ใช่เสียงเปรตมาขอส่วนบุญไหมครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย tang_go, 20 พฤษภาคม 2012.

1. tang_go

tang_go Active Member

เนื่องด้วยบ้านผมอยู่ใกล้วัด ห่างกันประมาณ 50 เมตร ซึ่งผมเองก็ชอบนั่งสมาธิในเวลาห้าทุ่มจนถึงเที่ยงคืน เพราะเป็นช่วงเวลาที่สงัด เยือกเย็น ทำให้จิตสงบเร็วและ ทุกคน ทุกครอบครัวก็นอนกันหมดแล้ว จึงไม่ค่อยมีเสียงหรือสิ่งรบกวนใดๆ เวลาทำสมาธิ
    เมื่อเข้าสมาธิได้ไม่นาน เสียงนั้นก็เริ่มดังมาจากวัด เป็นเสียงกรีดร้องยาวๆเหมือนคนทุกข์ทรมานโหยหิวจวนใจจะขาด มันเริ่มดังขึ้นเรื่อยๆ ยาวขึ้นเรื่อยๆ แล้วตามด้วยเสียงเห่าหอนของเหล่าสุนัขดังมาเป็นสายตามทางเมื่อพวกมันได้ยินเสียงประหลาดนั่น เสียงนั้นเริ่มเคลื่อนออกจากวัดมาตามทางเรื่อยๆ และเหมือนมันจะใกล้เข้ามาถึงหน้าบ้านผมทุกที เพราะหน้าบ้านผมอยู่ติดทางเข้าวัด เสียงเห่าหอนของสุนัขก็ใกล้เข้ามาเรื่อยๆ ราวกับตามเสียงนั้นมา ซึ่งชวนขนลุกขนพองสยองเกล้ายิ่งนัก และแล้วเสียงกรีดร้องอันโหยหวนนั้นก็มาอยู่ตรงหน้าบ้านของผมเอง ด้วยความกลัวกับความอยากรู้ ว่าเป็นเสียงอะไรกันแน่ผมจึงตัดสินออกจากสมาธิลุกไปเปิดหน้าต่างดู แต่ก้อไม่เห็นอะไรและในเวลาเดียวกันเสียงนั้นก็เงียบหายไปโดยทันที เหลือแต่เสียงเห่าหอนของเหล่าบรรดาสุนัขข้างทางที่ยังคงดำเนินต่อไปเรื่อยๆ ผมจึงปิดหน้าต่างกลับมาเข้าสมาธิดังเดิม ทันใดนั้นเสียงประหลาดนั้นก็เกิดขึ้นอีกตรงหน้าบ้านของผมที่เดิม ผมจึงเริ่มตั้งสติแผ่เมตตาจิต และบอกว่าอย่าได้มารบกวนการฝึกสมาธิของผมเลย แล้วเสียงนั้นจึงค่อยๆ อันตรธานหายไป ซึ่งได้ยินเกือบทุกวัน และก็แผ่เมตตาให้ทุกวัน จนทุกวันนี้เสียงประหลาดก็หายไปอย่างไร้ร่องรอย…

2. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ดีจังเรื่องนี้เป็นเรื่องจริงด้วยครับสุดยอดครับ

อย่าคิดไปเองว่าเสียงอะไร แต่จงแผ่เมตตาส่วนกุศลไปให้เสียงเหล่านั้นก็พอ

พอถึงเวลาเค้าอาจจะมาปรากฏให้คุณเห็นเองครับ

3. vilavan

vilavan สมาชิก

เค้าต้องการให้คุณแผ่เมตตาให้รึเปล่าค่ะ
    เค้าคงรู้ค่ะว่าคุณมีบุญและจะแผ่บุญให้เค้าได้ค่ะ

4. tang_go

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

5. มิ่งมังคลา

มิ่งมังคลา เป็นที่รู้จักกันดี

แผ่เมตตา และอุทิศส่วนกุศลให้เป็นทางเลือกที่ผมคิดว่าดีที่สุดครับ

ขออนุโมทนา ^^

6. vaddee

vaddee เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวคิดว่าเขาคงรอและอยากสื่อกับบุคคลที่สามารถสื่อกับเขาเพื่อขอส่วนบุญคงจะทรมารมาก หิวโหย อดอยาก สิ่งที่อยากให้เราเห็นมีเยอะมากๆ

อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ค่ะ ....()..

