۩۞۩ ★บุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมปิดทองประดับเพชร★ ۩ วิหารแก้ว☆ณ.วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม.

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 17 พฤษภาคม 2008.

1. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาด้วยท่านมหาหิน เดี๋ยวผมจะขอร่วมปืดทองด้วย เลขที่บัญชีถูกต้องนะครับ (ขอทวน กันพลาดครับ) สาธุ สาธุ

2. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขออภัยทานอีกท่านพร้อมคณะด้วยอย่างยิ่ง ที่ผิดพลาดในการตรวจสอบความถูกต้อง
    ด้วยความไม่รอบคอบของผม ในเรื่องรายชื่อผู้ร่วมทำแผ่นป้ายพระนาม เป็นที่ทราบกันส่วนตัวก็แล้วกันนะครับ
    จะแก้ไขเพิ่มเต็มให้ถูกต้องต่อไป อนุโมทนายิ่งครับ

............................................................................................................................................

ยอดเงินบุญปิดทองณ วันที่ 15 กรกฎาคม 2551
    มีเงินบุญ รวมทั้งสิ้น 56,018.25 บาท

กราบโมทนาในยอดปัจจัยในศรัทธาของทุกท่าน
    พรุ่งนี้ยอดก็จะทะลุเกิน หกหมื่น บาทแล้วครับ
    ก่อนสิ้นปีน่าจะได้หนึ่งแสน หรือเกินแสนก็เป็นได้ ;aa8
    ไม่ต้องให้ผมตั้งกองเชียร์อีกนะครับ;aa46

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2008
  3. Nar

***บุญพิเศษ แผ่นป้ายพระนาม สมเด็จองค์ปฐม***

คุณ เอนก 200 บาท
    คุณ หนิงบางนา 100 บาท
    คุณ ธรรมวิวัฒน์ 100 บาท
    คุณ Hma 100 บาท
    คุณ Mr.Kim และครอบครัว 250 บาท
    คุณ DITCE 100 บาท
    คุณ รัชฐา 100 บาท
    คุณ comkung 300 บาท
    คุณ sithiphong 200 บาท
    คุณ ตั้งจิต 200 บาท
    คุณ Mela 200 บาท
    คุณ ดอกแก้วและครอบครัว 300 บาท
    คุณ ณัฐยาและครอบครัว 100 บาท
    คุณ พัชรวัฒน์ 100 บาท
    คุณ ลีลาวดี 100 บาท
    คุณ รติโก 50 บาท
    คุณ Littellucky 80 บาท
    คุณ Natnapat 100 บาท
    คุณ pomsakdaและคุณ สรสิชา ชัยกิจยิ่งเจริญและครอบครัว .ธนา กาญจนรุจวิวัฒน์ ,กนกนุช เนตรงามทวี ,นพ.ศิริพงษ์ - ศิราณี และครอบครัวเอกัคคตาจิต ,ภาวินี ล้อประสิทธิ์ ,พรทิพย์ ทองกู้เกียรติกูล ,วิไลพร สอนดี , และคณะ 1699 บาท
    น้องแอน 75 บาท
    คุณ Nu_Bombam 50 บาท
    คุณ รุธ 220 บาท
    คุณ ฝึกอยู่ 1,000 บาท
    .................................................................................................
    ทุกท่านที่ร่วมบุญกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ กันความผิดพลาดกับคุณเตอร์ครับ
    บัญชีเฉพาะกิจ แผ่นป้ายพระนาม
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย แฮปปี้แลนด์ ไอที ชื่อบัญชี นายกิตติฐานันดร์ ชิษณุพงศ์ เลขที่บัญชี ๗๗๕- ๒ - ๐๓๘๒๘-๑
    .....................................................................<!-- / message --><!-- sig -->

ยอดรวมปัจจัยแผ่นป้ายพระนามตอนนี้ 5724 บาท

...................................................................................

