ใครเคยได้กลิ่นหอมแบบไทยๆโดยไม่รู้ทีมาบ้าง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย piramid111, 30 มิถุนายน 2008.

1. patuwan

patuwan เป็นที่รู้จักกันดี

กลิ่นน้ำอบไทยและเสียงสุนัขเห่าหอนตอนกลางดึก...........จะเป็นทุกครั้งที่ข้าพเจ้าเอามือไปลูบคลำเสาตกน้ำมันที่อยู่บนหัวนอน.......บ้านของข้าพเจ้า..............

2. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    เราเป็นบ่อยมากค่ะ ไม่ว่าจะย้ายไปอยู่ประเทศไหน กลิ่นหอมๆที่ จขกท กล่าวมานั้นเราเจอมาด้วยตัวเองค่ะ แรกๆก็คิดว่าคิดมากไปเองหรืออาจกลิ่นดอกไม้สด แต่บ้านเราไม่มีดอกไม้สดนะช่วงที่ได้กลิ่นๆ มันหอมวนเวียนอยู่รอบๆตัวเรานะ เดินไปทางไหนก็หอมไปหมด เราเจอบ่อยมากค่ะ กลิ่นธูปหอมก็เคย ถ้าเราได้กลิ่นเรารู้ทันที่ว่า ใกล้ถึงวันพระแล้ว เขาคงมาเตือนนะค่ะ บางครั้งเราก็ได้กลิ่นเหมือนกับกลิ่นน้ำมันใส่ผมของผู้ชาย เป็นกลิ่นหอมๆแบบโบราณๆ อธิบายไม่ถูกค่ะ แต่เชื่อค่ะว่ากลิ่นหอมที่เกิดขึ้นนี้ อาจมีสื่ออะไรบ้างอย่างจากใครบางคนที่เขา มาเยี่ยมเราแต่เรามองไม่เห็นเขาก็อาจเป็นได้ค่ะ

3. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ผมเองเคยเจออ่าคับ เป้นกลิ่นหอมที่ฟุ้งมาจากผอบพระบรมสารีริกธาตุ

รู้สึกเป็นปลื้มมากเรย... เลยมีความศรัทธามากในพระบรมสารีริกธาตุ และเชื่อเรื่องพระธาตุอย่างมากเพราะเจอประสบการณ์กับตัวเองเยอะมากคับ

4. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เคยได้กลิ่นเหมือนกันค่ะ เป็นกลิ่นกำยาน กลิ่นธูปบ้าง หอมเย็นๆ บางทีก็กลิ่นดอกไม้ ส่วนใหญ่จะเป็นกลิ่นกำยาน ที่มาจากห้องพระค่ะ เคยเดินผ่านห้องพระแล้วได้กลิ่นแต่ไม่ได้สังเกตุ ก็ลงมาถามแม่ว่า แม่จุดกำยานไหว้พระหรือ แล้วดับหรือยัง ท่านบอกว่ายังไม่ได้ทำอะไรเลย ก็เลยขึ้นไปดูใหม่ ก็จริงๆ ค่ะ ไม่มีควันธูป ไม่มีการจุดธูปใดๆ แม่บอกว่า พระท่านมาอวยพรให้เรา ให้เราตั้งมั่นอยู่ในศีลค่ะ ตั้งแต่นั้นมา ท่านว่าถ้าได้กลิ่นอีกก็อย่าถาม แต่ให้พนมมือไหว้ และ อนุโมทนาสาธุ ค่ะ แต่เวลาที่ได้กลิ่นไม่ได้จำกัดเวลานะคะ อาจจะเช้า หรือ กลางคืนค่ะ ^^

5. พล1207

พล1207 สมาชิก

22 พฤษภาคม 2008
    เคยให้อาหารสุนัข แล้ว แฟน ได้กลิ่น ธูป แต่ทุกครั้งที่ให้อาหาร ผมจะอุทิศส่วนบุญกุศลให้เจ้าหน้าที่ และสัมภเวสี ทุกครั้ง ไป

