ใครพอรู้ที่สั่ง น้ำรัก บริสุทธิ์ บ้างครับ จะนำมาปิดทอง ขอที่ลงแล้วดำน่ะครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย อ่อนหัดธรรม, 10 มกราคม 2012.

1. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2008
    จะเอามาทาพระองค์นี้น่ะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      6,060
  2. คนปั้นพระ

คนปั้นพระ เป็นที่รู้จักกันดี

เสาชิงช้านี่เยอะแยะครับ รักแท้ๆนั้นก็มีแต่สีดำเท่านั้นที่มีขาย ส่วนสีแดงไม่มีแล้วครับนอกจากใช้สีเฟ็ก
    ครั้งหลังสุดผมซื้อมาทาพระกระป๋องละ400บาท เป็นรักแท้แบบร้อยเปอร์เซ็น เดี๋ยวนี้คงขึ้นไปบ้าง เห็นองค์ในภาพแล้วกระป๋องเดียวก็อยู่แล้วครับ

ปล.พระองค์นี้เป็นของส่วนตัวหรือของวัดครับ? และอีกอย่างเตรียมทองคำเปลวที่จะปิดพระหลังจากทารักไว้หรือยังครับ เพราะถ้ายังไม่มีทองคำเปลวเตรียมไว้ ผมแนะนำว่าอย่าเพิ่งซื้อรักเลย และถ้าจะทารักอย่าเดียวโดยไม่ปิดทอง ผมว่าอย่าทำเลยครับ ปล่อยพระไว้แบบนี้ดูสวยกว่าเยอะครับ (ราคายางรักนั้นไม่เท่าไหร่ครับ แต่ค่าทองคำเปลวแบบแท้ๆซื้อจากโรงตีทองนี่ ตอนนี้แผ่นนึงไม่ต่ำกว่า15บาทแน่นอน องค์นี้ใช้500แผ่นไม่รู้จะพอรึเปล่า? ลองคิดดีๆก่อนทำครับ ส่วนถ้าศรัทธาจริงๆและคิดว่าหาทองคำเปลวแบบดีๆมาได้ เดี๋ยวยางรักผมจัดการซื้อให้เองแล้วจะส่งไปให้ฟรีครับ)

ขออนุโมทนาบุญในความคิดที่ดีๆด้วยคนนึงครับ

3. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

เข้ามาอ่านความรู้ จาก พี่คนปั้นพระครับ นับถือๆ :cool:

4. Chalkie

Chalkie เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    สอบถามพี่คนปั้นพระ
    ผมเคยได้ยินว่า ยางรักแท้ๆ ทาแล้วต้องทิ้งไว้เป็นปีๆกว่ารักจะแห้ง จริงเท็จประการใดครับ

