۩۞۩ ★บุญสร้างสมเด็จองค์ปฐมปิดทองประดับเพชร★ ۩ วิหารแก้ว☆ณ.วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม.

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Nar, 17 พฤษภาคม 2008.

1. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ...กราบโมทนาในมหากุศล กับคุณ ฝึกอยู่ ด้วยอย่างยิ่งครับ
    .....................................................
    ด้วยอานุภาพคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่การสร้าง ปิดทององค์ปฐมพระประธานพร้อมประดับเพชรซุ้มเรือนแก้ว ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ร่วมกันในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาล ให้ท่านทั้งหลาย ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ
    ..................................................<!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig -->

2. Nar

สาธุ...[​IMG]ครับ

3. Nar

งานบุญเสริมเพิ่มแก้เหงาครับ

ขอเชิญร่วมสร้างศิลาจารึกพระธรรมไตรปิฏก หินแกรนิตลงทองภาษาไทย รอบพระเจดีย์ รอบวัด ณ วัดป่าหนองหลุบ ตำบลแดงใหญ่ อำเภอเมือง จังหวัดขอนแก่น ซึ่งมีหลวงพ่อกิตติศักดิ์ กิตติสาโร เป็นเจ้าอาวาส เพื่อเป็นมรดกของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และเป็นสถานที่ศึกษาพระไตรปิฎกของพุทธศาสนิกชน

หินแกรนิต ขนาด ๑.๐๐ * ๑.๕๐ เมตร จำนวน ๒๐๐๐ กว่าแผ่น แผ่นละ ๑๓,๐๐๐ บาท
    หินแกรนิต ขนาด ๑.๐๐ * ๑.๐๐ เมตร จำนวน ๑๕๐ แผ่น แผ่นละ ๖,๓๐๐ บาท
    หินแกรนิต ขนาด ๐.๔๐ * ๐.๘๐ เมตร จำนวน ๒๐๐ แผ่น แผ่นละ ๒,๑๐๐ บาท
    หรือบริจาคตามกำลังศรัทธา

บริจาคได้โดยการโอนเงินเข้าบัญชี
    พระกิตติศักดิ์ กิตติสาโร
    ธนาคารออมสิน สาขาถนนศรีจันทร์ จังหวัดขอนแก่น
    เลขที่บัญชี ๐๗ ๕๐๑๐ ๒๐ ๐๔๑๔๐๖ ๑

ติดต่อสอบถาม โทร ๐-๘๖๖๔๐๒๒๘๒

..........................................................................

สืบเนื่องมีเงินเหลือในงานบุญ

โครงการสร้างธรรมรัตนะพระไตรปิฎก 33 ชุด บรรจุตามที่ต่างๆ ([​IMG] 1 2 3 4 5 6 7 8 9)

เงินบุญค้างในบัญชี 5780 บาท และจะมีการสมทบเข้าไปใหม่
    โดย คณะคุณเตอร์ ผม คุณ พัชนี และอาจมีคนอื่นอีก
    น่าจะได้จำนวน 13,000 บาท เท่ากับได้แผ่นใหญ่หนึ่งแผ่น
    ถ้าหากมีเหลืออีกก็จะสมทบกับ บุญนี้ทั้งหมดครับ

เป็นการสร้างพระไตรปิฎกอย่างอลังการเลยทีเดียว
    คุณ เตอร์ จะนำเงินปัจจัยไปถวาย วันที่ 18 ก.ค. ที่จะถึงนี้นะครับ

ท่านใดอยากร่วมบุญ ก็โอนเงินเข้ากระทู้งานบุญพระไตรฯ 33 ชุดก่อนนะครับ ถือว่าท่านได้ร่วมบุญตรงนี้ก่อนด้วย
    แล้วเงินของท่านยังจะต่อไปสร้างพระไตรปิฎก หินแกรนิต ต่อไปอีกครับ

