^_^ชมรมคนรัก..พระกริ่ง..พระชัยวัฒน์.โพสภาพและประสบการณ์กันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย open_your_eye, 24 สิงหาคม 2011.

1. natta_s

natta_s เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2013
    สวัสดีคับ ผมสมาชิกใหม่ครับ เพิ่งจะมาอ่านเจอกระทู้นี้
    ถ้าพวกพี่ๆยังอยู่กัน ผมฝากพิจารณาพระกริ่งและพระชัยวัฒน์คู่นี้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      355.5 KB
      เปิดดู:
      1,177
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2014
  2. natta_s

เพิ่มเติมครับ

ขนาดไฟล์:
      318.3 KB
      เปิดดู:
      1,126
  3. Michigan

Michigan เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่าน...คนรักพระกริ่ง
    พระกริ่งที่ผมสะสม ในรูปนี้เป็นของวัดบรมนิวาส กทม. จากซ้ายไปขวา
    1. พระกริ่งสิทธัตโถ รุ่น2 ปี 2510
    2. พระกริ่งสิทธัตโถ รุ่น5 ปี 2517
    3. พระกริ่งสิริจันโท ปี2538
    4. พระกริ่ง๑๕๐ปีท่านเจ้าคุณอุบาลีคุณูปมาจารย์ (จันทร์ สิริจันโท) ปี 2549

ขนาดไฟล์:
      83.7 KB
      เปิดดู:
      342
      ขนาดไฟล์:
      70.6 KB
      เปิดดู:
      337
  4. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2011
    มีโค๊ดไหมครับ พิมพ์นี้ทั้งพระกริ่งและพระชัยวัฒน์ ออกมาหลายรุ่น มีทั้งหลวงปู่โต๊ะ อ.หนู นิรันดร์

5. Buddha_bless

Buddha_bless เป็นที่รู้จักกันดี

................ขอโชว์บ้างนะครับ มีสะสมไว้หลายองค์ ทุกองค์ล้วนเป็นเนื้อนวโลหะเต็มสูตรทั้งนั้น
    .................พระกริ่งไม่ว่าจะเป็นเนื้อทองคำ หรือเนื้ออะไรก็ตาม ให้ถือว่าเนื้อนวโลหะเป็นที่สุดของทุกเนื้อ ซึ่งในสมัยก่อนการสร้างพระกริ่งนวโลหะจริงๆจะมีมูลค่าการสร้างสูงมาก เช่น สายสำนักวัดสุทัศน์ ช่วงปี 2520-2540 โดยเนื้อเงินราคาจะไม่สามารถเทียบกับนวโลหะได้เลย แต่ปัจจุบันนี้ได้เปลี่ยนไปแล้ว จะเห็นว่าเนื้อเงินราคาจะสูงกว่าซึ่งเป็นเช่นนั้นเนื่องจาก เนื้อนวโลหะดังกล่าวไม่ใช่นวโลหะจริงๆนั่นเอง
    .................สำหรับองค์แรกขอเริ่มด้วยพระกริ่งเนื้อนวโลหะเต็มสูตร ชนิดสัมฤทธิ์เดช ใช้คุณทางด้านอำนาจบารมี เนื้อกระแสแดงแล้วกลับดำ รุ่น อว วัดสุทัศน์ ปี 2533

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2014
  6. Buddha_bless

.........องค์นี้เป็นพระกริ่งนวโลหะ ที่สร้างโดย อ.กิจจา วาจาสัจ เมื่อปี 2521 และมอบให้หลวงพ่อหยอด วัดแก้วเจริญ และหลวงพ่ออุตตมะ วัดวังวิเวการาม ซึ่งมีทั้งตอกโค๊ดและไม่ตอกโค๊ด องค์นี้ไม่ตอกโค๊ด เป็นของ อ.กิจจา เก็บรักษาไว้เอง เนื้อนวโลหะเต็มสูตรกลับดำ หรือมีอีกชื่อว่า พระกริ่งดำ

7. pattcmt

pattcmt เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นพระกริ่งวัดเศวตรฉัตร ปี 2508 สร้างตามตำราวัดสุทัศน์ชนวนเก่าวัดสุทัศน์ขนาดก้อไม่ใหญ่จนเกินไปหญิงห้อยได้ แต่พระสร้างน้อยคนไม่ค่อยรู้จัก พระเกจิรุ่นนั้นมาเสกหลายองค์ หลวงปู่โต๊ะ หลวงพ่อทองอยู่ ฯล
    พระกริ่งรุ่นนี้ลูกศิษย์หลวงปู่โต๊ะนำไปเป็นแบบกริ่งวัดใหม่อัมพรปี2518 แต่ด้านหลังลบฉัตรออกเปลี่ยนเป็นชื่อหลวงปู่โต๊ะแทนถ้าไม่แพงน่าเก็บทั้ง2รุ่น โดยเฉพาะเนื้อนวะ
    นำขึ้นทูลเกล้าด้วยครับ

