โครงการ"ทำบุญใหญ่ถวายพ่อหลวง" (แจกเหรียญขวัญถุงจักพรรดิมหาลาภ หลวงปู่ศรี มหาวีโร)

ในห้อง 'ในหลวงกับพุทธศาสนา' ตั้งกระทู้โดย Natthakorn, 22 มกราคม 2011.

1. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้ปฏิบัติตามเรียบร้อยแล้วครับ ผมจะดำเนินชีวิตตามที่พ่อหลวงได้พระราชทานพระราชดำริไว้ครับ เป็นคนดี ใช้ชีวิตที่พอเพียง การปิดทองหลังพระ เป็นต้นครับ
    พ่อหลวงท่านเป็นทั้งชีวิตของผมครับ ชีวิตนี้ยอมพลีเพื่อปกป้องพระองค์ครับ

ขอบคุณมากครับคุณรุ่งที่มีโครงการดีๆ แบบนี้ครับ
    ขอโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลด้วยนะครับ

2. louis_bun

louis_bun Active Member

ปฎิบัติเสร็จเรียบร้อยแล้ว พร้อมทั้งเมื่อคืนวันที่ 4 กพ. เป็นวันเปิดเขาคิชกูฏวันแรก ได้ไปนมัสการรอยพระพุทธบาทมาที่เขาคิชกูฏ ขอผลบุญผลกุศลที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้กระทำในครั้งนี้ ขอพระแม่ธรณีเป็นพยาน นำส่งบุญถวายเป็นพระราชกุศลให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว"ภูมิพล" และมารดา บิดาของข้าพเจ้าด้วยเทอญ...สาธุ

3. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เข้าโครงการบริจาคโลหิต ปี53-ปี54 ถวายแด่พ่อหลวง ครั้งล่าสุด 3 กพ.54
    วันนี้สมาทานศีล 8 สวดมนต์ และปฏิบัติกิจกรรมครบแล้วค่ะ

อนุโมทนาบุญผู้จัดโครงการและผู้เข้าร่วมโครงการ ร่วมถึงผู้มีส่วนเกี่ยวข้องทุกท่าน
    ในกิจกรรมโครงการเพิ่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พ่อหลวง....

4. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ผมได้สมาทานศิล 8 สวดมนต์ภาวนา ครบตามเวลาที่ได้กำหนดไว้แล้วครับ พร้ิอมทัังอธิฐานน้อมนำบูญถวายแก่พระองค์ท่านครับผม
    ขอบคุณครับครับสำหรับสิ่งดีที่ได้กระทำแก่พระองค์ท่านและประเทศชาติครับ

5. บ่าวเจียงใหม่

บ่าวเจียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007

เมื่อวาน(วันอาทิตย์)ที่6 ได้สมาทานศีล สวดมนต์ภาวนา พร้ิอมทั้งอธิฐานจิต เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล แด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว แล้วเสร็จ
    และขอ อนุโมทนากับทุกท่านด้วยที่ได้ร่วมโครงการดีๆ

6. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านนะครับ ผมรู้สึกดีใจตริงๆครับ ที่ได้ทำเพื่อพ่อหลวง

กำลังเตรียมจัดส่งของที่ระลึกนะครับ^^

จะเริ่มพีเอ็มขอชื่อที่อยู่ ท่านที่ร่วมกิจกรรมบุญสำเร็จแล้ว

เพื่อจัดส่งของที่ระลึกให้ต่อไปครับ

ส่วนค่าใช้จ่าย ผมขอออกเอง ไม่ต้อง ส่งซองมานะครับ

7. บ่าวเจียงใหม่

บ่าวเจียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2007
    มีเพื่อน ฝากมาด้วยอีกหนึ่งคนครับ...
    (เขาไม่ได้เป็นสมาชิกเวปนี้ และไม่ค่อยได้เล่นคอม .)
    ขอเข้าร่วมโครงการด้วยอีกหนึ่งคนและได้ สวดมนต์ ปฏิบัติเมื่อคืนที่ผ่านมา ...

