ใครเคยไปยกเรือแม่ตะเคียนที่วัดพุน้อยแล้วมีประสบการณ์มาเล่าสู่กันฟังบ้างสิค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย tona2511, 14 มกราคม 2011.

1. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ถ้าอยู่กทม ก็ไปกับทัวร์สะดวกที่สุด กระทู้ข้างบนไงคะ
    ทีเขาบอกกดตรงนี้นั่นแหละเข้าไปดูเลยค่ะ รายการ
    ไปดูมาพาไปดูค่ะ

2. phasukjai

phasukjai เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    อิ อิ.. วันนี้ ได้ฤกษ์มาเล่าประสบการณ์ยกเรือแม่ตะเคียนทองให้ฟังนะคะ หลังจากที่อ่านเรื่องที่พี่นิพพาน ได้เอามาลงในกระทู้ ก็สนใจ ก็ไปกับทัวร์ "ไปดูมา พาไปดู" นี่แหล่ะค่ะ สะดวกมากเลย เพราะทัวร์เขาจองคิวไว้ให้เสร็จสรรพ ไปถึงวัด ก็นั่งรอคิวเพื่อเข้าพิธีรับเรือเลยค่ะ ระหว่างที่นั่งรอ ก็นึกลองของค่ะ ก็อธิษฐานในใจ (ไม่ได้ยกมือไว้ด้วย) ว่าถ้าแม่ตะเคียนทองศักดิ์สิทธิ์จริง ขอให้ลูกถูกหวยงวดนี้ด้วยเจ้าค่ะ (ไป 30 ต.ค. 53) ให้แม่บอกผ่านผู้ที่เข้าพิธีรับเรือ (ช่วงที่เข้าพิธี บางคนจะรำโดยไม่รู้สึกตัว ขอให้แม่บอกเลขผ่านคนที่กำลังรำอยู่ด้วยค่ะ) ช่วงที่นั่งรอ ก็ดูกลุ่มที่อยู่ข้างหน้ากำลังเข้าพิธีรับเรือ ปรากฏว่าผุ้หญิงที่อยู่ตรงหน้าดิฉัน ก็ลุกขึ้นรำ ช่วงนั้น ก็มีคนรำหลายคน แต่คนที่อยู่ตรงหน้าดิฉัน เขายกกำปั๊นชูขึ้น 2 ข้าง ใจดิฉันนึกทันที 00 (ปกติไม่เคยซื้อหวยเลยค่ะ ไม่รู้คิดได้ไง อิอิ) อีกสักพัก ยกมือขึ้นอีก 5 นิ้ว 2 ข้าง.. เอาละสิ เลขไรละเนี๊ยะ สับสนหรือจะเป็น 55 รำอยู่ 2 ท่านี้แหละ สลับกัน... พอถึงคิวดิฉันรับเรือ ก็ทำตามที่หลวงพ่อแนะนำ แต่ดิฉันเข้าใจผิดค่ะ คิดว่าพอเข้าพิธี เรือจะลอยขึ้นเอง ก็ยกอยู่ในท่าเตรียมนั่นแหละ รอให้เรือลอยขึ้นเอง เรือก็ไม่ขึ้นสักทีอยู่ท่าเดิมนั่นแหละ จนหลวงพ่อพูดว่าเหลืออีก 5 ลำ ชักเริ่มใจเสียละสิ ก็คิดว่าไหนๆ ก็เสียเงินมาแล้ว กว่าจะมาถึงวัดนี้ลำบากมากเลย อยู่ถึงจันทบุรี ต้องออกจากที่พักเที่ยงคืน เพื่อขึ้นรถทัวร์เข้ากรุงเทพ นั่งรถจากเอกมัย เพื่อไปขึ้นรถกับทัวร์ ที่เซ็นทรัลรามอินทราอีก กว่าจะมาถึงวัด ลงทุนมาเยอะละ เหนื่อยมากเลย จะให้เสียเที่ยวไม่ได้ เลยคิดว่า เรือไม่ลอยขึ้นเอง