^_^ชมรมคนรัก..พระกริ่ง..พระชัยวัฒน์.โพสภาพและประสบการณ์กันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย open_your_eye, 24 สิงหาคม 2011.

1. BOYBM

BOYBM เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2011

2. natta_s

natta_s เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2013
    พระชัยวัฒน์ พิมพ์ฐานเตี้ย วัดราชบพิธ ปีพศ. 2491

องค์เล็กแต่พิธีใหญ่ครับ.
    ขอบคุณครับ. :)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      572.9 KB
      เปิดดู:
      568
  3. natta_s

ด้านหลังครับ

ขนาดไฟล์:
      589.6 KB
      เปิดดู:
      285
  4. natta_s

พระกริ่งอุดมสมบูรณ์ รุ่นแรก วัดบวรฯ ปี2535

องค์นี้เป็นเนื้อเงินครับ
    หรือที่เรียกกันว่า พระกริ่งปุ้มปุ้ย
    สมเด็จพระสังฆราช ทรงทำพิธีบวงสรวงด้วยพระองค์เอง
    เนื้อทองคำ 500 องค์
    เนื้อเงิน 500 องค์
    เนื้อนวะ 2,000 องค์

ขนาดไฟล์:
      515.7 KB
      เปิดดู:
      212
  5. natta_s

1 ใน 500 องค์ครับ
    ขอบคุณครับ :)

ขนาดไฟล์:
      617.5 KB
      เปิดดู:
      177
  6. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    พระพิมพ์พระกริ่งเนื้อดินเผา ท่านใดเคยผ่านตาบ้างครับว่าเป็นของที่ไหน

7. ทัสสนา

ทัสสนา Active Member

2 มิถุนายน 2014
    พระกริ่งต่างประเทศครับ พระกริ่งจีน กะไหล่ทอง...

8. BabooZaa

BabooZaa เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2011
    กริ่งทองคูณ ก้นทองคำ ลป.ทองดำ and พระกริ่งจักรพรรษดิ์ ก้นเงิน ลป.หมุน

ขนาดไฟล์:
      872.5 KB
      เปิดดู:
      113
  9. คนกลางสวน

คนกลางสวน เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2014
    พระกริ่งเนื้อผง เดาว่าน่าจะเป็นของวัดสุทัศน์นะครับ ใช่/ไม่ใช่ แท้/ ไม่แท้ วิจารณ์ได้เต็มที่เลยครับ
    องค์นี้ปิดทองใหม่นะครับเดิมเป็นเนื้อผงไม่ได้ปิดทอง ส่วนตรงใต้ฐานของเดิมมีเนื้อเกินปลิ้นออกมาใส่ตลับไม่ได้ก็เลยมีคนมือบอนเอาไปตะไบเนื้อตรงฐานออกไปซะหน่อยนึงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2014
  10. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    องค์นี้ของที่ไหนก็ช่าง แต่ที่แน่ๆประวัติเจ้าของทุกคนหมุนเวียนเกิน 80ปีแน่นอน
    ปฎิหารย์ผมเจอเอง ตั้งแต่ตอนเป็นเด็กๆ

-ตอนอยู่กับพ่อผม เจอมือปืนเข้าใจผิด โดนเอาปืนจ่อหัวยิงจากข้างหลังตรงท้ายทอย กระสุนไม่ออก เสียงดังแช๊ะ พอหันกลับไป ตกใจทั้งเหยื่อทั้งมือปืน เขาไหว้ขอโทษพร้อมกับบอกว่าโดนชี้เป้าผิด ผมอยู่ด้วยในเหตุการณ์
    -อุบัติเหตุรถยนต์ ลงข้างทาง คนขับกับคู่กรณีตาย ผมกับพ่อรอดไม่บาดเจ็บอะไรเลย
    -4-5ปีก่อน ตอนได้มาถึงผม นั่งรถยนต์เมา รู้ตัวอีกที ตอนคนขับหลับใน ไปเสยที่ทางด่วนชนกับขอบสะพาน รถด้านหน้ายุบด้านผม จนมาถึงผมที่เมาไม่ได้คาดเข็มขัด แต่ไม่ถึงตัวผมไม่รู้สึกอะไร ตื่นมาเบลอๆพบว่าอยู่ที่ สน.

11. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ใช่พระกริ่งหน้าอินเดีย 2482 วัดสุทัศน์หรือไม่ครับ ช่องแขนไม่ทะลุ บัวด้านหน้าไม่สมบูรณ์เหมือนรอยเฉือน/ตะไบแนวดิ่ง ไม่เหมือนพิมพ์หน้าใหญ่และพิมพ์หน้าเล็ก ดูจากบางเว็บคล้ายๆที่บางท่านจัดว่าเป็นพิมพ์หน้ากลาง แต่ไม่แน่ใจครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2014
  12. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2011
    หายไปหลายวันครับ วันนี้เลยเอาพระกริ่งสวยๆ เนื้อหาดี พิธีเยี่ยมมาฝากเช่นเคยครับ พระกริ่งองค์นี้ คือพระกริ่งเสาร์ 5 ของพระราชวิสุทธาจารย์ ปี 36 ในวาระที่ฉลองอายุครบ 92 ปีของท่าน พระราชวิสุทธาจารย์นั้น เป็นลูกศิษย์สายตรงของสมเด็จพระสังฆราช(แพ) ซึ่งท่านได้รับใช้ใกล้ชิดโดยเป็นพระฐานานุกรมในสมเด็จฯ พระกริ่งรุ่นนี้ สร้างอย่างพิถีพิถันโดยผสมชนวนเก่าสมัยสมเด็จพระสังฆราช(แพ) หลายรุ่นด้วยกัน นอกจากนี้ยังผสมทองคำลงไปจำนวนมาก มีอ.หนู นิรันดร์ แดงวิจิตร เป็นผู้ผสมเนื้อโลหะ โดยจำนวนของการจัดสร้างพระนั้นไม่น่าเกินสองร้อยองค์เป็นอย่างมาก ได้เข้าพิธีพุทธาภิเษกใหญ่หลายพิธีด้วยกัน ทั้งเสาร์ 5 ปี 36 พิธีเพ็ญเดือน 12 ปี 36 และเสาร์5 ปี 37 และปลุกเสกในคณะ 6 อีกสองพรรษา พระได้รับการแต่งอย่างสวยงามทุกองค์ ถือว่าเป็นผลงานชิ้นเอกของสายวัดสุทัศน์รุ่นหนึ่ง ราคาออกจากวัดสมัยนั้น ถ้าจำไม่ผิดองค์ละ 7,000 บาท เมื่อ 20 กว่าปีที่แล้ว

ปล.ขอขอบคุณท่านเจ้าของข้อมูลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2014
  13. ekabac

ekabac เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    พระกริ่งวัดโล่ห์ รุ่นหนึ่ง หลวงปู่ทิม วัดพระขาวปลุกเสก ไม่รู้ว่าเป็นนวะโลหะ หรือเปล่ารบกวน confirm หน่อยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      818.8 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      887.7 KB
      เปิดดู:
      104
  14. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นนวโลหะนะครับ น่าจะหล่อดินฝรั่งใช่ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2014
  15. ekabac

ขอโทษนะครับ ช่วยกรุณาอธิบายหน่อยได้ไหมครับ ว่าดินฝรั่งต่างกับดินไทยในเรื่องการทำพระกริ่งอย่างไรครับ

พระกริ่งองค์นี้ไม่รู้ว่าหล่อจากดินอะไรครับ แต่ตอนนี้มีสนิมแดงขึ้นที่ฐานพระ ไม่รู้ว่าจะทำลายพระหรือเปล่า ขอบคุณครับ

