ไปร่วมบริจาคเลือดกันค่ะ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย สาวปีใหม่, 17 พฤษภาคม 2010.

1. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

มอบความรักและเมตตาแก่เพื่อนมนุษย์
    ไปร่วมบริจาคเลือดกันไหมคะ

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <!-- / icon and title --> <!-- message --> <!-- google_ad_section_start --><!-- ads code --> <script type="text/javascript"><!-- zone = "15"; url = "http://ads.palungjit.org"; //--</script>วันนี้ได้ไปบริจาคเลือด ที่โรงพยาบาลศิริราชมาค่ะ มีคนไปบริจาคกันพอสมควรค่ะ ตอนเช้าจะน้อยหน่อย เอ๋ไปตอนประมาณ 10 โมงกว่าค่ะ พอตอนบ่ายคนจะเต็มห้องเลยค่ะ เอ๋ตรวจวัดความดันไม่ผ่านในครั้งแรก ต้องไปทานน้ำแดงกับขนมที่ทางโรงพยาบาลจัดเตรียมไว้

( เพราะเข้าใจว่าห้ามทานอาหารมา เลยอดน้ำ อาหารตั้งแต่เมื่อคืน .... แต่จริงๆแล้วเขาให้ทานได้ค่ะ )

มาตรวจใหม่ก็ไม่ผ่านอีก ความดันต้องเกิน 100 ร่างกายถึงจะพร้อมที่จะบริจาค แต่เอ๋ตรวจวัดได้ 99 ฉิวเฉียดค่ะ พยาบาลแนะนำให้ไปทานข้าวแล้วค่อยกลับมาตรวจวัดความดันกันใหม่

เลย ไปทานข้าวต้ม 2 ชาม อิ่มบานเต็มพุง กะว่างวดนี้ผ่านแน่ๆ ..... กลับมาตรวจใหม่ก็ไม่ผ่านอีกแล้ว ความดันกลับลดลงอีก ต้องเข้าห้องพักไปทานน้ำแดงอีก มาตรวจอีกก็ไม่ผ่านอีก ลดลงไปอีกเหลือ 96 พยาบาลเลยบอกให้ไปทานน้ำแดงอีกครั้งทานเยอะๆเลย (คงขาดน้ำตาลค่ะ ตรวจแล้วความดันต่ำเกินไป) เลยดื่มเยอะ 2 แก้วเลย ตรวจคราวนี้เลยได้ 120 ผ่านฉลุย .......
    ระหว่างที่นอนบริจาคเลือดนั้นก็ได้ภาวนาพระคาถามงกุฎพระพุทธเจ้า ไปด้วยค่ะอธิฐานขอให้เลือดจากร่างกายของเรานั้นเป็นทิพย์ให้ได้ยังประโยชน์ ช่วยชีวิตผู้อื่น เพื่อต่อชีวิตให้บุคคลเหล่านั้น และขอให้บุคคลเหล่านั้นเป็นผู้มีสัมมาทิฎฐิต่อไป เพื่อจะได้ทำประโยชน์ต่อส่วนรวม ต่อประเทศชาติ สืบต่อพระศาสนา และรักษาสถาบันพระมหากษัตริย์ สืบต่อไป

ฝากบุญ มาให้ทุกท่านโมทนาร่วมกันนะคะ

นางพยาบาลบอกว่าตอนนี้ขาด เลือดเพื่อช่วยเหลือผู้ป่วยค่ะ ..... เพื่อนๆ ท่านใดอยากบริจาคเลือด เชิญที่ .....

โรงพยาบาลศิริราช ตึก 72 ปี ชั้น 3 นะคะ [​IMG]
    <!-- google_ad_section_end --> <!-- / message --> <!-- edit note --> <hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1">

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2010
  2. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาค่ะ..เพิ่งไปบริจาคมาเมื่อปลาย เม.ย นี้เอง ยังไม่ครบกำหนดที่จะสามารถบริจาคใหม่

โลหิต เป็นสิ่งที่สำคัญสำหรับชีวิตของมนุษย์ เพราะเป็นสิ่งที่มีส่วนในการช่วยเหลือชีวิตผู้ป่วยให้อยู่รอดปลอดภัย ฉะนั้น การบริจาคโลหิตจึงเท่ากับว่าได้ให้ความช่วยเหลือชีวิตเพื่อนมนุษย์ด้วยกันค่ะ..สาธุ..

ไฟล์ที่แนบมา:

3. pucca2101

pucca2101 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE cellPadding=6 width=400><TBODY><TR><TD align=middle>[​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE>

4. Drroyz

Drroyz เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอ โมทนา ทุกบุญกุศล ทุกท่านทุกอย่าง
    ที่ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลายได้สร้างไว้
    ตั้งแต่อดีตชาติจนถึงปัจจุบันชาตินี้
    โมทนาๆ ขอบคุณครับ
     ^__..__^ :cool:

ขอพรพระสยามเทวาทิราช
    และพระยายม อีกทั้ง นายนิรยบาลทั้งหลาย
    โปรดเป็นสักขีพยานการทำบุญอันยิ่งใหญ่ทั้งหลายและโมทนาบุญของท่านทั้งหลาย
    และข้าพเจ้าด้วยเทอญ

นิพพานะ ปัจจโย โหนตุ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง

สาธุๆๆ
     (^____^)