ก็ยกขึ้นเองก็ได้ ลองยกมือขึ้นเอง ก็ยกขึ้นไม่มีปัญหา ก็ได้เรือแม่ตะเคียนทองมาบูชาที่บ้านนี่แหละค่ะ กลุ่มที่ไปกับทัวร์วันนั้น ที่เข้าพิธียกเรือ มี 2 คน ที่ยกไม่ขึ้น ก็ได้ถามคนนึง เขาก็เข้าใจเหมือนดิฉัน คือคิดว่าเรือจะลอยขึ้นเอง โดยที่ตัวเองไม่ได้ช่วยยก เลยไม่ได้ แต่อีกคนเขาบอกว่าเหมือนมีอะไรมาล็อคนิ้วเขาไว้ พยายามยกยังไงก็ไม่ขึ้น ...ส่วนใหญ่ จะพูดเหมือนกัน คือเรือจะลอยขึ้นเอง แต่มีพี่อีกคน ก็ยกขึ้นเองเหมือนดิฉัน ก็ได้เรือไปบูชาเหมือนกัน ..พอกลับมาบ้าน ก็ลองซื้อเลขดู 00,05,50 อย่างละ 10 บาท ปรากฏว่าหวยออก 00 ดีใจซะ..เลยเข้าใจว่าแม่ตะเคียนท่านบอกให้ซื้อ 00 และให้ซื้อแค่ 10 บาท ถ้าซื้อมากกว่านั้นจะถูกกิน 555+ เพราะตอนที่ลงจากศาลา หลังจากรับเรือเสร็จแล้ว ก็มีคนขายล็อตเตอรี่หลายโต๊ะมาก เขาก็เรียกให้ซื้อ บอกว่ารับเรือใหม่ จะมีโชค เขาให้มา 3 ใบ เลยถูกกินเรียบ 300 อิอิ..หลังจากรับเรือมา โอ้โฮ..ขายคอนกรีตจนส่งไม่ทัน ที่พี่นิพพานเล่าข้างต้นนะค่ะ ต้องไปยืมรถอีกแพล้นท์มาช่วยส่ง ..ตอนนี้ก็ขายได้ตลอด ทุกวัน ซึ่งก่อนหน้าที่จะไปรับเรือมา บางวันขายไม่ได้สักคิว บางวันไม่ถึง 10 คิวด้วยซ้ำ .. คนอื่นพอรับเรือมา ชีวิตดีขึ้น ก็เอาเรือไปเสริมบารมี แต่ดิฉัน ไม่สะดวกเรื่องการเดินทาง เลยใช้วิธี หลังจากสวดมนต์เสร็จ ก็จะยกผลบุญให้แม่ตะเคียนทอง โมทนารับบุญด้วย ทำแบบนี้ทุกเช้า-ก่อนนอน ตอนนี้ ขายคอนกรีตได้ทุกวัน ลูกค้าต้องจองล่วงหน้า 2-3 วัน ถ้าจะใช้ปุ๊บ โทรสั่งปั๊บ ไม่มีคิวให้เลยค่ะ..ต้องขอบคุณพี่นิพพาน ที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟัง ทำให้ยอดขายเพิ่มมากขึ้น ..เลยเข้ามาเล่าประสบการณ์ให้สมาชิกท่านอื่นฟัง ถ้ามีบุญสัมพันธ์กับแม่ตะเคียนทอง ชีวิตจะได้ดีขึ้นนะค่ะ ขอให้ผู้ที่สนใจ สมหวังดังใจหมายทุกท่านนะคะ

3. นิพ_พาน

เพิ่งมาเล่ารายละเอียดให้ฟังนะน้อง สงสัยงานเข้าตรึมจนไม่มี
    เวลาเลยซิ พี่ดีใจนะที่ยอดขายเธอกระฉูดทันตาเห็น พี่พาแม่ไปเสริมบารมีมา 2รอบแล้ว ถ้ากิมจะพาแม่ไปเสริมวันหลังไปกับพี่ก็ได้นะ เขาว่ายิ่งพาแม่ไปเสริมบารมียิ่งดี แต่ถ้าไม่มีเวลาจริงๆๆเงินที่เราสะสมในเรือก็สามารถเอาไปทำบุญกับวัดใก้ลๆๆให้แม่ได้จ้า ...

