ใครก็ได้บอกทีคนๆนี้จะไปนรกชั้นไหน

ในห้อง 'ภพภูมิ-สวรรค์ นรก' ตั้งกระทู้โดย lagunaram, 22 พฤษภาคม 2013.

1. lagunaram

lagunaram เป็นที่รู้จักกันดี

คนๆนี้จะไปนรกชั้นไหน แล้วเกิดมาจะเป็นอย่างไร ช่วยบอกที่เถอะค่ะ

http://youtu.be/znE4IeZppJA

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

:cool:ดีๆครับวันนี้ นึกอยากเข้ามา เข้ามา ปรกติ ตอนกลางวัน ผมแทบจะไม่เข้ามาเลยครับ บางคืนขี้เกียจ จะไปทำอย่างอื่นครับ วันนี้ เข้ามา แต่วันๆหน่อย เพราะเดี๋ยวนี้ ร่างกายไม่ค่อยดี มันคอยรวนเสมอๆ ทั้งร่างกาย มันยึด ไปหมด เส้นเอ็น หูก็คัน ฟังไม่ชัด ตาก็ฝ้าฟาง จนบางครั้ง ลำคาญ ฟันก็พุกร่อน เหม็นแมงกิน หนังก็หย่อนยาน บางครั้ง กัดริม ฝีปากตนเอง กัดลิ้นพัน ทุกส่วน มันเป็นไปตามไวของมัน บางที ยึดท้อง ยึดขาแข้ง ไปทั่วสัพพางกาย ไม่มีส่วนไหนเลย ที่ไม่ยึด แต่ผมก็ยังหลงมันอยู่ เสมอๆครับ ตัดได้ยากจริงๆ ใจมันหนุ่มตลอดกาล ไม่มีคำว่าแกเลยสักนิดทั้งๆร่างแก่ เหี่ยวแล้ว อยากจะได้ เอ๊าะๆเสมอๆไอ้เราก็ไม่เคยเจียมตัว ใจคอยจะเป็นเฒ่าหัวงูอยู่เรื่อยๆ

กิเลสพันห้า ตัณหา ร้อย แปด ตัดยากจริงๆน้อท่าน วันนี้ได้คุยเรื่องเก่าๆกับพี่ สมาน บวชอยู่วัดท่าซุง ๑๖ พรรษา ก็สึก แกเรียนจบแค่ ป.๔ หรือ ป.๖ นี่แหละ พี่สมาน แกอายุอ่อนกว่าผม แต่ผมยกย่องแก ให้เป็นพี่ หลวงพ่อ ท่านตั้ง ฉายานามให้ เป็นด๊อกเตอร์ สิ่งที่แก ไม่เคยทำ หลวงพ่อสั่งทำ แกทำได้หมด และมีจิตใจดี คนหนึ่งเลยทีเดียว แกเล่ามาว่า หลวงปู่ทีป หรือ หลวงพี่ประทีป เป็นพระนักด่า ให้ ของลับ เช่น ขออภัย ท่านทั้งหลาย ที่เป็นคำหยาบแต่ผมต้องพูด ให้ไว้ เป็นแนว อุทาหรณ์ สอนใจแก่พี่ๆน้องทุกท่านครับ

ต้องขออภัยต่อ หลวงพี่ท่านที่ขอเอ่ย ชื่อท่านในที่นี้ และขออภัย ท่านที่ดูแลเว็ปบอด เจ้าหน้าที่ทุกๆท่าน อย่าถือหาความเลยนะครับ ท่านเป็นพระปากร้าย ชอบด่าดะ เช่นไอ้ ควย ไอ้เหี้ย ไอ้สัตว์ ไอ้ฉิบผาย ไอ้สันดาน ตอนนั้น พี่สมานแกบวชเป็นพระ โดนด่าเยอะแยะ อารมย์ก็ขุ่นมัว คุ่นคิดอยู่นาน วันนั้นตรงกับวันพระหรือมีงานอะไรไม่ทราบได้ พระลงมากันพร้อมแล้ว หลวงพ่อเดินมาถึง อาสนะ แล้ว หลวงพ่อเดินมาถึง ใกล้พี่สมาน แล้วพูดว่า ท่านทีป ปากร้ายแต่ใจดีนะ หลวงพ่อพูดแค่นั้นเอง ใจของพี่สมาน ถึงกับ คลายลงทันที ใจที่ขุ่นมัว กับสว่าง โล่ง โปร่ง สบาย