5. คนปั้นพระ

ก็ต้องขอออกตัวก่อนว่าไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายทางด้านนี้ ที่ผมแนะนำออกมาได้ก็เกิดจากที่ได้เคยลองทำดูโดยไม่มีใครสอนเลย งานที่ออกมาก็เลยไม่ค่อยจะเรียบร้อยนัก แต่ถ้าถามจากประสพการณ์ของผมเองตามที่เคยทำนั้น ผมทาไว้ในห้องพระแล้วปิดห้องไว้เพราะเวลาปิดทองจะมีลมพัดไม่ได้เลย(ต้องขอบอกว่าใครไม่เคยทำก็อย่าลองวิธีของผม เนื่องจากกลิ่นรักจะเหม็นมากและถ้าทิ้งไว้แบบนั้นก็จะเหม็นเป็นเดือนเลย
    1.ทาครั้งแรกผมทิ้งไว้ประมาณ7วัน(อาจจะมากหรือน้อยกว่านั้นก็ต้องลองเอานิ้วแตะดูว่าแห้งหรือไม่)ถ้าแห้งดีแล้วก็ใช้กระดาษทรายขัดพอให้เรียบ
    2.ทารอบสอง ดูรอบนี้ว่าทาแล้วมีความเรียบเสมอกันทั้งองค์รึเปล่า? ถ้าเรียบก็ใช้ได้เลย ถ้าไม่ก็ต้องทาซ้ำอีกรอบนึง
    3.ขั้นตอนนี้สำคัญ ต้องคอยเอานิ้วแตะดูว่ารักแห้งพอที่จะปิดทองได้รึยัง ถ้าแห้งไปก็ปิดทองไม่ติด ถ้ารักยังเปียกไปก็เละ(ส่วนที่เป็นมืออาชีพผมไม่รู้ว่าเค๊ามีน้ำยาอะไรทาหลังจากรักแห้งแล้วก็สามารถปิดทองได้ ส่วนที่ผมทำนี่วัดดวงเอาครับ บางทีก็สวยบางทีก็เละ5555)
    ยังไงก็หาข้อมูลและสอบถามดูกับผู้ที่ชำนาญหรือไม่ก็มืออาชีพที่รับทำงานแบบนี้ก่อนที่เราจะทำก็จะดีกว่าลองผิดลองถูกแบบผมนะครับ ผมมันก็แค่คนที่อยากทำแต่ไม่เก่งจริงครับ555

6. Chalkie

ขอบพระคุณมากครับพี่คนปั้นพระ

ที่ผมสงสัยเพราะว่าเคยได้อ่านตำราเก่าฉบับหนึ่ง ที่เขียนเอาไว้ว่า สมัยก่อน ยางรักมีใช้กันเฉพาะบรรดาช่างหลวง ไม่ได้มีเกลื่อนเหมือนสมัยนี้ ซึ่งช่างหลวงเป็นชุดเดียวกับที่เคยแกะพิมพ์พระสมเด็จให้สมเด็จพระพุฒาจารย์โต และช่างชุดนี้จึงได้ลงรักทิ้งเอาไว้บางส่วน หากพิจารณารักโบราณเป็น ก็จะเป็นอีกแนวทางในการศึกษาพระสมเด็จ

ส่วนตัวแล้วยังพิจารณารักเก่าไม่เป็นครับ แต่สงสัยในหนังสือที่บอกว่ารักต้องทาทิ้งเป็นปีๆจึงจะแห้ง

7. คนปั้นพระ

คำว่าแห้งของผม หมายถึงแห้งพอที่จะปิดทองหรือทาซ้ำเพื่อทำงานต่อได้ ส่วนคำว่าแห้งของคุณนั้นหมายถึงผมได้ส่งมอบพระให้กับทางวัดไปตั้งบูชาแล้วก็ใช้เวลาเป็นปีกว่ากลิ่นจะหมดหรือเมื่อจับแล้วรักจะไม่ติดมือกลับมาอีก ถ้าแห้งอย่างหลังนี่ก็ใช้เวลาเป็นปีครับ

8. Chalkie

ขอบคุณมากครับพี่คนปั้นพระ ในความกระจ่าง

9. คนปั้นพระ

ผมลืมบางอย่างที่จะบอกเจ้าของกระทู้ไปครับ ผมเคยได้ยินและก็เคยใช้วิธีรักษาของเก่า(หมายถึงทองเก่าที่ยังติดอยู่ตามองค์พระถ้าใช้รักทาตรงทองเก่าก็จะเสียไปโดยเปล่าประโยชน์) เคยรู้มาว่าช่างในกรมศิลปหรือในวัง เวลาที่เค๊าปิดทองซ่อมงานตามที่ต่างนั้น ถ้าไม่เยอะมากและงานเก่ายังไม่เสียหายมาก เค๊าจะใช้ยางมะเดื่อ(เป็นขวดเล็กๆมีสีขาวขุ่นแบบน้ำนม)ทาแล้วก็ปิดทองคำเปลวลงไป หลังจากทายากมะเดื่อก็ใช่เวลาเซ็ตตัวไม่นานก็ปิดทองได้เลยปิดทองก็ง่ายกว่ารักและก็ไม่จำเป็นจะต้องทาทั้งองค์แล้วปิดทองพร้อมกันทั้งองค์ก็ได้ เรากำหนดพื้นที่การปิดทองได้เอง ขึ้นอยู้กับว่าเรามีเวลาแค่ไหน

