9 สถาณที่ 8 จังหวัด ทอดเทียนพรรษามากกว่า 38 วัด

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย ภัทรอังคาร, 2 สิงหาคม 2012.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม ที่ผ่านมา ภัทรอังคาร ได้มีโอกาสเิดินทางไปร่วมทอดเทียนพรรษา 38 วัด กับทางวัดทรงเมตตาวนาราม ต.บา่งเสร่ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรีโดยทางพระเดชพระคุณ พระครูสังฆรักษ์ บุญส่ง ประธานสงฆ์วัดทรงเมตตา ได้ดำเนินการจัดทริปทอดเทียนพรรษา 38 วัด มาเป็นเวลานานหลายปีมากแล้ว น่าจะมากกว่า 17 ปี โดยทริปทอดเทียนพรรษานี้จะจัดขึ้นเป็นประจำทุกๆปี

ซึ่งในปีนี้ได้กำหนดมาเป็นวันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม โดยได้เดินทางไปเริ่มต้นจากจังหวัดตากไล่ลงมาเรื่อยๆ ตาก, สุโขทัย, พิษณุโลก, พิจิตร, นครสวรรค์, สิงห์บุรี, อ่างทอง, ปราจีนบุรี (วัดใหม่ที่หลวงพ่อบุญส่ง กำลังดำเนินการสร้าง) ในปีนี้ เป็นปีที่อลังการงานสร้างสุดๆเพราะมีผู้ร่วมเดินทางกับร่วมพ่อเป็นจำนวนมากมายอย่างน่าอัศจรรย์ค่ะ โดยรถบัสทั้งหมด 15 คัน, รถตู้ 15 คัน, รถยนต์ส่วนตัว 8 ค่ะ, รวมจำนวนคนแล้วก็ประมาณ 900 กว่่าชีวิต คณะที่ร่วมเดินทางก็จะเป็นศิษย์ที่เดินทางมาจากทุกสารทิศ เช่น กรุงเทพ, ชลบุรี, ขอนแก่น. ฯลฯ

เดี๋ยวมาเล่าต่อนะจ๊ะ จัดการเรื่องรูปภาพก่อน ไม่ได้เตรียมการล่วงหน้า ตอนนี้ขอเป็นออกแนวทางการนิดส์นึง เดี๋ยวค่อยสบายๆ ฮาๆ ต้องให้เกียรติครูบาอาจารย์ก่อนจ๊ะ

ภาพนี้ถ่ายกับ แม่ชีเล็ก ซึ่งบวชอยู่ที่วัดมานานหลายปี (แม่ชีไม่ได้เดินทางไปด้วยเพราะร่างกายไม่แข็งแรง ปกติจะไปทุกปีแต่ปีนี้ท่านขอผ่าน) แล้วก็มีโยมแม่โสภา คุณแม่ของหลวงพี่ฉายา "พระใหม่ ไม่แน่" (อดีตเจ้าอาวาสวัดทรงเมตตา) ใช้ชื่อนี้ค้นหาท่านในเฟสบุ๊กได้เลยค่ะ แล้วก็ญาติธรรมอีก 2 ท่านที่ค่อนข้างจะสนิทกันเพราะเจอกันทุกวันพระ น้องๆน่ารักมาก เค้าไปกันสองคน แต่ภัทรไปคนเดียวตามประสาคนโสด ขึ้นรถกันคนละคัน ส่วนโยมแม่โสภา และ หลวงพี่ใหม่ อยู่บนรถคันเดียวกันกับภัทร