6. โป๊ยเซียนสาว

โป๊ยเซียนสาว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    เคยได้กลิ่นหอของดอกไม้นะ แต่ไม่เคยคิดถึงว่าเป็นสิ่งเหล่านี้เลย
    เพียงแต่คิดว่าต้นวาสนาที่ปลูกไว้ออกดอกรึเปล่า แต่ก็ไม่ใช่อย่างที่คิด
    เพิ่งทราบสาเหตุก็วันนี้เอง

7. Lukhgai

Lukhgai เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เคยเหมือนกัน เดินไปดีๆก็ได้กลิ่นดอกมะลิค่ะ

;aa20

8. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    กลิ่นจะบอกสถานะของผู้มาเยือน....

9. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    ตั้งกระทู้ใหม่ต้องทำอย่างไรบ้างคะ! แบบว่าสมาชิกใหม่น่ะค่ะ ไม่เค๊ย.. ไม่เคย.

10. apisitTre

apisitTre Active Member

เคยได้กลิ่นที่หอมมมม.... แบบว่าดอกไม้ก็ไม่ใช่ อะไรก็ไม่รู้ รู้แต่ว่าหอมมากอ่อนโยน เมื่อทัก ชักชวนคนที่อยู่รอบข้างว่าได้กลิ่นเช่นกันหรือไม่ กลิ่นก็หายไป คนรอบข้างว่าไม่ควรทักเพราะจะหายไป และบอกแค่ว่าเค้ามาโมทนาบุญกับเราและมาส่งให้เดินทางปลอดภัยเท่านั้น เป็นเรื่องดี
    ;aa14

11. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    เคยได้กลิ่นดอกมะลิหอมอบอวนค่ะ ไม่คิดอะไรมาก ยกมือสาธุค่ะ

12. อรมณีจันทร์

อรมณีจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    ได้กลิ่นกำยาน อ่ะบ่อย

แล้วก็มีกลิ่นดอกไม้ ดอกมะลิ บ้าง

เคยนั่งรถผ่าน ศาล ได้กลิ่นดอกไม้หอน ฟุ้งลอยตามมาเป็นทางเลย

13. ktc210722

ktc210722 Active Member

12 มิถุนายน 2008
    เคยเหมือนกันค่ะ

14. ปลาทอด

ปลาทอด Active Member

วันก่อนได้กลิ่นเหม็นไม่ทราบที่มาเหม็นเหมือนขยะทั้งๆที่ในห้องไม่มีขยะเลยเหม็นประมาณสามสี่ทุ่มได้ แต่ก็ไม่ได้ทำอะไรมากแค่ฉีดสเปรย์น้ำหอมกลิ่นมะลิในห้องกลบกลิ่นแทน - -"

15. kuro122

kuro122 เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    ได้กลิ่นดอกบัว ตอนนั้นเดิน ๆ อยู่แล้วนึกกลัวผีขึ้นมา เพราะตอนกลางคืน เลยอาราธนาอันเชิญ พระพุทธองค์ประทับบนศรีษะ พอนึกเสร็จปุ๊บ กลิ่นดอกบัวมาทันทีหอมมาก

ถามคนที่อยู่ใกล้ ๆ เขาไม่ได้กลิ่น พอทักแค่นั้น กลิ่นหายไปเกือบจะทันที แต่ก่อนหน้านี้ที่บ้านก็เคยได้กลิ่นดอกบัว เหมือนกัน แต่ไม่ชัดเหมือนตอนที่อาราธนาพระพุทธองค์ หอมมาก หอมจริง ๆ ดอกบัวน่ะ

16. mangsawe

mangsawe สมาชิก

แอบมาอีกแล้ว (ขุดกระทู้เก่า)rabbit_run_away

เคยได้กลิ่นมะลิค่ะ ตอนนั้นซ้อนมอไซค์แฟน กำลังจะกลับหอ
    แต่พอดีผ่านแถวริมน้ำแมนชั่น(คันคลอง เชียงใหม่ค่ะ)
    ก็บอกแฟนไปว่าหอมดอกมะลิเนอะ หอมดีจัง
    แถวนั้นจะมีบ้านหลังใหญ่ 3-4 ติดกัน มีต้นไม้เยอะ ก็เลยไม่ได้คิดอะไร
    แต่ขับเลยมาทางภูคำแล้วยังได้กลิ่นติดจมูกค่ะ
    แบบหอมมาก ไม่ฉุนค่ะ (เป็นคนแพ้แพ้กลิ่นฉุน)
    ขับเลยมาอีกนิดเข้าทางช้างเคี่ยน เจ็ดยอดยังได้กลิ่นติดจมูก
    เลยถามแฟนไปว่ายังได้กลิ่นมะลิอยู่ไหม แฟนก็บอกอืม
    แต่พอเราทักแค่นั้นแระ กลิ่นหายไปเลย
    แฟนบอกว่าเป็นกุมาร (แฟนเลี้ยงกุมาร และมีสัมผัสเห็นผีบ่อย)
    ของคนแถวนั้น เค้าแวะมาเล่นด้วย พอไปทักเค้าเลยไป แต่เราก็ไม่ได้คิดอะไร

แล้วก็จะมีกลิ่นหอมอ่อน แบบมาแวบเดียว จะเป็นตอนกลับบ้าน
    ประมาณว่านั่งเพลินๆ อยู่คนเดียว จะได้กลิ่นมาแวบหนึ่งแล้วก็หายไป
    จะว่ากลิ่นดอกไม้ก็ไม่ได้ปลูก และถ้าเป็ลกลิ่มดอกไม้ก็ไม่มีลดพัดโชย

กลิ่นธุปนี่จะได้กลิ่นเวลาเดินทาง บางทีขับๆรถอยู่ก็มีกลิ่นธุปเลยมา
    แต่ว่าอยู่นานกว่ากลิ่นหอมอ่อนๆนะ แล้วก็เป็นกลิ่นธูปหอม หอมมาก
    จะได้กลิ่น ไม่บ่อยมาก แต่จะเจอเวลาอยู่คนเดียวอีกแล้ว
    แต่ปกติแล้วเป็นคนไม่มีสัมผัสทางนี้นะคะ

17. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าได้กลิ่นหอมเเสดงว่าเป็นสิ่งที่ดีมาหาครับ ถ้ากลิ่นเหม็นประมาณว่าวิญญาณที่ไปนรกหรือมีเเนวโน้มว่าจะไปนรกครับ อันนี้ผมเคยอ่านเจอ อนุโมทนาครับ ยังไง จขกท ก็สวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาไปให้พวกเขานะครับจะดีมาก

18. dmnoo123

dmnoo123 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยได้กลิ่นเหมือนกลิ่นดอก วาสนา จะหอมก็ไม่หอม จะเหม็นก็ไม่เหม็น
    ถามพี่ที่นอนด้วยกัน บอกไม่ได้กลิ่นอะไรเลย...เราก็แปลกใจ (กลิ่นมีเกือบทุกคืน)
    พอได้มาอ่าน กระทู้นี้ จะไปแผ่เมตตาให้ท่านทั้งหลายครับ..ท่านมาขอส่วนบุญ
    ผมก็จะขอตั้งใจแผ่เมตตาให้เยอะๆครับ

19. Faithfully

Faithfully เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    สวดมนต์แผ่เมตตา และอุทิศส่วนกุศลแน่นอนที่สุดค่ะ ปฏิบัติภาวนาด้วยยิ่งจะดีมากเลยนะคะ
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

ไม่มีชัยชนะใด ยิ่งใหญ่เท่าชนะใจตนเอง
    อัตตาหิ อัตโน นาโถ

20. พุทธธรรมดิลก

พุทธธรรมดิลก เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