ในคอของท่านห้อยพระอะไรกันบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

(f) แล้วคุณรักปู่มีอะไรบ้าง(f)

2. tanin5

tanin5 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    ที่ดีที่สุด ก็คือสมเด็จวัดระฆังที่ได้มาจากหลวงตาสงวน ที่เป็นพระอุปัชชาของหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ เช็คกับกรมศิลปากรแล้ว ทางด้านพิมพ์และมวลสาร ไม่ว่าจะเป็น เกสรร้อยแปดชนิด จุดดำ รอยปู่ไต่ ความเก่าและรอยย่นหดตัวของเนื้อพระ รอยฟองอากาศที่พุดขึ้นมาแล้วได้นำน้ำมันตังอิ๊วขึ้นมาด้วย จิงๆแล้วผมมีพระเกจิอยู่อีกหนึ่งพวงแต่เทียบพุทธคุณและการเข้าสมาธิของผมแล้วสู้สมเด็จไม่ได้เลย ที่ผมมีก็คือ
    1.เหรียญ ล.พ. แดง วัดเขาบันไดอิฐรุ่น1ได้จากลุงชาวนาที่เพชรบุรีที่รับมาจากมือท่านหลวงพ่อแดง
    2. พระปิดตา หลวงปู่ยิ้ม วัดหนองบัว เนื้อ แก่นโบส์ท
    3. หลวงพ่อ โอภาสี
    4. พ่อตากสิน ท่านเจ้าคุณศรีสนธ์ ปลุกเสก
    และยังมีอีกหลายองค์ครับที่อยู่บนหิ้ง ที่ไม่เคยเช่ามาเลย
    ผมขอฝากนิดนึงครับ พระดีหรือของดีทั้งหลาย ถ้าท่านอยู่ในศีลในธรรมหรือถ้าได้เจริญกรรมฐานด้วยแล้ว ของทั้งหลายจะเข้ามาหาท่านเอง ของทั้งหมดนี้ผมไม่ได้เช่ามาซักบาทเดียวครับ

3. สายชน

สายชน เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าว 7 องค์
    พระหางหมาก 7 องค์

4. first

first เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    ขอกราบอนุโมทนากับพี่ๆๆน้องๆๆทุกคนด้วยครับ...พระเยอะจัง..หนูอยากได้บ้างอ่ะ..โดยเฉพาะของนายหัวเมืองคอน

5. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สลับกันไปเรื่อยๆน่ะครับ องค์นั้นบ้างองค์นี้บ้างแล้วแต่ว่าช่วงไหนอยากจะพกองค์ไหนก็พก บางทีก็ไม่ได้พกอะไรเลย ถ้าพกแล้วผมก็จะสังเกตว่ามีเหตุการณ์อะไรดีๆเกิดขึ้นมาบ้าง อย่างองค์ไหนบอกว่ามีสรรพคุณเด่นด้านใดผมก็จะลองพกดูแล้วก็สังเกตว่าจริงรึเปล่าหนอ เท่าที่ผ่านๆมาก็ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้นเป็นพิเศษเลยน่ะครับ เช่นที่บอกว่าพกแล้วรวยผมก็พกแล้วสังเกตดูว่าจะมีเงินเพิ่มขึ้นโดยไม่ทำอะไรหรือไม่ หรือที่บอกว่าพกแล้วมีเสน่ห์ผมก็สังเกตดูว่าถ้าเราไม่ออกจากบ้านจะมีคนมาชอบรึเปล่าหรือถ้าออกจากบ้านแล้วมีคนมาชอบถ้าเราห้ามใจตัวเองไม่สานสัมพันธ์ต่อเนื่อง แล้วเราจะมีแฟนหรือไม่ ฯลฯ ที่สุดก็ได้บทสรุปว่าสิ่งสำคัญที่สุดขึ้นอยู่ที่การกระทำของตัวเราเองครับ วัตถุมงคลอาจจะช่วยได้บ้างเป็นแค่กำลังเสริมเท่านั้น เช่นอาจจะทำให้คนรู้สึกดีกับเราแม้จะแค่พบหน้ากันครั้งแรก (อันนี้ก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่าเป็นเพราะวัตถุมงคลที่เราพกในขณะนั้นหรือเป็นเพราะว่าเราหน้าตาดี ^^)