ผมปิดการรับเงิน วันที่ 14 ก.ค. เวลา เที่ยงตรงครับ<!-- / message --><!-- attachments --><!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กรกฎาคม 2008
  4. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 8 กรกฎาคม 2551
    รวมเงินบุญ ทั้งสิ้น 54,459.22 บาท

ขอน้อมโมทนา ยอดยิ่งนัก

...................................................................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2008
  5. Nar

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 8 กรกฎาคม 2551
    รวมเงินบุญ ทั้งสิ้น 54,459.22 บาท

สาธุ เงินปัจจัยไหลมาเทมา <สัมปะติจฉามิ เพ็ง เพ็ง พาพา หาหา ฤๅฤๅ>

กราบโมทนากับยอดปัจจัย ในศรัทธาของทุกท่านครับ
    """"""""""""""""""""""""""""""""""""""""""
    บุญปิดทององค์ปฐมมีขนาดและน้ำหนักใหญ่กว่า บุญโคมไฟดวงเอก ถึงสี่เท่า
    ถือเป็นบุญเข้าเขต ปรมัตถ ทานบารมี เพราะใช้กำลังมาก ทั้งกำลังใจ กำลังทรัพย์
    นับจากนี้ไป ปัจจัยในศรัทธาของทุกท่าน จะหลั่งไหลเข้ามา ให้ความชุ่มชื่น แก่นาบุญแห่งนี้อีกไหมหนอ
    .........................................................................

6. Nar

ให้ชื่อภาพว่า ....ความเมตตากับความน่ารัก...

กราบ นมัสการองค์หลวงพ่อครับ กราบ กราบ กราบ
    .................................................................................

หลวงพ่อได้เทศนาไว้ในเรื่องของความเมตตา ว่าเราควรมีความเมตตาต่อสัตว์ ไม่ว่าจะเป็นอะไร เพราะสัตว์กับคนไม่ต่างกัน เป็นเพื่อเกิดแก่เจ็บตาย รักสุขเกลียดทุกข์เช่นกัน มีความหิวมีความกระหายเช่นกัน เรื่องของหมาที่ท่านเลี้ยง ผมเคยอ่าน ที่ท่านเล่าไว้ ผมย้อนไปหาไม่เจอ ท่านว่าแม่หมาพอออกลูก ก็มาตามหลวงพ่อไปดู โดยการมาครางบ้างถ้าจำไม่ผิด มากัดผ้าจีวรให้เดินตามไปดูลูกตัวเองบ้าง แต่ที่จำได้อีกอย่างหนึ่ง คือมันคาบลูกมาวางบนตักหลวงพ่อ ก็เป็นเรื่องความเมตตาความน่ารัก นำมาเล่าสูกันฟังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กรกฎาคม 2008
  7. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    วันที่ 13/07/08 9:58 record 1523 to SCBA 0812476358 ดิฉันและครอบครัวได้โอนเงินร่วมบุญ 1,000.- บาท ค่ะ

8. อรรัชช์ฐาน์

อรรัชช์ฐาน์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2007
    ผมปิดการรับเงิน วันที่ 14 ก.ค. เวลา เที่ยงตรงครับ........(ร่วมกับเพื่อนอีก 2 คนขอทำบุญพิเศษร่วมกับคณะคุณณรงค์ค่ะ)<!-- / message --><!-- attachments --><!-- / message --><!-- attachments -->

โมทนาสาธุค่ะ
    โอนเงินเข้ากระทู้งานบุญพระไตรฯ 33 ชุด 100 บาท 14/7/51 เวลา 08.07 ตู้ ATMสาขาปะคำ ไปยัง
    คุณ สุชาดา มุกเตียร์
    ธ กรุงศรีอยุธยา จำกัด สาขา เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร์
    เลขบัญชี 528-1-04484-5

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2008
  9. Nar

สาธุ...กราบโมทนาในมหากุศล กับน้องดอกแก้วและครอบครัว ด้วยอย่างยิ่งครับ
    กำลังใจ กำลังปัจจัย ก้าวเดินไปสู่ความสำเร็จ ร่วมกันครับ

........................................................................................................................................

