แม่ชีทศพร ว่าด้วยเรื่องของ พระและผ้าเหลือง

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย NuJulie, 23 กุมภาพันธ์ 2011.

1. นราสภา

นราสภา เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    อ้าววววว พ่อกํานัน

หวัดดีเจ้าค่ะ พ่อมหากํานัน ลมอะไรหอบพาสังขารท่าน มาค่ะเนี้ยยย

มาพอดี มีเรื่องจะฟ้อง ซะหน่อยยย

เมื่อเช้า พ่อหลวงบ้าน บ่ฮู้ เปิล กึด อะหยัง
    พาเอากระทู้เเสนสวย ของน้อง ไปนั่งยางเป็นที่เรียบร้อยเเล้วอ่ะ เเง เเง เเง :':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)':)'(

2. นราสภา

ตาลุงกัปปะ หัวเเห่วง

อีตาลุง กับปะ หัวเเห่วงเนี้ยย ไม่ได้รู้จักกันเลยยยยยยยย จริงๆ
    ดีไม่ดี ในอดีตนี้เหมือนจะเคย ใส่ กันมาเเล้วพอหอมปากหอมคอ ด้วยซํ้า เพียงเเต่จําไม่ได้ว่าเรื่องอะไร

ฉนั้น ที่พ่อ มหากํานั้น นั่งยาน ufo มาโพส ว่ากลุ่มเดิมๆเนี้ย คง มิได้มีน้องอยู่ในนั้นเป็นเเน่เเท้

เเต่เหตุที่ ดู เหมือนว่าจะเป็นพวกกันนั้น น่าจะมาจาก ความคิดเห็นในเรื่องของ ศาสนา คล้ายๆกัน จึงทําให้ ความคิดเห็นออกมา ละม้าย คล้ายกัน อย่างหลีกเลี่ยง มิได้

ส่วน คุณอีตาลุง กัปปะ เนี้ย หลังจากที่ได้ติดตามดู ผลงาน ในความปากดี ที่ผ่านๆมาเเล้ว น้องต้องขอ ก้มหัวคาระวะ ในความชัดเจน กล้าพูด กล้าโพส ของคุณลุงในเเบบไร้ข้อกังขาใดๆ

น้องน้อย นราสภา คนนี้ ได้ บทเรียนอันสูงค่ายิ่งนัก จาก ศึกในครั้งก่อน

หากไม่เป็นการรบกวนเต่ประการใด

อีน้องน้อย เเห่งท้องทุ่งเมือง ปายผู้นี้ ขอ ร่วม ระเริงศึก บน ผืนพุธจักรเเห่งนี้ ให้มันได้รู้กันไป ว่า ในความเป็น ชาวพุธ นั้น มิได้เชื่ออะไร งมงาย เเบบไร้เหตุ ไร้ผล เสมอไป

ศาสนา เรา จําต้องมี ขวากหนาม เอาไว้ วางกางกั้น บ้าง เพื่อมิให้ ความต่างที่ สร้าง อวิชา มันเเข็งข้อ ทะเยอทะยาน หลอกล่อผู้คน ให้ ได้ ง้ายจนเกินไปนัก

มิเช่นนั้นเเล้ว อีกหน่อยในกาลข้างหน้า ดอกบัว ที่ใช้ถวายพระพุธ คงต้อง นําเอา มหากงจักร มาเสียบเเจกัน ถวายกันเเทนเป็นเเน่เเท้

ติเพื่อก่อ ติเพื่อสร้างปัญญา ติเพื่อหา ข้อเท็จจริง

มิใช้ติเพื่อประจาน มิใช้ติเพื่อสร้างความเเตกเเยก ให้มันเเหกออกไปเหมือน ความเชื่อ ที่ไร้เหตุ เเละผล เเต่ก็ยังดันทุรังเชื่อกันต่อไป ได้ เเบบไม่อาย ใคร ใคร

จริงไม่กลัว กลัวเเต่จะไม่จริง เเล้วถ้า มันจริง จะต้องไปกลัว ทําไม จริงไหมเจ้าค๊าาาาาาาาาาาาาา
    pig_balletpig_balletpig_balletpig_ballet