4. นิพ_พาน

ไปอ่านดูดีๆๆค่ะเราบอกก็อปข้อมูลที่เราลงไปก่อนมาให้อ่าน
    คือเราเล่าไว้ในกระทู้ห้องดูดวงเล็กที่แนะนำอ.ได้กฤษ์ไว้ก่อน
    หน้านี้แล้วค่ะ เราได้เรือมาเมื่อปีที่แล้ว แล้วมีคนเพิ่งมาเปิดกระทู้ถาม
    เราก็เลยมาเล่าให้ฟังค่ะ ในกระทู้นั้นจะมีรูปเรือที่ไปยกมาด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2011
  5. นิพ_พาน

มาเล่ารายละเอียดการยกเรือแล้วพอได้เรือไปต้องทำยังไงบ้าง
    คนที่จะสามารถยกเรือได้คือต้องมีบุญและบารมีและมีปัญญา
    ถึงจะได้เรือแม่ไปบูชาค่ะ นี่คือคำพูดของหลวงพ่อทินนะคะ
    แล้วเวลาคุณได้เข้าไปในห้องยกเรือให้ทำตามทีหลวงพ่อบอก
    ที่สำหรับตอนท่านบอกให้ยกห้ามลืมตา คนที่ยกไม่ได้ส่วนหนึ่ง
    เพราะไม่หลับตาค่ะ แล้วหลวงพ่อท่านจะบอกให้ยก คุณก็ยกมือ
    ให้สุดแขนเลย ของเรานี่พอยกขึ้นได้แล้วมือเราจะสั่นเองไปซ้ายไปขวา
    นั่นคือแม่ตะเคียนเป็นผู้พาไปเองค่ะ เรื่องจริงต้องไปลองถึงจะรู้ด้วย
    ตนเองมันคือปัจตังค่ะ
    ได้เรือแล้วจะนำแม่มาไว้ตรงไหนแล้วต้องทำไง
    นำแม่มาแขวนไว้หน้าบ้านก็ได้ หรือกลางบ้านก็ได้
    ให้เรือเป็นอิสระสามารถหมุนไปมาได้อย่าให้เรือติดกำแพง
    แล้วไม่ต้องจุดธูปไห้วนะคะ แม่เขาชอบไปวัด ชอบให้เราส่งบุญ
    ให้ท่านค่ะ เวลาเราจะทานข้าวก็แค่นึกถึงท่านเรียกท่านทานด้วย
    อยู่นอกบ้านก็นึกได้ค่ะ ท่านเป็นเทวดาแค่เราระลึกถึงท่านก็รับรู้ได้
    หรือเราจะไปวัดไปทำบุญก็ให้นึกถึงชวนท่านไปด้วย เราทำบุญก็
    อุทิศบุญให้ท่าน หากเราค้าขายตกเย็นเรานับเงินเราก็เจียดเงิน
    ส่วนหนึ่งจะ 5 บาท 10บาท 100 ก็ได้ให้เอาเงินจบหัวแล้วอธิฐาน
    "ขอให้ทวยเทพเทวดา หลวงปู่แบน หลวงพ่อทิน เงินนี้ลูกได้มาด้วยความ
    สุจริตลูกขอแบ่งเงินนี้ทำบุญกับแม่นะ"
    จะใส่ทุกวันหรือ 2-3 วันใส่ก็ได้ แล้วหากเราอยากพาแม่ไปเสริม
    ก็นำเรือนั้นกลับไปที่วัดพุน้อยเดี๋ยวหลวงพ่อทำพิธีให้ หากเราไม่มีเวลา
    ไปจริงๆๆเงินในเรือนั้นก็สามารถนำไปทำบุญที่วัดไหนก็ได้ ซึ่งก็เท่า
    กับเราทำเราได้บุญของเราเอง ก็มีแค่นี้แหละการบูชาแม่
    อ้อทางวัดมีจำหน่ายข้าวมะลิหอมเศรษฐีเรือทองซึ่งอร่อยมาก
    และถูกกว่าท้องตลาดไปแล้วอย่าเสียเที่ยวซื้อกลับมารับประทาน
    เท่ากับเราได้ช่วยทางวัดและได้บุญด้วยค่ะ