กำลังชุลมุนวุ่นวายบนวัด รถบัสกำลังทยอยขึ้นมารับส่งผู้โดยสาร แต่วัดไม่สามารถที่จะให้รถบัสทั้ง 15 คันขึ้นมาพร้อมกันได้จึงขึ้นมาได้แค่ 6 คันเอง แต่ความวุ่นวายโกลาหล ก็มาก ทั้งสนุกทั้งตื่นเต้นเลยจ้า นานๆได้มีโอกาสออกไปแสวงบุญ โดยงานนี้ได้รับความเห็นชอบจากคุณแม่ศิริวรรณ คุณแม่สนับสนุนให้ไป บอกว่า "ไปเถอะลูก ไปเอาบุญ เอาบุญมาเผื่อแม่ แม่ดีขึ้นมากแล้ว สามารถช่วยเหลือตัวเองได้" ตอนแรกก็ไม่ค่อยแน่ใจสองจิต สองใจ แต่มาคิดอีกที ถ้าเรามัวแต่ติดอยู่แต่กับความห่วง ความยึดมั่นถือมั่น ชาตินี้เราคงไม่ต้องทำอะไรอย่างอื่นแล้ว เราก็ดูแลแม่มาทุกวัน ขอให้ได้มีโอกาสไปไคว่คว้าบุญ หากุศลเข้าตัวบ้างเถอะ ก็เลยตกลงใจที่จะไป หลังจากคิดอยู่หลายวัน

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  2. ภัทรอังคาร

รูปถ่ายบนวัดทรงเมตตาวนารามกับกัลญาณมิตรผู้ร่วมเดินทาง ตอนนี้กำลังรอรถออกจากวัด​

วันนี้คงเขียนได้ไม่เยอะแน่เพราะเดี๋ยว 5 โมงเย็นก็ต้องขึ้นวัดไปสวดมนต์โต้รุ่งแล้วค่ะ แต่จะพยายามเขียนให้ได้มากที่สุด แล้วพรุ่งนี้ก็จะมาเล่าต่อนะค่ะ

หลวงพ่อจัดไปครั้งนี้ก็คือให้เริ่มออกเดินทางวันศุกร์ที่ 27 กรกฎาคม ประมาณ 6 โมงเย็น และก็จะใช้เวลา 2 วันกับการไปทอดเทียนพรรษาครั้งนี้ ก็คือจะกลับมาถึงพัทยาในวันอาทิตย์ตอนประมาณ เที่ยงคืน นี่คือแผลนที่ได้วางเอาไว้ โดยรถจะออกเดินทางจากวัดทรงเมตตา และตามจุดนัดหมายต่างๆ ไปเริ่มตั้งขบวนที่ปั้มน้ำมันใหญ่ที่จังหวัดอยุธยา จำชื่อปั้มไม่ได้แล้ว มีรถตำรวจนำขบวนไปตลอดทาง แผนการคือไปสว่างที่ จังหวัดตาก และจะเริ่มทอดเทียนวัดแรกก็คือ วัดพระบรมธาตุบ้านตาก (พระเจ้าทันใจ) อันนี้แค่คร่าวๆก่อน รายละเีอียดจะมาร่ายทีหลัง

