ได้กลิ่นเหม็นมาก ตอนประมาณตีสาม

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย 6sent, 12 มีนาคม 2013.

1. 6sent

6sent สมาชิก

เมื่อคืนน่าจะประมาณตีสาม อ่านหนังสือเสร็จก็จะนอนแต่ยังไม่ง่วงเลยนอนเล่นอยุ แล้วก็ได้กลิ่นอะไรจะว่าเหม็นเหมือนอะไรเน่าก็ไม่ใช่ แต่กลิ่นแอบกลิ่นหมากหน่อยๆ แต่มีกลิ่นฉุนกลบ จนคลุ้งบริเวณที่เตียง สักพักก็หายไป คืออะไรคะ ถ้าเป็นสัมภเวสี ทำไมผ่านเจ้าที่มาได้ละคะ

2. chaokhun

chaokhun เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
    เมื่อคืนน่าจะประมาณตีสาม อ่านหนังสือเสร็จก็จะนอนแต่ยังไม่ง่วงเลยนอนเล่นอยุ แล้วก็ได้กลิ่นอะไรจะว่าเหม็นเหมือนอะไรเน่าก็ไม่ใช่ แต่กลิ่นแอบกลิ่นหมากหน่อยๆ แต่มีกลิ่นฉุนกลบ จนคลุ้งบริเวณที่เตียง สักพักก็หายไป คืออะไรคะ ถ้าเป็นสัมภเวสี ทำไมผ่านเจ้าที่มาได้ละคะ+

สัมภเวสี สามารถแสดงให้ทราบด้วย กลิ่น สามารถผ่านเจ้าที่มาได้ครับ ก็คนโดนวิญญาณพเนจร สัมภเวสีแฝงร่างมา ก็ยังเข้าบ้านมาได้ แม้แต่วิญญาณก็ยังอยู่ที่บริเวณวัดได้

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ก็กลิ่นเจ้าที่น่ะแหละ
    ขโมยมาส่องบ้าน
    ทีหลังได้กลิ่นนี้ก็เปิดไฟหน้าบ้าน
    เด็กสมัยนี้เหม็นยาเส้นวุ้ย เอายาเส้นไปถวายท่านด้วย

4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาจะพูดถึงผีที่บ้าน ให้ตัดเจ้าที่ว่าจะคอยกันไม่ให้เข้าบ้านไปได้เลย

5. kikkapoo999

kikkapoo999 สมาชิกใหม่

รบกวนถามนะคะ ไม่รู้จริงๆค่ะ

เจ้าที่กับพระภูมิท่าน กันผีตัวอื่นที่ ไม่ใช่บรรพบุรุษเราไม่ได้เหรอคะ งั้นสัมภะเวสีตัวไหนจะเข้ามาก็ได้เหรอคะ กรุณาให้ความรู้ทีนะคะ ขอบคุณค่า

6. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเป็นว่าเจอมาแล้วรีบทำบุญด่วน เขาเตือนล่วงหน้า

7. armsna

armsna เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2012
    ความคิดผม พระภูมิเจ้าที่ท่านคงกันพวกสัมภเวสีได้แหละครับ แต่คงกันเจ้ากรรมนายเวรหรือพวกผีที่มีอะไรเกี่ยวข้องกับเราไม่ได้

8. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าจะกันไม่กันนั้นขึ้นอยู่กับกำลังและเหตุผล ไม่เกี่ยวกับเค้า เค้าก็ไม่สน ภูมิเจ้าที่นั้น เป็นพวกเทวดาชั้นล่าง เท่าที่เคยรับรู้มาก็พวกคนแก่ห่มขาว หรือผิวพรรณผ่องใสนั่นแหละ ส่วนเจ้าที่ หรือศาลเจ้าที่ มันก็พวกผีที่ตายตรงนั้น หรือไม่งั้นก็ตายที่อื่นแล้วเดินเร่ร่อนมาอาศัยในที่บ้านหลังนี้ ตอนที่ยังไม่มีผีตัวอื่นมาอยู่ นั่นแหละ ผีบางตัวก็หวงที่อยู่ เหมือนคนนั่นแหละ สัมภเวสีเข้าบ้านไม่ได้เลย (แต่ผีเจ้าที่นั้นต้องพอมีกำลังนะ) เค้าก็ไล่ไปไม่ให้เข้า ภูมิเจ้าที่ก็เช่นกัน ถ้าเค้ามีบุญ เค้าหวังดีกลับคนในบ้าน หรือเค้าได้ผลประโยชน์กับคนในบ้าน เช่นคนในบ้านเคารพ หรือ ให้บุญกับเค้า เค้าก็จะคอยช่วยเรื่องพวกนี้ คือไม่ยอมให้เข้าบ้าน มันไม่ใช่เรื่องแปลกตรงไหน แต่ถถ้าเค้าเห็นว่าไม่ใช่เรื่องของเค้า ผีตัวอื่นก็เดินเข้าเดินออกบ้านคุณตามสบาย แต่ถ้าคุณเชิญผีพวกนี้เข้ามาในบ้าน เค้าก็เข้าได้เป็นสิทธิของเค้า แต่มีผีบางตัวที่ใช้วิธีแอบแฝงในร่างคน เข้าไปในบ้าน ที่เค้าเรียกว่าเกาะเข้าไป (พวกนี้ต้องเคยมีบุญมีกรรมกับคนที่เกาะเข้ามาด้วย)

จำไว้ ผีมันไม่ได้น่ากลัว กว่าคนนะครับ คนนี่น่ากลัวกว่าเยอะ เห็นต่อหน้ายิ้มแย้ม ถึงเวลาแทงข้างหลังคุณได้สบาย

9. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ญาติคุณมาหาน่ะ ทำบุญแล้วกรวดน้ำให้

10. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

จิ้งจก ตายใต้เตียงเหรอเปล่าครับ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    จิ้งจกตายแล้วจะเป็นกลิ่นหมากเหรอครับ

12. peng2524

peng2524 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ จขกท .ตั้งว่า บอกว่าได้กลิ่นเหม็นมากม๊ากกกก

ไม่ได้ตั้งว่าได่กลิ่นเหม็น หมาก นิคับ คุณนั้นแหละมาจับผิดทะมายย

แล้วคนรุ่นใหม่เคยกินหมากเหรอครับ กลิ่นเปนไง
    ถ้าหมากเหม้นคนเก่าแก่ คงไม่มานั่งเขี๊ยวให้หวานลิ้นหลอกครับคุณ ...

ฮร้่าาาาา ร้อนๆๆ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2014