ใครทราบข้อมูล ขอหน่อบเพื่อความชัดเจนครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Beer1469, 30 เมษายน 2012.

1. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อพรหม วัดช่องแค นครสวรรค์ (ที่ระลึกในงานทอดกฐิน ปี2518) ใครพอทราบข้อมูลว่าเหรียญรุ่นนี้ทันตัวหลวงพ่อพรหมหรือไม่ แต่ที่ผมทราบมาบางท่านก็บอกทัน บางท่านก็บอกไม่ทัน ก็เลยนำมาสอบถาม พี่ๆน้องๆ ดูอีกครั้งครับ

ขอบคุณสำหรับผู้ที่แวะเวียนเข้ามาอ่านและให้คำตอบนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

พระเหรียญรุ่นสุดท้ายของท่าน
    คือรุ่นสรงน้ำ ออกปี 2517
    หลวงพ่อมรณะ 30 มกราคม 2518
    เหรียญที่ถามมาไม่ทันท่านครับ

3. magun

magun เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาเก็บความรู้ครับ :cool::cool::cool:

4. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาขอความรู้ด้วยครับ ไม่เคยเห็นเหรียญรุ่นนี้เลยครับ

5. Beer1469

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ผมก็หาข้อมูลตามเว็บอื่นๆ เค้าก็ว่าไม่ทันหลวงพ่อแต่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมเคยได้ยินคนที่ตาคลีพูดว่า"แค่เอาภาพถ่ายแบบห้อยคอรูปหลวงพ่อแบบเก๊ๆ เอาไปลอดใต้โลงหลวงพ่อก็ใช้ได้แล้ว" ตอนนี้เก็บเก็บหลวงพ่อพรหมแต่เป็นรุ่นหลังๆที่ไม่ทันหลวงพ่อไปก่อนครับ เหรียญรุ่นนี้ พ.ศ.ลึกดี เหรียญคมสวย รุ่นเข่ากว้างหลังเต็มปี 2535 ที่บางท่านเรียกว่า เข่ากว้างหลังเต็มรุ่น 2 และอีกรุ่นที่ผมเก็บ รุ่นก้นระฆัง งานต้มยา 100 ปี ปี2553 ครับ เอาไว้มีเงินค่อยหารุ่นทันหลวงพ่อไว้เป็นมรดกให้ลูกชายซักชิ้น 2 ชิ้น ส่วนลูกสาวรับมรดกชุดหลวงพ่อกันไปแล้วครับ

6. Amuletism

ผมเห็นด้วยกับ จขกท นะครับ
    แม้ภาพถ่ายพระพุทธ
    หรืออริยะสงฆ์ย่อมมีความศักดิ์สิทธิ์ในตัวเอง
    รอจังหวะเวลาที่พร้อมค่อยหาของที่ท่านปลุกเสกก็ได้ครับ
    แต่ถ้าจะให้แนะนำ ผมว่าเหรียญระฆัง สช สั้น
    ก็น่าสนใจนะครับ ราคายังอยู่หมื่นเศษ
    สวยๆก็อ่จจะสองหมื่นนิดๆ
    เหรียญประสบการณ์สูง แจกทหารที่ไปสงครามเวียดนามครับ
    แต่ราคากำลังไต่ระดับแรงขึ้นไปเรื่อยๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 พฤษภาคม 2012
  7. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมแจมมั่งน่ะครับ ของหลวงพ่อพรหม ผมไม่มีสักองค์เดียว ไม่ใช่ไม่อยากได้ แต่มันมีสาเหตุน่ะครับ

เมื่อ น่าจะ สามสิบกว่าปี มาแล้ว นิตยสารพระเครื่องประยุกต์ เอาเรื่องหลวงพ่อมาลงละเอียด และ แยกรุ่นไว้ อันไหนน่าเล่น อันไหน อาจารย์แบงค์ อันไหนถึงทันหลวงพ่อ แต่ .... อันไหนไม่ทัน แต่.... หรือ คาบลูกคาบดอก แต่..... หนังสือ มันนานจัด หายไปหมดแล้วครับ

ผมยังจำได้ มีลูกแก้ว ที่หลวงพ่อ จะเอาไปใส่ตาพญานาค ก็ไปซื้อมาให้หลวงพ่อเสก หลวงพ่อ แจก อภินิหารเพียบ ผ้าขาวม้า เอามาให้ท่านเสก อภินิหารเพียบ อีกเช่นกัน ตอนหลังมีแบบปั้มท์ตราวัด แต่... พอหลวงพ่อท่านล่ะสังขาร มีอาจารย์องค์ต่อไป มีของหลวงพ่อ ให้ทำบุญ แต่.....