กำหนดการในวันเดินทางก็คือ รถบัส และรถตู้ทุกคันต้องออกเดินทางจากวัดและตามจุดนัดพบต่างๆ ประมาณ 6 โมงเย็นเพราะรถไม่ได้ขึ้นไปรับผู้โดยสารบนวัดทุกคัน บางคันก็รออยุ่ที่ปั้มน้ำมันจึงทำการนัดหมายเวลาและรวมพล คิดไว้กันว่า 6 โมงเย็นตรงเป้งรถต้องออก แต่ 5555 คณะทัวร์หลวงพ่อบุญส่งจะเป็นอะไรที่ไม่มีคำว่าตรงเวลา เป็นแบบนี้ทุกปี แล้วปีนี้ก็ไม่ได้ต่างอะไรจากปีที่ผ่านๆมา แต่ก็อย่างว่าแหละค่ะ จะให้บริหารจัดการยังไงไหว คนก็ตั้งเกือบพันคน ร้อยพ่อพันแม่ บางคนก็บ้านอยู่ไกลมาไม่ทัน บางคนก็มัวแต่หาทางที่จะขึ้นรถเพราะไม่รู้ว่ารถคันที่ตัวเองขึ้นจอดอยู่ที่ไหน บางคนก็เตรียมตัวแพ๊กกระเป๋าจนลืมดูเวลา ขนกันไปอย่างกับจะไปสักเดือน 55555 บางคนก็ห่วงหน้าพะวงหลังกว่าจะออกจากบ้านได้ต้องเตรียมทุกอย่างไว้ในบ้านให้พร้อมก่อน เหมือนภัทรเลยกว่าจะได้ออกจากบ้าน ห่วงคุณแม่ก็ห่วง เตรียมทุกอย่างไว้ให้พร้อม ก็ยังดีนะค่ะเนี่ยที่คันที่ภัทรขึ้นจอดอยุ่บนวัด ไม่งั้นก็อาจจะมีหลง หรือเสียเวลากันบ้าง ก็ต้องทำใจ เดินทางกับคนหมู่มาก มันก็มีพลิกโผลกันบ้าง เป็นเช่นนี้เอง อีกอย่างเราจะเอาความแน่นอนไม่ได้ เพราะบนโลกใบนี้ไม่มีอะไรที่แน่นอน ดังที่หลวงพี่ใหม่ท่านชอบพูด ท่านสอบญาติโยมทุกวันพระเลยสองคำนี้ "ไม่แน่" กับ "กูตาย" 55555 นี่คือเอกลักษณ์เฉพาะของท่านเลยแหละ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  3. ภัทรอังคาร

กว่าจะรวมพลกันได้ กว่าจะพร้อมเพียงกัน ก็ต้องจัดการเช็คชื่อคนขึ้นรถแต่ละคันที่ขึ้นมารอรับบนวัด ภัทรก็ได้มีโอกาสช่วยงานพระเลขา หลวงพี่โก้ ช่วยเช็ครายชื่อคนที่จะขึ้นรถแต่ละคัน แต่ขอบอกว่ามันเป็นอะไรที่ยุ่งยากมากเลย พอถึงเวลาที่รถคันที่ตัวเองจะเริ่มออกจากวัด ภัทรก็ลามือจากการที่ช่วยหารายชื่ออยู่ แล้วก็รีบวิ่งขึ้นรถไปเลย เพราะกลัวจะตกรถ หรือรถจะไม่คอยเรา ก็เลยไม่รู้แ้ล้วว่า คนอื่นหรือคันอื่นเขาเป็นยังไงกันบ้าง แต่กว่าจะลงตัวก็คงจะปวดหัวกันน่าดูแหละ คนนู่นก็อย่างงั้น คนนั้นก็อย่างงี้ มีความสับสน วุ่นวาย บนความสุขนะค่ะ คิดว่าทุกคนก็มีความสุขเหมือนกัน แต่ว่าความวุ่นวายมันมาก่อนไง ด้วยเหตุผลที่ว่าคนมันเยอะๆจนไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่ก็เป็นไปแล้ว สรุปรถที่ออกจากวัด ก็ได้เริ่มเคลื่อนขบวนเวลา 19.30 น. โดยประมาณ ภัทรก็นั่งหลับแล้วหลับอีกบนรถนั่นแหละ รถลงมาจากวัด (ที่บอกว่าลงมาเพราะวัดอยู่บนเขาเตี้ยๆ) มาเริ่มตั้งแถวที่ประตูทางเข้าวัด แล้วก็เดินทางมาจอดหน้าปั้มที่บางเสร่เพื่อรอรับคนและรอรถบัสคันอื่นๆด้วย เมื่อพร้อมกันแล้วก็เริ่มเดินทางต่อไป จอหน้าโลตัสพัทยาใต้ เพื่อถ่ายคน แล้วก็ถ่ายรถ เพราะมีบางท่านที่รถไม่ได้จอดบนวัด ก็ต้องติดรถคันอื่นลงมาเพื่อที่จะขึ้นรถของตัวเอง จากโลตัสพัทยาใต้ก็เป็นอันว่ารถบัสมาพร้อมเพียงกันแล้วคณะทั้งหมด ก็เริ่มเดินทางมุ่งหน้าตรงไปยังมอเตอร์เวย์ ซึ่งตอนแรกได้คุยกันว่าจะเริ่มตั้งขบวนจากมอเตอร์เวย์ มุ่งตรงไปจังหวัดตาก แต่ทำไปทำมาก็ไปโผล่ที่ปั้มที่อยุธยาเลย ตลอดทางภัทรก็หลับค่ะ มารู้สึกตัวอีกทีก็ตอนรถจอดที่ปั้มก็ลงไปเดินเข้าห้องน้ำ ยืดแข้ง ยืดขา

