รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ๗) รายการที่ ๗ พระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ พลิกแผ่นดิน ....๒,๐๐๐ บาท ....ปิดครับ

พระองค์นี้เนื้อแก่น้ำมัน เนื้อจัดด้วย ดอกไม้บด เกสร ( พวกนี้ดอกไม้บูชาพระ ของหลวงพ่อ ท่านรวบรวมไว้เองครับ เสกมาทีก่อนจะเป็นผงครับ ) ว่านหลายชนิด ฟอร์มเต็มไม่มีบิ่นหัก ราน เนื้อเต็ม มุมไม่มีบิ่น กระเทาะ

เนื้อติด หน้าตา ปาก คอ จมูก ไรๆ เนื้อน้ำมันนี่ไว้นานๆ ( คงนานหน่อย ) พอน้ำมันแห้งจะดูสวยเนื้อแกร่งแน่นอนครับ

พระพิมพ์นี้ประสบการณืสูง ด้านพลิกสถานการณ์กลับมาเป็นต่อ สวดมนต์ไหว้พระ อธิษฐานพระ มองด้านพระพุทธให้ติดตา สถานการณ์ชักไม่ดี พลิกสถานการณ์ด้านพระพุทธ กลับมาเห็น หลวงพ่อ เห็นพระ เห็นหลวงพ่อคือนิมิตที่ดี มีกำลังใจ พลิกสถานการณ์กลับมาได้ ..... พระสองด้าน อย่างไรก็รอด

ประวัติ ย้อนอ่านในกระทู้เหรียญบินฯ น่ะครับ เขียนมาหลายครั้ง ของทำเองที่วัด ในการควบคุมของหลวงพ่อ

img_6804-3-jpg.jpg img_6805-3-jpg.jpg img_6806-3-jpg.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2020
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