หลวงพ่อ ท่านเคยพูด ให้ลูกศิษย์ฟัง ว่าหลวงพี่ท่านเคย เกิด เป็นหัวหน้า เผ่า อินเดียนแดง ผมก็ได้ยิน หลวงพี่ ทีป พูดบ่อย ด่าบ่อยๆ คำหยาบๆ ได้ยินจนชิน ที่เดินผ่านไปหาท่าน แต่ไม่นิยม ไปหา เพราะ กลัวโดนท่านด่าเอา ฮาๆๆๆฮ่าๆๆๆฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ตอนใกล้ มรณะ เมื่อ ๒ ปีที่แล้ว ท่านจะมาหาผม หลายวาระ และหลายๆครั้ง ทั้งๆผมก็ไม่ค่อยจะสนิทกับท่านเท่าใดนัก ท่านก็เป็นมือขวา ทำงานเกี่ยวกับพระศาสนา ให้แก่พระเดชพระคุณหลวงพ่อของเรา จนวาระสุดท้าย ของพระองค์ท่าน จนเจ้าอาวาส ออกปาก ประกาศเกีจติคุณ ให้เหล่าลูกหลานของพ่อให้ทราบ โดนทั่วกัน ถึงท่านจะด่า ผมเห็นท่านทำงานแล้ว ยอมเลย หามรุ่งหามค่ำ ทั้งวันทั้งคืน ท่านฉันกาแฟ ครั้งหนึ่ง ๓-๔ ชาขึ้นไป ไม่งั้นเอาไม่อยู่เคยชงให้ท่านครั้งหนึ่ง ท่านบอกเฮ้ยทรง ใส่กาแฟ ๔ ช้อน ถ้าจำผิดขออภัยครับ

ส่วนพี่สมาน ต้องใส่ ๓ ช้อนถึงจะอยู่ มาว่าเกร็ดเล็กน้อยอีกหน่อยครับ เมื่อคืน ฝันเห็นหลวงพี่ สมพงษ์ สมจิตโต ผมต้องไปอาศัย นอนที่กุฏิ ธรรมวิโมกข์บ่อยๆ หลังพระจุฬามณี ติดต่อตึกกลางน้ำครับ วันนี้ผมก็นำมาพูดกัน นินทา ท่านนิดหน่อย ท่านสอนผมเสมอๆ ว่า ไอ้ทรง พระท่านบอก ว่า แม้คนที่เป็นศรัตรู กับเรา ก็ต้อง เอากันไว้ ต้องคอยช่วยเหลือกัน เผื่อไว้วันข้าง หน้าจะได้ ท้อยทีท้อยอาศัยกันได้ ไม่ให้อาคาดมาดร้ายต่อเขา ให้อภัยเขา แม้มันยาก ก็ต้องทำ อย่ามอง แต่ ความชั่ว ของเขา ให้มองดูความดีของเขา มันทำยากนะพี่น้อง ไอ้เราไม่เถียง แต่เถียงในใจ แต่เมื่อเวลาหลายๆอย่างมาถึงเรา

ไม่ทำ ก็ต้องทำ คนมันเคยรังแกเรามาเกือบ ๑๐ ปี ไอ้คนๆนี้ มันตรงตามตำราเป๊ะเลย ผมหยิก หน้า ก้อ คอสั้น ฟันขาว หาเรื่องให้ทุกข์ตลอดเลย พระก็สอนผมตลอด ที่อยู่ใกล้ มัน พระไม่อยู่ ลักของพระ เบื่อหมาตาย พระต้องหนี มาสอนเราๆสู้มาเกือบ ๑๐ ปี อุตส่าต์ทน ยังทนสู้เราไม่ได้ พระมาอยู่ ปีครึ่งปีหนีหมด ไม่เล่ารายละเอียดนะครับมันยาว วันนั้น ผมพึ่งหายจากไข้มาลาเลีย แรงก็ไม่ค่อยมี เขาทั้งอ้วนม้อต้อ เหมือนหมีควายปลักหลั่น ร่างใหญ่ มาหาเรื่อง ทั้งๆ ผมไม่เคยหาเรื่องเขาเลย เขากำกุญแจบ้านและรถ เข้าหาโถมมาต่อยผมไม่ยั้ง กอดรัดฟัดเหวี่ยงอญู่ พัก หนึ่งเขาบีบคอผม ลมหายใจใกล้หยุด