ยางมะเดื่อ ผมก็ไม่ทราบที่ซื้อ ตอนนั้นเคยใช้ก็ยืมเค๊ามาใช้ แต่เห็นเค๊าบอกว่าศึกษาภัณท์ตรงถนนราชดำเนิน และร้านตรงข้ามวิทยาลัยเพาะช่างน่าจะมีแต่ผมไม่ยืนยันนะครับ

10. Chalkie

ยางมะเดื่อผมเคยเจอที่ท่าพระจันทร์ครับ เป็นร้านแผงเล็กๆที่รับปัดทองพวกองค์จตุคาม อยู่แถวๆทางเข้าท่าพระจันทร์ เห็นคนขายเขียนป้ายเอาไว้และบอกว่าใช้ปิดทองแทนน้ำรัก บรรจุใส่ขวดกระทิงแดงเล็กๆ แต่ผมไม่เคยได้สอบถามราคา เลยไม่ทราบว่าเท่าไรนะครับ ที่สนใจรัก เพราะว่าอยากลองลงรักปิดทองพระบูชา(เกจิ) ที่ผมเองบูชาอยู่น่ะครับ

11. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับพี่คนปั้นพระ
    ล่าสุดพึ่งให้น้องชายที่เป็นญาติกัน ปิดทองพระประธานที่ใกล้บ้าน
    เป็นการซ่อมแซมพระที่ปิดทองไว้เดิม แต่ปิดใหม่ทั้งองค์ หมดไป 8 พันกว่าแผ่น
    ส่วนที่ปริแตกร้าวก็ใช้กาวอีพร็อคซี่ปะส่วนที่กล่าวไว้ เมื่อแห้ง
    แล้วขัดด้วยกระดาษทราย ใช้เบอร์ที่ละเอียด เมื่อขัดจะเรียบ
    ก็ใช้สีเฟล็กซ์เหลือง ตราทหาร ทาลองพื้นก็ปิดทองคำเปลว ทาไว้ 8 ชั่วโมง
    เอามือแตะ ๆ ดูเมื่อแห้งพอมาด ๆ ดี ก็ปิดทองคำเปลวแท้ตรงช้างดีที่สุด
    เนื้อจะกลมกลืนกันดีมากครับ *************************************

ที่เขาลงโฆษณาไว้
    <TABLE border=0><TBODY><TR><TD>ขายสีเฟล็กซ์ ทองคำเปลว แผ่นเงิน แผ่นนาคเกรดเอ ผงเ