๗) รายการที่ ๗ เหรียญทำน้ำมนต์ วัดเงินฯ บางพรหม ปี ๒๕๕๓............ ๒,๕๐๐ บาท

img_6795-2-jpg.jpg img_6796-2-jpg.jpg

เอามาแทรกนี่ไม่ออกนอกแนวหลวงพ่ออั้บน่ะครับ
    แต่เป็นเหรียญที่ท่าน ปลุกเสกให้ ในปี ๒๕๕๓ ในช่วงที่ท่านยังพอแข็งแรงอยู่ และ เมตตา ลงดูดพิษ เป็นวิชาเอก เฉพาะตัวของท่าน ให้ด้วย
    ท่านใดที่หาตะกรุด กันงู หลวงพ่ออั้บ แท้ๆ ยาก แนะนำรายการนี้เลยครับ น่าจะยังพอหาได้ เพราะส่วนใหญ่ จะแจก แพร่หลายกันกันในหมู่ศิษย์ สายวัดเงินฯ บางพรหม เป็นส่วนใหญ่ และ ใน พ.ศ. น่าจะยังพอหาได้ ทำประมาณ หลักพันเหรียญ เนื้อชนวนล้วนๆ
    มีการทำพิธีใหญ่โต ใส่ชนวนแบบ ทุกทุ่นสร้าง ปลุกเสกกันเป็นปีๆ หลายหลวงพ่อครูบาอาจารย์เมตตาปลุกเสก
    และที่สำคัญ ในประเด็นนี้ คือ หลวงพ่ออั้บ เสกให้ด้วย บอกแล้วว่า ดี และ เมตตาลงดูดพิษ ให้ด้วย ตามที่ อาราธนาท่าน และผู้สร้างถวายท่านไว้ ๑๐๐ เหรียญ น่าจะมีคนได้แจกจากท่านบ้างน่ะครับ
    ตามรูปถ่าย หากันงูยาก หรือ ไม่แน่ใจ เหรียญนี่เลยครับ อีก ๑ ทางเลือก เอาไว้ทำน้ำมนต์ ติดตัวเข้าป่า ดูดพิษได้ ก่อนจะถึงมือหมอ ของดีๆ ที่ไม่ได้ลงโฆษณาตามนิตยสาร แต่ใช้บูชาได้ผล
    ประวัติเหรียญทำน้ำมนต์ปี 53 หลวงพี่วัดเงิน บางพรม
    (คณะศิษย์สร้างแจก)
    #ถือว่าเป็นเหรียญรุ่นแรกที่ท่านเสกและให้คำปรึกษาชี้แนะตลอดการจัดสร้างครับ
    หลวงพี่ วัดเงิน เมตตาเททองหล่อชนวน จารยันต์ และอธิฐานจิตปลุกเสกกว่าปี และนำไปขอความเมตตาครูบาอาจารย์ที่มีบารมีเน้นทางปกป้องโรคภัยไข้เจ็บและภัยพิบัติ อธิฐานจิตเพิ่ม เหรียญนี้หลวงพี่ วัดเงิน ได้เสกเป็นปฐมฤกษ์ตั้งแต่ชนวนมวลสารทั่วประเทศและ เสกปิดท้ายให้ทั้งหมดครับ ถือว่าเป็นเหรีญที่มีประสบการณ์มากอีกเหรียญหนึ่งของสาย วัดเงิน บางพรม ครับ จำนวนการสร้างเนื้อชนวน ๕๐๐๐ เหรียญ ไม่รวมเนื้อพิเศษ
    ด้วยพุทธานุภาพแห่งพระไภษัชคุรุพุทธเจ้า ที่ทรงเปี่ยมด้วยมหาเมตตา มหากรุณาธิคุณในการปรารถนาให้สรรพสัตว์พ้นทุกข์ทางกาย เพื่อจะได้มีแรงกำลังมุ่งมั่นบำเพ็ญประโยชน์ ต่อตนเองและสังคมอย่างไร้อุปสรรค เพื่อจะส่งผลให้โรคทางจิตวิญญาณหรืออวิชชาได้สิ้นไปด้วย
    ด้านหน้า
    1.พระไภษัชคุรุพุทธเจ้า ที่ทรงเปี่ยมด้วยมหาเมตตา มหากรุณาธิคุณในการปรารถนาให้สรรพสัตว์พ้นทุกข์ ทางกาย เพื่อจะได้มีแรงกำลังมุ่งมั่นบำเพ็ญประโยชน์ต่อตนเองและสังคมอย่างไร้ อุปสรรค เพื่อจะส่งผลให้โรคทางจิตวิญญาณหรืออวิชชาได้สิ้นไป
    2.หม้อพระพุทธมนต์หรือหม้อยา พระหัตถ์ซ้ายถือบาตรน้ำมนต์หรือหม้อยาวางบนพระเพลา เพื่อประทานน้ำพระพุทธมนต์หรือยาโอสถอันเป็นทิพย์ ถือกันว่าทรงเป็นพระพุทธเจ้าที่สามารถรักษาโรคทางกายและโรคทางกรรมของสัตว์โลก
    3.กลีบบัววงในทั้ง 16 ดอก หมายถึงพระพุทธเจ้าทั้ง 16 พระองค์
    4.กลีบบัวรอบนอกอีก 16 กลับเมื่อรวมกับด้วนใน เป็น 32 กลีบ เฉกเช่นอาการ 32 ของมนุษย์ที่จะอยู่ในความ ดูแลคุ้มครองของพระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า(พระพุทธเจ้าหมอยา)
    ด้านหลัง
    1.พระยันต์มงกุฎพระพุทธเจ้าซึ่งเป็นพระยันต์ที่มีความศักดิ์สิทธิ์มาก มีอานุภาพจะเป็นมงคลหรือป้องกันสรรพภัยได้ร้อยแปด จะเกิดผลในด้านมงคลทุกประการ
    2.อักขระ นะ โม พุท ธา ยะ เป็นการน้อมนำบารมีของพระพุทธเจ้า 5 พระองค์ในภัทรกัปนี้ คือ พระกกุสันธพุทธเจ้า พระโกนาคมพุทธเจ้า พระกัสสปพุทธเจ้า พระศากยะมุนีโคดมพุทธเจ้า พระอริยเมตตรัยพุทธเจ้า
    3. อักขระ เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว คือหัวใจพระเจ้าสิบชาติ เพื่อน้อมนำบารมีของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าตอนทรงบำเพ็ญพระชาติเป็นพระโพธิสัตว์ ใน 10 ชาติสุดท้าย มีอานุภาพมาก
    4.อักขระ สะ ยะ สะ ปะ ยะ อะ จะ คือหัวใจพระปริตต์ มีอานุภาพสามารถปัดเป่าเหล่า อันตรายทั้งหลาย ภัยพิบัติต่าง ๆ ขจัดภูติผีปิศาจ ความชั่วร้าย เสนียดจัญไร ลางชั่วร้าย ฝันร้าย บาปเคราะห์ สิ่งอัปมงคลต่าง ๆ และนำมาซึ่งความสุข สวัสดีมีชัย ประสบสิ่งมงคล เจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ ทุกประการ
    5.อักขระรอบนอกเป็นพระคาถาบารมี 30 ทัศน์ ที่พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ต้องบำเพ็ญ เป็นการน้อมนำบารมีทั้ง 30 ทัศน์อันยิ่งใหญ่ของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ที่แผ่ไพศาลคุลมทั้งหมื่นโลกธาตุ มีคุณขับไล่สิ่งอัปมงคลต่างๆ เป็นมงคลอย่างสูง
    6.อักขระรอบในสุด คือ นะมะพะทะ จะภะกะสะ นะมะอะอุ เป็นแม่ธาตุ เป็นหัวใจธาตุ เพื่อการหนุนธาตุเสริมธาตุต่างๆ
    7.รูปเทวดาด้านขวา คือองค์ท้าวมหาพรหมมหาเทพผู้ดูแลพระพุทธศาสนา และพรหมวิหารธรรม เมตตา กรุณา มุทิตา อิเบกขา
    8.รูปเทวดาด้านซ้าย คือองค์อินทราธิราชผู้ดูแลและปกป้องพระศาสนาและเป็นหัวหน้าของเหล่าทวยเทพทั้งหลาย
    9.ยันต์ดวงหลวงปู่ดู่ วัดสะแก ยันต์ดวงนี้เป็นยันต์ดวงศักดิ์สิทธิ์ที่มีอานุภาพค้ำชูดวงไม่ให้ตกต่ำมีแต่ความเจริญรุ่งเรือง
    10.พญานาคราช 7 เศียร คือท่านปู่พญาศรีสุโทนาคราช เป็นหัวหน้าพญานาคราชในฝั่งไทย คนไทยเชื่อว่าพญานาคเป็นผู้อำนวยความอุดมสมบูรณ์ และป้องกันอุปัทวเภทถัย รวมทั้งเหล่านาคราชเป็นผู้ดูแลพระพุทธศาสนามาตั้งแต่ครั้งพุทธกาล จึงน้อมนำบารมีของท่านมาเพื่อปกป้องคุ้มครองป้องกันภัยพิบัติ ต่างๆที่จะเกิดขึ้นในอนาค
    ถ้าจะอาราธนาทำน้ำมนต์ ทำได้โดยนำเหรียญแช่ลงไปในน้ำบริสุทธิ์ ทำใจให้สงบ ตั้งนะโม๓จบ ว่าไตรสรณคมณ์ แล้วอาราธนาขอบารมี คุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรม คุณพระอริยเจ้าทั้งหลาย คุณพระไภษัชคุรุพุทธเจ้า คุณบิดามารดา คุณครูอาจารย์ทั้งหลาย คุณพระอินทร์ คุณพระพรหม คุณท่านท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ คุณเทวดาทั้งหลายในเหรียญนี้ คุณหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทรง หลวงพ่ออั้บ ฯลฯ และหลวงปู่ครูอาจารย์ทั้งหลายที่ท่านมีความเคารพนับถือ
    แล้วอธิษฐานตามปรารถนา ที่ตั้งมั่นอยู่ในศีลธรรม นำน้ำนั้นมาดื่มกิน หรือมาอาบ เป็นน้ำพระพุทธมนต์ ป้องกันบรรเทาโรคภัยไข้เจ็บ กลับดวงหนุนดวง ขับสิ่งไม่ดีต่างๆ ประพรมสินค้าร้านค้า เกิดความคล่องตัวซื้อง่ายขายคล่อง เหรียญนี้แขวนติดตัวไว้ ก็ช่วยคุ้มครองป้องกันภัยอันตราย ชนะศัตรู มีเมตตามหานิยม โภคทรัพย์ หนุนดวง เจริญรุ่งเรือง ฯลฯ
    ............................................
    c_oc=AQk2qRYstXYyKOu-OoxfK_rJJngJtWadPEOZCa3x9URJD7AxEwD3iw4JYVcHMvIaqWs&_nc_ht=scontent.fbkk2-7.jpg
    c_oc=AQl8OqRSCPNE3-vERHzOux3lWG0BHdd3X6gqIy_3GkWzo8PfuDyNUjG3ziw2ZSQWnlk&_nc_ht=scontent.fbkk2-8.jpg
    c_oc=AQk2sqCbB1ZfNCY1qubmyW2sZL-B0trXyT1-YjQG8NX3wGcAltFtVR4Ltc1Be3sS8bE&_nc_ht=scontent.fbkk2-6.jpg