6. นิพ_พาน

นี่คือเรื่องจริง

คนที่ยกได้เองนี่คือแค่เรายกขึ้นค่อยๆๆเรือก็ลอยขึ้นไปเองค่ะ
    แต่พวกที่บอกว่าใช้แรงยก มีแต่ส่วนน้อยค่ะ จริงๆ ถ้าแม่ไม่อยากไปอยู่
    ด้วยจะยกจะดันยังไงก็คงไม่ได้ค่ะ เพราะเหมือนมือเราโดนล็อกคือ
    แข็งขยับไม่ได้เลยค่ะ
    จะขอเล่าที่ไปถึงวัดครั้งที่ 2 ไปเจอผู้ชายคนหนึ่ง
    มาจากใต้ เขานั่งคุยเสียงดังเลยนะ เขาก็ไม่ได้คิวเหมือนกันวันนั้น
    เขาคุยว่า เขาไปมาแล้วทั่วร้อยเอ็ดเจ็ดย่านน้ำ อะไรที่ว่าหนัก หรือแน่
    เขาไปพิสูจน์มาหมดแล้ว ที่เขามานี่เขาไม่ได้อยากยกขึ้นนะ เขาอยากจะ
    เข้าไปพิสูจน์แล้วอยากยกไม่ขึ้น " แต่เขาก็มารอบนี้รอบที่ 4 เขาก็บ่น
    ว่ามาทีก็ต้องลางานเสียเวลา แต่คำพูดที่เขาพูดนั่น คิดหรือว่าเขาจะสามารถ
    เข้าไปยกได้ คุณดูถูกท่านตั้งแต่แรกแล้วไม่ต้องสงสัยทำไมถึงมาตั้ง 4 รอบ
    แม้แต่บัตรคิวก็ไม่ได้ อยากบอกคนที่อยากไปลองของอย่างเสียเวลาเลย
    แต่ถ้าคุณไปด้วยความศรัทธานะ คุณจะได้รับแต่สิ่งดีๆๆกลับมาค่ะ

.

7. gluay

gluay เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจค่ะ รอเรียนจบก่อนเเล้วค่อยหาเวลาไป เพราะตอนนี้เหลืออีกไม่กี่เดือนก็จะจบเเล้ว

คิดว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงค่ะ อยากหาโอกาสไปสัมผัสสักครั้ง ถ้าเรามีบุญพอ สักวันขอให้เราได้เรือเเม่ตะเคียนมาบูชาที่บ้านด้วยเถิด....