เดี๋ยวพรุ่งนี้มาเล่าต่อนะค่ะ ตอนนี้ขอตัวขึ้นวัดสวดมนต์เนสัญชิกก่อน ก็ไม่รู้ว่าจะได้ตื่นขึ้นมาเล่าต่อได้ตอนไหน เพราะคืนนี้กว่าจะกลับลงมาจากวัดก็คงปาเข้าไปเกือบตีสี่ครึ่ง อยากเล่ามากเลย แต่ก็ไม่รู้ว่าจะปะติดปะต่อได้มากแค่ไหน เพราะว่าบางอย่างก็ลืมค่ะ แต่จะพยายามเก็บรายละเอียดมาฝากให้ได้มากที่สุดค่ะ กับ 9 สถาณที่ 8 จังหวัด 38 วัด (แต่ไม่ใช่ว่าไปทั้งหมด 38 วัดนะค่ะ ไปแค่จุดใหญ่ๆ และแต่ละจุดเราก็จะนิมนต์พระวัดใกล้ๆเคียงมารับเทียนพรรษาพร้อมของบริวาร แต่ละจุดก็จะถวายเทีียนอยุ่ที่ประมาณ 5-6 วัดค่ะ อย่าพึ่งตกใจว่า 38 วัดทำได้ยังไงในเวลา 2 วัน ทำไม่ได้หรอกค่ะ the impossible ถ้าทำได้ก็คงจะไม่ต้องกิน ไม่ต้องนอนกันเลยเดินขึ้นเดินลงรถก็แทบจะไม่มีเวลาเหลือแล้วค่ะ

4. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    กราบโมทนา สาธุ ๆ
    กับทุกท่านที่ได้ร่วมกัน
    ทำบุญถวายเทียนเข้าพรรษา
    และสร้างบุญกุศลทุกอย่างด้วยครับ

5. ภัทรอังคาร

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

6. ภัทรอังคาร

มาเล่าต่อนะค่ะ พอดีเมื่อวานไม่ได้เข้าเน็ตเลย ลงมาจากวัดประมาณตีสีกว่า แล้วก็นอนยาวถึงบ่ายสามโมงกว่า ก็ต้องไปตลาดซื้อกับข้าวมาทำให้คุณแม่ทานเลยไม่ได้มีโอกาสมาเขียนต่อ วันนี้เลยหาเวลามาเล่าต่อนะค่ะ

ถึงไหนแล้วคราวที่แล้ว เอาเป็นว่าขอกระโดษข้ามไปสถาณที่แรกเลยละกันนะค่ะ

คณะรถบัส และรถตู้ที่เดินทางเป็นขบวนเพื่อถอดเทียนพรรษาก็ได้เดินทางถึงจังหวัดตากในช่วงประมาณ ตีห้าครึ่ง ไปเสียเวลาอยู่แถวมอเตอร์เวย์เกือบ 2 ชั่วโมงเพราะรถติดหนักค่ะ

สถาณที่ 1 - วัดพระบรมมหาธาตุ จังหวัดตาก (พระเจ้าทันใจ)