คณะศิษย์ รัศมี พรหม โพธิโก ทำมาหลายแบบ น่าเล่นหามาก แต่หายาก

พระเนื้อระฆัง น่าสนใจมาก แต่ ....แหะๆ มีของเลียนแบบมาก จนคนนอกอย่างผมดูไม่ออก

พระรุ่น ฟ้าผ่า น่าสนใจ แต่หามาจนบัดนี้ ได้ยินมาหลายอย่าง ดูไม่ขาดเลยไม่เอาดีกว่า

รุ่นผัดก๋วยเตี๋ยว เพื่อนมันเอามาแลก แต่สวยจนผมกลัว เพราะตามข่าว หลวงพ่อเอามือ ผัดพระในลัง พระจะบิ่นๆ แตกมุมส่วนใหญ่ เพราะท่านผัด จนสุกดี

น้ำมนต์ท่านก็ไม่ได้พรมบนวัตถุมงคล แต่เททั้งขัน เปียกไปหมด แต่เห็นพระสวยๆ ไม่มีคราบเลยกลัวครับ

เลยจด ๆ จ้องๆ มาจน บัดนี้ ราคาไปแรงทุกอย่างที่เชื่อว่าหลวงพ่อเสก เลยได้แต่ดูตาปริบ ชีวิตนี้คงหมดวาสนา

ขอให้ท่านโชคดี ได้ของหลวงพ่อมาน่ะครับ ดีมากๆครับ ...เชื่อแบบ เต็มหัวใจ

8. Beer1469

ขอบคุณสำหรับความเห็นของ พี่ พีนะครับ (แอบสงสาร แต่.....เนี้ย มันจะอารัยหน่า) วัตถุมงคลของหลวงพ่อพรหมนี้ ที่หานี้คือจะให้ลูกชายคนเล็กคล้องนะครับ เลยหารุ่นหลังๆ ก่อนที่ราคาไม่แพงมาก ยังเด็กน้อยอยู่กลัวใครจะนิมนต์ไปซะ ส่วนองค์ที่ทันหลวงพ่อปลุกเสกก็รอให้บุญพาวาสนาส่ง หลวงพ่อเห็นใจมาโปรดล่ะครับ เพราะจะไปเช่าหาตามเว็บต่างๆหรือตามตู้ตามแผงกระผมก็คงไม่ไหวปัจจัยน้อย คงรอวาสนาต่อไปครับ แต่จะเก็บตังเช่าแท้ๆ ทันตัวหลวงพ่อไว้ให้ลูกชายซักองค์แน่ๆครับ

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เหอๆ ไปเช่าที่วัดเลยครับ เอาลูกรอดโลงหลวงพ่อ ถวายเป็นลูกไปเลยครับ ขับรถไปแป็ปเดียว ( มั้ง )...แหะๆ

10. Beer1469

...................

แม้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. Amuletism

ถ้าถามความเห็นผม
    ส่วนตัวพระเนื้อทองระฆังดูง่ายที่สุดครับ
    ถ้าจะไล่ตำหนิ ของเก๊เหมือนร้อยเปอร์เซ็นต์ครับยัง
    ไม่เคยเห็นเก๊ที่เนื้อเหมือนสักที
    ประวัติการสร้างชัดเจน แต่ราคาแรงสุด
    ทะลุเพดานและมีแนวโน้มจะขึ้นไปเรื่อยๆ
    เพราะรูปเหมือนก้นระฆังสวยๆ ไปถึงหกแสนบาทแล้ว

12. Amuletism

รูปเหมือนเข่ากว้าง หลังเตารีด เนื้อทองระฆัง

ผมมีพระเนื้อทองระฆัง ลงให้ชมครับ
    เนื้อพระดูไม่ยาก ต้องไม่เรียบเนียนเงางามเกินไป
    เพราะจะเป็นเนื้อทองเหลือง หรือโลหะชุบไป
    เนื้อต้องเป็นเกล็ดกระดี่ ระยิบเมื่อลงกล้อง
    ตอนนี้เข่ากว้างหลังเต็ม ราคาอยู่ประมาณสี่แสนแล้วครับ
    เอื้อมไม่ถึงเหมือนกัน ทองระฆังหลังยันต์สิบก็ตามมาติดๆ

รูปเหมือนเข่ากว้าง หลังเตารีด เนื้อทองระฆัง
    หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค นครสวรรค์
    พิธีเสาร์ห้า พ.ศ. 2516

13. Amuletism

สมเด็จทองระฆังหลังยันต์สิบ

องค์นี้เพิ่งได้มาครับ เดิมจริงๆ
    เนื้อสวยกว่าหลังเตารีดครับ

สมเด็จทองระฆังหลังยันต์สิบ
    ลวงพ่อพรหม วัดช่องแค

14. Amuletism

เหรียญระฆัง สช.

เหรียญระฆัง สช. สั้น เนื้ออัลปาก้า
    หลวงพ่อพรหม วัดช่องแค นครสวรรค์

รุ่นนี้ครับที่แนะนำให้รีบเก็บ
    พระรุ่นนี้ที่วัดไม่ได้มีให้เช่าบูชาครับ
    เดิมอยู่ในมือกลุ่มทหาร เพราะสร้างโดยนายทหาร
    หลวงพ่อตั้งใจเสกให้คนไปร่วมรบใช้ครับ

15. Beer1469

สวยบาดตาบาดใจจริงๆครับ