3. พี เสาวภา

๙) รายการที่ ๙ รูปหล่อหลวงพ่อทรง รุ่น ๓ ฐานบางครับ......๖,๐๐๐ บาท......ปิดครับ

องค์นี้จะเป็นรุ่น ๓ องค์สุดท้ายที่จะออกในปีนี้น่ะครับ และน่าจะเว้นไปอีก สักปี สองปี เพราะข้างหน้าหายากแน่นอน .... ขอเก็บไว้บ้าง เหลือไม่มาก ไปเร็วเดี๋ยวหมด แหะๆ สภาพสวยมากๆครับ ไม่ช้ำมือใครมา

เป็นชนิดหล่อบางน่ะครับ ขนาดทางวิทยาศาสตร์คร่าวๆ ผมวัดให้ดูในกระทู้หลวงพ่อทรงไปแล้วน่ะครับ พอได้ไอเดียคร่าวๆ ว่ามีขนาดหดลงหน่อย จาก แบบหล่อหนา แบบหล่อบางนี่ รุ่น ๒ ก็มีน่ะครับ เนื้อหาอาจจะออกทองแดงนิดๆและ รมดำมา ...แท้น่ะครับ ไม่ใช่ปลอม

องค์นี้สวยกริ้บ จากมือช่างใส่ถุง ก็ไม่ถูกมือใครอีก มีรอยปูนในพิมพ์บ้างเท่านั้น ใครได้ไปจะล้างปูนซ่ะก็ได้ เช็ดให้ผิวมันๆ อย่าขัดให้ผิวเสีย เดิมๆ ปล่อยไว้ ถูกอากาศ ผิวก็จะกลับไปเอง แบบ ทองเหลือง โลหะผสมทั้งหลายครับ

ข้างล่างเทปูนช่างโรยเกศาตามสูตรครับ พระรุ่นนี้ออกจากวัด หรือ โรงเรียนก็ ราคา ๑๕๐๐ บาทเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วน่ะครับ

รุ่น ๓ ฐานเหลี่ยม ทางซ้าย รุ่น สี่ฐานกลม ทางขวา
    720-2-jpg.jpg 721-2-jpg.jpg

ปลาสติกถุงแกงที่ห่อมา จับก็กรอบป่นแล้วครับ ตามกาลเวลา ที่หมุนเวียนไป ไม่กลับคืน

722-2-jpg.jpg 724-2-jpg.jpg 725-2-jpg.jpg 726-2-jpg.jpg 727-2-jpg.jpg

เทปูนช่างมาไม่เยอะ โรยเกศาหลวงพ่อมาเยอะพอสมควร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2020
  4. พี เสาวภา

๑๐) รายการที่ ๑๐ รูปหล่อ หลวงพ่อทรง รุ่นที่ ๔ ฐานกลม รมแดง......๕,๐๐๐ บาท.............ปิดครับ

รูปหล่อพอรม ดำ หรือ แดง มาดู สวยงามเข้มขลังอีกแบบน่ะครับ สวยกริ้บ ไม่เปรอะมือใครมาในสนามน่ะครับ นิมนต์ไปตั้งที่บ้าน มีมงคล ทั้ง ๘ ประการ

729-2-jpg.jpg 730-2-jpg.jpg 731-2-jpg.jpg 734-2-jpg.jpg 733-2-jpg.jpg

5. พี เสาวภา

๑๑) รายการที่ ๑๑ แหวนแม่พิม รุ่นแรก เนื้อทองเหลือง.....๒,๐๐๐ บาท

img_6803-2-jpg.jpg img_6800-2-jpg.jpg img_6801-2-jpg.jpg img_6802-2-png.png

The Paepim of the Ring , Maepim Ring ( Batch no. 1 ) ( ต่อ )

#Maepimpa
    ข้อมูลจาก พลังจิต หน้า ๓๒๒๔
    อาทิตย์นี้น่าจะพรุ่งนี้ว่าง จะทำสกู๊บพิเศษ ป้องกันการสับสน ของแหวนแม่พิม ( รุ่นแรก ) เพราะผมเป็นคนทำถวายหลวงพ่อเอง
    แหวนนี่เป็นที่ต้องการอย่างมาก เพราะประสบการณ์สูงเหลือเกิน อย่างมาก มีคนมาที่วัดจะเอาแหวนรุ๋นที่ท้องบุ๋มๆนี้อย่างน้อยที่ผมทราบ ประมาณ ๔๐ - ๕๐ คนจากคำบอกเล่าของพระพี่เลี้ยงหลวงพ่อในตอนนั้น มีคนต้องการตั้งแต่หลวงพ่อยังมีสังขาร ผมเลิกทำเพราะรวมยอดไปหลายพันวงแล้ว วัดก็ต้องทำออกมาบ้าง

ขนาดยุคนี้คงยังมีคนถามหา หลวงพ่อขวัญก็ทำออกมา คงรอตอนออกพรรษาน่ะครับ น่าจะได้บูชากัน ตามอัทธยาศัย เงินทองก็ไปเข้าวัดเต็มๆน่ะครับ

