มีใครเคยมีอาการเหมือนฟ้าแล็บในหัวมั้ยคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Piccola Fata, 22 กรกฎาคม 2020.

1. ชื่อใหม่นะ5

ชื่อใหม่นะ5 Active Member

1 มิถุนายน 2020
    ครับผมยอมรับความจริงนั้นได้ครับ ผมไม่ใช่พวกมือถือสากปากถือศีล ผมก็ดำรงตามสภาพครับ เบื่อเมื่อไหร่ก็หยุดครับ ง่ายๆครับ ไม่มีอะไรครับ บังเอิญต้องอยู่กับสิ่งที่เป็นให้ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องทำอะไรกลบเกลื่อนครับ ขอบพระคุณพระที่แนะนำครับ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

2. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

อาตมาจาริกต่อไปละโยมๆทั้งหลาย..

เดี๋ยวอีกสักครู่จะพักผ่อนแล้ว..

3. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

4. ฐานธมฺโม

ฐานธมฺโม ทำลายเพื่อสร้างใหม่ ให้ดี ให้งาม..

5. กระร่อน

6. Piccola Fata

Piccola Fata เป็นที่รู้จักกันดี

แต่จิตพอถึงตอนนี้มันก็ลอยๆเคว้งๆเหมือนมันหาที่ยึดไม่เจอค่ะ จิตมันก็ว่างไปตามลมหายใจ ความนึกคิดไม่ค่อยมีเข้ามาให้กำหนดตาม คำภาวนาก็หาย ลมหายใจก็หาย มันหายไปหมด จนยืนงงในดงสมถะ เหมือนมันรอที่ยึดสักอันอยู่ค่ะ สักพักนึงเหมือนมันก็มาวนลูปเริ่มใหม่เข้ามาใหม่อยู่ซ้ำๆ ไม่เข้าใจเลยจริงๆค่ะ ว่ามันมีทางไปได้มากกว่านี้ได้ทางไหนอีก

7. Piccola Fata

Piccola Fata เป็นที่รู้จักกันดี

บริจาคให้เรียบร้อยค่ะ สาธุ

8. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ นั่นแล... สภาวะในขณะนั้น "มันรู้ แต่ นึกคิดไม่ได้"
    +++ ตรงนี้ "ไม่ใช่" ดงสมถะ
    +++ ตรงนี้ เป็นการตกอยู่ใน "ภูมิ" ชนิดหนึ่ง
    +++ ตรงนี้เป็น "อจินไตย" ชนิดหนึ่ง
    +++ ไม่สามารถ "พูดให้เข้าใจได้"
    +++ มีแต่ "ผู้ที่ โดนประสพการณ์ ตรงนี้" มาแล้ว เท่านั้น
    +++ จึงรู้อยู่ว่า "มันมีอยู่จริง จิตตกอยู่ในนี้ ได้จริง"

+++ อาการ "วนลูป" มีได้ในหลาย ๆ ภูมิ
    +++ เหมือน "วนกลับมาที่เดิม" ไม่พ้น
    +++ อาการแบบนี้ "มีอยู่จริง" ควรตระหนักใจไว้นะ
    +++ เป็นการ "เวียนว่ายตายเกิด วนอยู่ในสภาวะเดิม"
    +++ คงเข้าใจคำว่า "เกิดในภูมินี้ 500 ชาติ" ได้ไม่ยาก
    +++ ตรงนี้แล "สติปัฏฐาน" เท่านั้น จึงเป็นทางออก
    +++ โดยสภาวะที่ "มันรู้ แต่ นึกคิดไม่ได้" ตรงนั้นแหละ

+++ หากฝึก "สติปัฏฐาน" จนพอเป็นนิสัย
    +++ มันจะ "รู้" สภาวะ "ของตน VS นอกตน"

+++ แต่... ต้องถึงสภาวะที่สามารถ "ปรับตน" ได้
    +++ หากฝึกถึงตรงนี้ ให้ "ปรับตน ให้เบากว่า สภาวะนอกตน"

+++ แล้วจะ "พ้น" ออกมาจาก "ภูมิ" นั้น
    +++ รวมทั้งการ "วนลูป" ในวงจรนั้น พร้อมกัน

+++ หัวใจของการฝึกตรงนี้คือ "ความรู้สึกตัวทั่วถึง ทั้งตัว"
    +++ ควรฝึกจนถึง "ปรับระดับ ความรู้สึกตัวได้"
    +++ หากยังทำไม่ได้ ก็ให้อยู่กับ "ความรู้สึกตัว" อย่างเดียว

+++ ตรงนี้ "อย่าเอาไปปน" กับ อาการแค่ "รู้ตัว" นะ
    +++ เพราะในสภาวะนั้น "ตัวหาย ตัวไม่มี" มัน รู้ตัว "ไม่ได้"
    +++ แต่สามารถ "รู้สึกถึง ความเป็น ตัวกู/ของกู ได้"
    +++ ทั้ง ๆ ที่ "กายไม่มี กายไม่ปรากฏ"

+++ ตรงนี้แล... "ภพไม่มี มีแต่ ภูมิ"
    +++ มีแต่ "นามกรรมฐาน รู้สึกตัว" เท่านั้น
    +++ จึงสามารถ "ปรับตน" ให้พ้นภัยได้ นะครับ

