โหรโสรัจจะ นอสตราดามุสเมืองไทย ผ่าดวงเมือง ปี 63 'ผมไม่อยากให้คำทำนายแม่น’

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย montrik, 7 มกราคม 2020.

1. montrik

montrik แดง แดนอุทัย สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    74
    นอสตราดามุสเมืองไทย ผ่าดวงเมือง ปี 63 'ผมไม่อยากให้คำทำนายแม่น’
    dFQROr7oWzulq5FZYj3HyetUuco5dRsgDuUXI39XNyipERFWOf9EiDeWzaPiVKAUVRU.jpg

ไทยรัฐออนไลน์
    7 ม.ค. 2563 06:05 น.

ปี 2562 เศรษฐกิจ การเมือง ภัยพิบัติ สถานการณ์ต่างชาติ ที่ว่าอาการหนักแล้ว มาดูว่านอสตราดามุสเมืองไทยหรือ อาจารย์โสรัจจะ นวลอยู่ จะมีคำนายอย่างไร ซึ่งอาจารย์พูดทิ้งท้ายไว้น่าสนใจว่า "ผมไม่อยากให้คำทำนายแม่น ขอให้เรื่องร้ายๆ ไม่เกิดขึ้น" ติดตาม Thairath Talk ที่เดียว

Thairath Talk : ปีนี้เขาว่าเศรษฐกิจแย่มาก ปี 2563 เป็นอย่างไรบ้างครับ

ปีนี้ถือว่าแย่ แต่ปีหน้าถือว่าหนักกว่า เป็นปีที่สุดๆ แล้ว อาจจะเจออะไรหลายเรื่อง เช่น IMF จะเข้ามา คล้ายตอนวิกฤติต้มยำกุ้ง เพราะตามดวงเรามีดาวมฤตยูเข้าทับดวงบ้านเมือง และดาวเสาร์มาตั้งฉาก ย้ายจากธนูมาเข้ามังกร ตั้งฉากกับมฤตยู เป็นครั้งแรกที่ดาว 2 ดวงนี้มาตั้งฉากกัน ซึ่งส่งผลต่อเศรษฐกิจ การเงิน ภัยพิบัติ การเมือง ทำให้หนักหนา

Thairath Talk : ธุรกิจขาไหนจะไปก่อนครับ

น่าจะเป็นเกี่ยวกับการส่งออก กระทบต่อคนทั่วๆ ไป โดยเฉพาะประชาชนที่มีรายได้น้อย ปีหน้าน่าห่วง อย่างพวกงานเกษตรทั้งหมด ซึ่งเกรงว่าหากไม่รีบแก้ไข อาจจะสายเกินไป ส่วนด้านอื่นๆ เจอผลกระทบบ้าง เช่น ตลาดทุน และแรงงานอาจจะเจอการปลดคนงานเพราะโรงงานทยอยปิดตัว เนื่องจากเศรษฐกิจไม่ดี

"การเมืองน่าจะร้อนแรงมากกว่าทุกอย่าง การขัดแย้งจะมากขึ้นตามดวง เกิดจากดาวมฤตยูจะอยู่ตรงราศีเมษเข้าลัคนาไปจนถึงปี 2565 ฉะนั้นเราจะมีการขัดแย้งกันตลอด และเริ่มทวีความรุนแรงขึ้น ต้องพยายามหันหน้ามาคุยกัน แต่ค่อนข้างยากเพราะดวงดาว"

Thairath Talk : คนต่างประเทศมีผลให้รุนแรงขึ้นไหมครับ

คิดว่าในประเทศเราเนี่ย หนักกว่า แรงกว่า แม้เราจะไม่ได้เกิดแบบนี้มานาน เราอาจจะมีม็อบเกิดขึ้นเต็มบ้านเต็มเมือง แต่เหตุการณ์จะแตกต่างจากเดิม ซึ่งอาจจะเริ่มตั้งแต่ต้นปีเลย หลังจากวันที่ 2 มีนาคม 2563 เป็นต้นไปต้องระวัง เนื่องจากดาวเสาร์จะย้ายในเดือนมีนาคม ทั้งหมดนี้สืบเนื่องมาจากเศรษฐกิจ ความยากแค้นและข้าวยากหมากแพง โรงงานปิดตัวลงค่อนข้างเยอะ

Thairath Talk : รัฐบาลเอาไม่อยู่เหรอครับ ตามดวงแล้ว

ถ้าดาวเสาร์มาอย่างนี้จะค่อนข้างยาก อาจจะเกิดอะไรได้

Thairath Talk : มีดวงยุบสภาไหมครับ

ที่จริงมีสิทธิ์นะครับ ช่วงมีนาคมที่ดาวเสาร์ย้ายมานั่นแหละครับ หรืออาจจะเกิดก่อน เป็นไปได้ครับ

Thairath Talk : แล้วจะมีการเลือกตั้งไหมครับ

อาจจะมีอะไรที่ไม่เป็นไปตามนี้นะครับ อาจจะมีอะไรเกิดขึ้นมากกว่านั้น ไม่รู้เกิดอะไรในช่วงมีนาคมจนพฤษภาคม จะเกิดอะไรขึ้นได้อย่างรวดเร็ว

Thairath Talk : เหตุการณ์ร้ายแรงต่างๆ จะกินเวลาไปนานแค่ไหนครับกว่าที่ประเทศไทยจะตั้งไข่ได้