อยากจะมีโชคลาภทางการเงินกับคนอื่นเค้าบ้าง ถึงไม่มีก็ขอให้ทำมาหากินขึ้น หยิบจับอะไรก็สำเร็จ เเต่ไม่รู้ว่าเราจะมีบุญมากพอหรือเปล่าที่จะได้ไปร่วมพิธียกเรือด้วย

อยู่กทม.ค่ะ อยากจะไปด้วย เค้าไปกันบ่อยมั้ยคะ ไปทุกเดือนรึป่าว

8. นิพ_พาน

รายการไปดูมาพาไปดู เขาจะไปทุกสิ้นเดือนค่ะ
    เพราะมีคนไปเสริมก็มากค่ะเขาจัดทุกเดือนค่ะ
    ลองคลิ๊กเข้าไปดูรายการซิคะ จะเห็นผู้ญ ชุดสีครีม
    ในงานวันที่ 13 ที่ผ่านมานี้ ตั้งแต่บูชาแม่ไปเธอ
    ถูกรางวัลที่ 1 มา2งวดแล้วค่ะ คนอะไรจะโชคดีปานนั้น

9. phasukjai

ขอบคุณค่ะ พี่รี คงมีสักวัน ที่จะพาแม่ไปเสริมบารมีกับพี่นะคะ คำแนะนำของพี่ มีประโชยน์มากค่ะ ส่วนใหญ่หนูจะลืมชวนแม่ทานข้าวค่ะ ตอนที่รับเรือมา หลวงพ่อก็ย้ำว่าอย่าลืมชวนแม่ทานข้าวนะ สงสัยหลวงพ่อจะรู้ล่วงหน้าค่ะ ว่าหนูชอบลืม ส่วนใหญ่ ทานไปได้ 2-3 คำละ ถึงนึกได้ ก็รีบบอกแม่ตามนะค่ะ ก่อนหน้านั้น เขียนข้อความติดไว้ที่โต๊ะทานข้าวเลย ว่าอย่าลืมชวนแม่ทานข้าว ก็ยังลืมอีก เลยบอกแม่ว่า บางครั้งหนูลืมชวน แม่ทานได้เลย ไม่รู้จะเป็นไรรึเปล่าว อิ อิ

10. นิพ_พาน

บางคนชอบเรียกวาเจ้าแม่ จริงๆๆๆ ต้องเรียกแม่ตะเคียนทองค่ะ
    ต้องคนรู้ทางถึงไปถูกเอารถไปเองก็สะดวก แต่โทรไปถาม
    ก่อนนะว่าท่านให้จองวันไหนถ้าบอกว่าวันพุธ ต้องไปวันจันทร์
    หรืออังคารเลยไปนอนรอเอาคิวไม่งั้นไม่ทันคนอื่น นี่เรื่องจริงนะ
    หลังจากได้คิวแล้ววันวันศุกร์ต้องไปรายงานตัวว่ามีตัวตน
    แล้ววันเสาร์บ่ายโมงถึงจะได้เข้าไปรับเรือค่ะ ถึงได้บอกไงคะ
    ว่ากว่าจะได้แม่มาไม่ใช่ง่ายๆๆ ไม่เหมือนไปกับทัวร์วันอาทิตย์
    จบเลย หลวงพ่อท่านจะล็อกให้ทัวร์ 100หรือไงนี่ล่ะ
    ขอบคุณค่ะ พี่รี คงมีสักวัน ที่จะพาแม่ไปเสริมบารมีกับพี่นะคะ คำแนะนำของพี่ มีประโชยน์มากค่ะ ส่วนใหญ่หนูจะลืมชวนแม่ทานข้าวค่ะ ตอนที่รับเรือมา หลวงพ่อก็ย้ำว่าอย่าลืมชวนแม่ทานข้าวนะ สงสัยหลวงพ่อจะรู้ล่วงหน้าค่ะ ว่าหนูชอบลืม ส่วนใหญ่ ทานไปได้ 2-3 คำละ ถึงนึกได้ ก็รีบบอกแม่ตามนะค่ะ ก่อนหน้านั้น เขียนข้อความติดไว้ที่โต๊ะทานข้าวเลย ว่าอย่าลืมชวนแม่ทานข้าว ก็ยังลืมอีก เลยบอกแม่ว่า บางครั้งหนูลืมชวน แม่ทานได้เลย ไม่รู้จะเป็นไรรึเปล่าว อิ อิ<!-- google_ad_section_end -->