หรือไม่วัตถุมงคลพระเครื่องที่ผมมีอยู่อาจจะยังไม่ศักดิ์สิทธิ์ไม่ขลังพอก็เป็นได้ครับ วัตถุมงคลที่ศักดิ์สิทธิ์จริงๆคงจะทำให้เรารวยหรือมีแฟนได้ แม้ว่าเราจะไม่ได้ทำอะไรเลย เพียงแต่ผมคงยังไม่มีวาสนาพอที่จะได้วัตถุมงคลชิ้นนั้นมาครองครองน่ะครับ (^_^)/

6. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

ที่บูชาอยู่
    1.สมเด็จองค์ปฐมปางมนุษย์(หลวงพี่เล็กจัดสร้าง)
    2.พระคำข้าว
    3.เหรียญกูผู้ชนะ(สามัคคีมีสุข)และธงมหาพิชัยสงคราม
    4.สมเด็จสัมพุทธเธ(หลวงพี่เล็ก)
    5.ครูบาชัยยะวงศ์พัฒนาและพญาแก้วมาเมืองวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม
    6.องค์ปฐมทันใจ 2549
    7.25พุทธศตวรรษ
    8.หลวงปู่ทวดรุ่นทะเลซุง 2508
    9.สมเด็จโตวัดอินทร์
    อาราธนาท่านทุกเช้า-ก่อนนอน ส่วนที่เหลือก็คงแล้วแต่กฏแห่งกรรม

7. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

แขวนเดี่ยว สมเด็จองค์ปฐมรุ่นสาม กับ ตะกรุดของท่านแม่ชีณัฐทิพย์
    บางทีก็สลับกับสมเด็จวังหน้าหรือรูปสมเด็จโตครับ

8. chatsiri

chatsiri เป็นที่รู้จักกันดี

เยอะครับมีหลายขุดเอาชุดใหญ่สุดยอดนะ สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์พระประธาน พระร่วงรางปืน สุโขทัย พระร่วงหลังลายผ้าลพบุรี พิมพ์ต้อ ชินสนิมแดง หลวงปู่ทวดหลังเตารีด A นวะ พระพุทธชินราชอินโดจีน พิมพ์หน้านาง หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน พิมพ์ขี้ตา พระกริ่งวัดดอนยานนาวา (กริ่งฟ้าฝ่าน่ะ ปี 80) สมเด็จแพเป็นเจ้าพิธีนะ พิมพ์เล็ก สมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เจดีย์ เหรียญหลวงพ่อคล้าย รุ่นแรกสองขอบ วัดสวนขัน พระหลวงปู่ศุข วัดมะขามเฒ่า ข้างอุ พระปรุหนังข้าวต้มมัด ชินเงิน สวยปริ้งสุดยอดทุกองค์ครับ เอาแค่นี้ก่อนนะมีอีกเยอะ ส่วนเครื่องรางก็ มีเหล็กไหล สะเด็ดดาว เขี้ยวหมูตัน ตะกุดหลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง ปลัดขลิกหลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ สลับกันห้อยบูชาสุดยอดมั้ยคับทุกองค์ได้มาด้วยบุญบารมี จิงๆนะ ไม่ได้คุยนะเพราะเราศิษย์ตถาคต

9. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ปัจจุบันคล้องสมเด็จองค์ปฐม เนื้อสามกษัตริย์วัดศาลพันท้ายนรสิงห์