16. Buddha_bless

พระกริ่งหล่อโบราณ จะมีดินที่ใช้สองแบบครับ สมัยก่อนจะใช้ดินผสมมูลวัว ท่าที่องค์รอให้แห้งหลายๆรอบเพื่อเคลือบองค์พระก่อนทำการหล่อ ซึ่งใช้เวลานานมากกว่าจะเสร็จ ต่อมาเลยมีการนำเอาดินวิทยาศาสตร์ชนิดหนึ่ง เป็นของสมัยใหม่เรียกว่าติดฝรั่้งมาใช้แทน เพราะทาทีเดียวเสร็จไม่ต้องยุ่งยากเหมือนดินไทย พระกริ่งยุคปัจจุบันเลยนิยมใช้ดินฝรั่งแทนเนื่องจากทุ่นแรง ประหยัด รวดเร็วกว่าครับ
    พระกริ่งที่หล่อดินไทย นวโลหะผิวออกมาจะไม่สวยในตอนแรกๆแต่พอผ่านเวลาไป ผิวจะกลับดำเงางาม แต่ถ้าเป็นดินฝรั่งผิวออกมาจะสวยงามกว่าดินไทยในตอนแรกแต่เมื่อนานไปจะสวยสู้ดินไทยไม่ได้จะด้านๆ พระกริ่งนวโลหะ ส่วนใหญ่จะไม่ขึ้นสนิม ถ้าขึ้นสนิมอาจเกิดจากส่วนที่ขึ้นสนิมโลหะยังไม่เข้ากันดีมั้งครับ
    ปล.แล้วแต่คนชอบด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2014
  17. ekabac

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

18. natta_s

สวยจริงๆครับ:cool::cool::cool:

19. Buddha_bless

.............พระกริ่งรุ่นนี้ ถึงแม้จะสร้างอย่างเป็นทางการมีการประชาสัมพันธ์อย่างชัดเจน แต่ก็เหมือนกับเป็นความลับครับ เนื่องด้วยจำนวนจัดสร้างที่น้อยซึ่งกล่าวกันว่าสร้างเพียง 92 องค์ตามอายุของพระราชสิทธาจารย์ และเมื่อเปิดให้จองมีการจองเต็มทุกองค์เนื่องจากคนที่จองล้วนทราบถึงความลับของพระกริ่งรุ่นนี้ คือเป็นรุ่นเดียวของวัดที่เคยสร้างมาที่ใช้ชนวนโลหะ ซึ่งทั้งหมดเป็นทั้งก้านพระกริ่งเก่า โลหะลงยันต์ ทองก้นเบ้าโบราณสมัยสมเด็จพระสังฆราช(แพ)จำนวนมาก ไม่ได้ใช้มาเป็นแค่หัวเชื้อเหมือนรุ่นอื่นๆ คือมากกว่า 50 เปอร์เซ็นในองค์พระเป็นโลหะเก่าเนื่องจากเป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่พระราชสิทธาจารย์ ได้นำชนวนที่ท่านเก็บสะสมมาหลายสิบปีนำมาหล่อพระกริ่งในครั้งนี้ (พระราชสิทธาจารย์ คือผู้ที่เชื่อว่ามีชนวนเก่ามากที่สุดในสายวัดสุทัศน์และไม่เคยใช้ในการหล่อพระเลยสักครั้ง) ทั้งยังใส่ทองคำเพิ่มเข้าไปอีกสี่สิบกว่าบาท ทำให้เนื้อพระแก่ทองคำ ออกวรรณะคล้ายนาค ครับ ผมเลยเอารูปมาให้ชมเพิ่มเติม รวมทั้งข้อมูลพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ พิธีวันเพ็ญปี 36 ครับ

20. natta_s

มีครอบครองถึง2องค์เรยครับ
    สุดยอดจริงๆครับ ข้อมูลแน่น ลึก จริงๆครับ ผมคงต้องพึ่งพาความรู้ท่าน Buddha_bless อีกเยอะเรยครับ ท่านคงใช้เวลาศึกษาและสะสมมานานมากๆ
    ผมคงต้องตามดูตามศึกษาไปเรื่อยๆ คงอีกนานล่ะครับ
    ส่วนใหญ่ก็จะรู้ในสิ่งที่ตัวเองมีอยู่เท่านั้นแหละครับ แค่นี้ก็ไม่ค่อยจะรู้สักเท่าไหร่เรยครับ ถึงรู้ก็แค่ข้อมูลผิวเผิน หาอ่านกันได้ตามเวปต่างๆ
    ยังไงผมก็คงจะมาโพสให้ดูเรื่อยๆ ที่มีข้อความแนบมา ก็คือ รู้แค่นั้นแหละครับ 555...
    หรือถ้าไม่รู้ผมก็จะสอบถามน่ะครับ
    ท่านBuddha_bless หรือสมาชิกท่านอื่น มีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับพระในครอบครองของผม ก็รบกวนเสียเวลาบอกกล่าวกันได้นะครับ เคารพทุกเสียง ไม่ดื้อด้วยครับ :)
    ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆท่านนะครับ