แหวนแม่พิม รุ่น ๑
    ผมลองย้อนไปดูที่เขียนไว้เก่าๆ ไม่มีบันทึกแบบชัดเจนว่าสร้างเมื่อไร่ เท่าไหร่ ระยะประมาณ ๗ ถึง ๘ ปี ยังพอจำได้จึงขอบันทึกไว้
    แหวนนี้ทำก่อนผมมาลาหลวงพ่อไปบวชตอนต้นปี ๕๔ ( ปีน้ำท่วมใหญ่ ) บวชต้นปี
    มาลาท่านตอนปลายปี ๒๕๕๓ ท่านยังเสกบาตรมาให้ลูกหนึ่ง ผมใช้ บิณฑบาตมาตลอด ๕ เดือน ท่านให้ผ้าไตรมาครบชุด แหวนที่ท่านลงให้ผมใช้ติดตัวไปตลอดการบวช ที่จริงใช้ติดตัวตั้งแต่วันแรกที่ท่านลงให้ ไม่เคยถอดเลย แต่ตอนบวช ใส่แหวนไม่ได้ ผมก็กลัดติด อังสะ ตลอดเวลา มีประการณ์ด้านดูดพิษ สี่ครั้ง ตอนไปเข้าปริวาส ที่หลังวัดหน้าต่างใน สี่ครั้ง ใช้ดูดพิษ มดตะนอย ๒ ครั้ง ตอนนอนกลด และ แมลง ( น่าจะเป็นผึ้ง เพราะต่อยที่ต้นคอ ) ๒ ครั้ง ดียิ่งกว่ายาหมอ เพราะตอนนั้นไม่มี อย่างมาก ยาหม่อง
    ซึ่งผมแพ้มากมาตั้งแต่เด็กๆ ถ้าโดนเข้านิดเดียว บวมทั้งมือ ทั้งเท้า พิษจะแล่นไปถึงหัวใจ พาลปวดจิ้ดๆ ถ้าหนัก ถึงหาหมออีก เพราะบ้านที่เคยอยู่เป็นบ้านเก่า เป็นบ้านหลวงที่ สถานเสาวภา ที่โตมาตั้งแต่เด็ก สิงสาราสัตว์ เยอะ ขนาด ตะขาบ แมงป่อง มดตะนอยนี่เรื่องจิ้บๆ แต่ถ้าโดนมดตะนอยต่อยนิ้ว จะบวมไปทั้งแขน เท่ห์ไปอีกแบบ
    พอโดนก็ตั้งสติ เอาแหวนกดไปที่แผล มันจะปวดจิ้ดๆทันที ก็ท่องพระคาถาแม่พิมไป ปวดจิ้ด จะจิ้ดแรกนาน ต่อมากระตุกเป็นระยะ ๆๆ จนเบาบางก็เอาออก เป็นน้อย หายทันที มากหน่อย ก็ ทายา กินยาแก้ปวดตัดซ่ะ เอาแหวนกดอีกตามอาการ ดียิ่งกว่ายากลางบ้านตอนเข้าป่า
    แหวนแม่พิม ทองคำฝังเพชร ที่ทำให้ส่วนตัว หลวงพ่อลงให้ เอาเสก เป่าอีกหลายครั้งเมื่อมีโอกาศ เป็นสิบๆครั้งน่ะแหละครับ

ตอนนั้นผมลองนับนิ้วดู น่าจะเป็นปี ๒๕๕๒ หรือ ๒๕๕๓ ท่านยังแข็งแรงดี เดินเหิน ลุกนั่งได้สดวก ( ท่านป่วยแบบคนแก่มาก่อนหน้าแล้วด้วยอาการไอ ) แต่ยังทำน้ำมนต์ไล่ของ ยังลงของได้ มือชักเริ่มสั่นแล้ว แต่ยังเขียนยันต์ได้สบายๆ ( อายุน่าจะประมาณ ๘๗ - ๘๘ ปี )
    ชุดแรก
    ขอใช้คำว่าชุดแรก เพราะชุดที่สองหากันไม่นาน ประมาณ น่าจะ สองเดือน ไม่เกิน สามเดือน ปีประมาณ ๒๕๕๒ หรือ ต้น ๒๕๕๓ หลวงพ่อยังอยู่ที่ กุฏิเก่า หลังเดิม

ชุดแรกนี้ ทำเงินมาน่าจะประมาณ ๑๒๐ วง ราคาหลักร้อยกว่าบาท และทองเหลือ น่าจะปรมาณ ๑๕๐๐ วง จำได้เลยว่า หลวงพ่อดีใจมาก ผมถวาย แหวนเงินให้ท่านประมาณ ๑๐๐ วง และ ทองเหลืองน่าจะเกือบทั้งหมด หลังจากท่านเสกแล้ว ผมเก็บทองเหลืองไว้บ้าง หลักร้อย และ แจกดะไปจนจำไม่ได้ว่าใคร คนมาขอก็มี พระมาขอก็มี ส่วนที่เป็นเงินนี้ หลังจากหลวงพ่อเสก ท่านเก็บไว้เอง ผมขอท่านลงกันงู ดูดพิษ ให้ด้วยน่ะครับ ของดีๆแบบนี้ต้องขอ ส่วนการลงวนๆที่ท้องแหวน อันนั้นท่านลงซ้ำให้อีกที สำหรับบางคน
    ส่วนทองเหลือง เหตุการณ์จริงๆผมไม่ทราบ ไม่ติดตามและไม่สนใจ ถือว่าถวายหลวงพ่อแล้ว แต่น่าจะมีการแบ่งไปให้วัดออกจำหน่ายที่ตู้ ผมไม่ทราบว่าจำนวนเท่าไหร่ ราคาเท่าไหร่ แต่น่าจะประมาณ สามร้อย หรือ ห้าร้อยบาท
    จำนวนการสร้าง น่าจะประมาณนี้ เพราะผมพอจำ จำนวนเงินค่าใช้จ่าย ที่จ่ายไปได้ โดยช่างที่รับทำเป็นช่างทำทอง มีเพื่อนทำโรงงานทำแหวน ทำเหรียญได้ สามารถหล่อฉีดได้ ค่าพิมพ์ผมออกเองต่างหาก ราคาประมาณ หลักพัน สามถึง สี่พันบาท ทั้งหมด รวมเนื้อเงินน่าจะประมาณ ห้าหมื่นบาท ราคาไปแพงที่แหวนเงิน ราคาทุน วงล่ะ ๑๐๐ กว่าบาท
    แหวนเงินนี้ ดูท่าทาง หลวงพ่อดีใจและพอใจมากน่ะครับ แต่ดูออกว่าหวงมาก ท่านน่าจะแจก แก่ศิษย์ ที่ใกล้ชิด หรือ แบบคุ้นหน้า ชอบพอกันจริงๆ ไม่งั้นคงได้ แหวน ทองเหลือง แทน

