แม่สอนว่า.....

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย Catt Bewer, 28 พฤศจิกายน 2007.

1. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    Subject: : แม่กูสอน......ว่า...

อ่านแล้วดี

เพื่อน ๆ บอกผมว่าทำไมมึงดูหน้าตาไม่ค่อยฉลาด แต่เรียนเก่งจังวะ...
    ผมบอกเพื่อนผมว่าแม่กูสอน ให้ขยันแล้วก็ตั้งใจเรียน...

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า ทำไมพอมึงมีตังค์มึงชอบเอาไป ทำบุญ แจกเด็ก เลี้ยงพระวะ..
    ผมบอกเพื่อนผมว่าแม่กูสอน ให้รู้จักแบ่งปันคนอื่นถึงเราจะมีตังค์น้อย
    แต่ก็มีคนอื่นที่เขาลำบากกว่าเรา..

เพื่อน ๆ ผมบอกว่าทำไมมึงชอบเล่นกีฬา เล่นเป็นหลายอย่าง แล้วไม่เคยเห็นมึงป่วยนอนโรง
    พยาบาลเลยวะ..
    ผมบอกเพื่อนผมว่าแม่กูสอน ให้กูออกกำลังกาย จะได้แข็งแรง ไม่เจ็บไม่ป่วยง่าย ๆ
    เพราะเรามีตังค์น้อย เจ็บป่วยจะลำบาก..

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า ทำไมมึงอารมณ์ดีไม่เครียด ไม่โกรธใครบ้างเลยหรือไงวะ..
    ผมบอกเพื่อนผมว่าแม่กูสอน ให้เป็นคนอารมณ์ดีทำให้คนที่อยู่ใกล้เรามีความสุข
    แล้วจะสบายใจ กันทุกคน..

เพื่อน ๆ ผมบอกว่าทำไมมึงพูดกับคนอื่น ดูสุภาพ อ่อนน้อม ทั้ง ๆ ที่เขาเป็นลุงแก่ ๆเป็นเด็ก
    เสริฟอาหาร หรือแม้แต่ขอทานที่มึงให้เศษตังค์แล้วเขาอวยพรให้มึง ทำไมมึงต้องขอบคุณขอทานวะ..
    ผมบอกเพื่อนผมว่าแม่กูสอน ให้พูดดี ๆ กับทุกคนไม่ว่าเขาจะเป็นใคร เราพูดดี ๆ กับเขา
    เขาก็จะได้พูดดี ๆ กับเรา..

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า ทำไมพี่ ๆ น้อง ๆมึงตั้งหลายคน ทำไมรักใคร่กันดี ไม่เคยทะเลาะกันเลยวะ..
    ผมบอกเพื่อนผมว่าแม่กูสอน ให้พี่น้องรักกันทุกคนเพราะหมากับแมวที่อยู่บ้านเดียวกัน
    มันยังรักกันได้ ทำไมพี่น้องกันจะรักกันไม่ได้..

เพื่อน ๆ ผมบอกว่า ทำไมมึงถึงรักชาติรักแผ่นดิน รักในหลวง มากมายนักวะ..
    ผมบอกเพื่อนว่าแม่กูสอน ให้กูสำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดินบุญคุณของพระมหากษัติรย์ ทุกพระองค์
    แม่กูสอน ให้กูรู้จักคำว่า จงรักภักดีตั้งแต่กูยังไม่รู้ความหมายจนทุกวันนี้
    กูรู้แล้วว่า คำว่า จงรักภักดีนั้นยิ่งใหญ่เพียงใด..

เพื่อน ๆ ผมบอกว่าทำไมแม่มึงถึงสอนอะไรมึงมากมายจังเลยวะ..
    ผมบอกเพื่อนว่าที่กูเป็นกูอยู่จนทุกวันนี้ ก็เพราะ "แม่กูสอน"
    แม่กูสอนอะไรกูทำตามแม่กูสอนทุกอย่าง...

มีอยู่อย่างเดียวที่แม่กูไม่ได้สอนแต่กูทำ แล้วกูทำมาตั้งแต่เด็กแล้ว
    แม่กูไม่ได้สอนให้รักแม่ แต่......กูรักแม่ว่ะ... > > > > > > > > >
    <O:p</O:p

ที่มา Forward mail
    ขออภัยหากบางคำไม่สุภาพ

2. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    ซึ้งใจจังเลยค่ะ...^_^

3. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ลืมสอนให้พูดกับเพื่อนเพราะ ๆ รึเปล่าเนี่ย?

4. BirdSoul

BirdSoul เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณค่ะคุณ catt
    อ่านแล้วดีจริงๆค่ะ

กรู มรีง ไม่เห็นไม่สุภาพเลย
    ถือว่าเป็นการอนุรักษ์ภาษาสมัยพ่อขุนรามคำแหง หุหุ

5. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

จริง พูดกู-มึงกันมาเป็นพันปี
    เพิ่งจะมาไม่สุภาพสมัยจอมพลป.

6. mmie

mmie เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    อย่าไปยึดติดกับสิ่งสมมติ รูปธรรม นามธรรม..แต่ควรมุ่งไปที่สาระของเรื่องราวดีกว่านะ...

7. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    เพื่อนกัน..เวลาคุยกันยิ่งสนิทกันมันก็ มีกูมีมึง แบบนี้แหละครับ

เก็บเอาใว้ให้ภรรยาไปสอนลูก ๆ ดีกว่า

ขอขอบคุณสาระดีดีครับ

8. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    คิดถึงเพื่อนเรยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย มะใช่เเค่มึงกูอย่างเดียวววว

ตบหัว จับเจี๊ยว ดึงกันหน้าเขียวเรย 555 เล่นเเรงนะ เพื่อสาวกายยย อิอิ

มะมีเพื่อนหนุ่มฮะ ผมมีเพื่อนสาวทั้งนั้นน ดูๆๆ

คิดถึงๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2007
  9. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    82
    เกิดเป็นคนต้องแทนคุณแผ่นดินครับ

10. เมืองโคราช

เมืองโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นแม่ที่ดีมากค่ะที่สอนลูกให้ทำอย่างนั้น และลูกก็ดีค่ะที่แม่ไม่ต้องสอนให้รักแม่แต่ลูกก็มีจิตสำนึกที่รักแม่ถ้าลูกทุกคนคิดได้อย่างบทความนี้ก็ดีสิค่ะ(rose)

11. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    พูดกูมึงหนูก็ว่าไม่เสียหายค่ะ รักษามันไว้นี้เเหละห้าๆๆ สมัยเจ้าตาก อิอิ เรื่องดีจังค่ะซึ้งค่ะ เด็กดี

โมทนาค่ะ