</TD></TR><TR><TD align=middle>ราคา:</TD><TD>50-70 บาท</TD></TR><TR vAlign=top><TD align=middle>รายละเอียด:</TD><TD>
    ++ ขายสีเฟล็กซ์เหลือง ใช้ทารองพื้นก่อนการปิดทองคำเปลว สูตรนี้ดีที่สุด ให้ผิวทองที่สวยงามเปล่งปลั่ง ไม่มีรอยต่อ ใช้สำหรับงานปิดทองพระพุทธรูป , พระจตุคามรามเทพ , พระเครื่องอื่น ๆ หรือ ปิดทองงานแกะสลักกระจก และป้ายหินแกรนิต จำหน่ายขวดละ 70 บาท แถมฟรี ! คู่มือสอนการปิดทองพร้อมภาพประกอบทุกขั้นตอน ทำง่าย ไม่ต้องเป็นมืออาชีพก็ทำได้
    ++ ขายทองคำเปลวเกรดเอ เป็นทองคัด 100% ไม่มีรอยต่อ ไม่เป็นรูพรุน สีทองเงางามเปล่งปลั่งกว่าทองคำเปลวทั่วไป ขายห่อละ 10 แผ่น 50 บาท แผ่นเงินและแผ่นนาคก็มีจำหน่ายราคาเดียวกันแต่แผ่นใหญ่กว่าแผ่นทอง
    ++ขายผงทอง, ผงเงิน, ผงนาค ใช้ปัดพระจตุคามรามเทพ หรือพระเครื่อง แทนการปิดทองคำเปลว กระปุกละ 50 บาท เพียงทาสีเฟล็กซ์รองพื้นทิ้งไว้ให้แห้งหมาด ๆ แล้วปัดผงทอง ,เงิน หรือนาคด้วยภู่กัน สั่งซื้อสินค้าได้ที่ ร้านบลาสมาสเตอร์ ถ.เอกชัย 95 บางบอน กทม. โทร. 02-894-3492 ติดต่อคุณศิริวรรณ มีบริการส่งทางไปรษณีย์ และส่งขนส่ง สินค้ามีจำหน่ายอีกแห่งที่ร้านบลาสเซ็นเตอร์ อยู่คลองถมเซ็นเตอร์ ล้อก E 1-6 ห้องหัวมุม ตรงศาลเจ้าทีกง (เดินตรงจาก KFC สุดทางเป็นศาลเจ้า ร้านอยู่ตรงหัวมุมพอดี)

</TD></TR></TBODY></TABLE>

12. อ่อนหัดธรรม

อ่อนหัดธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ ทุกๆท่านครับ คนปั้นพระ ครับ ท่านคิดว่า พระที่ผมจะปิดทองนี้ จะใช้ทองประมาณกี่แผ่นได้ครับ เพราะงานนี้ผม อุปฐากวัดเอง จะได้เตรียม พร้อม ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
    ท่าน คนปั้นพระ พอมีทางจัดหาแผ่นทองดีๆ ราคาถูกได้บ้างไหมครับ งานนี้ จะทำไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้ด่วนอะไร เพราะได้ตั้งจิต อธิฐานไว้น่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2012
  13. คนปั้นพระ

จริงๆก็ต้องถามใจตนเองว่ามีกำลังและความศรัทธาขนาดไหน บางที่ความศรัทธาสูงมากแต่กำลังน้อยมันก็จะทำได้ไม่เต็มที่
    ผมจะลองบอกคุณเป็นสองวิธี แล้วคุณก็ลองตัดสินใจดูครับ เอาวิธีที่คุณสะดวกและพร้อมที่สุดโดยที่คุณเป็นคนเลือกละกันนะครับ