8. Michigan

สมัยก่อนเค้าสร้างกันดีจริงๆครับ เดี๋ยวนี้เอะอะอะไรก็เนื้อเงินนำหน้าอย่างที่ท่าน Buddha_bless บอกนั่นแหละครับ

เนื้อนวโลหะที่รุ่นหลังๆทำไม่ค่อยได้ ติดตรงจ้าวน้ำเงินที่หายาก กับราคาทองที่แพงขึ้นหรือเปล่าครับ...เลยลดต้นทุนกันหน่อย ถ้าใส่ทองเยอะหน่อยเนื้อจะออกมันๆใช่ไหมครับ เห็นพระหรือรูปหล่อของวัดบวรบางรุ่น เค้าใส่ทองเยอะเนื้อเลยมันวาวมาก

9. rung847

rung847 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณมากครับกับข้อมูล แต่ดูเหมือนข้างหลังไม่มีรูปฉัตรครับ(มีคล้ายๆรูเจาะ หรือรอย)

ขนาดไฟล์:
      506.1 KB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      307.2 KB
      เปิดดู:
      186
      ขนาดไฟล์:
      532.1 KB
      เปิดดู:
      237
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2014
  10. Buddha_bless

ใช่ครับพี่ ติดตรงโลหะธาตุบางชนิดหายาก แล้วยังราคาทองคำที่สูงขึ้นมาก จึงต้องใช้โลหะผสมสุตรอื่นที่คล้ายนวโลหะแล้วบอกว่าเป็นนวโลหะแทน นอกจากนี้ยังมีพิธีการต่างๆในการสร้าง ทั้งการหล่อโบราณ การจารแผ่นพระยันต์ให้ตรงตามตำรา ซึ่งถ้าจะสร้างให้ถูกต้องจริงๆแล้ว หลัก 3000 องค์นี้ก็ถือว่ามากสุดๆแล้วครับ แต่ยังพอมีบางรุ่นที่ปัจจุบันก็สร้างตรงตามตำราโบราณครับ เช่น การสร้างในวาระพิเศษฉลองการเลื่อนสมณศักดิ์ของเจ้าอาวาสวัดสุทัศน์ สร้างครั้งละไม่เกิน 100 องค์ หรือทางสายวัดบวร ก็รุ่น ปวเรศ2 ครับผม

11. Buddha_bless

...........องค์นี้ เป็นพระกริ่งที่ถือว่าที่สุดของที่สุดแล้วก็ว่าได้ครับ ในเรื่องของชนวนมวลสาร ชื่อว่า รุ่นมหายันต์ ปี 21 วัดสุทัศน์ ซึ่งเป็นเนื้อนวโลหะเต็มสูตรที่ได้รวมแผ่นพระยันต์จากพระเกจิอาจารย์ ตั้งแต่ก่อนปี 2486 - 2521 นับพันๆแผ่น รวมทั้งชนวนพระกริ่งวัดสุทัศน์ทุกรุ่นตั้งแต่สมัยสมเด็จพระสังฆราชแพ เข้ามาหล่อหลอมเป็นพระกริ่ง และใส่ทองคำเพิ่มลงไปอีก 56 บาท จัดสร้างไม่เกิน 1,000 องค์ พระกริ่งมหายันต์ประสบการณ์มากมายครับ

12. natta_s

ไม่มีโค๊ดเลยครับ สำหรับพระกริ่งผมชอบการปิดก้นน่ะครับ
    ส่วนที่มานั้น ผมได้มาจากญาติผู้ใหญ่ ซึ่งสององค์นี้เก็บอยู่คู่กันครับ

ขนาดไฟล์:
      395.9 KB
      เปิดดู:
      223
  13. Michigan

ชนวนสุดยอดครับ พระที่ร่วมในพิธีก็สุดยอดครับ

ท่านใดมีพระดีก็ห้อยบูชากันบ้างนะครับ อย่านิมนต์ท่านไว้บนหิ้งกันเฉยๆ เคยได้ยินเค้าบอกกันว่าพระดีไปอยู่ในตู้เซฟธนาคารกันหมด ธนาคารถึงรวยเอาๆ จริงไหม 55