อัตตาหิ อัตโน นาโถ
    ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
    ผู้ใดมีสติ รู้สภาพธรรมใน ตา หู ลิ้น จมูก กาย ใจ ตามสภาพธรรมเป็นจริงที่ปรากฎ
    มีสุตะ คือ ความเป็นผู้ฟังมาก แยกแยะธรรม ได้ชื่อว่าเป็นผู้มีมงคล 36 โดยแท้
    ใครวางสมมุตติได้ ก็เบาตัวไปกว่าครึ่ง

มงคลตื่นข่าว
    เป็นเรื่องคิดไปเอง ปักใจเชื่อไปเอง ทำตามๆกันมาโดยไม่รู้เหตุรู้ผลตามสภาพธรรมความเป็นจริงที่ปรากฏ

เมื่อเห็นผิด ก็เข้าใจผิด ยึดถือผิดๆ เป็นอุปทาน ชาติภพ อวิชา ตัวกู ของกู
    เวียนว่ายในวัฏฏะไม่จบสิ้น ทั้งหมดนี้เป็นอัตตาเหนียวแน่น

ไปยึดถือข้อวัตรผิดๆ พิธีเข้มขลัง เกจิ ทรงวิญญาณ ไหว้ผี
    ถือเคล็ด ถือหินสี ไหว้ต้นไม้ ทำนาย น้ำมนต์ เข้าป่า ดูนิมิต
    กินของแปลก ปลูกเรือนถือเลข บูชาไฟ ไหว้น้ำ รอเสาร์ห้ากราบราหู ดูพระจันทร์ พระอาทิตย์ ฟังเขาว่า ติดสมาธินั่งทางใน ศีลอัตตา

ไปไหนมาไหน ต้องรอ ต้องคอยฤกษ์ยาม บุคคลชี้นำ
    แบกของขลัง แบกศีลพรต ก้าวเท้าซ้ายขวา ฟังจิ้งจก หมาเห่า
    ดูดาว สะสมกระโหลก กะลา บ้าหอบฟาง
    ทำบุญ ทำทานแบบอัตตา เป็นไปเพื่อตัวกู ของกู

ปล่อยให้หูฟังเสียงที่พอใจ
    ปล่อยให้ตาเห็นสิ่งที่น่ารัก น่าใคร่
    ปล่อยให้จมูกสูดกลิ่นหอม สิ่งที่น่าปราถนา
    ปล่อยใจให้เกิดทิฎฐิ หลงไหลในความไม่รู้ในสิ่งที่ไม่ใช่มงคลเป็นมงคล

ทั้งหมดนี้เป็นการเติมเชื้อ เพาะเนื้อร้าย โทสะ โมหะ โลภะ เข้าไปในราก ในขันธ์สันดานไม่รู้ตัว
    จนเป็นมะเร็งบรมอัตตา ปัญญาไม่เกิด ไม่มีในอุปนิสัย แล้วจะเอาอะไรไปไถ่ถอนความเห็นผิด รู้ผิด เห็นผิด ทำผิด
    มีแต่ความสงสัย ไม่แยบคาย มืดในธรรม

มันก็มี โทสะ โมหะ โลภะ หอบไปเป็นอาหารของชาติถัดไป
    แม้พบพุทธศาสนา ก็ไม่ได้ชื่อว่าผู้ถึงพุทธศาสนา

ขโมยมาฝาก เเฟนๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  3. afseven

afseven เป็นที่รู้จักกันดี

กำนันธงชัย
    ขอโทษครับกำนัน หมายถึงผมด้วยหรือ ไม่ใช่มั้ง
    ลองอ่านกะทู้ที่ผมตอบสิครับ
    ผมบินเดี่ยวไม่เกี่ยวกับใคร ผมใช้เหตุผลเป็นทาง ผมแย้งเรื่องที่เป็นจริง และก็สนับคนทำจริง ส่วนเรื่องเหนือโลกผมไม่วิจารณ์ และโน้มน้าวให้ใครเชื่อตาม เรื่องอย่างต้องคนปฏิบัติดีแล้ว ตรงแล้ว รู้ด้วยตัวเขาเองครับ
    หรือคุณอยากเห็นพุทธศาสนิกชนเป็นคนโง่ครับ
    การแสดงเหตุและผลเป็นหลักอย่างหนึ่งของพระพุทธศาสนา จะเชื่อหรือไม่เชื่อขึ้นอยู่กับการปฏิบัติ ศรัทธาที่แท้จริงเกิดจากการปฎิบัติ

4. กัปปะ

กัปปะ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    อ้าว...ไหงเป็นงั๊นล่ะ ผมว่าเราอยู่เรือลำเดียวกันนะ ลำที่ใช้เหตุและผล ของพระธรรมคำสอนเป็นหลักยึดของจิตใจเรานี่ ส่วนเรื่องอวดอุตริของใคร ผมไม่นิยมครับ ฟันธง...