แก้ไขเพิ่มเติมที่ถูกต้องแล้วครับ ถ้ายังมีผิดพลาดอีกช่วย กระซิบด้วย จะขอบพระคุณยิ่ง
    อีกสองสามวัน จะเอาแผ่นหินหยกขาวมาให้ชมครับ ช่วงนี้เป็นวันหยุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2008
  4. Nar

กราบโมทนาสาธุในบุญกุศลกับทุกท่านครับ
    วันนี้ได้โอนเงินร่วมบุญ ปิดทองประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว อีกวาระครับ 8,000 บาท
    ในนามของผม ณรงค์ เพ็งลาภและครอบครัว 5,000 บาท
    คุณ พัชนี จัทร์แก้ว พร้อมหมู่ญาติ 3,000 บาท
    เป็นการสร้างกุศลอันต่อเนื่องจนกว่าจะปิดทองได้สำเร็จครับ
    ....................................................................................

;aa17

5. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาบุญด้วยครับ

6. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    วันนี้ผมได้โอนเงินร่วมทำบุญแผ่นป้ายพระนามสมเด็จองค์ปฐมจำนวน 50 บาท

ทรัพย์น้อยแต่อยากทำครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านครับ ขอให้องค์พระประธาน และแผ่นป้ายพระนามเจิดจรัส สวดสดงดงาม เห็นแล้วเกิดปีติ เห็นแล้วอยากกราบไหว้ เห็นแล้วมีความสุข เห็นแล้วอยากทำบุญ

ขอให้เจริญทั้งทางโลก และทางธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุๆๆ ++

7. Nar

<TABLE class=tborder id=post95214 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>tim<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_95214", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

จำนวนครั้งที่ได้โมทนาบุญ: 57
    ได้รับการอนุโมทนาบุญ 1,089 ครั้ง ใน 41 ข้อความ <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_95214><!-- icon and title -->[​IMG] ร่วมบุญปิดทองประดับเพชรซุ้มเรือนแก้วสมเด็จองค์ปฐม
    <HR style="COLOR: #cccccc" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ร่วมบุญปิดทองประดับเพชรซุ้มเรือนแก้วสมเด็จองค์ปฐม 500 บาท [​IMG] [​IMG] [​IMG] น้อมกราบหลวงปู่ดู่กุศลครั้งนี้แผ่ไปให้ไพศาล แก่ มารดา บิดา พี่-น้องร่วมอุทร ครู-อาจารย์ ญาติมิตร และ 3 โลก
    <!-- / message --><!-- attachments --><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

8. Nar

น้อมโมทนายิ่งครับ ในบุญกุศลทุกประการ สาธุ..

"ขออิฏฐผลที่ท่านปรารถนาแล้วตั้งใจแล้วจงสำเร็จโดยฉับพลัน
    ขอความดำริทั้งปวงจงเต็มที่ เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญ
    เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสวควรยินดี ฯ สาธุ...."<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2008
  9. Nar

ปางถวายเนตรพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

เชิญร่วมโมทนา กับการเป็นเจ้าภาพสร้างพระใหญ่ องค์แรก ในชีวิตของผมครับ
    เป็นพระประธานหน้าพระอุโบสถ
    วัดประชารังสรรค์
    ต.ท่าผา อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี

หล่อด้วยทองเหลือง ปิดทองคำแท้ทั้งองค์
    เป็นองค์ที่ทำให้มีกำลังใจในการสร้างองค์ต่อๆมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      61.5 KB
      เปิดดู:
      230
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2008
  10. รุธ

รุธ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2005
    วันนี้ ผม รุธและครอบครัว

ได้โอนร่วมทำบุญแผ่นป้ายพระนามสมเด็จองค์ปฐมจำนวน 220บาท

และร่วมบุญปิดทองประดับเพชรซุ้มเรือนแก้วสมเด็จองค์ปฐม 400 บาท

ไว้มีโอกาสจะร่วม ทำอีกครับ[​IMG]

อนุโมทนา ทั้งหมดทั้งมวลเลยครับ

11. ดร.แอนดี้

ดร.แอนดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

องค์พระงามมากครับ ผมกับภรรยาขอโมทนาบุญด้วยครับ..

12. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในมหากุศลยิ่งนี้ด้วยครับ

ขอให้คุณรุธและครอบครัวจงมีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีความเป็นอยู่ที่สว่างไสวในทุกๆด้าน ปราถนาสิ่งใดในสิ่งดีๆขอให้สำเร็จทุกประการครับ
    ...........................................................
    บารมีสิบประการ มีส่วนสำคัญมากในการสร้างบุญบารมีเพื่อมรรคผลนิพาน

1. ทานบารมี
    2. ศีลบารมี
    3. เนกขัมมะบารมี
    4. ปัญญาบารมี
    5. วิริยะบารมี
    6. ขันติบารมี
    7. สัจจะบารมี
    8. อธิฐานบารมี
    9. เมตตาบารมี
    10. อุเปกขาบารมี
    <!--End Main-->
    มีความสมบูรณ์พร้อมสรรพ ในตัวนะครับ ผู้ที่หวังพระนิพาน ต้องได้ทั้งสิบข้อบริบูรณ์ครับ

13. Nar

<TABLE class=tborder id=post95784 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>run_yu<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_95784", true); </SCRIPT>
    สมาชิกยอดฮิต

จำนวนครั้งที่ได้โมทนาบุญ: 6,993
    ได้รับการอนุโมทนาบุญ 4,234 ครั้ง ใน 127 ข้อความ <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_95784><!-- icon and title -->[​IMG]
    <HR style="COLOR: #cccccc" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ร่วมบุญ 200 บาท ครับ อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยครับ
    <!-- / message -->
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    น้อมโมทนาในบุญกุศลยิ่งครับ

"ขออิฏฐผลที่ท่านปรารถนาแล้วตั้งใจแล้วจงสำเร็จโดยฉับพลัน
    ขอความดำริทั้งปวงจงเต็มที่ เหมือนพระจันทร์วันเพ็ญ

เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสวควรยินดี ฯ สาธุ...."<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

14. ฝึกอยู่

ฝึกอยู่ Active Member

9 มิถุนายน 2008
    ผมไม่รู้จักและไม่รู้ว่าจะติดต่อคุณเตอร์ยังไงครับ ถ้าผมโอนเงินร่วมทำบุญป้ายพระนามสมเด็จองค์ปฐมแล้วผมขออนุญาตมาโพสท์แจ้งที่กระทู้นี้ก็แล้วกันนะครับดูจากข้อความคุณNarongบัญชีที่ให้โอนคือ
    บัญชีเฉพาะกิจ แผ่นป้ายพระนาม
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาย่อย แฮปปี้แลนด์ ไอที ชื่อบัญชี นายกิตติฐานันดร์ ชิษณุพงศ์ เลขที่บัญชี ๗๗๕- ๒ - ๐๓๘๒๘-๑

15. Nar

โมทนาครับ คุณฝึกอยู่ การทำบุญแผ่นป้าย ให้โพสที่กระทู้นี้ได้เลยครับ
    เพราะผมเป็นผู้ดำเนินงานเองครับ เพียงอาศัย บัญชีคุณเตอร์ชั่วคราวเท่านั้น
    แจ้งรายละเอียดที่นี่ สะดวกดี ผมจะได้ตรวจสอบรายนามผู้ร่วมบุญได้ง่ายครับ

16. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ อะนุโมทามิ
    ขอให้คุณมหาหิน และคุณณรงค์ มีความสุข และเป็นกำลังของพระศาสนาครับ

17. ฝึกอยู่

ฝึกอยู่ Active Member

9 มิถุนายน 2008
    วันนี้ 24/7/51 เวลา 14.22 น. ได้โอนเงินร่วมทำบุญแผ่นป้ายพระนามสมเด็จองค์ปฐมจำนวน 1,000บาทเข้าบัญชี 775-2-03828-1 เรียบร้อยแล้วครับ ขอโมทนาสาธุกับบุญนี้ด้วยครับ

