19 พ.ค.พระราชทานเพลิงศพ'หลวงปู่จำลอง' แจกตะกรุดรุ่นสุดท้าย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 14 พฤษภาคม 2012.

1. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปอ่ะน้องนัน แต่ไปไม่ถูกไม่เคยไป........

3. สวนพลู

ก็อบปี้มาไม่ได้ครับ เลยแปะลิ้งค์ให้อ่านกันครับ

4. สวนพลู

ตรงตลาดหัวรอ อะครับพี่ แล้วก็จ้างแมงกาไซด์เข้าไป จำราคาไม่ได้ ไม่ได้ไปนานแล้วครับ

5. bannawajana

bannawajana เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2011
    กอปให้แล้วครับ

"กำหนดพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่จำลอง เกจิดังกรุงเก่า วันที่ 19 พ.ค.นี้ หลังตั้งศพบำเพ็ญกุศลครบ 100 วัน พร้อมเตรียมแจกตะกรุดรุ่นสุดท้ายที่แอบปลุกเสกไว้ก่อนมรณภาพในวันงาน...

เมื่อวันที่ 14 พ.ค.2555 พระมหาเสถียร ถาวรธัมโม เจ้าอาวาสวัดเจดีย์แดง จ.พระนครศรีอยุธยา เปิดเผย กำหนดงานพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่จำลอง เขมนฺนโท อดีตเจ้าอาวาสวัดเจดีย์แดงว่า ภายหลังจากคณะกรรมการและญาติได้ตั้งศพบำเพ็ญกุศลที่ศาลาทรงไทยครบ 100 วัน จึงได้กำหนดงานพระราชทานเพลิงศพหลวงปู่จำลองในวันที่ 19 พ.ค.2555 เวลา 16.00 น.โดยมีพระเทพรัตนากร (แวว กตสาโร) เจ้าคณะจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และเจ้าอาวาสวัดพนัญเชิงวรวิหารเป็นประธานฝ่ายสงฆ์ และ ดร.วิษณุ เครืองาม ประธานฝ่ายฆราวาส ณ วัดเจดีย์แดง จึงขอเชิญศิษยานุศิษย์และประชาชนที่ศรัทธาร่วมงาน

นอกจากนี้ ภายในงานมีการแจกวัตถุมงคลตะกรุดรุ่นสุดท้าย 3 ไตรมาส ที่หลวงปู่จำลองปลุกเสกเก็บไว้ในกุฏิทรงไทย ตามเจตนาของหลวงปู่ที่ทำเก็บไว้แจกในงานศพเพื่อให้ผู้เข้าร่วมงานทุกคนไว้บูชาติดตัว ซึ่งสั่งไว้ก่อนมรณภาพ และให้จัดงานศพอย่างเรียบง่าย สำหรับหลวงปู่จำลอง เขมนฺนโท เป็นพระเกจิชื่อดังใน จ.พระนครศรีอยุธยา ซึ่งโด่งดังด้านตะกรุดดำ-แดง คงกระพันชาตรี ที่ผ่านมาได้มรณภาพอย่างสงบเมื่อวันที่ 8 ก.พ.2555 เวลา 22.00 น.ด้วยโรคชรา สิริอายุ 87 ปี ณ กุฏิทรงไทย วัดเจดีย์แดง"

ที่มา: 19 พ.ค.พระราชทานเพลิงศพ'หลวงปู่จำลอง' แจกตะกรุดรุ่นสุดท้าย - ข่าวไทยรัฐออนไลน์
    <!-- google_ad_section_end -->

6. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    กราบหลวงพ่อครับ

7. สวนพลู

ขอบพระคุณครับ ผมก็อบไม่ได้ไม่รู้ทำไม

8. bannawajana

bannawajana เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2011
    เขาเขียน script ป้องกันไว้ครับ

9. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมกลัวว่าจะแจกตะกรุดไม่ทั่วถึงนะสิครับ

10. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่สู่แดนนิพพาน