ใครที่เกิดมามีปานดำ แดง ขาว ฯลฯ ติดตัวมา...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 7starshido, 2 มกราคม 2012.

1. 7starshido

7starshido สมาชิก

18 ธันวาคม 2011
    หากปานนั้นมีลักษณะพิเศษ คือเป็นรูปสัญลักษณ์ต่างๆอย่างชัดเจน เช่น รูป ดาบ ลูกศร หรือเห็นลักษณะเป็นลายก้นหอยของนิ้วมือ ลายมือ ฯลฯ แล้วละก้อ

คุณเป็นคนมาจากภพชาติที่แล้วแน่นอน

ตอนคุณตายไป ญาติสนิท มิตรสหาย ตลอดจนคนรักของคุณได้ทำเครื่องหมายไว้ อาจจะเป็นเพราะอยากรู้ว่า ตายแล้วจะไปเกิดใหม่จริงหรือ? หรือไม่ก็เป็นเพราะ อยากรู้ว่าเด็กที่เกิดนั้นเป็นใครในวงศาคณาญาติมาเกิดที่มาเกิดใหม่?

ทีนี้ ทำเครื่องหมายไว้บนศพ หรือร่างที่ไร้วิญญาณ ทำไมมาเกิดใหม่จึงติดมาได้

อันนี้เป็นเพราะว่า เรานั้นต่างก็มีกายธาตุของตนเอง ก็คือธาตุนั้นเป็นของเรา เมื่อศพถูกเผา ที่เราเห็นก็คือศพนั้นไหม้ไฟ แต่ความจริงก็คือ ธาตุของเราไม่ได้ถูกเผาไหม้ ความร้อนทำให้พันธะระหว่างโมเลกุลถูกทำลายลง ตามหลักวิทยาศาสตร์ "สสารและพลังงานย่อมไม่สูญสลายไปไหน" ธาตุของเราจึงฟุ้งไปและไปอยู่ในดิน น้ำ อากาศ

เมื่อเรามาเกิดใหม่ เราจะเรียกธาตุของเรานั้นมาสร้างร่างกายใหม่ โดยปนเข้ามาทางลมหายใจของมารดา สิ่งที่ถูกเขียนลงไปในซากศพของเราเมื่อชาติก่อน สมัยนั้นก็จะใช้เขม่าเป็นส่วนใหญ่ และรงควัตถุชนิดอื่น ซึ่งส่วนมากมักจะมีธาตุคาร์บอนเป็นองค์ประกอบหลัก เช่นเดียวกับร่างกายของเรา ก็จะติดมาด้วย จึงทำให้ปรากฎเป็นรูปลักษณะดังที่กล่าวมาแล้วข้างต้น

มีเรื่องอยากเล่าให้ฟังเรื่องหนึ่ง...

เนื่องมาด้วยการเลือกตั้งใหญ่ทั่วประเทศ ทำให้ผมต้องกลับไปเลือกตั้งที่ต่างจังหวัด วันศุกร์ที่ 1 กรกฎาคม 2554 ขณะที่ผมนั่งฟังแถลงข่าวงานหนึ่งอยู่ จู่ๆก็มีสื่อมวลชนสาวคนหนึ่งมานั่งข้างๆ ปกติก็จะไม่ค่อยคุยกันนาน แต่ไม่รู้ว่าทำไม ผมจึงคุยกับคนนี้ได้นาน อาจเป็นด้วยเพราะเป็นคนภาคเดียวกัน ขอเรียกชื่อเล่นของเขาย่อๆ ว่าน้อง ป ก็แล้วกัน....แล้วผมก็ออกเดินทางในคืนนั้นเอง

เลือกตั้งเสร็จผมก็อยู่บ้านต่ออีก 4 วันเพื่อทำพิธีบางอย่าง ช่วงที่อยู่ที่บ้านจู่ๆผมก็นึกขึ้นได้ว่า ถ้าเราเผาศพญาติๆแล้วกระดูกไหม้ไม่หมด อย่าเก็บเศษอัฐิ นั้นมาใส่ผอบหรือภาชนะอื่นใดไว้ ให้ทำการฝังดิน หรือ ลงน้ำ ไม่อย่างนั้นเวลาเขาไปเกิดใหม่ เขาจะมีไม่ครบ..

กลับมาถึงกรุงเทพ ไปงานแถลงข่าววันแรกผมก็เจอน้อง ป เลย ผมจึงพูดเรื่องนี้กับเขา น้อง ป ก็ชูนิ้วก้อยทั้งสองข้างให้ผมดู แล้วก็บอกว่า "นิ้วของเขาตรงข้อกลางไม่มีกระดูก" เขาเล่าต่อว่า "รู้ตั้งแต่เด็กแล้ว ไปเอ็กเรย์ดู ไม่มีกระดูก หมอถามว่าเจ็บไหม เขาก็บอกว่าไม่เจ็บ"

คือที่ตาผมเห็นนั้น นิ้วก้อยทั้งสองข้างของเขาก็ดูปกติทุกอย่าง ต้องเอามือจับกดดูถึงจะรู้ว่ามีแต่เอ็น แปลกมากที่ไม่มีกระดูกข้อกลาง มีแต่ข้อต้นกับข้อปลาย แล้วก็มีเอ็นเชื่อมอยู่ งอได้จับได้ทุกอย่างเหมือนปกติ และแปลกที่ ข้อกระดูกนั้นไม่ถูกเอ็นดึงมาชนกันด้วย!

ผมเพิ่งนึกขึ้นได้เดี๋ยวนี้เองว่า กรณีของน้อง ป นี้ไม่น่าเกิดจากเผาไม่หมด แต่น่าจะถูกจงใจเอาไปมากกว่า เพราะมันไม่น่าจะบังเอิญขนาดนั้น แต่ด้วยเหตุผลไดก็คงยากจะคาดเดา เพราะเล่นเอาข้อตรงกลางไปเลยนิ้วเดียวกัน (นิ้วก้อย) ทั้งสองข้าง

yimm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  2. จิตสีฟ้า

จิตสีฟ้า เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2011
    ปานดำที่ต้นขาซ้ายครับ ใหญ่กว่าร้อยนิ้วโป้งนิดนึง เห็นว่าเป็นคนเรามาเกิด เเต่อย่างว่าเเหละ เเต่ละคนก็เกิดมาตั้งไม่รู้กี่รอบละ จะคนเก่าหรือคนใหม่ก็คงเหมือนกันนั่นเเหละเนาะ ^^

3. จอมพล GAY

จอมพล GAY เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2011
    ปานดำ ชายโครงด้านขวาฮ่ะ (k)

4. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ญาติทำสัญลักษณ์ไว้กับคนตาย เผื่อมาเกิดใหม่จะได้จำได้ แต่ถ้ามาเกิดอีก 100-200 ปีข้างหน้า หรือไปเกิดต่างภาคกัน ผมว่ายังไงก็ไม่มีทางเจอกันแน่ ญาติที่ทำสัญลักษณ์ไว้ก็ตายไป ผมมั่นใจว่าคนมีปานคือคนที่กลับมาเกิดใหม่ โดยมีสัญลักษณ์คือปาน ทำเครื่องหมายไว้

5. Nakharin W

Nakharin W Active Member

23 ธันวาคม 2011
    ผมมีปานแดงอยู่เหนือต้นคอด้านหลังครับ -*-

6. ศรศิลป์

แสดงว่าชาติที่แล้วทางญาติทำตำหนิเอาไว้ให้จำได้ ถ้ากลับมาเกิดใหม่ แต่ก็หายากที่จะกลับมาเกิดทันกลุ่มญาติที่ทำตำหนิไว้กับคนที่เสียชีวิตชาติก่อน

เป็นสิ่งดีครับในแง่ การเข้าใจเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด การสร้างบุญกุศลเป็นคนดี ขอให้คิดในสิ่งดีๆ

7. Nakharin W

Nakharin W Active Member

23 ธันวาคม 2011

ครับ ขอบคุณคุณศรศิลป์มากๆครับ (deejai)

8. ปะจะขะ

ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    แปลก จริง หนอ ส่วนตัว ผม ก็มีปานสีนําตาล อยู่ที่หลัง ครับ

9. MaDeawKung

MaDeawKung สมาชิก

ของผมเป็นปานขาว 2 ที่ครับ ที่แรกอยู่ที่ใต้ราวนมด้านซ้ายครับ คิดว่าน่าจะตรงกับหัวใจพอดีขนาดไม่ใหญ่มากครับ แล้วก็อีกที่ปานขาวตรงช่วงกระดูกปีกหลังด้านขวาครับ เป็นวงกลม ๆ ไม่ค่อยชัดมาก ตอนแรกคิดว่าเป็นเกลื่อน แต่แม่ผมเป็นคนบอกเองว่ามีปานขาวเด่นชัดอยู่ 2 ที่มาตั้งแต่เด็กแล้ว.....ผมก็ไม่รู้ว่ามันบังเอิญเกินไปมั้ย มันจะออกลักษณะตำแหน่งใกล้เคียงกัน เพียงแต่ทแยงมุมคนละด้าน ก็น่าแปลกดีนะครับ^^