(ต้ิิองขอออกตัวไว้ก่อนนะค่ะ ว่ารูปถ่ายทุกรูปที่นำมาลงได้รับการอนุเคราะห์จากน้องๆที่ไปกับคณะนะค่ะ เพราะภัทรไม่ได้มีกล้องถ่ายรูปไปเลยไม่มีรูปของตัวเองค่ะ เพียงแต่อยากได้รูปสถาณที่และบรรยากาศมาให้เพื่อนๆเห็นกันค่ะ)

ชื่อวัดจริงๆชืี่อ วัด พระบรมธาตุ ค่ะ คนจังหวัดตากจะเรียกกันว่า วัดพระธาตุบ้านตาก และเป็นพระธาตุประจำปีเกิดปีมะเ­มีย ค่ะ อยู่ที่ตำบลเกาะตะเภา อำเภอบ้านตาก จังหวัดตาก ค่ะ ส่วนพระเจ้าทันใจเป็นชื่อองค์พร­ะที่วัดนี้ ศักดิ์สิทธิ์ในเรื่องของการของพ­รแล้วเป็นจริงทันใจสมดั่งนามของ­ท่านค่ะ ส่วนฝั่งตรงข้ามถนนเยื้องกับวัด จะมีเจดีย์ยุทธหัตถีด้วยนะค่ะ ชาวบ้านจะเรียกันว่าเจดีย์ชนช้า­ง สันนิฐานว่าสร้างขึ้นเพื่อเฉลิม­พระเกียรติพ่อขุนรามคำแหงมหาราช ในการชนช้างชนะขุนสามชนเจ้าเมือ­งฉอด ค่ะ ^_^ (ข้อมูลจาก วีดีโอยูทูป ค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2012
  7. ภัทรอังคาร

เมื่อทางคณะของเราไปถึงก็แทบจะไม่มีที่ให้พวกเรานั่งหรือยืนกันเลยเชียว เพราะคณะของเราคนตั้ง 900 กว่าคน แล้วไหนจะมีคนอื่นๆที่เขาไปกราบนมัสการองค์พระเจ้าทันใจอีกตั้งมากมาย ก็จะเป็นอย่างที่เห็นในรุปนี่แหละค่ะ ศาลาหน้าองค์พระบรมธาตุ แน่นจนไม่มีที่จะนั่ง ภัทรก็ได้เบียดเสียดฝูงชน เข้าไปหาที่นั่งจนได้

หลังจากที่กล่าวคำถวายเทียนพรรษา พระพุทธปฎิมากร ผ้าไตรจีวร สังฆฑาน และบริวารทั้งหลายแล้ว พระเดชพระคุณหลวงพ่อก็ได้ให้เวลากับทางคณะที่ร่วมเดินทางให้ไปกราบพระเจ้าทันใจทั้งหมดเป็นเวลา 20 นาที สำหรับภัทรมันแทบจะไม่พอ คน 900 กว่าคนก็กว่าจะเข้าไปข้างในได้ก็คงใช้เวลานานมาก ภัทรก็เลยอาศัยความว่องไวของตัวเอง วิ่งไปก่อนเพื่อนเลย ไปกราบๆ แล้วก็ขอพรตามที่ใจเราต้องการเสร็จแล้วก็รีบๆ เดินออกมาไปที่ๆรสบัส คันของเราจอดอยู่