18. kriengkripob

kriengkripob เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2008
    ร่วมสร้างบารมี

วันนี้(24ก.ค.51)18.51น. ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอันบริสุทธิ์ ด้วยปัจจัยอันบริสุทธิ์ จำนวน 200 บาท โอนATM ธ.ไทยพาณิชย์ 081-247635-8 บัญชี บุญปิดทององค์ปฐม คุณมหาหิน มีเนตร์ขำ ร่วมปิดทองพระประธานพร้อมประดับเพ็ชรซุ้มเรือนแก้วสมเด็จองค์ปฐมพระทศพล ณ วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จว.ลำพูน ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศุลให้ 1.เจ้ากรรมนายเวรข้าพเจ้าตั้งแต่อดีต-ปัจจุบัน เจ้ากรรมนายเวรบิดามารดาข้าพเจ้า โปรดโมทนาบุญและอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าบิดามารดา ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน ขอคำว่าไม่มีจงอย่าปรากฏแก่ข้าพเจ้า 2.เทวดานางฟ้าพรหมที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า เทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลภิภพ รวมทั้งท่านพระยายมราชโปรดโมทนาบุญและเป็นสักขีพยานบุญด้วย 3.นายอภิวุฒิ/นายณรงค์ อธิปฎิเวชช/นางอดุม อวยพร/ลุงชื้น ศรีสมภาพ โปรดโมทนาบุญ หากไม่สามารถโมทนาบุญได้ ขอท่านพระยายมราชเป็นพยาน หากพบพวกเขาที่ไหน เมื่อใด โปรดบอกให้โมทนาบุญด้วย 4.เปรต อสูรกาย สัมภเวสี สัตว์ทั้งหลายที่ต้องทนทุกข์อยู่โปรดโมทนาบุญด้วย ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอธิษฐาน หากกาลต่อไปในภายภาคหน้า มีผู้ใดไปสักการะบูชา สวดมนต์ภาวนา หรือทำบุญกับสมเด็จองค์ปฐมที่ข้าพเจ้าร่วมสร้างและปิดทองครั้งนี้ แม้ข้าพเจ้ามิได้มีโอกาสทำบุญด้วย ก็ขอร่วมโมทนาบุญด้วยทุกครั้งอย่างไม่รู้จบรู้สิ้น จนกว่าจะได้มรรคผลนิพพาน ขอท่านพระยายมราชโปรดโมทนาบุญและเป็นสักขีพยานบุญด้วยทุกครั้งเทอญ.....สาธุ

19. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในมหากุศลยิ่งด้วยครับ

เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสวควรยินดี ฯ สาธุ

.............................................................................

แผ่นร่างแบบอย่างคร่าวๆ ของแผ่นป้ายพระนาม ที่ผมคิดไว้ครับ

เป็นตัวอย่างคร่าวๆเท่านั้นครับ ยังจะมีเพิ่มเติมดังนี้ครับ ใช้แผ่นหินหยก ขนาด 29x29 ซ.ม.
    1 มุมบนด้าน ซ้าย ขวา ทั้งสองฝั่ง เป็นนางฟ้าโปรยดอกมะลิ
    2 ตรงรูปดอกบัวนั้น จะแกะดอกบัวสามดอก
    3 ใต้สุดใส่ลายไทยเล็กน้อย ครับ
    4 ขอบนอก ประดับด้วยเพชรพญานาคดังภาพครับ

ขอทุกท่านแสดงความคิดเห็นแนะนำมาได้ครับ อันใดเหมาะ ไม่เหมาะ อยากให้แนะนำด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กรกฎาคม 2008
  20. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในมหากุศลอันเป็นมหาอานิสงส์ยิ่งด้วยครับ

เหมือนแก้วมณีอันสว่างไสวควรยินดี ฯ สาธุ