ปี 2565 ซึ่งในช่วงเวลานั้นเราอาจจะต้องหยุดอะไรไปพักนึง อาจจะมีการเคลื่อนไหว เกิดขึ้นในช่วงปลายปี 2563 อาจจะเกิดการยุบสภาก่อน ตามดวงนะครับ ซึ่งเรารู้ไว้ก่อนก็ดี ถ้าไม่อยากให้เกิดก็ควรหันหน้าคุยกัน เพราะดวงดาวมันอาจไปถึงขั้นน้ันได้

Thairath Talk : เหตุการณ์ประท้วงอย่างที่ฮ่องกงจะเกิดในประเทศไทยไหมครับ

คิดว่าไม่เป็นแต่คนรุ่นใหม่ มีคนทุกวัยมาทำอะไรร่วมกัน

ภัยพิบัติ

Thairath Talk : ในปี 2563 ประเทศไทยยังมีอะไรน่าห่วงไหมครับ

น่าจะหนักนะครับ อาจจะมีอะไรที่เราไม่เคยเกิด เช่น แผ่นดินไหว ความแห้งแล้งที่อาจจะเจอกันตลอดทั้งปี แต่เวลาท่วมนี่จะท่วมเยอะ ทั้งนี้ทั้งนั้นเราจะเผชิญภัยแล้งมากกว่า หลังปีใหม่เป็นต้นไปนี่แหละครับ อาจจะมีสึนามิได้นะครับเพราะรอยเลื่อนยังมีพลัง บริเวณเดิมคือแถวชายฝั่งสุมาตรา นอกจากนี้ยังมี Land Slide โคลนถล่ม โดยเฉพาะภาคลางในกรุงเทพฯ นี่แหละ ไม่ควรประมาทจริงๆ

ต่างประเทศ

Thairath Talk : เหตุการณ์ในต่างประเทศ ดวงเป็นอย่างไรบ้าง

น่าจะคล้ายปีนี้ ขัดแย้งด้านการค้า แต่ปีหน้าจะแรงขึ้น ส่งผลถึงไทยด้วยนะครับ แนะนำว่าเราต้องวางตัวเป็นกลาง ไม่ยุ่งกับทั้งสองฝ่าย

Thairath Talk : สงครามโลกมีไหมครับ

น่าจะใกล้เคียง เพราะความขัดแย้งมันระเบิดออกมา คิดว่าเป็นลักษณะสงครามทางการค้าและสงครามไซเบอร์ ถ้าไทยไม่อยากมีผลกระทบด้วยต้องวางตัวเป็นกลาง รอบคอบเตรียมตัวให้ดี และหนักแน่นให้มาก

วงการบันเทิง

Thairath Talk : ในปีที่ผ่านมา วงการบันเทิงมีข่าวดาราเสียชีวิตจำนวนมาก ปี 2563 จะเป็นอย่างไรบ้าง

เงียบหงอยไปนิดนึง เพราะธุรกิจไม่เฟื่องฟูมากนัก เลยเงียบไปตามเศรษฐกิจ มันล้อกันไป ส่วนข่าวร้ายจะมีไม่เยอะอย่างปีที่ผ่านมา จะเป็นพวกข่าวฉาวที่ออกมามากกว่า

Thairath Talk : วงการสื่อมวลชนล่ะครับ

บางแห่งจะเงียบหงอยไป ทยอยปิดตัวไปบ้าง หรือต้องลดจำนวนพนักงานลง

โสรัจจะ นวลอยู่ ทิ้งท้าย

Thairath Talk : มีคนถามว่า ทำไมนอสตราดามุสเมืองไทย มีแต่คำทำนายแรงๆ

ทุกครั้งจะบอกไว้ว่า เป็นการเตือนให้คนไม่ประมาท โดยเฉพาะภัยต่างๆ ที่อาจจะร้ายแรง ถ้ามีการระวังตัว ความรุนแรงก็จะน้อยลงไป

Thairath Talk : ที่เตือนก็เพราะว่ารัก ที่เตือนก็เพราะว่าห่วง

ใช่ๆ ก็อยากจะให้ทุกคนไปทำบุญ เพราะการทำบุญสามารถช่วยได้ ยิ่งเป็นผู้นำประเทศในรัฐบาล หรือรัฐมนตรีต่างๆ ถ้าทำบุญร่วมกันจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบา

Thairath Talk : สำหรับปี 2563 อาจารย์โสรัจจะอยากจะเตือนอะไรแก่ผู้ชมบ้าง

อยากจะให้ทุกคนไม่ควรประมาท อะไรเกิดขึ้นได้ทั้งนั้น เพราะดวงดาวไม่เคยเข้ามาในลักษณะนี้มาก่อน คอยติดตาม ปรึกษาหารือกัน คอยช่วยเหลือกันหาทางแก้ไข คิดว่าตรงนี้จะช่วยได้ อาจจะทำบุญและสวดมนต์ แต่ที่พยากรณ์ไปทั้งหมด ก็เพื่อจะเตือนไม่ให้คนประมาท

Thairath Talk : อาจารย์บอกผมเสมอว่า อาจารย์จะดีใจมากถ้าสิ่งที่อาจารย์พยากรณ์ไปแล้วมันไม่เกิดขึ้น

ดีใจครับ ขอให้สิ่งที่ไม่ดีมันไม่แม่นแล้วกัน ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นเรื่องของดวงดาว เป็นศาสตร์ที่ควรรักษาไว้

ขอบคุณภาพและข้อมูลจาก https://www.thairath.co.th/entertain/1734250