9. ง่าวต๋าย

ง่าวต๋าย Active Member

คือตอนที่เป็นแบบนี้ไม่ได้นั่งกรรมฐานเลยค่ะ คือหลังจากจิตตกก็ฝันเห็นแต่ผีมา4เดือน จนกลัวมากๆๆๆๆๆ แล้วมันเหมือนมีคนคุยกันในหัวหัวเรางี้ผญ.ผช.เด็ก คือเราไม่รุ้อะไรเลย ก็เลยเปิดธรรมะฟัง ก็เข้าใจเรื่องสังขารไม่ใช่ขอเรา ก็เลยพูดไปเรื่อยกับอะไรไม่รุ้ในหัว ว่าถ้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรจะเอาชีวิตก็ได้ ฉันเป็นลูกพระพุทธเจ้า ถ้าฉันตายเอาไปเลยร่างนี้อ่ะ พอพูดจบรุ้สึกมีความสุขมากเหมือนสละร่างแล้ว แล้วมันก็ลอยออกนั่นแหละค่ะ (คือตอนนั้นไม่ไหวแล้ว กลัวผีมากๆๆๆๆ ตอนเด็กสัมผัสได้ยังไม่กลัวเลย งงมาก) แต่ใจนึงก็จะไปหาหมออยุนะคะ / แต่เราไม่ได้เป็นตอนนั่งกรรมฐานอ่ะค่ะ สวดมนต์ก็ไม่ได้สวด ทำบุญก็ไม่ทำ อยู่ดีๆเป็นแบบนี้เลยมาสวดมนต์ แต่ไม่ได้นั่งกรรมฐานนะคะ ทำไม่เป็นค่ะ

10. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

26 พฤษภาคม 2006
    ผมก็บอกเจ้ากรรมทำนองนี้แหละครับ เขาก็มาไวจริงๆครับ แต่ มันไม่้เอาตายไงมันเอาทรมาน...นึกเสียใจ ไม่น่าเลยเรา

11. ธรรม-ชาติ

+++ อาการที่กล่าวมา "เป็นธรรมชาติทางจิต"
    +++ ส่วนการ ฝึกกรรมฐาน ก็เพื่อให้ "รู้จัก" ธรรมชาติทางจิต
    +++ ที่เกิดขึ้นตามความเป็นจริง เท่านั้นเอง นะครับ

12. ธรรม-ชาติ

+++ เรื่องพวกนี้ "แล้วแต่จริต"
    +++ เคยมีคนที่รู้จัก ไปให้ "ความช่วยเหลือ คนที่รู้จักกัน" อีกคน
    +++ ด้วยการ "แผ่เมตตา" ให้เจ้ากรรมนายเวร ของคนนั้น
    +++ แต่มันกลับ "ย้อนกลับมา เอาคนนั้นตาย"

+++ คนที่รู้จักกันเลย "เสียกำลังใจ" เลิกฝึกไปเลย
    +++ ทั้ง ๆ ที่ผมเคยบอกไปว่า "ให้คุยกันให้รู้เรื่องก่อน"
    +++ ไม่ใช่ไป "แผ่เมตตาลูกเดียว"
    +++ หากคุยกัน "ไม่รู้เรื่อง" ก็ให้ "ทรมานทิฐิ" ไปเลย
    +++ ตัวอย่างก็มีใน พระไตรปิฏก
    +++ แต่คนนี้ "เชื่อ" เรื่องแผ่เมตตาเกินไป
    +++ ผลลัพธ์ที่ออกมา กลายเป็น "หมดกำลังใจ"
    +++ เรื่องพวกนี้ "แล้วแต่จริต" นะครับ

13. สุรีย์บุตร

สุรีย์บุตร https://youtu.be/8qf8khXqUjU

ไม่น่าเชื่อนะครับแผ่เมตตาเอาตายเนี่ย...
    ไม่โกรธนะครับ:D

14. ง่าวต๋าย

เป็นมาครบปีพอดีเลยค่ะ เป็นเดือนกรกฎา ดีขึ้นเดือนกรกฎา แต่มันก็ดีนะทำให้เราศึกษาธรรมะมากขึ้น การใช้ชีวิตดีขึ้นแบบที่ไม่เคยเป็นมากก่อน พอมีอะไรเกิดขึ้นในชีวิตทำให้พิจารณาได้ว่ามันเป็นธรรมดา

15. กระร่อน

16. ง่าวต๋าย

ถ้าเรานั่งเองที่บ้านมีคำแนะนำไหมคะ หรือต้องไปวัด หรือต้องมีคนสอนไหม บางคนว่าต้องมี บางคนว่านั่งเองได้

17. ธรรม-ชาติ

+++ ไม่ต้องเชื่อหรอกครับ
    +++ แบบเดียวกับ "ไม่ต้องเชื่อ" ว่า
    +++ ขอขมากับ คนธรรมดา แต่มันไม่รับขมา
    +++ แบบเดียวกันนั่นแหละ

18. ธรรม-ชาติ

+++ ความรู้สึกตัว มีอยู่กับตัว ตลอดเวลา
    +++ ความรู้สึกตัว ไม่ได้มีอยู่ เฉพาะในวัด
    +++ ความรู้สึกตัว ทำเองได้ ตลอดเวลา
    +++ ความรู้สึกตัว ไม่จำเป็น ต้องนั่งเสมอไป
    +++ ความรู้สึกตัว อยู่ที่ เราทำของเราเอง
    +++ ความรู้สึกตัว คือ "สติสัมโภชฌงค์"
    +++ สติสัมโภชฌงค์ คือ "สติครองฌาน"

+++ เอาแค่ "สอนตนเอง ให้ทำความรู้สึกตัว" ก่อน
    +++ เมื่อทำได้แล้ว ก็ค่อย ๆ ควบคุม ความเร็ว
    +++ จากนั้นจึงฝึก "ควบคุม ความรู้สึกตน" ให้เป็น
    +++ ฝึกจนเป็นนิสัย ทุกอย่างจะ เป็นไปเอง นะครับ

19. ง่าวต๋าย

ขอบคุณค่ะ

20. สุรีย์บุตร

ลองหาเหตุของมันดูครับ ผมหาแล้วเจอประจำ กรรม