10. naday_shiko

naday_shiko สมาชิกใหม่

เคยมีแต่อยู่ๆ หายไปแล้วจำได้แม่นเลยว่ามีปานสีขาวตรงเอวหลังด้านขวามือ ใครรู้บอกหน่อยสิไม่ใช่กลากเกลื้อนแน่นอนประมาณนิ้วครึ่งได้

11. แสนสวาท

แสนสวาท ชมรมสุวรรณภูมิธรรม

ปานสามสี มีคุณสมบัติพิเศษหรือเปล่าคะ

12. ศรศิลป์

ปานสามสีไม่ทราบครับ คนโบราณจะทำตำหนิไว้กับญาติที่ตาย หากไปเกิดใหม่จะได้จำได้ เพราะสัญลักษณ์ที่แต้มไว้ ส่วนจะมีอะไรพิเศษไหม ต้องปฏิบัติธรรมให้ได้มรรคผลสิครับ

13. หอมจันทร์

หอมจันทร์ สมาชิก

21 กรกฎาคม 2011
    หื้ม หนูมีปานดำเป็นรูปที่คล้ายแผนที่ประเทศไทยมาก ที่ต้นขา

14. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    ผมไม่มีปานครับ มีแต่รอยถีบบ ฮะ
    บิดามีข้างหลัง ท่านเป็นทหาร...

แต่ผมไม่ชอบทำตามคำสั่ง
    เลยไม่ลงกัน เท่าไหร่

15. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ตำรวจเวลาทำงาน บางคนก็ใส่เครื่องแบบ บางคนก็ไม่ใส่เครื่องแบบ บางครั้งโจรก็แอบเอาเครื่องแบบตำรวจมาแต่ง แล้วจะเอาอะไรเป็นสัญลักษณ์ได้ล่ะครับ

16. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    ใส่แฟนซีมาก็ได้นิครับ สีสันดีนะ
    โจรหรือตำรวจ ถ้ามา ก็หนีดีกว่าคับอันตรายทั้งคู่แหละ
    เอิ้กก สมัยนี้!! ตำรวจ ตัวดีเลย! อย่าจับผมนะค้าบ จ้าวพนักงาน !

17. sron2006

sron2006 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2006
    ผมมีเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่งเธอเป็นคนสวยมากผิวขาว....เหมือนคนชาววัง...แต่ที่หน้าด้านซ้ายเขามีปานสีคล้ำๆเกิบครึ่งหน้่า...แฟนผมเขาเป็นคนมีสัมผัสพิเศษเห็นอดีตชาติเขาสมัยนั้นเขาเป็นลูกขุนนางในวังแต่เป็นคนโมโหร้ายเอาแต่ใจใครทำอะไรไม่ถูกใจก็ทำร้ายทุบตี...และในภาพนั้นเขาก็เห็นผู้หญิงคนนี้เอาน้ำร้อนหรือน้ำชานี่แหละสาดเข้าไปที่หน้าด้านซ้ายของคนรับใช้...ไม่รู้ว่ามันจะเป็นเวร กรรมรึเปล่าน้อ....

18. Siani_3D

Siani_3D เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2010
    ผมมีปานดังนี้....

-ปานดำขนาด เท่ากำหมัด ใต้รักแร้ซ้าย

-ปานดำ รูปเหมือน Pac man เหนือเข่าซ้าย

Pac man

-ปานขาว ตรงกลางหลัง (ไม่ใช่เกลื้อน)

-ปานดำ ตรงข้อกลาง นิ้วชี้ขวา

-ปานดำ ด้านข้างลิ้น ด้านซ้าย....ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  19. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

มีปานเขียวเล็กๆ ไม่ใหญ่มากที่มือขวาค่ะ

20. ศรศิลป์

ปานน้ำตาล ปานเขียว เด็กเกิดมาใหม่มีปานสองสีนี้ แพทย์บอกว่าโตขึ้นจะจางหายไปเอง แต่ไม่เสมอไปทุกคน ปานเขียวไม่รู้ว่าชาติที่แล้วเอาสีจากอะไรป้ายไว้ พวกสีดำเป็นเขม่าถ่าน สีแดงอาจจะเป็นสีน้ำหมาก สีชาด สีน้ำตาลไม่รู้ครับ