1.ใช้น้ำยางรักแท้100เปอร์เซ็นหรือใช้สีเฟ็กอย่างที่คุณstoreบอกไว้ในความเห็นด้านบน
    ถ้าใช้ยางรักแท้จะอยู่ทนไปอย่างน้อย50ปีถึงหลายร้อยปี และถ้าปิดทองเป็น หลังจากที่ปิดทองแล้วทองจะสวยเหมือนพระสร้างด้วยทองคำทั้งองค์ สีดำของยางรักแท้ๆจะขับสีของทองเปลวให้เปล่งประกายสวยงาม แต่ก็มีข้อเสียคือต้องใช้เวลาทำนานกว่าสีเฟ็ก3-4เท่า และต้องอาศัยความชำนาญในการทำ ไม่สามารถคอลโทรลเวลาได้ มีกลิ่นเหม็น(แต่ก็พอรับได้)นานกว่าจะหาย แห้งช้ามาก
    ส่วนถ้าใช้สีเฟ็ก ไม่ว่าจะใช้สีเหลืองหรือสีดำก็ได้ ข้อดีคือทาง่าย เซ็ตตัวไว ปิดทองง่าย กำหนดเวลาได้ ถ้าเราเป็นมือใหม่ยังปิดทองไม่ค่อยสวยก็ให้ใช้สีเหลือง เพราะจะทำให้ลดข้อบกพร่องในการปิดของเราลงไปได้เยอะ(สีจะกลืนกัน) แต่ผมจะไม่นิยมใช้สีเหลือง เพราะสีทองจะออกซีดๆ ส่วนถ้าใช้สีดำจะขับสีของทองเปลวได้สวยกว่า และเห็นจุดที่ยังไม่ได้ปิดชัดกว่า(นั่นก็เป็นทั้งข้อดีและข้อเสีย ถ้าใช้สีดำแล้วปิดไม่ดีก็จะเห็นชัดถ้าปิดดีก็จะสวยกว่าสีเหลืองมาก) ข้อเสียของสีเฟ็กก็คือไม่มีความทนทาน อายุงานไม่น่าจะเกิน10ปีก็จะเริ่มลอก ซีด จาง ปรากฏให้เห็น ก่อนที่จะทาก็ต้องเตรียมพื้นผิวให้ดี ไม่มีฝุ่น หรือไขมันเกาะพื้นผิวที่จะทา ไม่อย่างนั้นสีจะปูดออกมาหลังจากทาไปแล้ว

2.ทองคำเปลวที่จะใช้ อย่างทองทั่วไปแถวเสาชิงช้าหรือที่ไหนๆ จะไม่นิยมนำทองแบบที่ผมบอกมาขาย เนื่องจากต้นทุนจะแพงมาก แผ่นนึง10กว่าบาท ฟังแล้วคนที่คิดจะทำบุญนี่ศรัทธาจะหายลงไปเยอะเลย แต่ก็เป็นเรื่องจริงที่ต้องพูดครับ
    อย่างที่คุณstoreบอกไว้ถูกต้องเลยครับ ทองคำเปลว10แผ่น50บาท 100แผ่น500บาท ทองแบบนี้จะมีขายอยู่ทั่วไปซื้อที่ไหนก็ได้ ปิดแล้วถ้าเป็นคนทั่วไปก็จะแยกไม่ออก ก็เหมือนทองปกติทั่วไป ทองแบบนี้ก็ใช้ได้นะครับ คือประหยัดเงินได้เยอะเลย แต่เปอร์เซ็นของทองจะไม่ใช่100เปอร์เซ็นตามที่เค๊าพิมพ์ไว้บนกระดาษห่อทองนะครับ ทองพวกนี้จะผสมเยอะมาก บางครั้งก็เป็นทองวิทยาศาสตร์เลย ของแบบนี้จะเหมือนเทียนไขไหว้พระที่คุณสามารถจะซื้อที่ไหนก็ได้ดูแล้วก็ไม่แตกต่าง แต่เวลาคุณจะทำน้ำมนต์ คุณก็ต้องบอกทางร้านเค๊าว่าซื้อเทียนขี้ผึ้งแท้ หนักเท่านั้นเท่านี้ก็ว่ากันไป ทองคำเปลวก็เหมือนกัน ถ้าเป็นแบบที่ผมจะบอกต่อไปนี้ก็จะเหมือนแบบเทียนขี้ผึ้งอย่างดี
    ร้านตีทองร้านนี้อยู่ตรงบ้านหม้อ ชื่อร้านโบ๊ะกี่ ร้านอยู่ในซอยที่เยื้องโรงเรียนเสาวภาไปหน่อย ไม่มีป้ายชื่อร้าน แต่ถามร้านขายเครื่องมือทำทองหรือช่างทองแถวนั้นจะรู้จักทุกคน เป็นร้านตีทองที่ใช้ทองร้อยเปอร์เซ็นมาตีขึ้นรูป ใช้สำหรับปิดทองพระพุทธรูปงานสำคัญๆที่ต้องการความสวยงามอย่างแท้จริง ราคาขายส่ง ซื้อที่ร้านครั้งหลังสุดที่เข้าไปซื้อคือแผ่นละ12บาท(เมื่อประมาณปี2548) ดูจากรูปถ่ายที่คุณโพสไว้ หน้าตักพระองค์นี้น่าจะประมาณ30นิ้ว ใช้ทองคำเปลว1500-2000แผ่น(บอกแบบประหยัดแผ่นทองแล้วนะครับ) ทีนี้คุณก็ลองพิจารณาดูว่ากำลังของคุณจะไหวขนาดไหน

