Facebook ช่วยให้งานสำนักพยายมราชง่ายขึ้น

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย Suryar, 1 กรกฎาคม 2018.

1. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

23 พฤษภาคม 2018
    จะมีใครเอื้อเฟื้อ server ขนาดมหาศาลให้พวกเราใช้ post ภาพถ่าย และเรื่องราวส่วนตัว โดยไม่จำกัดพื้นที่บ้างไหม ก็มีแต่ เจ้าเฟสบุ๊ค ทวิตเตอร์ อินสตาแกรม นี่แหละ ที่เอื้ออำนวยโดยไม่หวังผลตอบแทนจากเรา

มันเป็นเพื่อนเราเหรอ มันเป็น ญาติ เราเหรอ เราต้องรายงานมันทุกฝีก้าว

แต่น้อยคนนักที่จะรู้ว่า มันมีเวทย์มนตร์ซ่อนอยู่

2. Suryar

Suryar ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

มีหลายคนเกิดติดเฟสบุ๊คขึ้นมา แล้วไม่เป็นอันทำมาหากิน ต้องจ้องเฟสบุ๊คเรื่อยไปประดุจมันมีชีวิต มันเหมือนเพื่อนสนิท ต้องคอยอัพเรื่องราวตนเองตลอด

บ้างคุยคนเดียวก็มี

ใครเคยมีเพื่อนแบบนี้บ้างมั้ย

หรือใครเคยเป็นแบบนี้

เฟสบุ๊คผสานเอาเวทย์มนต์ของ กระจกวิเศษ ของแม่มด มากลายเป็น ด่านกระจกอันเป็นด่านแรกของสำนักพยายมราช

อ้าว ใครเคยได้ยินด่านกระจก ของสำนักพยายมราช ยกมือขึ้นจ้า

ด่านนี้ เบาที่สุดแล้วนะ

3. Suryar

ใครไม่มีเฟสบุ๊ค ยกมือขึ้น ‍♀️

4. Suryar

สมมุติอาม่าของตนนี้ตาย ก็โพสต์ลงเฟสบุ๊ค มีคนคลิ๊กแสดงความเสียใจมากมาย

คนเหล่านั้นเสมือนผู้มางานศพ

เมื่อก่อนต้องมานั่งติดนั่งนับดอกไม้จันทน์

สมัยนี้มานั่งนับคลิ๊ก แล้วคลิ๊กก็มีชื่อระบุด้วย

สบายมั้ยล่ะเออ

5. Suryar

ส่วนเวลาแต่งงาน ก็ไม่ต้องร่อนการ์ด เสียเวลา

เพื่อนคนนี้ ของเพื่อนคนนี้ ของเพื่อนของเพื่อนและของเพื่อน ต่อต่อกันไป

เวลารถชนเข้ารพ.ก็เพื่อนของเพื่อนของเพื่อน ไปเรื่อยๆ ซึ่งตามตัวง่าย ต่างเข้ามาแสดงความเสียใจ

หากใช้โปรแกรมสำเร็จรูปวิเคราะห์ Factor Analysis หรือ Principle Canonical Analysis กับเฟสบุ๊ค จะทำให้ทราบทันทีว่า ใครจะตายรายต่อไป และเมื่อไร

แต่เป็นที่น่าเสียดายที่ ข้าพเจ้า ไม่มีความสามารถในการวิเคราะห์ขนาดนั้น ทำให้ไม่สามารถสร้างสมการ Regression สักสมการมาโชว์ทุกท่านได้ นั่นเองว่า ปัจจัยใดบ้างที่ส่งผลต่อเวลาการเกิด การตาย ของผู้คนรอบตัวเรา โดยวิเคราะห์จากลำดับเหตุการณ์ร้ายและดีที่เกิดขึ้นกับบุคคลรอบตัวเรา

จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบว่า เฟสบุ๊คคือโปรแกรมเก็บฐานข้อมูลขนาดใหญ่ที่สามารถนำไปวิเคราะห์เวลาการเกิด การตาย หรือเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นกับเราได้ โดยการใช้เหตุการณ์จากคนรอบข้างทั้งหมด แล้วสร้างโมเดลแบบจำลองเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้น เพื่อทำนายอนาคตได้นั่นเองค่ะ

