ไปเที่ยวโบราณสถานที่อยุธยา แล้วร้องไห้

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย makigochan, 9 ธันวาคม 2008.

1. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ดิฉันไม่ใช่คนภาคกลางค่ะ แต่ว่าตั้งแต่เป็นเด็กแล้ว ดิฉันชอบอยุธยามาก ซื้อหนังสืออสท.ที่เกียวกับจ.อยุธยามาไว้อ่านไว้ดู เคยคิดว่าอยากจะมาอยู่ที่นี่ แต่ก็คิดว่าเป็นไปไมได้หรอกที่จะได้มา แต่ในที่สุดด้วยเหตุผลบางประการก็ได้ย้ายมาลงหลักปักฐานที่นี่จริงๆ มาซื้อบ้านอยู่ที่นี่ ทั้งๆที่อยู่จังหวัดอื่นมาเป็นสิบปีแล้วก็ปลูกบ้านไม่ได้สักที ทั้งๆที่จะปลูกก็ปลูกได้ พอมาอยู่ที่อยุธยาแล้วดิฉันก็ตระเวนไปกราบไหว้ตามโบราณสถานต่างๆ ไปจนเกือบครบทุกที่แล้วค่ะ ทีนี้ ดิฉันไปวัดมเหยงค์ค่ะ ตอนไปถึง ก็รู้สึกขนหัวตัวเองลุก พอเข้าไปในตัววัดไปเห็นเจดีย์ เห็นวิหารเก่าๆ ดิฉันน้ำตาไหลสะอื้นไห้ในอก โดยไม่ทราบสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไร แม้แต่ตอนที่พิมพ์ข้อความนี้ก็ขนลุกค่ะ ทั้งแขนทั้งขา และน้ำตาก็ไหลออกมาอยากร้องไห้ค่ะ ในตอนนั้นที่ดิฉันร้องไห้ดิฉันรู้สึกตื้นตันในใจ อย่างบอกไม่ถูก ทั้งๆที่ดิฉันก็ไปวัดโบราณสถานที่อื่นมาแล้วนะคะ แต่ไม่เป็น ไม่ทราบว่า เกิดจากอะไร รบกวนท่านที่ผ่านมาอ่าน ท่านผู้รู้ บอกดิฉันได้ไหมคะ ว่าเพราะอะไร

2. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    เป็นไปได้ว่าอาจมีความผูกพันกับสถานที่นี้มาแต่อดีตอันไกลโพ้น...

3. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    เคยมีอาการอย่างนี้เหมือนกัน คิดว่าสถานที่แห่งนั้นๆต้องเกี่ยวพันกับอดีตชาติใกล้นี่แหละค่ะ

4. บุญยง โคกกระทา

บุญยง โคกกระทา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมไปเที่ยวอยุธยากรุงเก่า

แล้วผมหัวเราะร่วน
    ผมจะกลายเป็นทุรยศหรือเปล่าเนียะ

5. พิศลย์

พิศลย์ สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    คาดว่าน่าจะเคยเกิดเป็นชาวบ้านที่อาศัยอยู่แถวนั้นมาก่อนและที่มีอาการน้ำตาไหลและขนลุกอาจเป็นเพราะมีกรรมกับสถานที่นั่นก็เป็นได้ครับจึงดึงให้คุณมาตั้งรกร้างที่อยุธยาเพื่อรับผลของกรรมที่เคยทำไว้กับสถานที่แห่งนั้นก็เป็นได้(อาจเป็นได้ทั้งผลของบุญและบาปนะครับ)ผมไม่ได้มีอภิญญา ปัญญายังน้อย ได้แต่คาดเดาเท่านั้นครับ

6. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

แปลกดีค่ะ อาจจะเพราะไม่ได้ผูกพันกับสถานนี้นั้นก็ได้นะ

7. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อาจจะเคยเกิดเเละอาศัยอยู่ในบริเวณนั้นครับ ผมเดาเอานะครับ อย่าเชื่อผมไปหมด คุณเป็นคนตัดสินเองดีกว่าครับ

8. Chanko.8

Chanko.8 Active Member

พี่ที่ผมรู้จักก็เป็นอาการแบบเดียวกันนี้แหล่ะครับ
    อาจจะเคยเป็นคนอยุธยาในสมัยนั้นครับ

9. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ดิฉันขอขอบพระคุณทุกท่านนะคะที่เข้ามาอ่านและร่วมแสดงความคิดเห็น
    แม้กระทั่งตอนนี้ที่ดิฉันกลับเข้ามาอ่านเรื่องที่ดิฉันโพสท์เอง ดิฉันก้ยังน้ำตาคลอค่ะ
    แ ปลกมากกับตัวเอง

10. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    ท่านอาจจะเคยเป็นนักรบไทยในสมัยนั้นก็ได้

11. คนมันสำคัญ

คนมันสำคัญ สมาชิก

27 ธันวาคม 2008
    อาจจาเคยมีความผูกพันกับสถานที่นั้นๆก้อด้ายนะคร่า..........

12. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปยึดตึด ถือมั่นกับอดีต ไม่งั้น ก็จะเป็นอย่างนี้ อีกตลอดไป

สรุปว่า คิดไปเองครับ

13. kitjapong

kitjapong เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเป็นทหารพม่ารึเปล่าครับ

14. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

ไปทำสังฆทานที่วัดชุมพล บางปะอิน แล้วไปนั่งสมาธิ รู้สึกคุ้นเคยกับสถานที่ ทั้งๆที่ไปครั้งแรกเหมือนกัน โบสถ์ขลังดี คงจะเคยอาศัยอยู่ใกล้ๆแถวนั้น

15. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแค่เนี้ย ไม่อยากจะบอกเลย ว่า............เราไม่รู้

16. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ในอดีตชาติอาจจะมีความผูกพันกับสถานที่นั้นๆก็เป็นได้ค่ะ

17. cinderella2517

cinderella2517 Mindset Coach และ นักพยากรณ์

25 กรกฎาคม 2008
    น่าจะเป็นดวงจิตที่เคยอยู่ในอดีตสมัยนั้น คุณอาจจะเป็นคนอยุธยา หรือเป็นนักรบ ที่อยู่ในช่วงอยุธยารุ่งเรือง และก็อยู่จนเห็นความสูญเสียของกรุงเก่า จิตดวงเดิมที่เศร้าหมองยังตกอยู่ เป็นอาการทางอารมย์ที่ผูกพันธ์กันภพเก่าชาติเก่า คุณลองอธิษฐานจิตเมื่อไปที่นั่นว่า หากลูกเคยมีความผูกพันกับสถานที่แห่งนี้ หากดวงจิตเคยตกหล่นเป็นกรรมอยู่กับแผ่นดินแห่งนี้ ขอให้ดวงจิตนั้นหลุดพ้นจากเวรกรรมด้วยบุญที่ลูกได้ทำมานี้เถิด แล้วก็ลองสังเหตุอาการดูว่าดีขึ้นหรือไม่ค่ะ อยากแนะนำให้ลองไปฟังคำบรรยายของแม่ชีทศพร บุญเทวาพิทักษ์ ในห้องเสียงธรรม ค่ะ

18. Pomsiriluk

Pomsiriluk สมาชิกใหม่

เป็นเหมือนกันค่ะ แต่จะเป็นตอนที่ไปบางระจัน รู้ศึกเศร้า เพิ่งเคยไปเที่ยวที่ตลาดย้อนยุคโพธิ์เก้าต้น เมื่อไม่กี่ปีหลัง แล้วก็รู้สึกโกรธแค้นทุกครั้ง รู้สึกเกลียดพวกพม่าขึ้นมา ทั้งไที่ชีวิตประจำวันก็เดอนสวนกับต่างด้าวไม่รู้กี่รอบไม่เห็นรู้สึกอะไร แต่ทุกที่ไปบางระจันมันจะรู้สึกทุกครั้ง แล้วมีอยู่ครั้งนึงได้ไปกราบอนุเสาวรีย์วรีชน รู้สึกน้ำตาจะไหลคือมันคลอเบ้าเลย จะร้องไห้ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน แต่ก็กลั้นไว้กลัวคนว่าบ้า แต่ไปอยุธยากลับรู้สึกไม่มากเท่าไปบางระจัน ก็เลยมาเปิดหาสาเหตุในเน็ตดูว่ามีใครเป็นเหมือนกันหรือป่าว
    ปล.ตนไม่รู้สึกแบบนี้อาจจะขำก็ได้ แต่อย่าตลกเลยค่ะถ้าคุณไม่เป็น