ขออนุโมทนาด้วยครับ

8. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับผม บุญรักษาครับ

9. Natthakorn

"เทวดา อินทร์ พรหม ทราบหมดในเรื่องของเรา..!!!!!"
    หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน วัดป่าบ้านตาด อุดรธานี
    <table width="100" align="center" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"> <tbody><tr> <td>[​IMG]</td> </tr> </tbody></table> [​IMG]

อนึ่ง ทราบเป็นการภายในมาว่า เหตุที่ว่า การช่วยชาติของหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโนในครั้งนี้ มีอานิสงส์ใหญ่ยิ่งที่สุด หาใดเปรียบมิได้นั้น ก็เพราะ
    1.เงินทองหรือดอลล่าร์ที่ถวาย นับเป็นทรัพย์สิน"ของสงฆ์"(สังฆทาน) ซึ่งมีอานิสงส์มากอยู่แล้ว
    2.คณะสงฆ์โดยมีหลวงตามหาบัวเป็นองค์ประธาน ได้มีสังฆมติยกให้เป็นทรัพย์รักษาแผ่นดิน ยิ่งได้บุญทับซ้อนยิ่งๆขึ้นไปอีก
    3.ทรัพย์ แผ่นดินทั้งทองคำและดอลล่าร์นี้ เมื่อเข้าสู่คลังหลวง ก็เท่ากับ"ช่วยชีวิต"และ"รักษาลมหายใจ"ของคนไทยทั้งประเทศทุกคนรวดเดียวถึง กว่า 60 ล้านคนให้คงดำเนินอยู่ต่อไปได้ (ให้ชีวิตคน 60 ล้านคนเป็นทาน) ซึ่งได้กุศลไม่สุดสิ้น ยิ่งกว่าการไถ่ชีวิตโคกระบือเป็นทานจนหมดโลกก็ตาม
    4.คน ไทยทั้ง 60 กว่าล้านคนที่ทองคำและดอลล่าร์ในคลังหลวงคุ้มครองไว้ มี"พระภิกษุสงฆ์"ถึงกว่า 300,000 รูป การบริจาคช่วยชาติ จึงเท่ากับได้ถวาย"อภิมหาสังฆทาน"ในส่วนแห่ง"ชีวิต"และ"ปัจจัยสี่"พระสงฆ์ ถึงสามแสนรูปโดยอัตโนมัติ
    5.ในพระสงฆ์ 300,000 กว่ารูปนั้น มีพระ"อริยะ"ตั้งแต่โสดาบัน,สกิทาคามี,อนาคามีและพระอรหันตเจ้าอยู่กี่องค์ จะนับด้วยจำนวนสิบหรือร้อยองค์ การบริจาคช่วยชาติ ก็เท่ากับได้ถวายสังฆทานในพระอริยเจ้านับเป็นสิบเป็นร้อยองค์แบบรวดเดียวและ เบ็ดเสร็จในครั้งเดียว
    6.ก็ในประเทศไทยทั้งหมดนั้น มีวัดรวมกันกว่า 20,000 กว่าวัด มีพุทธสถานสำคัญ โดยที่หลายๆแห่ง ก็มีประวัติว่า องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเคยเสด็จมาด้วยพระองค์เอง รวมไปถึงลานพระเจดีย์พระบทพระบาทพระธาตุพระพุทธรูปอยู่นับเป็นร้อยๆแห่ง การ บริจาคช่วยชาติเพียงที่เดียว ก็เท่ากับเป็นการปกป้องรักษาและถวายทานที่เป็นส่วนแห่ง"เสนาสนทาน"และ"วิหาร ทาน" ,"ธรรมทาน" ตลอดจน"สังฆทาน"ในทุกวัดรวดเดียวทั้งประเทศ ใครจะไปคำนวนอานิสงส์ในครั้งนี้ได้
    การ"ช่วยชาติ"ของหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโนเป็นการบำเพ็ญมหาทานบารมีแบบ"ครอบประเทศ" ซึ่งเป็นการ"ช่วยโลก"แบบ"เหมาหมด" ไม่มีส่วนเหลือ
    โบสถ์ ทุกโบสถ์ วิหารทุกวิหาร กุฏิทุกกุฏิ พระพุทธรูปทุกๆองค์ที่มีนับแสนนับล้านหรือสิบๆล้าน ไม่ว่าจะอยู่ที่วัดไหน อารามไหน หรือสถานที่แห่งใดก็ตาม พระทุกรูป ไม่ว่าจะเป็นสมมุติสงฆ์หรืออริยสงฆ์ คนไทยทุกคน ไม่ว่าจะดีหรือชั่ว ล้วนตั้งอยู่บน"ฐานบุญ" คือ "แผ่นดินไทย" ที่คงอยู่ได้ เพราะเหตุแห่งการ"ช่วยชาติ"นี้หมดทั้งสิ้น
    ที่สุด....แม้สักเม็ดฝุ่นเม็ด ทรายที่สุดจะคณานับได้ในแว่นแคว้นแห่งสยามประเทศที่มีอยู่กว่า 500,000 ตารางกิโลเมตรนั้น ที่จะหลงรอดในอันที่จะไม่ถูกเมตตามหาบารมีของหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโนนี้โอบอุ้มคุ้มครองไว้ทั้งหมด ก็หามีไม่เลยแม้สักอณูเดียวเม็ดเดียวอย่างแท้จริง....
    ไม่จำเป็นจะต้องกล่าวในสิ่งที่"สูง"ยิ่งขึ้นไปกว่านี้อีกแล้ว
    อานิสงส์ แห่งการ"ช่วยชาติ" ที่ประดิษฐานบวรพระพุทธศาสนาอย่างประเทศไทยที่หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโนเมตตาพาดำเนินดังกล่าว จึง "ยิ่งใหญ่" และมีอานิสงส์ "สูงสุด" ไม่มีใดเทียมอย่างที่"พุทธวงศ์"ได้อรรถาธิบายขยายความอย่างพิศดาร มาด้วยประการฉะนี้แลฯ