14. natta_s

พระกริ่งปวเรศน้อย วัดช่องลม
    สร้างโดย อาจารย์เทพ สาริกบุตร ปีพ.ศ. 2496 ครับ
    เป็นองค์เดียวกับที่ลงไว้ในProfileครับ

ขนาดไฟล์:
      542 KB
      เปิดดู:
      461
  15. Buddha_bless

แท้ดูง่ายมากๆครับ อ.เทพย์ ก็เป็นศิษสายตรงของวัดสุทัศน์เช่นกันครับ ได้ศึกษามาจากเจ้าคุณศรีสนธ์

16. natta_s

พระกริ่งญส. ปี2519

ตามประวัติที่ผมอ่านมา บอกว่าถือเป็นพระกริ่งของสมเด็จญานสังวร รุ่นแรก ที่มีหลวงพ่อคูณร่วมเททอง และจารก้นด้วยครับ
    แต่ก็อีก ปรากฏว่ามีพระกริ่งรุ่นเดียวกันที่ออกมาแร้ว รายละเอียดต่างๆ ไม่ชัดเจนเรียกว่าคลุมเครือ ไม่ว่าจะเป็นผิว การปิดก้น รวมไปถึงการจารของหลวงพ่อคูณก็ตาม ถึงกับทำให้วงการพระเครื่องต้องหาข้อสรุปกันใหม่เรยทีเดียว
    สำหรับองค์นี้ ผิวมะระ ปิดก้นก็ไม่เรียบร้อยมีร่องรอยการเชื่อมเป็นดีบุก(ไม่เนียน) จารแบบแถว
    (ข้อมูลที่ผมกล่าวมาทั้งหมดข้างต้น ผมได้อ่านมาจากเวปต่างๆน่ะครับ หวังว่าจะได้ประโยชน์นะครับ) ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      645.8 KB
      เปิดดู:
      271
  17. natta_s

ขอบคุณนะครับ แร้วผมจะลงรูปและข้อมูลพระกริ่งและพระชัยอื่นๆที่ผมมี มาให้ศึกษากันเรื่อยๆนะครับ
    **ส่วนพระกริ่งและพระชัยวัฒน์ที่ผมลงไปรูปแรกนั้น เข้าอยู่ในหมวดหมู่ของ อ.หนู แดงวิจิตร และ จัดสร้างพิธีเดียวกับพระกริ่งเปงย้ง สายฟ้า วัดสุทัศน์ ได้หรือไม่ครับ**

18. Buddha_bless

.............พระกริ่งรุ่นนี้ เป็นพระกริ่งยุคหลังปี 40 ซึ่งเป็นยุคก่อนที่วัดสุทัศน์จะมีปัญหาตามที่เป็นข่าวกรณีของเสี่ยอู๊ด สร้างโดยพระครูสมเกียรติ จำนวน 599 องค์เนื้อนวโลหะ จารทุกองค์ เป็นพระกริ่งสะดุ้งกลับมีขนาดค่อนข้างใหญ่ สร้างเพื่อแก้เคล็ดในปีที่เจ้าอาวาสมีอายุ69ปี สมัยก่อนต่อแถวบูชากันเป็นกิโล ราคาออกวัดก็หลายพันบาทครับ

19. Buddha_bless

พิมพ์ทรงไปทางนั้นครับผม พิมพ์นี้ ในปีที่สร้างเป็งย้ง แล้วก็สายฟ้า มีการเทพิมพ์อื่นๆขึ้นหลายรุ่นเหมือนกันครับ โดยเฉพาะของ อ.หนู แต่ส่วนใหญ่จะตอกโค๊ด ฉัตร 12 ครับ

20. Buddha_bless

..............องค์นี้เป็นพระกริ่งขนาดย่อม ชื่อ พระกริ่งสมโภชสุพรรณบัฎ ของสมเด็จพุฒาจารย์(เสงี่ยม) สร้างเมื่อปี 2520 พิธีเดียวกันกับพระกริ่งเป็งย้ง และสายฟ้า หล่อโบราณ เนื้อนวโลหะตามสูตรของวัดสุทัศน์ โดยเจ้าคุณศรีประหยัด เป็นเจ้าพิธี เนื้อเป็นนวโลหะผิวมีพลายเงินแล้วกลับดำอมน้ำตาล จัดสร้างไม่เกิน1,000 องค์ หลวงปู่โต๊ะปลุกเสก องค์นี้เนื้อกลับดำเรียบร้อยแล้ว