ด้วยอานุภาพคุณของ พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระโพธิสัตว์เจ้า พระอริยะสงฆ์เจ้าทั้งหลาย ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย พรหม เทพเทวา ทั้งหลาย กับทั้งบุญบารมี กุศลราศี รัศมีกำลังฤทธิ์ สิทธิอำนาจ อันเกิดแก่ การปิดทองสร้าง สมเด็จองค์ปฐมพร้อมวิหารแก้ว ถวายไว้ในพระพุทธศาสนา ร่วมกันในครั้งนี้ จงส่งผลดลบันดาล ให้พวกเราทั้งหลาย ให้สำเร็จสุขีทั้งทางโลกและทางธรรม รุ่งเรืองไพศาล ธนสารสมบัติ พิพัฒน์มงคล สมบูรณ์พูนผล ปราศจากภัยภยันตรายทั้งปวง ตลอดกาลนานตราบเท่าเข้าสู่พระนิพานด้วยเทอญฯ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กรกฎาคม 2008
  10. ดอกแก้ว

ดอกแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006

ได้เห็นภาพสมเด็จองค์ปฐมเมื่อใด ทำให้มีกำลังใจทุกครั้งค่ะ ปราถนาจะปิดทององค์ท่านให้สำเร็จ ให้ดีที่สุด สวยที่สุด เท่าที่กำลังกาย และ ใจจะทำได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2008
  11. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ กับคุณ narong และคุณ มหาหิน ด้วยครับ ขอให้เจริญสุขทุกเมื่อเทอญ

12. Nar

กราบโมทนาในบุญกุศลทั้งหลายทั้งปวง กับคุณ รัชฐา ด้วยนะครับ
    มีความเพียรสร้างกุศลในพระศาสนายอดยิ่ง เป็นความดีชั้นเลิศ
    เป็นความดีที่จะทำให้เราพ้นทุกข์ทั้งปวงได้น่ะครับ สาธุ..ครับ

13. Nar

สาธุ...น้อมโมทนาในกุศลจิตอันประเสริฐยิ่งด้วยครับ
    เรื่องการปิดทองสมเด็จองค์ปฐม ผมวางแนวทางเอาไว้ สองสามทาง
    ทางที่ทำอยู่ในปัจจุบัน คือบอกบุญร่วมกันทำอยู่ขณะนี้ครับ
    ทางที่สองเมื่อถึงเวลาอันควรที่จะลงมือทำ หากเงินปัจจัยที่ทุกท่านร่วมบุญมา
    ยังไม่สามารถที่จะลงมือปิดทองได้ และไม่มีใครร่วมบุญให้ถึงที่สุดแล้ว
    ผมก็คงจะได้ทุ่มเทด้วยตัวเอง และอาจมีคนที่เคยร่วมสร้างบุญใหญ่ๆกับผมร่วมด้วยอีกแรงนึง

ถ้าคุณดอกแก้วคิดปรารถนา จะทำให้ถึงที่สุดของงานปิดทององค์ปฐม ก็จะยินดีเป็นอย่างยิ่ง
    เข้าใจว่าในห้วงสุดท้าย ก็คงมีคนมาร่วมด้วยอยู่บ้าง และเมื่อถึงเวลานั้นผมก็คงควักปัจจัยเต็มความสามารถ
    เพื่อทำบุญนี้ให้สำเร็จลุล่วงเป็นที่สุดครับ ถ้าจะว่าถึงกำลังใจมันเต็มพร้อมบริบูรณ์อยู่แล้วครับ
    ขาดแต่เงินปัจจัยเท่านั้น ที่ยังไม่พร้อม
    อย่างไรก็ขอกราบโมทนากับทุกท่านที่ร่วมบุญกันมาตั้งแต่ต้นจนปัจจุบัน และจะร่วมกันไปในอนาคตดัวย
    เราจะก้าวไปสู่ความสำเร็จ ในงานบุญนี้กันครับ