แหวนเงินวงหนึ่ง ท่านเอามาลงกันงูเพิ่ม ให้ที่ท้องแหวน บอกเอาให้เมียมึง ส่วนแหวนของผม เป็นแหวนทอง ท่านลงให้ก่อนหน้าแล้วครับ

โค็ด ผมตอกไว้เพราะแหวนมีไม่มาก แต่เป็นไปได้ว่า จะมีพลาดไปบ้าง เจตนาไม่มีอะไร ให้รู้ว่า ทำไปจากผม ไม่ใช่โค็ต เก๊ แท้อะไร แต่มามีประโยชน์ในตอนหลัง ตอนที่มีของปลอมนี่แหละครับ เรื่องโค็ดนี่ ผมถวายท่านไว้อันน่ะครับ อ หยดน้ำที่ตอกแม่พิม แต่ไม่เคยเห็นท่านใช้อะไร คงเก็บเข้าตู้

ส่วนที่เป็นแหวนของผม ผมก็เอารวมใส่กระเป๋า มาหาหลวงพ่อทีก็ให้เสกซ้ำทีสำหรับผมถ้ามีช่องเรื่องเสกครั้งเดียวไม่มีทาง เอาเสกซ้ำไปเรื่อยๆ จนจุใจ จำไม่ได้ว่ากี่ครั้ง บางครั้งท่านลง โองการณ์ ธรณีสารใหญ่ให้ด้วย จัดว่าลงไปเรื่อยๆ เอาให้เผื่อไว้ก่อน

แหวนนี่พออกมา กลับเป็นว่าคนชอบ วัดเอาไปออก แป็ปเดียวจริงๆ ไม่น่าเกินสองเดือน สักเดือนกว่าๆ น่าจะประมาณ พันกว่าวง เกลี้ยงครับ ( อาจจะมีที่หลวงพ่อท่านเก็บไว้ แจกเองน่ะครับ ) โดย เอาไปออก เอาเงินมาช่วยสร้างกำแพงวัดใน พ.ศ. นั้น

พอแหวนหมด เพราะออกดี ทางวัดก็ ขอผมทำต่อ
    มาขอแหวนเงินผมบ้างจะเอาไปออก สร้างกำแพง ผมมา กราบหลวงพ่อบ่อย ก็มา บอกท่าน ขออนุญาตท่านก่อน เพราะของแบบนี้ มีครู มีอาคม ทำมั่วๆแทนที่จะดี จะซวยเอา ... ท่านบอกเออ ให้ทำมาอีก
    ผมไปสั่งช่างทำเพิ่ม ทีนี้ช่างโรงงาน ชักจะเริ่ม เรื่องมาก งอแง เรื่องขอราคาเพิ่ม จากแหวนเงินวงล่ะ ๑๐๐ กว่าบาท จะเอาเพิ่มอีกวงล่ะเกือบสองร้อยเพราะ อ้างว่าเงินแพง ( ตามสันดานช่างทั่วไป ที่เจอมา แบบนี้ ๘๐ % ถ้ามีโอกาศฟันเพิ่ม เจอมา สิบคน จะมีสัจจะ ซ่ะแค่ ๒ คน ) เงินนี้เป็นเงินเม็ดเอามาหลอม เนื้อจะดีน่ะครับ ส่วนทองเหลืองขอขึ้นราคาอีกด้วย ยังขู่ตามบอกคราวหน้าราคาก็ต้องปรับ ขึ้นอีกน่ะ เพราะ ของแพงขึ้นเรื่อยๆ
    ผมทำครั้งนี้ เงินน่าจะประมาณ สองร้อยกว่าวง กว่าเท่าไหร่ บอกตามตรง ลืมครับ ส่วนทองเหลืองน่าจะประมาณ ไม่เกิน สองพันวง และกะแล้วว่าจะไม่ทำอีก เพราะรำคาญช่างแบบนี้ บอกตามตรง คราวนี้เงินทุน จะรวมประมาณ ๗ หมื่นกว่าบาท แพงที่แหวนเงิน ค่าพิมพ์ไม่ต้องเพราะใช้ของเก่า ผมจำได้ว่าถวายแหวนทองเหลืองวัดไป พันวง ช่วยสร้างกำแพง ที่เหลือ ทั้งเงินและ ทองเหลือง ผมมาแบ่งกับหลวงพ่อคนล่ะครึ่ง เก็บเอาไว้เองบ้าง แจกฟรีก็มีเยอะ เอามาประมูล ต่อบุญของผมไปตามวาระ
    ตกลงรวมทั้งหมด แหวนเนื้อเงินน่าจะประมาณ สามร้อยกว่าวง ไม่ถึง สี่ร้อย
    ส่วนทองเหลืองน่าจะประมาณ สามพัน ถึง สี่พันวง ไม่เกินนี้ ทำในปี ๒๕๕๒ หรือ ต้น ๒๕๕๓ ครับ
    ทุนน่าจะประมาณ แสนกว่าบาท ผมออกคนเดียว โดยเจตนาทำบุญสร้างวิหารทานกับวัด และ แหวนแม่พิม ที่หลวงพ่อเสก ไปช่วยใครด้านไหน ไม่ว่า เสน่ห์ เมตตา ค้าขาย โชคลาภ แคล้วคลาด คงกระพัน กันผี ดูดพิษ กันงู ฯลฯ เมื่อช่วยเขา ผมอธิษฐาน ขอให้อานิสงค์ตกแก่ผมด้วยที่ผมที่มาร่วม ร่วมทาน ทำบุญ กับหลวงพ่อ และ แม่พิม โดยมีเจตนาทำถวายฟรีๆ เงินไม่เอา ขอเป็นบุญ อานิสงค์ตกแก่ตัวเองและ คนรอบข้างด้วย
    ครั้งที่สองนี่ก็ไม่นานน่ะครับ เกลี้ยง ทั้งเงิน ทั้งทองเหลือง ส่วนของหลวงพ่อผมไม่ทราบครับ ไม่เคยถาม ท่านน่าจะแจกของท่านไปบ้าง เรื่องส่วนตัวของหลวงพ่อ ผมไม่เคยถาม ไปแจกเท่าไหร่เหลือเท่าไหร่ ไม่สนใจด้วย ถวายแล้วๆกัน แล้วท่านก็ไม่เคยมาบอกด้วย เพราะทราบว่าผมไม่สนใจ
    จนทางวัดต้องทำแหวนออกมาเองบ้าง เพราะตลาดต้องการ แต่คนล่ะพิมพ์ และ เป็นเงินตัน แหวนที่ผมทำ จะเป็นแหวนฉีด เป็นโลหะบางตามพิมพ์ และมีท้องแหวน ตัวแหวนบุ๋มลงไป ไม่ตัน ถ้าตันไม่ใช่ที่พี เสาวภาทำ
    ส่วนแหวน ชุดสองนี้เหมือนกันทุกอย่างครับเพราะแม่พิมพ์ตัวเดียวกัน ช่างเดียวกัน
    ยกเว้นขนาดครับ