ประเทศจีนจึงไม่ให้ใช้เฟสบุ๊คเด็ดขาด

6. Suryar

จากนั้น

เมื่อทำนายอนาคตได้ ก็จะเอาไปขายเป็นประกัน เพื่อไม่ให้เกิดสิ่งเลวร้ายขึ้นกับตนเอง

เช่น

มีการดักจับอาชญากรได้ก่อนลงมือฆาตกรรมเหยื่อที่ซื้อประกันอนาคตไว้ค่ะ

เรื่องนี้จริง เพราะมีการสร้างเป็นหนังมาแล้วคือเรื่อง Minority Report

ตามมาชมกันเลยค่ะ

7. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ทุกสิ่งเกิดจากความปรารถนา ข้อความอันไหนถูกโหวตเยอะ มักจะเกิดขึ้นจริง สังคมลอกเลียนแบบพฤติกรรมรึเปล่า เป็นไปได้หมดแล้ว ยุคนี้ข้อมูลความเร็วแสง

8. Suryar

พวกเรามักจะปลาบปลื้มยินดี หากข้อความของเราถูกโหวตเยอะ
    ทั้งที่มันเป็นสังคมไซเบอร์
    แต่เรากลับเชื่อมัน รอคอยผลลัพธ์จากมัน
    ตั้งหน้าตั้งตารอมัน
    ให้คนอื่น ถูกใจเรา
    เอ้อ
    แล้วหากคนต่างภพภูมิมากดโหวต ให้เราล่ะ
    เราจะรู้มั้ยว่า
    เขาอยู่มิติไหน
    ภพภูมิไหน
    เพราะมันคือ โลกไซเบอร์

9. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ลุงแมวว่า FB มีไว้สำหรับคนอยากโชว์โง่มากกว่า
    ประเทศไหนมีคนเล่นFB มากก็ชี้ว่า
    เมืองนั้นมีคนโง่มากด้วย
    โง่อวดฉลาดด้วยนะเอ้อ
    เฟสลุงแมวก็มีไว่โชว์เช่นกัน
    และได้ โชว์โง่ไปเยอะแระ
    ยิ่งเวลามีอารมย์เคืองรัดตะบาน
    ยิ่งโชว์โง่เละเทะฮับ

10. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    คนธรรมดาอย่างเรา ไม่มีใครฉลาดได้ตลอดเวลาหรอกครับ
    คนที่โง่ตลอดเวลาอย่างผม ผมว่าถ้าผมมัวแต่ระวังจะโง่นี่ก็ไม่ได้ทำอะไรกันพอดี

เป็นตัวของตัวเองนี่แหละ ดีสุดละ แต่ไม่ใช่ยึดมั่นในตัวของตัวเองจนไม่ยอมเปลี่ยน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กรกฎาคม 2018
  11. Suryar

คุณลุงแมวกล่าวได้ถูกต้องค่ะ
    Fb คือเรื่องที่เสียเวลาและโง่เง่า
    เมืองจีน แอนตี้ ศาสนา สอนว่า เป็นเรื่องเสียเวลา
    เฟสบุ๊คนี่ยิ่งกว่าอีกนะคะ
    แต่ก่อนที่เราจะรู้ว่าตัวเองโง่ เราต้องโง่ก่อน จริงมั้ยคะ
    ดีว่าที่บ้านเรามิได้เป็นคอมนิสต์แบบจีน

12. NeverDock681

NeverDock681 สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2020
    ทุกอย่างมีสองคมครับ เลือกแสดงออกกันได้ทั้งนั้น
    แล้วก็เอาเรื่องระบบไอทีมารวมกับความเชื่อมันชอบกลนะครับ

13. Pl129

Pl129 สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2020
    แล้วหลักการทำงานของทวิตเตอร์หรือโซเซียลอื่นเป็นแบบเดียวกันไหมครับ

14. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ลองพิจารณาดูว่ามันยกระดับชีวิต
    ให้มีคุณภาพมากขึ้นจริงมั้ย
    มีอะไรบ้างที่มันลดภาระ
    ให้สังคมออฟไลน์
    ไว้วางใจ
    และสะดวกขึ้น
    นอกเหนือจากเรื่องการจับจ่ายใช้เงิน