Archan chum อ.ชุม 59-60

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย จิ๊กซอ, 26 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    ถ้าดูพระต้องไปกระทู้ วิธีดูพระเครื่องด้านบนครับ ผมตั้งกระทู้ไว้แล้วไปถาม-ตอบที่นั้นจะเหมาะสมกว่าครับผม

2. คมเดช

คมเดช สมาชิก

ช่วงนี้ไม่มีอะไรมานำเสนอบ้างหรือครับคุณจิ๊กซอ

3. purn05

purn05 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วย ผมรอยุ่วเหมือนกับคับ ^^

4. คมเดช

ช่วงนี้น้ำท่วมสงสัยขนพระหนีน้ำ อิอิ(deejai)(deejai)

5. purn05

555+ ถ้างั้นเดวผมไปช่วยแกขนพระดีกว่า :cool:

6. จิ๊กซอ

คริๆ ช่วงนี้น้ำท่วมครับต้องพักเครื่องสักหน่อยครับผม:cool:

7. จิ๊กซอ

น้ำท่วมช่วงนี้ขอให้ทุกท่านปลอดภัย....อดทนกันสักหน่อยไม่นานก็จะดีขึ้น
    วันนี้ขอโชว์พระคู่บ้านคู่เมืองพัทลุงครับ
    พระพุทธนิรโรคันตรายชัยวัฒน​จตุรทิศ หรือภาษาชาวบ้านเรียกกันว่า"พระชัยสี่มุมเมือง" เป็นวัตถุมงคลที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จพระราชดำเนินทรงเท​ทองหล่อองค์พระพุทธรูปและพระชัยวัฒน์ ดำเนินการจัดสร้างโดยกรมการรักษาดินแดน ได้จัดให้มีพิธีปลุกเสกขึ้นที่ภาคกลาง3ครั้ง ครั้งแรกปลุกเสกและอธิษฐานจิตเดี่ยวโดย ท่านเจ้าคุณนร วัดเทพศิรินทร์ ครั้งที่2และ3 พิธีปลุกเสกหมู่โดยพระเกจิที่มีชื่อเสียงมากมายโดยมี หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี เป็นประธานทั้ง2ครั้ง เสร็จแล้วได้มอบพระเครื่องพร้อมกับพระพุทธรูปสี่มุมเมืององค์ใหญ่ให้ทั้ง 4 ภาค,ส่วนของภาคใต้ผู้ว่าข้าราชการพัทลุงและพ่อค้าประชาชนได้ไปรับมาพร้อมด้วยพระเครื่องสี่มุมเมืองประมาณ 9000 องค์ ในจำนวนนี้มีเนื้อเงินประมาณ 100 องค์ และได้จัดให้มีพิธีสมโพชพระสี่มุมเมือง(พระพุทธนิโรคันตรายชัยวัฒน์จตุรทิศ) ในปี 2512 โดยมีสุดยอดเกจิสายใต้ร่วมปลุกเสกหลายท่านดังนี้ 1.อ.นำ วัดดอนศาลา 2.อ.ปาน วัดเขาอ้อ 3.อ.หมุน วัดเขาแดงออก 4.อ.เจ๊ก วัดเขาแดงตก 5.อ.เล็ก วัดประดู่เรียง 6.พ่อท่านคล้าย วัดสวนขัน 7.พ่อท่านเขียว วัดหรงบล 8.พ่อท่านคลิ้ง วัดถลุงทอง 9.พ่อท่านมุ่ย วัดป่าระกำเหนือ และมีพระเจริญพุทธมนต์9รูป 1.อ.คง วัดบ้านสวน 2.อ.แก้ว วัดโคกโดน 3.อ.วัน ปากพยูน 4.พ่อท่านแสง วัดคลองน้ำเจ็ด 5.พ่อท่านแก่น วัดทุ่งหล่อ 6.พ่อท่านจันทร์ วัดทุ่งเฟื้อ 7.อ.พลับ วัดชายคลอง 8.พ่อท่านช้วน ตรัง 9.พ่อท่านพุ่ม วัดน้ำผุด พระชุดนี้ประสบการณ์เยอะมากครับชาวพัทลุงให้การนับถือมาก....ตอนนี้ราคาหาเช่ายังไม่แพง พอที่จะหาได้อยู่ ส่วนการแบ่งพิมพ์นั้นมีด้วยกันใหญ่ๆ 2 พิมพ์คือ

1.พิมพ์หน้าใหญ่
    2.พิมพ์หน้าเล็ก

ราคาเช่าบูชาขึ้นอยู่กับความสวยและโค๊ดที่ต๊อก มีตั้งแต่ 1,2,3,4 โค๊ด ครับองค์ด้านล่างโค๊ดเดียวหน้าเล็ก ผิวหิ้งนำมาโชว์เพื่อวิทยาทานครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      107.5 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      116
      ขนาดไฟล์:
      66.5 KB
      เปิดดู:
      103
  8. จิ๊กซอ