พี่ก็เหมือนลืมเรียกท่านทานบ่อยพอทานไป 2 คำนึกได้ก็จะรีบบอกท่าน
    แล้วก็สงสัยทำไม่แม่ของกิมถึงแรงไม่เลิกของพี่ยังมีแผ่วบ้าง
    มาอ่านที่กิมบอก ขอยกบุญให้แม่ถึงได้นึกได้ว่าไม่เคยยกบุญให้ท่านเลย
    มีแต่กรวดน้ำให้ เมื่อเช้าใส่บาตรเลยบอกขอยกบุญให้แม่นะวันนี้แม่ช่วย
    ให้ขายได้เป็นแสนนะ ได้จริงๆๆ 140000 ขอบใจมากนะพี่คิดว่าแค่กรวดน้ำอุทิศให้เท่านั้น อยากไปเมื่อไรก็บอกแล้วกัน พี่จะไปเช่าลำใหญ่
    มาเพิ่ม....

11. punnapa

punnapa เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2007
    สวัสดีค่ะ...คุณนิพ-พาน เราได้เรือมาราวๆ 3 ปีแล้ว ไปเสริม 2 ครั้ง เรื่องการค้าของเรายังไม่ได้อย่างที่หวัง แต่ถูกหวยบ่อย เราอยากค้าขายดีมากกว่า อยากรู้ว่าคุณนิพ-พานปฏิบัติอย่างไรบ้าง เราไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญ ขอบคุณมากค่ะ

12. นิพ_พาน

คือแม่ท่านชอบบุญค่ะ ต้องหมั่นอุทิศและยกบุญให้ท่านค่ะ ถ้าไม่
    ได้เข้าวัดอยู่บ้านก็สวดมนต์ทำสมาธิทำทุกวันได้จะดีนะคะ พอเสร็จแล้วก็อุทิศบุญให้ท่านค่ะ ไม่ค่อยส่งบุญท่านก็เหมือนท่านไม่
    มีกำลังไงคะ แล้วหากคุณจะไปวัดไหนก็ชวนท่านไปด้วย แม่เขาชอบทำบุญค่ะ

13. phasukjai

ดีใจด้วยนะคะพี่รี ขอให้พี่เฮงๆ ตลอดไปนะคะ มีอะไรดีๆ ก็แนะนำแบ่งปันกันค่ะ โลกจะได้น่าอยู่อีกเยอะ จริงไม๊คะ อิ อิ

14. นิพ_พาน

ใช่แล้วจ้า มีอะไรดีๆๆก็จะแนะนำกันไป ใครอยากรู้วัดไหนมี
    ของดีก็ดูจากรายการ ไปดูมาพาไปดูนี่แหละของเขาดีจริงๆๆนะ

15. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะพี่รี หนูอยู่ต่างประเทศอยากไปมาก ถ้าไปก็คงไปกับทัวส์ตามที่พี่แนะนำค่ะ แต่เมื่อไหร่จะได้กลับยังยุ่งๆ แต่ใจไปถึงวัดแล้ว ตอนดูวีดีโอน่ะ ขนลุกมากๆ เลย ร้องไห้ออกมาเฉยเลย ก็เลยอยากไปแบบด่วน บุญมาวาสนาพอ คงได้แม่มาร่วมสร้างบุญสร้างกุศลร่วมกัน หากได้มาแล้ว จะรายงานให้ทราบค่ะ