ส่วนทางที่สามถ้าผมไม่สามารถทำได้ ก็ฝากไว้กับท่านที่สามารถทำต่อไป
    คำว่าไม่สามารถของผม ก็คือผมไม่หายใจแล้วน่ะครับ

14. Nar

วิหาทานในพระพุทธศานา มีอานิงสงส์ยิ่งกว่าการถวายสังฆทาน
    อานิสงส์ของสังฆทาน แม่แต่พระพุทธญาญ ยังมองไม่เห็นที่สุดของอานิสงส์
    แล้ววิหาทานที่มีอนิสงส์มากกว่า 100 เท่า จะเป็นไฉน

งานบุญทำนุบำรุงพระศาสนา เป็นของพวกเราทั้งหลาย ที่เป็นพุทธบริษัท
    ก็เป็นที่น่ายินดีครับ ที่มีผู้มีจิตศรัทธา มาต่อเติม เพิ่มความเติบโต กับงานบุญแห่งนั้
    วิหารจะได้ดูดี มีหลังคาเต็มซะทีครับ ร่วมด่วยช่วยกันครับ

ได้ทราบจากการเรียนโทรทางไกล กับหลวงพี่ตุ๊ดี ว่า ขณะนี้ได้ขึ้นทำหลังคาอีกรอบ
    ทำในส่วน หัวท้าย หรือ ด้านหน้าและด้านหลัง ที่เหลืออยู่น่ะครับ ดูจากภาพประกอบนะครับ
    คาดว่าอีกไม่นาน หลังคาวิหาร ก็จะเต็ม สวยเด่นเป็นสง่าราศรี สมกับพระบารมี สมเด็จองค์ปฐมพระทศพล
    ขอพวกเราทุกคน จงร่วมโมทนา ในความก้าวหน้าขึ้นเป็นลำดับ กับงานบุญของพวกเราครับ สาธุ...........

15. Nar

บุญพิเศษ แผ่นป้ายพระนาม สมเด็จองค์ปฐม

คุณ เอนก 200 บาท
    คุณ หนิงบางนา 100 บาท
    คุณ ธรรมวิวัฒน์ 100 บาท
    คุณ Hma 100 บาท
    คุณ Mr.Kim และครอบครัว 250 บาท
    คุณ DITCE 100 บาท
    คุณ รัชฐา 100 บาท
    คุณ comkung 300 บาท
    คุณ sithiphong 200 บาท
    คุณ ตั้งจิต 200 บาท
    คุณ Mela 200 บาท
    คุณ ดอกแก้วและครอบครัว 300 บาท
    คุณ ณัฐยาและครอบครัว 100 บาท
    คุณ พัชรวัฒน์ 100 บาท
    คุณ ลีลาวดี 100 บาท
    คุณ รติโก 50 บาท
    คุณ Littellucky 80 บาท
    คุณ Natnapat 100 บาท
    คุณ pomsakdaและคุณ สรสิชา ชัยกิจยิ่งเจริญและครอบครัว .ธนา กาญจนรุจวิวัฒน์ ,กนกนุช เนตรงามทวี ,นพ.ศิริพงษ์ - ศิราณี และครอบครัวเอกัคคตาจิต ,ภาวินี ล้อประสิทธิ์ ,พรทิพย์ ทองกู้เกียรติกูล ,วิไลพร สอนดี , และคณะ 1699 บาท
    น้องแอน 75 บาท
    ทุกท่านที่ร่วมบุญกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ กันความผิดพลาดกับคุณเตอร์ครับ

ยอดรวมปัจจัยแผ่นป้ายพระนามตอนนี้ 4454 บาท

...................................................................................
    :z8
    มากล่าวความคืบหน้าครับ ผมได้สืบหาแผ่นหิน ที่ต้องการมาทำป้ายพระนาม มาตลอด
    จนในที่สุด ไปพบที่ สระบุรี ก็มีให้เลือกหลายชนิดและหลายสี ตามตัวอย่างที่เขาส่งมาให้ดูครับ
    แต่เมื่อพิจารณาแล้ว สีที่เข้ากับตัวหนังสือสีทองได้ดี คือสีขาวกับสีดำนิล