5. กัปปะ

น้องนาลาซาพา แม้ว่าเราเคยปะทะคารมด้วยเหตุและผลกันมาแล้ว แต่นี่คงเป็นแนวความคิด ที่เชื่อมั่นในพุทธศาสนาเหมือนๆกัน ความคิดในเรื่องนี้เลยเหมือนกันคือ ยึดหลักตามคำสอนของพระพุทธองค์เท่านั้น

6. afseven

ผมสนับสนุนทุกท่านที่ใช้เหตุและผลบนพื้นฐานความเป็นจริง ผมสนับสนุนคุณกัปปะก็บางเรื่อง แต่ไม่ทุกเรื่อง เรื่องใดที่คุณแย้งหรือรุนแรงนอกลู่นอกทางผมจะให้ข้อคิดในฐานะกัลญาณนิมิตครับ
    ผมพิมพ์ตกไป ขอแก้ไขครับ เรื่องเหนือโลกต้องคนที่ปฏิบัติเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2011
  7. นราสภา

จัดไปตามนั้น

จัดไปตามนั้นเลยเจ้าค่ะ
    เห็นด้วยทุกประการ ในเหตุผล

8. afseven

คุณนราสภานี่เอาทุกเม็ดเลยนะครับ จะรีบไปใหนครับ

9. นราสภา

5555555555

งั้น เม็ด นี้ ที่พี่ส่งมา น้องถือว่าเป็นคําชม น่ะเจ้าค่ะ หุ หุ หุ
    (deejai)(deejai)(deejai)(deejai)(deejai)

10. กัปปะ

ขอบคุณครับ อย่างน้อย เราก้อยังมีความคิดเหมือนกันในบางเรื่อง

11. afseven

เอาหลายเรื่องก็ได้ครับ
    เป็นเรื่องธรรมดาครับ แม่ทัพต้องมีซ้ายขวา คุณชอบตรงๆแรงๆ แต่ผมชอบกลางๆ แรงๆบางครั้งตามความจำเป็น

12. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่รู้จักสักคนเลย - -"

13. นราสภา

ขนาดเเค่เเก้ววัดนะเนี้ยยยย

ขออนุญาติ ยกตัวอย่างเพื่อการวิเคราะ เหตุที่ตาบอด

ตามองไม่เห็นมาเป็นสิบปี หมดหนทาง ท่านก็แสดงธรรมชี้ไปที่เหตุว่า เคยไปทะเลาะกัน เมื่อกว่า20ปี แล้วทำแก้ววัดแตก ทำให้ตอนนี้แก้วตาใช้ไม่ได้ แก้ได้โดยนำแก้วไปถวายวัดนั้น ท่านว่าถวายแล้วมองเห็นเลย คนถามยังไม่ได้เล่าอะไรเลย ท่านรู้ คนถามก็ยืนยันอย่างนั้นจริงๆ

เเม่ชีท่านบอกว่า ตาบอด เพราะไปทําเเก้ววัดเเตก

งั้นเรามาลอง วิเคราะ ดู ว่าอะไรจะเกิดขึ้นถ้า

1 ทําจานเเตก
    2 ทําหม้อเเตก
    3 ทํากระทะเเตก
    4 ทํากระมังเเตก
    5 เเล้วก็ ทํา ให้ ชีตะบะเเตก

ไม่ได้ชี้เเนะใดๆน่ะเจ้าค่ะ เเค่อยากให้ ชาวพุธ อย่าง เราๆ
    ลองใช้สมองที่มีอยู่
    ใช้สมองที่ได้จากการปฎิบัติ
    ใช้สมองที่ บุพกาลี ท่านให้มา

ลองทําการ วิเคราะ ถึงเหตุ เเละผล กันเอง ว่า ขนาด ทําเเก้วเเตก ยัง ทําให้ตาบอด
    เเล้วถ้าทําอย่างอื่น ที่น้องยกตัวอย่างขึ้นมาล่ะ