วันนี้โชว์ส่งท้าย กลับบ้านพัทลุง 2-3 วันครับ

พระกริ่งแหลมทรายรุ่นแรก พิมพ์ฐานสูง โค๊ดขุด(ตัว"นะ") ปี 2491 เนื้อเหลืองอมเขียวสวยงามมากครับ สภาพน่ารักๆ พระกริ่งของดีภาคใต้ครับ พระชุดนี้ถอดพิมพ์มาจากพระกริ่งหน้าอินเดียของวัดสุทัศน์ มีการหล่อพระสองที่ 1. หล่อที่ กทม.โดยทีมนายช่างอินทร์ (นายช่างใหญ่ข้างวัดคอกหมู กทม.ผู้หล่อพระกริ่งวัดสุทัศน์) คณะนายช่างอินทร์ เมื่อเสร็จจากการเททองนำฤกษ์ที่วัดแหลมทรายแล้ว ก็ได้ไปดำเนินการหล่อต่อที่ กทม. ทำให้พระที่ออกมาส่วนมาก ฐานสูง สวยงาม และแบบนี้ส่วนมากจะมีปั๊มยันต์อย่างสวยงาม (พระที่เหลือบางส่วนที่หล่อ ที่กทม. ก็ได้นำมาให้พระเถระที่ร่วมพิธี จารมือ ) 2. ส่วนการหล่ออีกที่ คือ หล่อที่ข้างโบสถ์วัดแหลมทราย โดยให้พระเณรช่วยกันหล่อ บล๊อกที่ใช้หล่อเป็นบล๊อคหินพระหล่อที่วัดแหลมทรายจึงออกมาไม่สวยเท่าหล่อที่ กทม. คณาจารย์วิเศษผู้ปลุกเศกดังนี้ พ่อท่านภัทร วัดโคกสูง , พ่อท่านศรีแก้ว วัดไทรใหญ่ ,พ่อท่านยอด วัดอ่าวบัว , พ่อท่านจันทร์ วัดแหลมวัง , พ่อท่านวัน วัดประสิทธิชัย จ.ตรัง , พ่อท่านหมุน วัดเขาแดงตะวันออก , พระอาจารย์ปาล วัดเขาอ้อ , พระอาจารย์เซ็น วัดท่ามิหรำ , พระอาจารย์นำ วัดดอนศาลา (สมัยเป็นฆราวาส) และอีกมากมายครับ ส่วนโลหะที่นำมาผสมคือยอดพระเจดีย์และเหล็กยอดพระปราง 16 แห่งครับ จึงได้ชื่อว่า "กระกริ่งโสฬสมงคลธาตุ"

ขนาดไฟล์:
      117.3 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      114.4 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      139.1 KB
      เปิดดู:
      76
  9. คมเดช

อยากทราบประวัติ ลพ.หีต วัดเผียนครับ รวมทั้งวัตถุมงคลของท่าน (ถ้ามี)

10. จิ๊กซอ

:cool: กทม........น้ำแห้งยังครับ เห็นเขาบอกว่า "เอาอยู่" คริ คริ คริ

11. นมสดปั่น

นมสดปั่น เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    มีอีกมั้ยครับ ราคาเท่าไร

12. จิ๊กซอ

หมดเกลี้ยงแล้วครับผม......:cool:

13. คมเดช

มีมาน้อยจังเลย หามาเยอะๆๆสิครับเตรียมช่วยอุดหนุนครับอิอิอิ.......(deejai)(deejai)(deejai)

14. จิ๊กซอ

โหพี่คมเดชก็ น้ำท่วมภาคกลางขนาดนั้นพระคงลอยน้ำหมดแล้วครับ :cool: เดี๋ยวรอให้น้ำแห้งจะจัดชุดใหญ่เลยครับ :cool:

15. คมเดช

ครับ ผมจะคอยนะครับหวังว่าคงจะได้พบของถูกใจครับ:cool::cool::cool::cool::cool:

16. จิ๊กซอ

หายไปนานได้มารายการเดียครับ แต่เด็ดมากๆ

พระพิมพ์นางตรา อาจารย์ชุม ไชยคีรี ปึ 2497 เลี่ยมเงินเก่าๆเดิมๆเปิดหน้าเปิดหลังครับ
    สภาพสมบูรณ์ขลังมากครับ และเดิมๆเช่นนี้หายากมากครับของแท้ๆ
    บูชา 3,000 บาท
    (ปิดครับ)

รายละเอียดการโอนเงิน
    ชื่อบัญชี มนเทียน สิงขะระ
    เลขที่บัญชี 2102050505
    สาขาแพลทินั่ม
    ธนาคารไทยพานิชณ์
    โทร.085-6623828
    E-mail. mon_sss@hotmail.com
    วัตถุมงคลทุกชิ้นรับประกันแท้ให้ตลอดชีพครับผม<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      102.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      78 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      94.2 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2011
  17. จิ๊กซอ

สวัสดียามค่ำคืนครับ ภาคใต้ฝนตกทุกวันเลย:'(

18. คมเดช

พระ

19. จิ๊กซอ

20. purn05

พี่บ่าวจิ๊กซอ หายเลย น้ำลดแล้วพี่บ่าวเห้อ ^^ ขนพระลงได้แล้วครับผม:cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้