ในคอของท่านห้อยพระอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    รุ่น 3(กายทิพย์) เลี่ยมทอง 90% 3,000บาท โดยการแนะนำของคุณอำนาจ(f) ครับ

2. montri_tee

montri_tee อิสะอะมิ จะภะกะสะ ปาสุอุชา (คาถาสมปรารถนา) สมาชิก Premium

ผมแขวน เปิดโลกเนื้อผง ของหลวงปู่ดู่ เนื้อฝักทองครับผม และก็หลวงพ่อกวย กับหลวงปู่สี พิธีจตุฯ วัดเขาใหญ่ และ ก็ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญวันเกิดหลวงป๋า
    พระคำข้าวรุ่นปืนแตก
    สมเด็จวัดปากน้ำรุ่น6
    ลูกแก้วหลวงพี่เล็ก
    ธรรมจักรหลวงพ่อจรัญ
    สมเด็จโตกรุวังหน้า
    นาคบาศก์หลวงพ่ออุ้น
    พ่อเฒ่าหนังแห้งหลวงพ่อจ้อย

ยังไม่หมดง่ะ แต่แค่นี้ก่อนละกัน

4. tottam

tottam เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2006
    ตอนเด็กๆแขวนเหรียญหลวงปู่แหวน / พระพุทธ 25 ศตวรรษ ครับ
    ตอนนี้แขวน เหรียญเสด็จพ่อ (เหรียญบาทหนึ่ง )
    เพราะ แม่ให้มาแขวน และเคารพเสด็จพ่ออยู่แล้วครับ

5. sertrit

sertrit เป็นที่รู้จักกันดี

พระห้อยคอ มีหลายองค์
    พระร่วงยืน กรุช้างล้อม
    พระเทริดขนนก
    พระหลวงพ่อปานพิมพ์เม่น
    พระคำข้าวหลวงพ่อฤษี
    ยันต์เกราะเพชรหลวงพ่อปาน นี่ก็20ปีกว่าแล้ว
    เหรียญเอกราช หลวงพ่อปาน100ปีกับหลวงพ่อฤษีลิงดำ
    ยันต์พิชัยสงครามด้านหลังมีเหรียญหลวงพ่อฤษีลิงดำ ได้มา20ปีกว่าแล้ว
    เหรียญหลวงปู่ครูบาชุ่ม โพธิโก
    เห้งเจียหลวงปู่ครูบาชุ่ม โพธิโก
    พระชินราชอัฐฐารส
    พระเชียงแสน
    พระร่วงนั่งทรงเครื่อง
    พระอู่ทองทรงเครื่อง
    พระเดี่ยวดำแดง
    พระอู่ทองท้องช้าง
    เยอะมากอะ บอกไม่หมดครับ

6. มนุษย์เหล็กไหล

มนุษย์เหล็กไหล Active Member

พระกริ่งไพรีพินาศบรรจุเหล็กไหล
    หลวงปู่ทวดวัดช้างไห้ เตารีด 2505
    อื่นๆ

7. sertrit

sertrit เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อเลย สนุกดีเราชอบพระ เรารักและเคารพพระมากๆๆ
    หลวงพ่อปานขี่เม่น อีกองค์พิมพ์โบราณ
    พระเดี่ยวดำแดง 2องค์
    พระหูยาน วัดปืนสององค์
    พระหูยาน อีกสององค์
    พระยอดอัฐฐารส พิษณุโลก
    พระนารายณ์ทรงปืน ลพบุรี 1องค์
    พระนารายณ์ทรงปืน อยุธยา 1องค์
    หลวงพ่อโตบางกระทิง 4องค์
    ขุนแผนทรงพลเล็ก 1องค์
    ขุนแผนพิมพ์ยอดขุนพล 1
    ขุนแผนอีก1 ไม่รู้เรียกว่าพิมพ์อะไรลืมอะ
    พระร่วงอีก 30องค์
    พระร่วงนั่งกรุช้างล้อม
    พระท่ากระดานหูช้าง กรุวัดเหนือ
    พระอู่ทองกรุวัดเหนือ
    พระปรุหนัง 4องค์
    พระนารายณ์ 4กร
    พระโคนสมอ
    พอแล้วแหละคิดไม่ออก เยอะมากครับ

8. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งอารธนา พระกริ่งที่เสด็จมาเองครับ.....หลวงพ่อว่ามนุษย์ไม่ได้สร้าง มาจากชั้นดุสิต ท่านว่างั้น ...

9. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006

พระกริ่งที่เสด็จมาเอง เป็นอย่างไรบ้างหรือครับขอความรู้ด้วยครับ

10. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

ถามก็ตอบไปครับ

คืองี้ ท่าน อาจารย์ท่านจะสร้างเจดีย์ครับ...ข้างบนก็เลยอยากจะร่วมบุญด้วย ก็เลยหล่อมาจากข้างบน แล้วนำมาให้ ท่านว่าอยู่ดีๆก็มาอยู่ในพานหลังจากท่านออกจากมสาธิ....
    ..ท่านเล่าว่า มีศิษย์สาย ลพ.ฤาษี อยู่ดีๆก็ไปหาท่านแล้วถามก่อนเลยว่า ที่นี่มีพระที่เสด็จมาเองใช่มะ ท่านก็เลยถามว่ารู้ได้ไง เขาบอกว่าเขาใช้มโนไปเฝ้าพระอินทร์ พอดีที่ท่านกำลังประกาศให้เทวดาทั้งหลายช่วยกันหล่อ พระเอาไปช่วยสร้างพระเจดีย์ที่ นั่นพอดี...(ท่านจะเชื่อหรือไม่ก็ตาม แต่ผมชัวร์ นานาจิตตังครับใตรไม่เจอไม่รู้แน5555
    )
    ...ตอนแรกได้มายังไม่เชื่อนะครับ ส่องแล้วส่องอีก ก็เลยอธิษฐานขอชมพระบารมี ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ ตื่นเช้ามา พระที่สีเงินวาว กลับมีผิวสีทองให้เห็นๆครับผมงี้ขนลุกเลย ยกใส่หัวแทบไม่ทัน

....ส่งรูปมาให้ดูละกันครับ ขออภัยที่ไม่ค่อยชัด พยามถ่ายตั้งหลายรอบได้แค่นี้แหละครับ
    ....แต่ต้องขออภัยครับที่ไม่สามารถเอ่ยนามท่าน และนามวัดได้เพราะว่าท่านยังไม่อนุญาตครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      152.9 KB
      เปิดดู:
      573
      ขนาดไฟล์:
      122.7 KB
      เปิดดู:
      482
      ขนาดไฟล์:
      132.3 KB
      เปิดดู:
      421
      ขนาดไฟล์:
      131.5 KB
      เปิดดู:
      416
      ขนาดไฟล์:
      241.4 KB
      เปิดดู:
      436
  11. TSAR

TSAR เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2007
    แขวนอะไรก็ได้ครับที่สบายใจ

12. thanit

thanit เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนผมอาราธนา 1.เหรียญพรหมหล่อหลวงปู่ดู่ปี 22 คู่กับ เหรียญโล่ใหญ่หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค
    2. เหรียญหล่อสี่เหลี่ยมข้างบัวหลวงปู่ดู่ปี 22 คู่กับปิดตาพังพะกาฬปี32

13. พระหลวงพ่อ

พระหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมอาราธนา
    1.เหรียญหลวงพ่อกวยรุ่นแรกเนื้อทองฝาบาตร
    2.สมเด็จหลังรูปหลวงพ่อกวยรุ่น2
    3.เสมาเล็กหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม
    4.ตะกรุดจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่
    5.ตะกรุดหลวงตาม้าเนื้อตะกั่ว

14. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    สมเด็จองค์ปฐม 4 ศอก ครับ นึกภาพไว้บนเหนือศรีษะตลอดเวลา
    บ้างที่ก็อยู่ในอก บ้างครั้งก็เปลื่ยนเป็นปางนิพพานครับ
    รู้สึกอุ่นใจดีครับ

เรื่องพระแขวนคอ
    ก็มี 1 สมเด็จองค์ปฐมหางหมาก วัดท่าซุง
    2 พระคำข้าวมีพระธาตุ วัดท่าซุง
    3 หลวงปู่ศรี(พระปิดตา) วัดอ่างศิลา
    ฯฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2007
  15. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนาบุญทุกอย่างถวายเป็นพุทธบูชาฯครับ
    พระคำข้าวองค์ที่2สวยดีครับชอบๆ

16. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พระกริ่งเสด็จเอง ! ซู๊ดย๊อด ! เป็นอีกประสปการณ์หนึ่ง ที่กำลังเคยได้ยินขอโมทนาครับ

17. blackcat

blackcat Active Member

ของผม สมเด็จวัดระฆัง กับตะกรุดหลวงพ่อปานวัดบางเหี้ยครับติดคอตลอดเลย

18. baodang

baodang เป็นที่รู้จักกันดี

ที่แขวนประจำมี 3 ชุดครับ
    ชุดแรก เบญจภาคี
    ชุดที่2 มี 9 องค์ 1.พระเจ้าใหญ่อินทร์แปลง 2. พระครูวิโรจน์ฯ 3. หลวงปู่มั่น 4. สมเด็จพระมหาวีรวงศ์(พิมพ์) 5. หลวงปู่โทน 6. หลวงปู่พรหมา 7. หลวงปู่คำคะนิง 8. หลวงปู่บุญมี 9. หลวงพ่อบัวกัน
    ชุดที่ 3 มี 5 องค์ครับ 1. พระกรุพระธาตุพนม 2. พระผงท่านพ่อลี 3. พระครูวิโรจน์ฯ (เหรียญรุ่นดีโลด) 4. พระนาคปรกใบมะขามหลวงปู่พรหมา 5. พระอาจารย์วัน อุตตโม
    สลับกันใส่ครับ
    ประสบการณ์เยอะครับ ใส่แล้วรู้สึกอ่นใจครับ

19. granun

granun เป็นที่รู้จักกันดี

เดี่ยวนี้ไม่ได้ห้อยเลยครับ
    ใช้สติระลึกถึงคุณพระ สวดคาถาเอา
    พุทธานุสติ จะห้อยคอ หรือที่ใจ
    ถ้าระลึกจริง ปฏิบัิิติดี ท่านก็คุ้มครับ
    มีไว้สวดบูชา ไม่ต้องห้อยคอเสมอไป

มีมรดกเก็บมาบ้าง คนที่นับถือกันให้มาบ้าง
    นานๆทีถึงจะเอามาห้อยตามวาระโอกาสครับ

20. PUTAHRACSA

PUTAHRACSA เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ห้อยพระ 3 องค์ ตะกรุด 1 ดอกและแหวน 1 วงครับ
    1. พระพิมพ์สมเด็จไม่ทราบวัด
    2. พระหลวงพ่อทวดไม่ทราบวัด
    3. พระนางพญาเนื้อชินเงิน ไม่ทราบวัดครับ
    ตะกรุดของหลวงพ่อนิ่ม วัดเขาน้อย ปราณบุรี และ แหวนหลวงพ่อแผ่ว วัดโตนดหลวง ท่ายาง ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      114.3 KB
      เปิดดู:
      753
      ขนาดไฟล์:
      117.8 KB
      เปิดดู:
      678
      ขนาดไฟล์:
      113.9 KB
      เปิดดู:
      1,063
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มีนาคม 2007