อย่าลืมโอนเงินไปทำบุญกับหลวงตามหาบัวนะครับ โครงการผ้าป่าช่วยชาติ และโครงการอื่นๆ ช่วยกันนะครับพี่น้องชาวไทย

10. Natthakorn

กำลังจะPMขอชื่อที่อยู่สำหรับผู้เข้าร่วมโครงการทุกท่านนะครับ
    เพื่อขอมอบของที่ระลึกให้นะครับ

11. @ahingsaka@

@ahingsaka@ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    เมื่อวัน ศุกร์ที่18-2-11 ถึง 20-2-11 ผมไปปฎิบัติธรรมรักษาศีล สวดมนต์ แผ่เมตตา
    เสร้จเรียบร้อยแล้วครับ

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

โครงการนี้ดีจังค่ะ ขอเข้าร่วมโครงการด้วยคนนะคะ

13. Charun gifted

Charun gifted เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่รุ่ง ผมเด็กชายชรัณ มุกธวัตร นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1/12 โรงเรียนเลิงนกทา อำเภอเลิงนกทา จังหวัดยโสธร 35120 ขอสมัครเข้าร่วมโครงการด้วยนะครับ เมื่อผมปฏิบัติภารกิจสำเร็จลุล่วงแล้ว ผมจะมาโพสต์เรียนให้พี่รุ่งทราบนะครับ

14. kaekai27

kaekai27 Active Member

เมื่อคืน วันที่ 23 กพ 54 ได้สมาทานศีล 8 สวดมนต์ภาวนา ครบตามเวลาที่ได้กำหนดไว้แล้วค่ะ พร้ิอมทั้งอธิษฐานให้อานิสงส์นี้ถึงแด่ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชาพระนามว่า"ภูมิพล" ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ทรงพระเกษมสำราญ มีพระชนมายุยิ่งยืนนาน ตราบนานเท่านานเทอญ สาธุ

<!-- google_ad_section_end -->

15. Natthakorn

ยินดีครับชรัณ สงสัยเป็นศิษย์เอกคุณครูติงติง แน่ๆเลย ชวนเพื่อนมาถือศีลแปดกันเยอะๆนะครับ เก้าชัวโมงก็ยังดี ^^

16. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๒๖ ก.พ. ๕๔ ผมได้รักษาศีล ๘ และสวดมนต์ภาวนา เพื่อถวายในหลวงเรียบร้อยแล้วนะครับ "ขอพระองค์ทรงพระเจริญ"

17. Charun gifted

Charun gifted เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
  18. Natthakorn

เดี๋ยวจะมาอัพเดทข้อมูล และส่งของให้นะครับ
    พแดีรุ่งพึ่งสอบเสร็จ
    แล้ววันนี้จะเดินทางไปงานหลวงตามหาบัว

ขอเวลาสักครู่นะครับ

19. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ปฏิบัติภารกิจเรียบร้อยแล้วนะคะ
    ได้สมาทานศีล 8 เป็นระยะเวลา 14 ชั่วโมง 9 นาที
    และได้ปฏิบัติบูชาพระรัตนตรัย
    ถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระเจ้าอยู่หัวดังนี้ คือ
    สวดบทสวดมนต์ โพชงคปริตร 1จบ
    อภัยปริตร 3จบ
    สวดคาถาเงินล้าน 99 จบ

คาถามงกุฎพระพุทธเจ้า 18 จบ
    แล้วอุทิศส่วนกุศลถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ค่ะ

20. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเล่าความคืบหน้า สานต่อ การปฏิบัติถือศีลครับ
    ตอนนี้ได้ ร่วมเข้าโครงการเรารักศีล 5 โดยได้เริ่มตั้งแต่ วันที่ 5 มีนาคม ที่ผ่านมา และจะปฏิบัติอย่างเคร่ดครัด ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆนะครับ ที่ทำสิ่งดีๆ
    อนุโมทนานะครับ