ผล มันจะขนาดไหน

น้องขอเริ่ม วิเคราะ ในข้อที่ถนัดก่อนเลยก็เเล้วกัน
    5 ทําเเม่ชีตะบะเเตก

ในข้อนี้น้องคิดว่า ถ้าชีคนนั้น ครองศีล บริสุทธิ์ ไว้ได้ ก็คงจะมีเเต่นรกเท่านั้นที่ต้องไป

เเต่ถ้าเเม่ชีคนนั้น ข้อ มุสาวาทา ยังทําไม่ได้ ก็ คงป่วยการที่จะต้องไปคิดอะไรเพิ่มเติม กัน ให้เปลืองสมองโดยใช้เหตุ

ท่านก็แสดงธรรมชี้ไปที่เหตุว่า เคยไปทะเลาะกัน เมื่อกว่า20ปี แล้วทำแก้ววัดแตก ทำให้ตอนนี้แก้วตาใช้ไม่ได้

คิดค่ะ คิด คิดตามด้วย คิดได้เเล้ว รบกวนโพสบอกที

14. นราสภา

ขออนุญาติค่ะ

เเม่ชีท่านเป็นคนดีสมควรเเก่การกราบไหว้ ข้อนี้ใช้ค่ะ
    เเม่ชี อุปถัม ช้วยค่าใช้จ่ายในการ บวช ข้อนี้ก็ จัดอยู่ในกลุ่มของคนดีถูกต้องค่ะ

ส่วนเหตุที่อุปถัม นั้น จะมีเบื้องหน้า เบื้องหลังเช่นไร คง ไม่ใช้ส่วนสําคัญ

เหมือนเรา ร่วมสร้าง ช่อง เก็บกระดูกตามกําเเพงวัด เเล้วจะได้จาลึกชื่อลงไป บน กําเเพงด้วย
    มีกี่คนที่เขียนชื่อส่งให้วัด เพื่อ ลงชื่อบนกําเเพง
    มีกี่คน ที่ บอกว่าไม่ต้อง ลงชื่อก็ได้ค่ะ เเค่อยากร่วมสร้าง เฉยๆ

เห็นไหมค่ะ มองเห็นเจตนา ของ สองคนที่ยกตัวอย่างนี่ไหม

เพื่ออะไร ทําไม เป็นคําถามที่เราต้องถามตัวเอง เเล้ว ตอบให้ได้
    คําตอบอาจต่างกัน เเต่ ในคําตอบก็จะมี องค์รวม ที่ ละม้ายคล้ายกัน

เราชาวพุธ ปฎิบัติ เพื่อคําว่าตัวเอง ของตัวเอง พวกตัวเอง เพื่อเรา เเละ เราเอง ซะเป็นส่วนใหญ่

เเต่จะมีซักกี่คนที่ ทําเพื่อคนอื่น
    ออกเงินสร้าง อุโบส จะมีกี่คนที่บอกว่า เอ๊าาา เเก เอาบุญฉันไปนะ ฉันไม่เอาหลอกไอ้บุญเนี้ย ฉันไม่อยากได้ ฉันไม่ต้องการ

มองเห็นไหมค่ะ ว่า การลงไปอุปถัม อะไรก็เเล้วเเต่นั้น เรา ทําเพื่ออะไรเสียเป็นส่วนใหญ่ อนิสงค์ ของการทําบุญต่างๆนั้นเพื่ออะไร
    ก็มิใช้เพื่อตัวเองหลอกหรือ ส่วนผล ของบุญนั้น เรา จะเอาไปใช้ด้านไหนก็เป็นอีกเรื่องนึงเเล้วล่ะค่ะ

หว่านพืช ต้องหวังผล

เเต่ผล นั้นๆ จะเเบ่งให้ใครได้ร่วม กิน ร่วมใช้ มันก็เป็นอีกเรื่องนึงอยู่ดี เเละเมื่อเราเเบ่งไปเเล้ว ให้ไปเเล้ว คนที่เขาได้รับ เขาก็ต้องละลึกถึง คน ให้ เป็นเรื่องทํามาดา มิใช้หรือค่ะ