7. ชีวอน

ชีวอน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนาสาธุกับสุดยอดประสบการณ์แบบนี้ ตอนคุณนั่งสมาธิเขาสื่อได้จากบุญของคุณไงครับ เพราะสมาธิคือบุญที่มากกว่าทานและศีล เปรตเขารอขอส่วนบุญอยู่แล้วครับ พอเขารู้ว่ามีกระแสบุญจากที่บ้านคุณเขาเลยมาครับ แต่ผมว่าไม่เฉพาะเปรตนะวิญญาณอื่นก้อมี แต่คุณจิตยังละเอียดไม่มากจึงสื่อไม่ถึงวิญญาณอื่นเท่านั้นเอง ดีแล้วครับขออนุโมธนาบุญด้วย ช่วงก่อนผมก้อนั่งแต่เดี่ยวนี่งานเยอะ ขี้เกียดด้วยมั้งเลยไม่ได้ทำ ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆแบบนี้ ขอบคุณครับ

8. upupza

upupza Active Member

30 มิถุนายน 2011
    ผมก็เคยได้ยินสมัยตอนบวชพระ เสียงมันเหมือนรถพ่วงที่วิ่งเร็วๆแล้วแหวกอากาศมันจะดังวี๊ดๆยาวๆอยู่รอบๆวัด แต่มองไม่เห็นตัว ได้ยินกันทั้งวัด วันปล่อยเปรต ตามประเพณีล้านนา เค้าคงมาขอส่วนบุญครับ

9. tang_go

ขอบคุณทุกๆคนมากครับ...^_^

10. อาลาแต

อาลาแต สมาชิก

22 พฤษภาคม 2012
    เหมือนที่ผมเจอเปี๊ยบเลยครับ ช่วงนั้นไปเช่าบ้านอยู่ บ้านที่เช่าห่างจากวัดประมาณ 50 เมตร เหมือนกัน เวลาขับรถไป-กลับ ก็ต้องผ่านหน้าวัดตลอด ช่วงนั้นชอบนั่งสมาธิหลัง 3-4 ทุ่มเกือบทุกคืนเลย แต่มีอยู่คืนหนึ่ง เลยเที่ยงคืนไปแล้ว นั่งเล่นคอมฯ กับพี่กันอยู่ 2 คน ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าเสียงอะไร คล้ายเสียงคนกรีดร้อง(น่าจะผู้หญิง) ตอนแรกต้นเสียงอยู่หลังทางฝั่งหลังบ้าน ซึ่งเป็นหน้าวัด (บ้านหันหลังให้วัด) พอสักพักไป เสียงเริ่มเข้ามาใกล้เรื่อยๆ ยังถามพี่เลยว่าได้ยินเสียงอะไรมั้ย ...ตอบมาว่าได้ยินเหมือนกัน สักพักใหญ่ๆผ่านไปคราวนี้ชัดเลยครับ เสียงมาอยู่หน้าบ้านเลยครับ แต่ไม่นานเสียงก็ค่อยๆหายไป ตอนเช้าเลยได้มีโอกาสเล่าให้เพื่อนฟัง เพื่อนยังถามเลยครับ ว่าเสียงเป็นยังไง เราก็ได้แต่ยิ้มๆ พักหลังๆมา ก่อนนอนก็จะแผ่เมตตาให้กับเจ้ากรรมนายเวร ทุกครั้งที่มีโอกาสครับ

11. charm666

charm666 Active Member

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ถ้าเป็นผมผมก็จะทำแบบคุณนั่นแหละโมทนาด้วยละกันนะครับ

12. บัวบูชา

บัวบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แน่นอน..เพราะเคยได้ยินบ่อยๆ..ได้แผ่กุศลบทมหาจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่ให้ ระยะหลังไม่ได้ยินแล้วค่ะ..

13. pbn609

pbn609 Active Member

กระแสบุญของท่านนำเค้ามา คุณต้องจิตใจเข้มแข็งอย่าให้หลุดจากสมาธิ แล้วแผ่เมตตาให้เค้ารวมถึงเจ้ากรรมนายเวรท่านด้วยให้อโหสิกรรมขาดจากกันและให้มีความสุขในผลแห่งกระแสบุญของท่านครับ โมทนาบุญกับท่านด้วยครับ...

14. ชื่อโอ๋ค่ะ

ชื่อโอ๋ค่ะ Active Member

30 พฤษภาคม 2012
    เจ้าของกระทู้คงคิดในใจว่า ไม่ต้องปรากฎให้เห็นก็ได้
    55555+

15. ชื่อโอ๋ค่ะ

ชื่อโอ๋ค่ะ Active Member

30 พฤษภาคม 2012
    ฉันจะไม่สวดมนต์นั่งสมาธิในเวลากลางคืนอิกละ สวด ตอนเย็นๆดีกว่า - -

16. hydraxis

hydraxis เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยคิดอย่างนี้แต่ ผมคิดว่าผีคือคน คนตายไปก็คือผี แต่ที่ตอนนี้เรายังสามารถสะสมบุญได้แต่ผีไม่สามารถทำได้แล้ว เคยเจออะไรแปลกเยอะตอนกลางคืนแต่ก็ชินๆแล้วอยู่คนเดียวครับ:cool: