ใครมีวิธีการเลิกสูบบุหรี่บ้างครับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย poysian, 18 ตุลาคม 2005.

1. poysian

poysian เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2004
    เพื่อนๆผมหลายคน.เคยบอกว่า..เฮ้อ.ข้าจะเลิกสูบบุหรี่แล้วนะ.บางคนก็บอกว่า ข้าหยุดสูบหรี่มา 3วันแล้วนะเลิกแล้วต่อไปไม่เอาแล้ว...หากเองเห็นข้าจะสูบเองรีบเตือนข้าเลยนะ..ผ่านมาแค่2อาทิตย์บางคนก็เดือนกว่าๆ.พอมีเรื่องคิดโน่นคิดนี่เข้าหน่อยก็มานั่งสูบบุหรี่กันปุ๋ยๆเลย..เราจะเตือนมันก็ยิ้มแหยๆซะแล้ว .เจอบ่อยและเคยเป็นเองด้วยครับ..เมื่อก่อนเพราะผมอยากเข้ากลุ่มกับเพื่อนเลยไปขอบุหรี่เขาสูบช่วงอายุ 16-17ปี....แล้วก็สูบมาตลอดพอคิดจะไม่สูบกลับเลิกไม่ได้ .พยายามเลิกอยู่หลายครั้งหลายหนก็เลิกไม่ได้ต้องหวนกลับมาสูบอีกจนได้ (ผิดคำพูดตัวเองเป้นร้อยครั้ง เคยสาบานกับองค์พระก็ผิดคำพูดอีก)..จนมาอายุช่วง26 ย่างเข้า 27ปี.เกิดหายใจไม่ค่อยออกเป็นบางครั้งจึงเริ่มรู้สึกว่า ปอดเริ่มจะมีปัญหาแล้ว.จึงหาหนทางคิดจะเลิกแต่ก็กลัวจะผิดคำพูดอีก..เลยคิดตั้งใจไว้ว่าขอแค่พักผ่อนหยุดสูบชั่วขณะก็แล้วกันหากมันอยากมากๆ.ก็สูบมันหน่อยก็ได้จะได้ไม่เสียสัจจะกับตัวเอง..แล้วเหมือนกับกำลังใจมันแบ่งรับแบ่งสู้ไว้คือพอมันอยากๆก็คิดว่า.เออถ้ามันอยากมากๆก็สูบก็แล้วกัน..ตอนนี้มันแค่อยากพอประมาณไม่เป็นไร.ลองไม่สูบซักอีกซักวัน..พอวันถัดมาก็เหมือนกันมันก็อยากสูบอีก.แต่ก็มีความรู้สึกว่าเออถ้ามันอยากมากๆ.ก็จะสูบ.แต่ตอนนี้มันอยากไม่มาก.แค่พอประมาณ เอาไว้อีกวันก็แล้วกัน...มาเรื่อยๆ.เรื่อยๆ.จนถึงปัจจุบัน รวมเวลาแล้ว 8ปี ที่ผมไม่เคยสูบอีกเลยพอมันยิ่งเลิกนานๆเข้ามันมีความคิดเสียดายเวลา..ถ้าจะกลับไปสูบอีกยิ่ง 2ปี..3ปี...4ปี พอนึกถึงบุหรี่ก็จะรู้สึกว่า แหม๋.หยุดมาตั้ง4ปีแล้วนะ.จะสูบไปทำไม(คือมันจะรู้ตัวเองเลยว่า ไม่คุ้มกับการไปติดมันอีก)......อาจจะเป็นประสบการณ์อัน.เห่ยๆของผม..ที่คิดเองอยู่คนเดียวว่าคงจะมีคนคิดอยากจะเลิกแบบผมบ้างมาอ่านและได้เอาไว้เป็นเศษเสี้ยวหนึ่งในการนำไปทดลองเลิกดู