เมื่อมีคนละลึกถึงเเล้ว จะทําอะไรออกไป เราก็จะมี ตัว ละลึก ของเรา กับการให้ของเขา นี่เเหล่ะ ตรงนี้ เเหล่ะ ที่เวลา คนให้เขาทําอะไร ไม่ว่าจะผิด หรือ ถูก การให้ของเขา กับ การละลึกได้ของเรา มันก็ ยังคงอยู่ อยู่ดี

เเม่ชีสมควรได้รับการ กราบไหว้ น่ะถูกเเล้วค่ะ

เเต่ เรื่อง ที่ออกมาบอกว่า เห็น นั่น รู้ นู้น เข้าใจนี่ มันไม่สมควรค่ะ
    เเค่นั้นเองค่ะ ที่ น้อง ไม่เห็นด้วย

เเค่นั้น เเละ เท่านั้นเอง ที่เป็นเหตุให้น้องต้องออกมา พิม พิม พิม เเล้วก็ พิม

ขอให้เจริญในธรรมค่ะ

15. กำนันธงชัย

กำนันธงชัย Active Member

เดี๋ยวนี้มันด่ากันง่าย ก็คนพุทธเองยังด่ากราดทุกวัดแบบนี้ ...

ตอนมีข่าวพระพรหมโมลีสั่งตรวจสอบวัดธรรมกายจะชำระพระไตรปิฎก ก็ชื่นชมพระพรหมโมลีกันใหญ่ ตอนนี้ถึงคราวแม่ชีทศพรแล้ว ก็เจ้าอาวาสวัดพิชยญาติการามที่แม่ชีนี้อยู่คือ พระพรหมโมลี รูปเดียวกับที่สั่งสอบวัดธรรมกายนั่นเอง

ใครอยากรู้อะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับแม่ชีท่านนี้ก็เชิญที่วัดท่านเลย ผมเองไม่มีข้อมูล แต่ดูจากลิงค์ที่คุณวงบุญพิเศษให้มา ท่านก็มีภูมิมากอยู่น่ะ

เห็นกระทู้แถวๆนี้แล้ว เหมือนเข้าเว็บมุสลิมด่าพุทธอยู่เลย เล่นทุกวัด ทำอะไรก็ไม่ถูกใจ แล้วอะไรที่คุณๆถูกใจกันเล่า แล้ววันๆคุณๆทำอะไรให้พุทธกันบ้าง นอกจากมานั่งพิมพ์แล้วบอกว่าหาความจริง เปล่าเลย ผมมองพวกคุณเป็นเด็กๆ ไม่มีองค์ความรู้ ไม่เข้าสังคม ข้อมูลกระจุกอยู่จุดเดียว พิมพ์เล่นลิ้นเล่นคำ ไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน สู้เด็กๆอย่างวงบุญพิเศษไม่ได้เลย ผมอ่านดูแล้วนั่งอมยิ้ม อยากให้เด็กแบบนี้เป็นรัฐมนตรี

...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2011
  16. afseven

ขอบคุณครับ กรรมนี้ให้ผลไปแล้วครับ

17. นราสภา

เรียนทําความเข้าใจ

เรียนท่าน มหาํกํานัน
    เห็นกระทู้แถวๆนี้แล้ว เหมือนเข้าเว็บมุสลิมด่าพุทธอยู่เลย เล่นทุกวัด ทำอะไรก็ไม่ถูกใจ แล้วอะไรที่คุณๆถูกใจกันเล่า แล้ววันๆคุณๆทำอะไรให้พุทธกันบ้าง นอกจากมานั่งพิมพ์แล้วบอกว่าหาความจริง

ขอเรียนสอบถามว่า ในประเทศไทย เรามีวัดอยู่ สอง วัดหรือค่ะ
    ที่ว่าเล่นกันทุกวัด กํานันช้วยไปหามาให้ดูหน่อยว่า นอกจากสองวัดนี้เเล้วเนี้ย
    น้องเคยเข้าไป ว่ากล่าววัดไหนบ้างรึไม่เจ้าค่ะ

หรือว่าทั้งชีวิตนี้ของกํานัน รู้จักอยู่เเค่สองวัดนี้
    เเต่ ถ้ากํานันรู้จักมากกว่า สอง เเล้วทําไมถึงบอกว่า
    เล่นทุกวัดล่ะค่ะ