ผมจึงกลั้นใจ ครั้งสุดท้าย แล้วหลับ ป่อยพลัง หมัดใส่ปากครึ่งจมูกครึ่ง ของศรัตรูทันที เขาหงายหลังไม่เป็นท่า ผมวิ่งเอาไม้ได้ กะจะตีให้ตาย กับสงสารเขา โยนไม่ทิ้งเฉยเลย ได้กุญแจรถยนต์กับ กับ กุญแจบ้าน ของเขา มาอยู่ในมือผม เขามาตามหากุญแจ ผมดันกับโยนลูกกุญแจให้เขาเฉยเลย มาคิดตอนหลัง เราให้เขาทำไม ทั้งๆเขามาทำเรา เกือบตาย นึกถึงจึงขำตัวเอง เขามาชวนผมทะเลาะบ่อยๆมากๆเลยครับ มีอีกคราว ทะเลาะกันได้ไม่กี่วัน ศรัตรู เดินมาหา แต่เสือกเลี้ยง ไอติมศรัตรูเฉยเลย เฉยเลย มาคิดอีกที เฮ้ยกูทำได้ไงว่ะ มาเล่าให้หลวงพี่ฟัง นั่นแหละดีแล้ว เราเอาไว้พึ่งกันเมื่อยามขับขัน

บางที บางครั้งคนเราไม่มีมิตรแท้ ที่ถาวร และไม่มีศรัตรู เที่ยงแท้ มันย่อมแปรเปลี่ยนไปได้เสมอๆ ผมประสบกับตัวเอง มาพอสมควร ขอจบแค่นี้ก่อนครับ ให้คนอื่นมาเล่าให้ฟังมั่งครับ อ้อ ขอตบท้ายอีกนิด ครับหลวงพี่สมพงษ์ ท่านได้กล่าวไว้วา หลวงพ่อท่านบอกว่า แกเคยเกิดเป็นมือขวา ของท่านฮิลเล่อร์ ก่อนท่านจะตาย ท่านเจ้าอาวาส กับพระผู้ใหญ่ หลายองค์ และหลวงพี่อาจินต์ มาหาให้ไปสอนกรรมฐานที่ ประเทศ เยอมันนี ท่านไม่ไป จนกระทั่ง ใกล้ปีมรณะ ของหลวงพี่ ท่านบอกกับผมว่า หลวงพี่ไม่ไปอีกแล้ว เยอมันนีน่ะ ตอนไปครั้งนี้ มือให้ ยั้วเยี้ยไปหมด ไขว่ขว้าหลวงพี่ ในสมัยนั้น ท่านสั่งฆ่ายิวตาย ไป กว่า ๒ ล้านกว่าคน พระผู้ใหญ่บางท่าน ในวัดท่าซุง ล้อเล่นว่า จอมวางแผน นี่กรรมของท่านเป็นมะเร็งที่สมอง เศษของกรรมเท่านั้นครับ

3. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    กรรมของสัตว์ว่ากันไป จิตใจคนมันต่ำลงทุกๆวัน แค่ด่าดุ ก็ทำกินไมขึ้นแล้วครับ อันนี้เป็นกรรมของสัตว์ กรรมใดใครก่อ ก็รับไปเถอะ ครับ

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    แม่ยังไม่ตาย ไม่เป็นอนันตริยกรรม
    สอบยังไม่จบให้คะแนนไม่ได้

5. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:ไม่ต้องรออนันตริยกรรมหรอก แค่ด่าพ่อแม่ ทำกินไม่ขึ้นจริงๆ ผมเห็นของจริงมาแล้ว แต่ถ้าบุคคลผู้นี้ ยังไม่ได้ถึงขนาดอนันตริยกรรม ถ้าคุณคอยดูเขาไป ทั้งชีวิต ที่คุณมีอยู่ เขาจะได้รับผลกรรมอันนี้ ในชาตินี้แน่นอน แต่ในลักษณะใด นั้นอีกเรื่องหนึ่งต่างหาก คนเคยด่าพ่อแม่ เวลาถึงตัวเอง มี เมียมีผัว เมื่อมีลูกแล้ว กรรมก็จะสนอง ลูกนั่นแหละ จะมาด่า ตัวเอง หรืออาจทุบตี ตัวเอง เช่นเดียวที่เคยทำไว้ กับพ่อแม่ โตครของผมก็มีให้เห็น ในปัจจุบัน นี้ และยังชีวิตอยู่ด้วยครับ และก็เห็นครอบครัว อื่นเป็นตัวอย่าง ข่าวก็ออกให้บ่อยๆครับ ไม่ขอธิบายละ เอียด

แต่เขามีโอกาศ ขอขมากรรม ให้ผู้บังเกิดเกล้า อโหสิกรรม ทำบุญไถ่บาป กรรมถึงจะเบา แต่เขาก็ต้องรับกรรมเช่นกัน เพราะทำกรรม กับผู้บังเกิดเกล้า หนีไม่พ้น หรอก เร็วด้วย เห็นตัวอย่างมาหลายครอบครัวครับ

6. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เขาถามว่าไปนรกชั้นไหน