ตอนช่วงเดินออกมานั้น ความศักดิ์สิทธิ์ขององค์พระเจ้าทันใจ ก็ปรากฎให้เห็นเลยแหละ ออกมาเดินผ่านแผงขายล๊อตเตอรี่ ก็โดนเีรียกเลย "คุณค่ะคุณ แวะซื้อล๊อตเตอรี่ก่อนค่ะ เอารางวัลใหญ่ให้เลยนะค่ะ 20 ล้าน" ภัทรก็บอกไปว่าไม่เอาหรอกค่ะ มีตังค์มาน้อย ตังค์ไว้ทำบุญ ไ่ม่อยากเอามาซื้อล๊อตเตอรี่ เขาก็คยั้นคยอ อยู่นั่นแหละ เราก็ยืนยันเสียงแข็ง "ไม่เอาค่ะ" คนขายก็บอกอีกว่า "เอาไปเถอะค่ะ ครึ่งนึงก็ได้ ถูกสิบล้านเลย" ด้วยความที่รีบและลำคาญก็เลยตัดปัญหารับมา แต่จนกระทั่งวันนี้ภัทรยังไม่ได้ตรวจล๊อตเตอรี่เลยว่าจะถูกจริงหรือป่าว แหมอะไรจะทันใจปานนั้น ถ้าเป็นจริงก็องค์พระเจ้าทันใจก็ศักดิ์สิทธิ์แบบอัศจรรย์ แต่ภัทรรู้ตัวเองว่าบุญวาสนาเราคงไม่มีได้ขนาดนั้นแน่นอน แล้วก็หวยที่ออกงวดนี้มัน 50 กับ 90 ไม่ได้ใกล้เคียงอะไรกับที่เขาให้มาเลย 55555 แต่ที่ทันใจก็คือโดนตื้อทันใจไง 55555

จากที่บอกว่า 20 นาทีนะค่ะ ก็กลายเป็นยืดเวลาออกไปประมาณ เกือบชั่วโมงกว่ารถทุึกคันจะออกจากพระบรมธาตุ ทุกคนต่างก็ช๊อปปิ้งกันเพลิน มีของพื้นเมืองขายบริเวณวัดมากมายเลยค่ะ รถเริ่มเคลื่อนขบวนออกเมื่อพร้อมเพื่อทีี่จะเดินทางต่อไป จุดหมายปลายทางคือ อุทธยานประวัติศาสตร์สุโขทัย วัดศรีชุม ขบวนก็ออกเดินทางจากวัดพระบรมธาตุ เพื่อไปยังสถาณที่ต่อไป เดี๋ยวกลับมาเล่าต่อนะค่ะ หากมีเวลา ตอนนี้ขอตัวทำงานก่อนค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2012
  8. ภัทรอังคาร