ปล.คุณตัดความกังวลเรื่องยางรักหรือสีเฟ็กไปได้เลย ให้คุณตัดสินใจเลือกวิธี แล้วผมจะจัดการซื้อให้เพื่อร่วมทำบุญกับคุณด้วย ทีนี้ก็เหลือแต่ทองคำเปลวที่คุณต้องจัดการและตัดสินใจเองว่าจะเลือกแบบไหน ถ้าเป็นความเห็นผม ผมคิดว่าเอาวิธีที่ไม่ต้องเดือนร้อนตัวเองมากจนเกินไปจะดีที่สุด แต่ถ้าคิดว่ามีกำลังพอไหว ก็เลือกเอาสิ่งที่ดีที่สุดถวายพระพุทธเจ้าท่านครับ

14. อ่อนหัดธรรม

ได้ความรู้มากมาย ขอบคุณน่ะครับคนปั้นพระ

15. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เข้ามาเก็บความรู้ดีๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่องรัก และการปิดทององค์พระจากทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

16. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆ อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

17. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    โรงหล่อพระจะใช้วิธีพ่นสีเหลืองเฟล็กซ์เพราะสีชนิดนี้มีสำผสมของรักอยู่แล้ว
    และใช้กันแพร่หลายในหมู่ปิดพระมาเป็นเวลา 10 ปีแล้วครับ

ทองคำเปลวตราช้าง

18. mod1

mod1 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจากประสพการ์ณสีเฟล็กซ์น่าจะเกิน 10 ปี แต่ถ้าเทียบข้อดีข้อด้อยนั้น นั้นสีเฟล็กซ์เหมาะกับสภาวปัจจุบันมากกว่ารัก เพราะรักสมัยนี้คุณภาพไม่ ดี เท่าสมัยก่อนช่างสมัยก่อนถึงกับต้องไปกรีดยางรักเองเพื่อหารักที่มีคุณภาพดี แต่ข้อเสียของรักก็มีเยอะครับ ถ้าพูดถึงการยึดเกาะแผ่นทองรักจะหลุดง่ายกว่าสี งานปิดทองสมัยนี้ จึงนิยมใช้สีเฟล็กซ์ซะส่วนใหญ่บางคนก็แย้งว่ายังใงรักก็ดีกว่าเพราะมาจากธรรมชาติแต่จริงๆแล้วสีเฟล็กซ์มันก็ผลิตมาจากธรรมชาติ โดยการสกัดเอาน้ำมันของต้นเฟล็กซ์เหมือนกันครับ

19. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ได้ความรู้ จาก พี่คนปั้นพระ + ของพี่สโต เป็นวิทยาทานดีมากมายครับผมมีองค์นึง จะปล่อยไว้แบบเดิมหรือจะลองงานช่างดีหนอ อิอิอิกลัวพังจังครับ
    องค์นี้หละครับเป็นบางจุดหรือจะปล่อยไว้แบบเดิมก็สวยไปอีกแบบ แล้วท่าเราทำการ
    ซ่อมปิดทอง พระจะโดนตีเป็นพระใหม่ไหมครับ
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.3 MB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      295
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      195
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      309
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      171
  20. น้อยคับ

น้อยคับ สมาชิกใหม่

0624615923 ...ถ้ายังไม่เสร็จโทรมาคับ