10. poyin_yoyo

poyin_yoyo Active Member

พระผมครับ

1. รูปหล่อปั๊มหลวงพ่อทวด วัดช้างไห้หลังเตารีด ปี 05
    2. รูปหล่อปั๊มหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ พิมพ์ A ปี 2483
    3. รูปหล่อปั๊มหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค พิมพ์เข้ากว้างหลังเต็ม ปี 16
    4. เหรียญปั๊มหลวงพ่อบัว วัดปลาไหล จ. สิงห์บุรี ปี04
    5. เรหรียญปั๊มหลวงพ่อลา วัดแก่งคอย จ. สระบุรี รุ่น 2
    (verygood)

11. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    ผมอาราธนา 3 องค์ นี้ติดตัวประจำครับ

1. พระคำข้าว (พระพุทธชินราช)
    2. พระคำข้าว (หลวงพ่อพระราชพรหมยาน รุ่นปืนแตก)
    3. พระขุนแผน (เหล็กไหลสีเงินยวง)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      151.1 KB
      เปิดดู:
      707
  12. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

นำรูปหลวงพ่อเดิม มาชมบารมีกันบ้างนะขอรับ

13. lioross

lioross Active Member

ผมแขวนสลับกันครับ
    1.พระสมเด็จถ้ำชา
    2.พระหูยานลพบุรีชินเขียว
    3.พระปิดตาหลวงพ่อแก้วชลบุรี

14. Nukool

Nukool เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2005
    1. พระคำข้าว (พระพุทธชินราช)
    2. พระซุ้มกอด้านหลังพระสีวลี (มีพระธาตุด้วย)
    3. หลวงพ่อบ้านแหลม

15. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ผมห้อยพระหลวงตาม้า พิมพ์หลวงปู่ดู่ องค์เดียวครับ

16. ธูปหอม

ธูปหอม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2006
    ดิฉันห้อย หลวงปู่มั่น ค๊ะ

17. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

เด็กๆต้องหามามอบให้นายหัว จะเป็นเด็กที่ดีใช่ม่ะนู๋เฟร์ส

18. Herotep

Herotep Active Member

20 กรกฎาคม 2006
    พระเครื่องนี่นำมาขึ้นคอ

ของผมนะ แขวนองค์เดียว
    ปู่ทวดหัวเขาแดง สงขลา(พ่อให้มา เนื้อสวยมากๆ คุ้มครองคนเดินทะเล และทำให้นึกถึงสงขลาที่เคยอยู่มาตั้งแต่เด็ก)

พระพุทธมิ่งเมืองทักษิณ หน้าพระธาตุนครศรีฯ หลังพระพุทธสิหิงค์ ปี 2522 พระเจ้าอยู่หัวเสด็จเททอง (พ่อให้มา ผมเองก็ชอบมาก ทำให้นึกถึงนครศรีฯ ที่ๆผมอีก ที่ๆพ่ออยู ที่ๆปู่ผมอยู่) ถือเป็นสิ่งเตือนใจ

19. first

first เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2005
    แฮ่ๆๆๆนายหัว..เล่นสะจนตรอกเลย..ของผมก๊อเป็น
    หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมรุ่นแรก
    -พระยอดธงทองคำ หลวงพ่อฤษีปี2525-
    -เกศาและฟันหลวงพ่ออุตตมะ
    -สมเด็จองค์ปฐมรุ่น3
    -สมเด็จหางหมาก-สมเด็จคำข้าว
    -สมเด็จพระองค์ที่๑๑
    -ตะกรุดหลวงพ่อสมเด็จ-หลวงพ่อเล็กก้าบ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2007
  20. tong25

tong25 เป็นที่รู้จักกันดี

1.ผมห้อย หลวงปู่สรวง บ้านละลม มีทั้งเหรียญ ตะกรุด พระเนื้อผง ศัธทราท่านมาก มีปฎิหารบ่อย
    2.หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ ปี 09
    3.หลวงพ่อแล วัดพระทรง รุ่นแรก
    4.พระตัดกรุนาดูน
    5.ถ้ำเสือ พิมพ์เล็ก