กํานันโพสลงมาเองน่ะค่ะ ย้อนไปอ่านดีๆ เเบบนี้ มิฉาทิฐิ ล้วนน่ะค่ะ

ต่อมาที่ว่าเหมือนเข้าเว็บมุสลิมด่าพุทธอยู่เลย

เวป มุสลิม เขาไม่สามารถ ด่า ชาวพุธเราได้หลอกค่ะ เพราะ ข้อมูลเขาไม่เพียงพอ ข้อมูลเขาไม่ถึง เหมือน ชาวพุธด้วยกัน
    ที่ออกมาใส่กันอยู่เนี้ย เหตุผล ล้วนๆน่ะค่ะ กลับไปอ่านดูใหม่ ไม่ใช้พิม ด้วยอารมณ์

ต่อมาที่บอกว่า
    แล้ววันๆคุณๆทำอะไรให้พุทธกันบ้าง นอกจากมานั่งพิมพ์แล้วบอกว่าหาความจริง

ก็ที่กัาลังนั่งพิมอยู่นี่เเหละค่ะ เป็นงานอย่างนึงของชาวพุธ
    ถ้า ปัญญา ไม่ถึง ในเรื่องหน้าที่ ของ อุบาสก อุบาสิกา ให้กลับไปอ่านใน พระ ไตรปิฎก ได้ค่ะมีเขียนเอาไว้ พร้อม
    ไม่เคยอ่าน ไม่เคยศึกษา หาความรู้ เเล้วยัง ไป เเหกตาลูกบ้านเขา ว่าตนดี ตนพร้อม ทําไมค่ะ เเนะนําให้ลองกลับไปอ่านหน้าที่ ของ อุบาสก อุบาสิกา ดูนะค่ะ ว่า หน้าที่ของเขาเหล่านั้น ครอบคุม ไปได้ถึงไหน

ต่อมาเรื่อง
    ข้อมูลกระจุกอยู่จุดเดียว พิมพ์เล่นลิ้นเล่นคำ ไม่มีอะไรเป็นชิ้นเป็นอัน

ก็ สอง วัด ในความขัดเเย้งนี่ เขาดัน ไปอยู่ในกระจุกเดียวกันเองนี่ค่ะ

วัดอื่นๆ ที่เขาทําดี ก็ ไม่เห็นมีใครไปว่าอะไรเขาซักหน่อย คิด อะไรเพียงด้านเดียว ปัญญา เเค่หางอึ่ง อ่าน เเล้วยังไม่เข้าใจ ว่าเขาคุยเรื่องอะไรกัน
    ใช้ เเต่ ทิฐิ ตน มาวางอํานาจ ในการ ออกความเห็น ว่าต้องเเบบนั้น เเบบนี้ เเบบนู้น

เฮ้อออออ ไปค่ะ กลับไป ศึกษา มาเพิ่มเติม เเล้วค่อยมาโพส นั่น นู้น นี่ ที่หลัง ก็ไม่มีใครเขาว่า คุณโง้ หลอกค่ะ

เเล้วเรื่องเล่นลิ้น เล่นคํา มันก็เป็น ความสามารถ เฉพาะบุคคล เป็น จริต ส่วนตัว หากเหตุผล พอเพียง จะเล่นลิ้น ลงลูกคอ ตามไปด้วยก็ยังได้
    เเบบนี้ พระ พยอม ท่านไม่ซวยไปด้วยหรือค่ะ

หรือถ้ากัาลังคิดว่าจะมาโพสบอกว่า ก็ พระ พยอมท่าน ทําประโยชให้ ศาสนา ท่านเทศ ให้ฟังอยู่

ถ้า สมองกําลังคิดเเบบนี้อยู่
    ก็ ให้รู้ไว้เลยว่า จงเร่ง เพียร ไปหาอ่าน หัวข้อที่ ว่า หน้าที่ของ อุบาสก อุบาสิกา โดยเร็วไว ปล่อยไว้ เดี๋ยวจะสายเกินการ ถ้าท่านเป็นกํานันจริง ดังชื่อ น้องละอดสงสารลูกบ้านของท่านไม่ได้ จริงๆ ที่มีผู้นําไร้ ปัญญา เเเบบนี้ หมายถึงปัญญา ในธรรม น่ะค่ะ