อย่าไปแยกรุ่น ๑ รุ่น ๒ เลย เพราะทำไล่เดือนกันมาเหมือนกันทุกอย่าง หลวงพ่อเสกแบบเดียวกัน ห่างกันแค่ ไม่เกินสาม สี่เดือน

คราวแรก พอหมดไป ทางวัด ทางลูกศิษย์หลวงพ่อที่มาคอยช่วยทางวัดปรนนิบัติหลวงพ่อ มาบ่นว่าแหวนเล็กไป เอาใหญ่ๆหน่อย ที่มีบางท่าน มีประสบการณ์ดี เรื่องผู้หญิง ยังมาแน่ะนำผมว่าดีแบบไหน ไปลองมาแล้ว ให้ไปขอหลวงพ่อสิ ผมก็ยิ้มๆ ไม่ได้บอกเขาว่าผมทำมาถวายเองครับ

ชุด ๒ เลยออกมาขนาดใหญ่หน่อยตามความต้องการ ตามที่เห็นตามรูป ชุดนี้ น่าจะตอก โค็ด บ้างไม่ตอกบ้างเพราะชักเยอะครับ ถ้าพิมพ์ใช่ เนื้อใช่ เล่นได้เลย เพราะพิมพ์ผมก็ยึดมาจากช่าง ไม่มีทางงอกออกมาได้อีก ยกเว้นของปลอม ของเสริม ถอดพิมพ์ออกมา
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2018

แหวนทองคำ เงิน หน้านาค
    ทำทีเดียวกันเเหละครับ แต่ของส่วนตัว ช่างทองคนเดียวกับที่รับเป็นนายหน้าไปทำแหวนเงินและ ทองเหลือง ไม่ใช่โรงงานน่ะครับ
    ชุดนี้เป็นชุด ทองคำ และทองคำฝังเพชรน่ะครับ ช่างนี้ทำแหวนให้ผมหลายวงจน ตอนหลังนับถือแม่พิมไปเลย คงเจอประสบการณ์ ตอนหลังไปกราบหลวงพ่อที่วัด ใช้แม่พิม ช่วยทำมาหากินเหมือนกันครับ

ทำไปขอหลวงท่านเมตตาเสกให้ เสกซ้ำอีกเป็นปีๆ หลายทีครับ
    วงที่ใช้ประจำตั้งแต่ หลวงพ่อลงให้ ติดตัวมา แทบไม่เคยถอดครับ มีถอดมาล้างบ้าง นอกนั้น อาบน้ำ นอน ไปไหน ติดนิ้วตลอดครับ วงเดียวเที่ยวทั่วไทยครับ

ให้ดูท้องว่าหลวงพ่อ วนๆให้ด้วย แต่นานปีเข้าคราบเยอะ จางไปหมดแล้วครับ

แหวนสามกษัตริย์ แหวนเงินหน้านาค
    ชุดนี้ ทำมาก่อน หาจุดลงตัวว่าจะทำเยอะๆ ก่อนทำแหวนฉีด ช่างเดียวที่ทำแหวนทอง ผมลงให้ทำดู ปรากฎว่านานมากกว่าจะได้สักวง มีราคาแพงอีกเลยเลิกทำ แต่เอาไปให้หลวงพ่อเมตตา เสกประจุ แม่พิมให้ พิธีเดียว เหมือนกันทุกอย่างครับ

แหวนแม่พิม รุ่น ๑ พิมพ์หล่อโบราณ
    รุ่นนี้ทำมาดูพร้อมๆกันว่าจะเอาแบบไหนดีในตอนแรก แต่ดูแล้วไม่สวย เทอะท่ะ แบบฉีดสวยกว่า เลยหล่อมาทดลองดูแค่ช่อเดียว ประมาณ สามสิบวง ไม่สั่งทำอีก มีแจกไปบ้าง เอามาประมูลบ้าง ไม่ค่อยแจกใครเพราะหวงไว้ก่อน น่าจะถวายหลวงพ่อไปบ้าง เป็นตัวอย่าง แค่นั้นเองครับ
    เสกพร้อมกับแหวนฉีด พร้อมกันทุกอย่างครับ ของที่มี ที่เป็นของผม ผมเอาใส่ไปเสกอีกหลายครั้ง อีกหลายปี เสกซ้ำไปเรื่อยๆ เรียกว่าไปหาท่านทุกครั้งจะเอาใส่กระเป๋าไปหลายอย่าง เพราะไปทีไร ต้องมีคนเอาของมาให้หลวงพ่อเสก ก็วางร่วมด้วย บางวันได้เสก สามสี่ที ครับ ซ้ำไป แน่นดีครับ สะใจ ....มันเต็ม

