ใครเชื่อ หรือเคยมีประสบการณ์จากสิ่งลี้ลับ ที่มากับวัตถุโบราณที่สะสมบ้างไหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย CHUND, 2 ธันวาคม 2012.

1. CHUND

CHUND เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคนหนึ่งที่เริ่มสะสมของเก่ามาตั้งแต่วัยเด็ก
    เนื่องจากมีญาติผู้ใหญ่ที่บ้านเก็บรักษาเรื่อยๆ มา
    เริ่มเก็บจากพระเครื่อง เหรียญกษาปณ์ ธนบัตร แสตมป์
    จนมาสะดุดช่วงที่เข้าศึกษาในมหาวิทยาลัย เลยเพลาๆ ลงไปเนื่องจากการเรียน และงบประมาณที่จำกัด

จนกระทั่งวันหนึ่งบ้านที่พักอาศัย และเก็บรักษาของสะสมส่วนตัวถูกไฟไหม้ ของสะสมทั้งหมดจมไปกับกองเพลิง เหลือเพียงพระบูชา และพระเครื่องบางส่วน ซึ่งนำมาทำความสะอาดแล้วเก็บไว้เป็นความทรงจำสีจางๆ

เมื่อเริ่มทำงานพอมีรายได้ จึงเริ่มทำความฝันของตนเองอีกครั้ง
    เริ่มเก็บใหม่ พระเครื่อง เงินตราโบราณ เหรียญกษาปณ์ จของโบราณ

อยู่มาวันหนึ่งพ่อตาของผมซึ่งเป็นคนศาสนาคริสต์ ท่านเก็บสะสมวัตถุโบราณจำนวนมาก เช่น ถ้วยชามสังคโลก / ลายคราม / ไหโบราณ / เครื่องทองเหลืองโบราณ / เตารีดตราไก่ / หีบโบราณ / ตะเกียงโบราณ / เครื่องใช้ของชาวมุสลิมโบราณ / หม้อ ถ้วย ไห และพระเครื่อง ( เป็นคนคริสต์แต่เก็บพระเครื่องดีๆ เก่าหายากไว้เยอะ เพราะคนให้มาแต่ท่านไม่เคยสนใจเพราะเป็นวัตถุคนละศาสนา )

ต่อมา ท่านเสียชีวิตลง ญาติพี่น้องของท่านก็ไม่เก็บสะสมต่อ จึงขอให้ผมนำวัตถุโบราณที่สะสมจากท่านเป็นจำนวนมากให้ผมนำไปดูแลต่อ

การสะสมครั้งใหม่ของผมจึงเริ่มขึ้นแบบไม่ทันตั้งตัว
    ผมเก็บของโบราณทั้งหมด ( ใส่ห่อ ใส่ลัง ) รวมๆ กันไว้บริเวณสำนักงานส่วนตัว ในห้องประชุมจนแทบไม่มีสถานที่ทำงาน โดยไม่ได้นำมากลับมาไว้ที่บ้านพักเลย

ตั้งแต่ได้รับวัตถุโบราณเหล่านี้มา มีความรู้แปลกๆ เหมือนเราไม่ได้อยู่ตัวคนเดียว มีเงาแวบๆ บ้าง ( แต่ไม่น่ากลัว )

แต่เพื่อนบ้านที่อยู่ข้างเคียงเคยมาทัก เช่น เมื่อคืนมางานเลี้ยงเหรอ คนเต็มเลย คุยกันสนุกสนาน ซ้อมดนตรีจีนกันเหรอ ร้องรำกันสนุก ทั้งที่สำนักงานปิดไม่มีคนพักอาศัย

บางครั้งมีเหตุการณ์แปลกๆ ไปเที่ยวบ้านญาติ บ้านเพื่อน ก็ได้ของเก่าที่ผู้เฒ่าผู้แก่เมตตาให้มาบ้าง ซื้อต่อมาบ้าง เหมือนมีสื่อนำมาพาของโบราณชิ้นใหม่ๆ มาให้เรื่อยๆ

เวลาผมทำบุญต่างๆ ผมก็อธิษฐานให้แก่ดวงวิญญาณเจ้าของวัตถุโบราณต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นวัตถุโบราณที่เกี่ยวข้องกับศาสนาใด บางโอกาสก็นำพวงมาลัยไปคล้องกระจายๆ ไปตามจุดต่างๆ

แล้วท่านๆ ทั้งหลายละครับ เคยมีประสบการณ์แปลกๆ ที่พบเจอจากวัตถุโบราณที่เสาะแสวงหามา ซื้อมา ขอเขามา อย่างไร
    เปิดประเด็นไว้แค่นี้ก่อน ขอความกรุณาเล่าให้ผมฟังบ้างนะครับ

:cool:

2. tuanong

tuanong เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    เรื่องพระขรรค์ไชยศรีที่ได้จากโตนเลสาปในกัมพูชาสมัยก่อนไงครับ
    ตอนที่นำเข้าวัง ฟ้าผ่าประตูตรงที่นำพระขรรค์ผ่านถึง 7 ครั้งไงครับ

3. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบฟังเรื่องราวทำนองนี้เช่นกันค่ะ...:cool:

4. ครูสน

ครูสน Active Member

20 ธันวาคม 2011
    เขาก็อยู่ในภพภูมิของเขาครับ...แผ่เมตตาบ่อยๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2012