เจ้าของบริษัทที่ว่านี้ใจดีมากครับ แม้งานจะเล็กๆน้อยๆก็เอาใจดีมากเลย
    เทคแคร์ดีมาก แนะนำ และยอมทำในสิ่งที่เราต้องการ ก็เป็นอะไรที่ ราบรื่นดีครับ

สีดำนั้นถ้ามีแต่ตัวหนังสือสีทอง กับลายประกอบก็จะดูดีครับ แต่เมื่อนำแก้วเพชรพญานาคประดับ
    สีของแก้วก็จะไม่เด่น ในบางสี ถูกสีดำกลืนอย่างเลี่ยงไม่ได้ ผมจึงตัดสินใจเลือสีขาวครับ

แต่ทีนี้สีขาวก็มีสองอย่าง หินอ่อนขาวสระบุรี อย่างหนึ่ง หินหยกขาว อย่างหนึ่ง
    ในด้านที่เป็นหยกขาวจะดูดี มีสีขาวสดกว่า ผมจึงตัดสินใจเอาหินหยกขาว
    ราคานั้นแพงกว่าหินอ่อนธรรมดาอยู่มาก แต่ไม่เป็นปัญหา เราทำได้สบาย
    ผมยอมทำในสิ่งที่ให้ออกมาดีเข้าไว้ ผมจะรายงานความคืบหน้า มาเป็นระยะๆนะครับ

ส่วนที่เหลือทั้งหมดผมรับเอง ก็ไม่รู้ว่าทั้งหมดเท่าไร เพราะยังไม่ได้ส่งรายละเอียดให้เขาดู
    กับเพชรพญานาคอีกจำนวนนึงที่ผมมี คงออกมาดีไม่เหมือนใครjaah

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2008
  16. Nar

ตัวอย่างที่เขาส่งมาให้ดู เทียบกับสีของหิน และตัวหนังสือสีทอง
    นี่เป็นหินอ่อน ที่มีในบ้านเราครับ สีจะออกมาไม่เป็นสีหินธรรมดา
    แต่ถ้าเป็นหินหยกจะออกขาวสดใส(ยังไม่มีภาพให้ดูครับ)

%e0%b8%9b%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%a2%e0%b8%8a%e0%b8%a1%e0%b8%9e%e0%b8%b9%e0%b8%9e..[1].gif %e0%b8%9b%e0%b9%89%e0%b8%b2%e0%b8%a2%e0%b8%8a%e0%b8%a1%e0%b8%9e%e0%b8%b9%e0%b8%97..[1] (2).gif %e0%b8%95%e0%b8%b1%e0%b8%a7%e0%b8%ad%e0%b8%a2%e0%b9%88%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%9b..[1].jpg %e0%b8%95%e0%b8%b1%e0%b8%a7%e0%b8%ad%e0%b8%a2%e0%b9%88%e0%b8%b2%e0%b8%87%e0%b8%9b..[1] (2).jpg

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2008
  17. มหาหินทร์

มหาหินทร์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

18. มหาหินทร์

ยอดเงินบุญ ณ วันที่ 15 กรกฎาคม 2551
    มีเงินบุญ รวมทั้งสิ้น 56,018.25 บาท

ขอน้อมโมทนา ยอด ยิ่งนัก

...............................................................................................

19. anko

anko เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2005

พี่ณรงค์คะ รบกวนเพิ่มชื่อและยอดของแอนเข้าไปด้วยนะคะ ถึงจะน้อยแต่ทำด้วยความตั้งใจค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

20. Nar

ขออภัยทานพี่ด้วยน้องแอน คนแก่หลงๆลืม พลาดจนได้ จะแก้ไขเพิ่มเติมให้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2008