แหวนหล่อโบราณ รูปหลวงพ่ออั้บ วัดท้องไทร
    ในวาระเดียวที่หล่อแม่พิมรุ่นหล่อโบราณจากช่างเดียวกัน ที่นครปฐม ช่างเสนอแหวนหล่อรูปหลวงพ่ออั้บ วัดท้องไทร เป็นเนื้อทองเหลือง ผมเลยบอกลองหล่อมาดูเป็นตัวอย่างก่อน พอช่างหล่อเสร็จพร้อมกับ แม่พิม ก็เอามาให้ผมดู
    พอเห็นแล้ว ผมว่าเหมือนหลวงพ่อน้อย วัดธรรมศาลา หรือ หลวงพ่อวัดอื่นมากกว่า แล้วช่าง มาเอาชื่อหลวงพ่ออั้บใส่ ชื่อใส่ก็ไม่ชัด ผมเลยไม่เอา ไม่ได้สั่งทำอีก เอาแค่ตัวอย่าง แค่ช่อเดียว แต่กลายเป็นของหายากไป ผมน่าจะถวายหลวงพ่อไปดูเล่น วงหนึ่ง ที่เหลือ หลังจากปลุกเสกเสร็จแล้ว ผมก็เอาใส่กระเป๋าไปเสกอีกเป็นปี ๆ เลยกลายเป็นของหวงของผมไป เป็นการหล่อรูปหลวงพ่อแบบโบราณ แจกไปเยอะหน่อย น่าจะเป็นสาย ลูกศิษย์ วัดเงินและ คนที่นับถือหลวงพ่อ เหลืออยู่ที่ผมไมี่กี่วง
    ขอบันทึกไว้ว่ามีอยู่จริง แต่คงไม่แพร่หลายไป เพราะจำนวนน้อยมาก

แหวนแม่พิม ชุดพิเศษ
    วงนี้ ทดลองให้ทำ ดู จะเอาแบบติดพลอย เขียว แต่ต้นทุนสูง ยุ่งยากอีกเลยไม่ทำ จริงๆน่าจะทำมาดู สัง โหล สองโหล คงแปลกดี สวยด้วย แต่หมดโอกาศแล้วครับ วงนี้เสกด้วยกัน

เนื้อเงินตัวอย่าง
    เสียดายว่าน่าจะทำไว้สักหน่อยล่ะ สวยเลย เพราะหาคนเสกแบบหลวงพ่ออั้บยาก ไม่มีแล้ว รุ่นลูกศิษย์ ก็ต้องเชิญ หลวงพ่ออั้บมาเสก แต่จะเชิญได้เต็มไหม แล้วแต่บารมี แต่อย่างไรไม่ถึงหลวงพ่ออั้บแน่นอน

แหวนหัวนกอินทรีย์
    แหวนนี้ ในตอนที่ทำแหวน เดินหาแหวนสวยๆ รูปเสือ รูปสิงห์ ดันไม่เจอ ไปเจอหัวนก ตอนแรกคิดว่าเงินแท้ๆ เลยซื้อมาประมาณ ๑๐ วงเอาไปถวายท่านเสกให้ ท่านดูแล้วชอบใจทันที เสกให้ทันที แล้วลงวนๆ ดูดพิษ กันงู ที่ใต้แหวนให้เลย แล้ว แจกผมวงหนึ่ง คนขับรถผมอีกวง ผมบูชาไว้อย่างดี ไม่เคยใช้ บนหิ้ง จะออกดำๆหน่อย เพราะเป็นเงินผสม ผมตอกโค็ดไว้ด้วย เพราะมีไม่มาก ใครได้รับแจกไปจากท่าน ผมซื้อมาถวายเอง แหวนนี้มีจริงๆครับ ท่านลงดูดพิษ กันงูให้ด้วย ได้สองเด้งน่ะครับ

แถม แหวนบูชาแม่พิม
    แม่พิมเขาชอบสีเขียว หลวงพ่ออั้บ ท่านบอกผมเอง เขาเคยมานั่งตรงนี้ อ้วนดำ แต่ชุดสะไบเขียว ไม่พูดอะไรได้แต่กรอกตา ไปมา
    อันนี้ไม่ต้องเชื่อผมน่ะครับ เพราะมีประวัติว่า หลวงพ่อท่านเล่าเรื่องเดียวกันต่างคน คนจะฟังมาต่างกัน และ หลวงพ่อท่านไม่ได้หลงลืมอะไรด้วย มันมีเหตุผลอยู่ ทำไมท่านถึงว่าแบบนั้น
    เอาว่า แม่พิม ชอบสีเขียว ชอบเหล้า ชอบสนุกเฮฮา ชอบหมา และชอบอะไร สัปดนหน่อยๆน่ะครับ
    บทสรุป
    เรื่องแหวนแม่พิม ทั้งที่เขียนในอดีต และมาสรุปในตอนหลัง น่าจะพอเป็นแนวทางในการ เล่นหา แหวนรุ่นแรกนี่ได้ดีระดับหนึ่งน่ะครับ ของเขาดี หลวงพ่อท่านชอบด้วย เสกให้อย่างดี ด้านแม่พิม และลงติดอาวุธอย่างอื่นให้ด้วย เช่น ดูดพิษ กันงู กันผี ( ใช้รูปแม่พิม จี้ไปที่ผี ) ป้องกันภัยต่างๆ เมตตา เน้นด้านเสน่ห์ ( แต่อย่าเลือกมาก มีคนเล่าให้ฟัง ด้านนี้ ) ด้านทำมาหากิน เงินทองมาเรื่อย แบบยาม รปภ ผู้หญิงประจำตึกหนึ่งที่แจกไป ถูกหวยทุกงวด จนส่งลูกสาวเรียนที่ญี่ปุ่นได้ ท่านไม่เชื่อไม่เป็นไร คนเชื่อมี เขาเอาตัวรอดมาได้ เพราะแม่พิม วัดท้องไทรครับ

