ไม่อยากแต่งงานทำไงดี

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย mirinda, 2 มีนาคม 2009.

1. mirinda

mirinda Active Member

20 พฤศจิกายน 2004
    ทำไมสังคมถึงมองว่า ผู้หญิงอายุเกิน 30 ต้องขึ้นคานถ้าไม่แต่งงานด้วยนะ ไม่ใช่ว่าไม่มีใครเอา แต่ว่า

เราอยากอยู่อย่างนี้ อยากปฏิบัติธรรม แต่แฟนเราเค้าคิดว่าเราจะมีคนอื่นมากกว่า มีอะไรปิดบังเค้ารึเปล่า

ห้ามกลับบ้านตัวเองเกิน 2 ทุ่ม ถ้าเกินก็ต้องโกรธ เราไม่ง้อ เด่วเค้าก็ง้อ แล้วชีวิตก็เข้าสู่วังวนเดิม ๆ คุยกับ

เพศชาย ต้องถามทุกประโยค ว่าคุยอะไร ตอบเค้าว่ายังไง อย่าพูดอย่างนี้ ควรพูดอย่างโน้นมากกว่า

อย่าขี้เกียจ อย่าอยูเฉย ๆ โดยไม่โทรหา อยู่ได้ยังไงคนเดียว ไม่ได้ไปกับคนอื่น ไม่อยากเชื่อ

การอยากอยู่คนเดียว แบบไม่มีใครรบกวน ไม่อยากยุ่งกับใคร ไม่มีสังคมที่ไหน มันแปลกมากเหรอ

คนอื่นอาจจะมองว่าเราเหงานะ แต่เรามองว่ามันสงบมากกว่า ทำไมต้องบังคับให้แต่งงานด้วย ทั้งพ่อแม่

ญาติพี่น้อง เป็นไปกันหมด ไม่ใช่ว่าไม่รักนะ แต่ว่า ไม่อยากแต่งน่ะ ทำไงพวกเค้าถึงจะเข้าใจนะ

2. napa1979

napa1979 สมาชิกใหม่

21 พฤศจิกายน 2006
    ไม่เป็นไรค่ะ สักวันพวกเค้าจะต้องเข้าใจ

ความสุขใจในการใช้ชีวิตของแต่ละคนอาจไม่เหมือนกัน
    ลองทำความเข้าใจกันด้วยการพบกันคนละครึ่งทางซิค่ะ

พยายามเข้านะคะ เอาใจช่วยค่ะ

3. cmhadtong

cmhadtong เป็นที่รู้จักกันดี

ทางของบุคคลผู้เดียว นั้นเป็นทางสายเอก
    เมื่อเราเกิดก็เกิดมาคนเดียว
    เมื่อเราตายก็ตายคนเดียว
    ประโยชน์อะไรที่จะหลงไหลใฝ่ฝันในร่างกาย
    เมื่อเห็นโทษภัยในสังขารแล้ว
    ก็ให้เร่งทำความเพียรให้ถึงที่สุด

อนุโมทนา สาธุๆๆ
    อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

4. แพ้สะกดยังไง

แพ้สะกดยังไง สมาชิกใหม่

ก็ดีนี่แบกแค่ขันต์ห้าของเราอย่างเดียวก็บอกเข้าไปสิว่าไม่แต่งจร้าที่เขาให้แต่งเพราะเป็นห่วงเรานะสิคนเป็นพ่อแม่นะก็บอกเขาไปนี่ไงเห็นไหมพอหนูมีลูกไปหนูก็ต้องมาเป็นห่วงเหมือนพ่อเหมือนแม่อีกหาความสบายไม่ได้แบกขันต์ห้าคนเดียวไม่พอต้องมาแบกของสามีของลูกอีก555สบายจิงหน่อหรือว่าไม่สบายกันแน่ลองคิดดูเอา คริๆๆ

5. L.sooksun.E

L.sooksun.E Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นกำลังใจให้ครับ พูดคุยกันให้เข้าใจ แต่ถ้าพวกเขาไม่เข้าใจก็คงต้องปล่อยวาง

ทำอะไรก็ได้ให้ตัวเองมีความสุขที่สุด(โดยไม่อยู่บนความทุกข์ของผู้อื่นด้วยนะครับ *-*)

6. ป๋าปี๋ปู้

ป๋าปี๋ปู้ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ กับ ภูมิธรรม จขทก. มากๆค่ะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^^

ลองๆคุยกัน ปรับความเข้าใจกัน เขาคงเข้าใจค่ะ

ก็มุษย์เป็นสัตว์สังคมนี่หน่า ถึงไม่ชอบสังคมแบบนี้ แต่ก็ต้องทนล่ะค่ะ สู้ๆ

7. เลือดเย็น

เลือดเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

ทำใจค่ะ
    อีกไม่นาน สักพักก็จะดีเองค่ะ
    ถ้าไม่อยากแต่งก็อย่าเพิ่งแต่งเพราะถ้าแต่งไปแล้วใจตัวเองจะเป็นทุกข์นะคะ