ส่วนเรื่อง
    สู้เด็กๆอย่างวงบุญพิเศษไม่ได้เลย ผมอ่านดูแล้วนั่งอมยิ้ม อยากให้เด็กแบบนี้เป็นรัฐมนตรี

คิดดู อีกที เเล้วลองตรองในความหมายของ คําดู นะค่ะ ว่า ท่านต้องการอะไร อยากจะบอกอะไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2011
  18. กำนันธงชัย

วัดในประเทศไทยไม่ได้มีอยู่2วัด แต่วัดพระธรรมกาย และ วัดพิชัยญาติ มีลักษณะทางสังคมขัดแย้งกันอยู่ จากข่าวที่ออกมาไม่นาน แต่บางคนก็มีความเห็นแย้งกับทั้ง2วัด อ่านดูซิครับ ความเห็นของบางคน อ่านแล้วก็รู้สึกอย่างนั้น คำว่าเล่นทุกวัด ผมก็เล่นลิ้นตามพวกคุณนั่นแหละ แต่ไม่เนียนเท่าก็เท่านั้นเอง แหม่ เปรียบไปได้ไง กับขวด กะปิ

"ใจ" อย่างนี้ อุบาสก อุบาสิกาในอุดมคติเลยมั่ง

อยากเห็นมุสลิมด่าพุทธไหม ไปดูกัน

ข้อเท็จจริงจากถ้อยคำซึ่งปรากฏในคลิปวีดีโอของพระธรรมกิตติเมธี (โฆษกมหาเถรสมาคม)

แผ่นดินไทยและความไม่เท่าเทียมกันในด้านศาสนูปถัมภ์ ตามความเห็นของพระธรรมคุณาภรณ์

ข้อมูลมากกว่าพวกคุณอีก เล่นแต่สงครามน้ำลาย ไม่ออกมานอกกะลาดูว่าวัดธรรมกายช่วยพุทธศาสนาขนาดไหน ว่างๆไปหาพระเจ้าคณะภาคดูน่ะ ถามว่าวัดธรรมกายช่วยพุทธศาสนาเรื่องไรบ้าง

เรื่องหน้าที่อุบาสก อุบาสิกานั้น ไม่ต้องไปอ่านใหม่หรอก มันครอบคลุมเนื้อหาอยู่มาก แต่แล้วแต่คนว่าจะเลือกใช้หน้าที่ข้อไหนเป็นพิเศษ

ผมไม่ได้ใช้อำนาจมาวางว่าต้องอย่างนั้นอย่างนี้น่ะ ลองกลับไปอ่านภาษาไทยดูใหม่ แต่ข้อมูลที่สังคมได้รับทั้งจากสื่อ จากเน็ต มันขัดแย้งกับข้อมูลของมหาเถระสมาคมเกี่ยวกับวัดพระธรรมกาย พวกคุณกำลังหลงลึกไปมาก

คำว่ามิจฉาทิฐฐิ คงต้องใช้กับคุณมากกว่า เห็นอะไรเป็นคิดอกุศลไปหมด ไม่ทราบว่ามีข้อมูลขนาดไหน เคยไปศึกษายัง

เห็นแล้วอนาถ ตัวไม่ทำอะไร นั่งพิมพ์แล้วอ้างว่าเป็นหน้าที่ แต่หน้าที่ที่คุณทำ เทียบไม่ได้เลยกับงานใหญ่ระดับประเทศที่มหาเถระสมาคมร่วมมือกับวัดธรรมกาย เพื่อปกป้องพุทธจากมุสลิม ตามข้อมูลลับที่มีในวงการ อีกไม่นานครับ ตามระเบียบการ ปี2556 จะมีการเชื่อมสัญญาณวัดธรรมกายเข้ามาในช่องฟรีทีวี จะมีการแก้ไขข้อมูลคนทั้งประเทศเกี่ยวกับวัดนี้เสียใหม่ แล้วคุณก็อย่าลืมไปทำหน้าที่ ให้สุดๆน่ะ

คนพุทธมาตีกันเอง

19. กำนันธงชัย

มันใช่เรื่องที่จะไปวิเคราะห์ไหมเนี่ย เคยได้ยินไหม อจินไตย

20. กำนันธงชัย

555+ หน้าที่อุบาสก อุบาสิกา ในอุดมคติเลยน่ะเนี่ย คนแบบนี้ มีมากๆ ศาสนาจะเจริญ??