ปริมาณเนื้อทองเหลือง เนื้อเงิน ตามที่เขียน น่าจะมีหมุนเวียนให้พอเล่นหาบ้าง ไม่มีการงอก มีเสริมออกมาอีกเด็ดขาด แต่มีรุ่นใหม่ออกมา ที่วัดออกมา ออกพรรษา หลวงพี่ขวัญก็น่าจะเอาออกมา ให้บูชา เอาเงินไปสร้างวัดกันให้มั่นคงในพระศาสนา ส่วนมีที่ผม ในยุคนั้น คนยังไม่สนใจ ผมแจกไปเยอะเหมือนกันน่ะครับ น่าจะหลายร้อยวง ใครได้ไปลืม ลองค้นๆดูอาจจะเจอน่ะครับ เอามาปลุก ทาด้วยเหล้าแล้ว อธิษฐานใช้ดูกันน่ะครับ

ส่นเนื้ออื่น เช่น นาค ทองคำ ทำไม่มาก มีที่ผมเก็บไว้ในอนาคตให้ลูกหลานให้ เขาเอาไว้ทำมาหากินบ้าง ไม่มีแจกออกไปครับ เนื่องจาก ทำน้อย ทุนสูงครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2017

แถม จดหมายจากทางบ้าน

แม่พิม ของจริง วัดท้องไทร
    ปปปปป said: ส่งมาจากทางบ้าน
    สวัสดีค่ะคุณพี เมื่อคืนลองไหว้แม่พิมดู โดยการสวดมนต์แล้วอาราธนา ลป อั้ป และ แม่พิม บอกท่านว่า "ขอบูชาแม่พิมมาช่วยทำมาให้กินให้รุ่งเรือง และ ก็ขอขอบคุณคุณพี เสาวภา หรือ คุณสันติ ที่เมตตาจะมอบให้ ขอให้บุญกุศลต่างๆ ที่คุณพีทำหนุนนำท่านให้เจริญยิ่งๆ ขึ้นไป"
    แล้วก็เข้านอน เช้าๆ ก่อนสว่างฝันว่า มีผู้หญิงคนหนึ่งตัวใหญ่ ขนเยอะ เหมือนคนท้อง เดินไม่ค่อยถนัด มีอะไรย่อนออกมาระว่างขา ยิ้มร่า เดินเข้ามาหา แล้วยื่นมือทั้งสองข้างมาดึงมือนกขึ้นด้วยความนุ่มนวล รัก เมตตา เป็นมิตร (ยังจำความรู้สึกในฝันได้อยู่เลยค่ะ ใจพอง ในใจเหมือนคนรักเรา มาดึงมือเราขึ้นไปเต้นรำสมัยยังไม่แต่งงาน เป็๋นความรู้สึกแบบนั้นเลย)
    และ ก็บอกว่า "จำไว้นะ อย่าลืม พระพุทธ อันดับหนึ่ง" และ ก็เห็นเป็นพระพุทธโสธร องค์เก่าๆ ลอยมา ค่ะ หลังจากนั้น ผู้หญิงคนนี้กำลังจะบอกอะไรต่อ ..กลับสะดุ้งตื่นค่ะ..หือๆ อดเลย เสียดายมากค่ะ
    มาทบทวนดู หรือ ว่าความฝันตนเอง คือแม่พิมพ์มาหา...ที่ผ่านมา อ่านเรื่องที่คุณพีเขียน ก็อินไปด้วย บางทีอ่านแล้วอ่านอีก และ จ้องภาพแม่พิมที่คุณ...โพสท์ทุกวันค่ะ..แต่ยังไม่ถึงขนาดไหว้ท่าน
    เขียนมาเล่าสู่กันฟังค่ะ ปิติอย่างบอกไม่ถูก

..........................

6. พี เสาวภา

ย้ำ สำหรับ FC เก่า สำหรับกระทู้เหรียญบิน-แพโบสถ์น้ำ ที่อุปถัมท์ กันมา ยินดี ผ่อน ๕ เดือน ไม่มีสัญญา ทุกรายการ มาคุยกันหลังไมค์ ..... ถ้าเอาผมก็ส่งให้เลย ผ่อนตามสดวก สัก ๕ เดือน สบายๆ จะได้มีของ หลวงปู่ หลวงพ่อบูชาที่บ้าน เดือนไหนช็อต ก็เลื่อนไป ท่านทำบัญชีกันเอง ผมเชื่อใจครับ

7. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    จอง
    รายการที่ ๗ พระสมเด็จปรกโพธิ์ ๙ ใบ พลิกแผ่นดิน ....๒,๐๐๐ บาท

8. พี เสาวภา

ท่านที่ตัดริบบิ้นคนแรก แจก ไม้มงคล ๙ อย่าง ชุดเดียวที่ผมฝังที่ เสาเอกบ้านผม ปลุกเสกโดย หลวงปู่พระครูบุญศรี พระอาจารย์ผม เป็นของดี หมดแล้ว หมดกัน ไม่มีอีกชุดนี้ขอหลวงปู่ เน้นทางจินดามณี น่ะครับ ...๑ ชุด

9. พี เสาวภา

รับทราบครับ

10. DeeDan

DeeDan เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้วครับพี่ ที่อยู่เดิมนะครับ
    ขอบคุณครับ

11. พี เสาวภา

มาไวปิดไว ส่งเลยจ้ะ วันนี้บ่ายออก ขอบคุณครับ

12. พี เสาวภา

ส่งออกบ่ายนี้เลยครับ ขอบคุณครับ

1374 (2).jpg

13. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ จองรายการที่ 9 ครับ

14. พี เสาวภา

รับทราบครับ ขอบคุณครับ

15. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    รายการที่ ๑๐ รูปหล่อ หลวงพ่อทรง รุ่นที่ ๔ ฐานกลม รมแดง......๕,๐๐๐ บาท
    จองครับ

16. พี เสาวภา

รับทราบครับ ขอบคุณครับ

17. พี เสาวภา

ส่งออกอีกวันครับ

สแกน_25630121 (2) - Copy.jpg

18. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ โอนเรียบร้อยครับ ส่งที่อยู่เดิมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      112 KB
      เปิดดู:
      33
  19. พี เสาวภา

รับทราบขอบคุณครับ จะห่อจัดส่งเลยครับ

20. พี เสาวภา

พรุ่งนี้ส่งทีเดียวครับ

ท่านที่ ปิด หรือ จองไว้ ยังมีรายการเหลือน่ะครับ

4311 (2).jpg