สถาณที่ๆ 2 - อุทธยานประวัติศาสตร์ สุโขทัย - วัดศรีชุม

"วัดศรีชุม" คำว่า "ศรี" มาจากคำเรียกพื้นเมืองเดิมของไทยว่า "สะหลี" ซึ่งหมายถึง ต้นโพธิ์ ดังนั้นชื่อ ศรีชุม จึงหมายถึงดงของต้นโพธิ์ แต่ในหนังสือพระราชพงศาวดารกรุงศรีอยุธยาที่เขียนในสมัยอยุธยาตอนปลาย ไม่เข้าใจความหมายนี้แล้ว จึงเรียกสถานที่นั้นว่า "ฤๅษีชุม"
    วัดศรีชุมนั้น สันนิษฐานว่าสร้างในสมัยพ่อขุนรามคำแหง โดยปรากฏอยู่ในศิลาจารึกสุโขทัยหลักที่ 1 ว่า "เบื้องตีนนอนเมืองสุโขทัยนี้...............มีพระอจนะ มีปราสาท" พระประธานในมณฑปจึงมีชื่อว่า "พระอจนะ"
    พระมณฑปกว้างด้านละ 32 เมตร สูง 15 เมตร ผนังหนา 3 เมตร ผนังด้านซ้ายเจาะเป็นทางทำบันได ในผนังขึ้นไปถึงหลังคา ตามฝาผนังอุโมงค์มีภาพเขียนเก่าแก่แต่เลอะเลือนเกือบหมด ภาพเขียนนี้มีอายุเกือบ 700 ปี เพดานผนังมีแผ่นหินชนวนสลักภาพลายเส้นเป็นเรื่องในชาดกต่างๆ มีจำนวน 50 ภาพ เรียงประดับต่อเนื่องกัน ทั้งหมดนี้ถือได้ว่าเป็นงานจิตรกรรมไทยที่เก่าแก่ที่สุด
    ในสมัยอยุธยา เมื่อครั้งสมเด็จสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ประกาศอิสรภาพในปี พ.ศ. 2127 ที่เมืองแครง ทำให้หัวเมืองต่าง ๆ ยกเลิกการส่งส่วยให้กับพม่า แต่ยังมีเมืองเชลียง ( สวรรคโลก) ที่ไม่ยอมทำตามพระราชโองการของพระองค์ พระองค์จึงนำทัพเสด็จมาปราบเมืองเชลียง และได้มีการมาชุมนุมทัพที่วัดศรีชุมแห่งนี้ก่อนที่จะไปตีเมืองเชลียง และด้วยการรบในครั้งนั้นเป็นการรบระหว่างคนไทยกับคนไทยด้วยกัน ทำให้เหล่าทหารไม่มีกำลังใจในการรบไม่อยากรบ สมเด็จพระนเรศวรจึงได้วางแผนสร้างกำลังใจให้กับทหาร โดยการให้ทหารคนหนึ่งปีนบันไดขึ้นไปทางด้านหลังองค์พระ และพูดให้กำลังใจแก่เหล่าทหาร ทำให้ทหารเกิดกำลังใจที่จะต่อสู้ ด้วยเหตุนี้จึงทำให้เกิดตำนานพระพูดได้ที่วัดศรีชุมแห่งนี้ และพระนเรศวรยังได้มีการทำพิธีถือน้ำพิพัฒน์สัตยาขึ้นที่วัดแห่งนี้ด้วย
    ตามหลักฐานระบุว่าวัดแห่งนี้ได้มีการบูรณะครั้งใหญ่ในสมัยพระเจ้าลิไท และมีการดูแลบูรณะเรื่อยมา สันนิษฐานว่าวัดนี้ได้ถูกทิ้งร้างในสมัยอยุธยาตอนปลาย จนกระทั่งในสมัย รัชกาลที่ 9 ได้มีโครงการบูรณปฏิสังขรณ์ ในปี พ.ศ. 2495 โดยเริ่มมีการบูรณะพระพุทธรูปพระอจนะ โดยศาสตราจารย์ศิลป์ พีระศรี และอาจารย์เขียน ยิ้มสิริ วัดจึงอยู่ในสภาพที่เห็นในปัจจุบัน