16. นิพ_พาน

อยู่ต่างประเทศหรือคะ มิหน้าหมู่นี้ไม่เห็นเข้าไปตี
    เลขเด็ดให้พี่เลย ฮิ ฮิ ฮิ ตอนที่พี่ไปยกเรือพี่ได้คิวเข้า
    รอบที่5 มีผู้ญคนหนึ่งเขาเข้าไปคิวรอบสองแล้วยกไม่ได้
    เขาบอกหลวงพ่อว่าเขามาจากต่างประเทศ อยากบูชาแม่กลับ
    ไปมากเลย ถ้าไม่ได้แม่ไปวันนี้เขาคงจะไม่มีโอกาสมาอีกแล้ว
    แล้วเขาดันยกไม่ขึ้นด้วยนะ หลวงพ่อท่านก็เห็นใจบอกว่า
    งั้นเดี๋ยวไปเข้าคิวสำรอง แล้วมายกใหม่ถ้ายกเที่ยวนี้ไม่ได้อีก
    ท่านก็ไม่รู้จะช่วยยังไงแล้ว แล้วพี่ก็ไม่ทราบว่าเขายกได้ไหม
    เพราะต้องหมดรอบที่ 6 ถึงจะถึงคิวสำรอง พี่ยกได้พี่ดีใจมาก
    รีบซิ้อข้าวสารกระสอบใหญ่ใส่รถกลับบ้านเลย บอกให้เธอเพื่อ
    เธอยกไม่ได้ (แต่พี่ว่าต้องได้นะ) ถ้าไม่ได้จริงๆๆก็บอกท่านว่า
    มาจากต่างประเทศท่านจะเมตตาเป็นพิเศษกว่าคนอื่นจ้า
    ขอให้โชคดีนะ แล้วอย่าลืมไปตีปริศนาให้พี่ล่ะลงแล้ว 5555

17. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    Which country you are? I am in Switzerland...

18. ปิยณรา

ปิยณรา เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    ดิฉันได้ไปยกเรือมาแล้วค่ะ ไปกับรายการไปดูมาพาไปดูเมื่อ30ม.ค.ที่ผ่านมาค่ะ สนุกดีนะคะ ดิฉันรู้สึกชอบที่วัดค่ะ และคิดว่าเป็นวัตถุมงคลที่แฟร์มาก ยกไม่ได้ไม่ต้องเอาไป นายทุนไม่สามารถผลิตของปลอมขายทั่วไปได้ เพราะต้องไปรับเองกับมือเท่านั้น เงินเข้าวัดแน่ๆ และหลวงพ่อก็นำปัจจัยมาพัฒนาวัดจริงๆ ดิฉันรู้สึกเต็มใจมากๆกับการทำบุญยกเรือและทำบุญกับทางวัด แม้ว่าดิฉันยังสัมผัสแม่ตะเคียนทองไม่ได้เลยก็ตาม(แต่ดิฉันยกเรือขึ้นนะคะ) รบกวนถามวิธีบูชา ดิฉันพยายามสวดมนต์แผ่ส่วนกุศลให้ ใส่เงินในเรือไว้เป็นปัจจัยทำบุญเกือบทุกวัน เรียกแม่กินข้าว แต่ดิฉันยังไม่เห็นความเปลี่ยนแปลงใดๆเกิดขึ้น สงสัยว่าขาดอะไรหรือเปล่า ต้องใช้เวลาประมาณหนึ่งใช่ไหม ใครที่มีประสบการณ์มาก่อน รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ

19. samaice

samaice เป็นที่รู้จักกันดี

australia ka:cool::cool:

20. ภวโลกร้อน

ภวโลกร้อน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าเสริมพี่นิพพานนะคะ..เมื่อก่อนคนไม่มากขนาดนี้..หลวงพ่อท่านทำพิธีทุกวัน

..เราไปยกมาเมื่อ5-6ปีก่อน..ก็ยกขึ้นได้เลย..หลวงพ่อบอกว่าถ้าใครกลัวหรือไม่สนใจท่านแล้วให้

นำท่านมาคืนได้..วงดนตรีหมอลำ นกน้อยอุไรพร และแอ๊ดคาราบาว..ก็เป็นลูกศิษย์ท่าน

นำดนตรีมาเล่นให้ชาวบ้านชมฟรีๆที่วัดทุกปีค่ะ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2011