วัดศรีชุม เป็นโบราณสถานที่ตั้งอยู่ทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือของเมืองสุโขทัย สันนิษฐานว่าสร้างในสมัยพ่อขุนรามคำแหง ในวัดปรากฏโบราณสถานขนาดใหญ่ลักษณะมณฑปรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสประดิษฐานพระพุทธรูปปูนปั้นขนาดใหญ่เต็มมณฑป ซึ่งสันนิษฐานว่าในอดีตตัวมณฑปน่าจะมีหลังคาคล้ายโดม ตัวมณฑปนั้นตั้งอยู่บนฐานสูง ด้านหน้าเปิดเป็นช่องเห็นพระพักตร์พระพุทธรูปงดงามแต่ไกล
    ตัวโบราณสถานประกอบด้วยอาคารหลัก 2 หลัง หลังแรกเป็นมณฑปรูปสี่เหลี่ยมกว้าง 32 คูณ 32 ม. สูง 15 ม. ภายในประดิษฐานพระพุทธรูปที่มีชื่อว่า พระอจนะ ในด้านหน้า เป็นวิหารหลวงมี 6 ห้อง ปรากฏในศิลาจารึกว่า “เบื้องตีนนอน” อยู่ทางทิศเหนือ จะมีพระพุทธรูปใหญ่ “เบื้องหัวนอน” จะอยู่ทางทิศใต้ สมัยพ่อขุนรามคำแหงโปรดให้สร้างมณฑปครอบพระพุทธรูปไว้ และในสมัยพระเจ้าลิไทโปรดให้ก่อผนังใหม่อีกข้างให้ห่างจากผนังเดิม 1 เมตร 50 ซ.ม. โดยช่องว่างให้ทำบันได ทำอุโมงค์ขึ้นไปทางด้านหลังองค์พระ ผนังของอุโมงค์นี้โปรดให้ไปแกะหินชนวนจากเจดีย์เก้ายอดที่วัดมหาธาตุที่แกะ สลักเป็นเรื่องราวชาดก 550 พระชาติ และในส่วนที่แกะหินชนวนโปรดให้สร้างพระสาวกปางลีลากระทำอัญชลีขึ้นแทน ในการสร้างมณฑปที่มีผนัง 2 ชั้นนั้นได้รับอิทธิพลศิลปะโปโลนนารวะของลังกา ซึ่งแพร่หลายมากในสมัยปรกมพาหุ ในสมัยพ่อขุนรามคำแหงนิยมสร้างพระอัฏฐารส และสมัยพระยาลิไทนิยมสร้างพระสาวกลีลา

"พระอจนะ" คำว่า อจนะ มีผู้ให้ความหมายพระอจนะว่าหมายถึงคำในภาษาบาลีว่า “อจละ” ซึ่งแปลว่า “ผู้ไม่หวั่นไหว มั่นคง” “ผู้ที่ควรแก่การเคารพกราบไหว้” พระอจนะเป็นพระพุทธรูปปางมารวิชัย ขัดสมาธิราบ วัสดุปูนปั้น แกนในก่ออิฐและศิลาแลง หน้าตักกว้าง 11.30 เมตร สูง 15 เมตร องค์พระพุทธรูปมีขนาดใหญ่เต็มวิหาร ศิลปะแบบสุโขทัย

ข้อมูลนำมาจาก http://th.wikipedia.org ค่ะขอขอบคุณ

ที่จำเป็นต้องนำข้อมูลมาจากเว็บอื่น เพราะภัทรไม่เคยทราบหรือเรื่องราวประวัติของที่นี่เลย และเวลาก็มีน้อยที่จะพูดคุยสอบถามถึงความเป็นมา ลงจากรถได้ ก็รีบกรูกันไปถวายเทียนพรรษา เสร็จแล้วหลวงพ่อท่านก็ให้คณะญาติโยมทุกคนร่วมทางอาหารเช้าที่ทางวัดจัดให้ แต่เนื่องจากคนเยอะมาก ก็เกิดความโกลาหล ทุกคนก็คงหิวเลยไม่เป็นระเบียบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2012
  9. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากนะค่ะ ที่เข้ามาร่วมอนุโมทนา ช่วงนี้อุ้มยังไม่ได้มีเวลาเขียนต่อเลยค่ะ มัวแต่ทำงาน คงกว่าจะเขียนจบ ก็ออกพรรษาพอดีเลยหรือป่าวก็ไม่รู้ค่ะ 555

10. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากนะค่ะ ที่เข้ามาร่วมอนุโมทนา บุญกุศลใดอันพึงจะได้รับก็ขอให้ท่านผู้เข้ามาอ่านทุกๆคนจงมีส่วนด้วยกันค่ะ อุ้มจะพยายามมาเขียนต่อนะค่ะ ช่วงนี้งานเยอะ ก็เลยไม่ค่อยมีเวลาได้เข้ามาอัพเดท แล้วมันก็มีลืมๆบ้างแล้ว เดี๋ยวยังไงอาจจะให้น้องที่เขาไปด้วยเขามาช่วยแจมให้ค่ะ ขอบคุณที่ติดตามนะค่ะ