แบงค์ สเกทช์กรรม พบหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย bluebaby2, 26 กันยายน 2011.

1. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    เอามาจากหนังสือครับ

ในตอนนั้นผมต้องขอสารภาพกับท่านผู้อ่านที่เคารพรักว่าก่อนหน้านั้น
    ผมเคยปรามาสและค่อนข้างมีอัคติกับหลวงพ่อฤาษีลิงดำมาก เพียงแค่
    อ่านประวัติท่าน และเรื่องราวการสอนธรรมะท่านตามอินเตอร์เน็ต ได้
    พบว่าท่านสอนถึงหลักของการฝึกสมาธิแบบมโนมยิทธิ เพื่อให้เห็นนรก
    สวรรค์ และภพภูมิต่างๆ ได้

ในตอนนั้นผมขำมาก โห... อะไรกัน ถึงขนาดคุยกับ อินทร์ พรหม ยม
    ยักษ์ได้เชียวหรือ แล้วยังมีลูกศิษย์ลูกหามากมายที่ยังฝึกสมาธิแบบ
    มโนมยิทธิเพื่อให้เกิดฤิทธิ์ทางใจอีก

ตอนนั้นผมคิดดูถูกว่า "ก็แค่หลับตานึกเออออเสียมากกว่าล่ะมั้ง...
    สมาธิแบบนี้จะนำพาไปสู่นิพพานได้หรือ... ถ้าได้จริงคนคงไปนิพพาน
    ง่ายกันหมดแล้ว แค่คิดเองนี่"

หลังจากที่ผมศึกษาเรื่องของท่านแบบผ่านๆ ไปบ้างแล้วผมก็ไม่ได้
    สนใจที่จะระลึกถึงท่านอีกเลย จนเวลาล่วงเลยไปเกือบปีในขณะที่ผม
    กำลังทำสมาธิอยู่ในห้องพระอยู่นั้น ดวงจิตผมก็ดิ่งลงสู่นิมิตอย่างรวด
    เร็วแบบไม่ร้ตัว มารู้อีกทีตอนที่เห็นภาพว่ากำลังนั่งสมาธิอยู่บนก้อนเมฆ
    มีม่านหมอกสีขาวลอยเอื่อยๆ ลอยอยู่รอบตัว

ใครคนหนึ่งกำลังเดินแหวกม่านหมอกสีขาวตรงเข้ามาหาผม นุ่งห่ม
    อาภรณ์สีเหลืองอร่ามดั่งทอง...ภาพนั้นชัดเจนขึ้นเรื่อยๆ จนกระทั่งผม
    เห็นว่า...ท่านคือพระสงฆ์!

ผมแปลกใจมากว่าทำไมผมถึงเห็นภาพของท่านได้ชัดเจนทั้งที่ผมยัง
    หลับตาอยู่ อาจเป็นเพราะรัศมีสีทองนั้นสาดแสงแรงมาก แม้หลับตาก็
    เห็นได้... ผมเงยหน้าขึ้นมองใบหน้าเหนือจีวรสีเหลืองทองนั้น ปรากฏ
    ว่าดวงหน้าของ " หลวงพ่อฤาษีลิงดำ" ท่านส่งยิ้มมาให้ผม เป็นยิ้มแบบ
    เดียวกับที่ผมในรูปท่านในอินเตอร์เน็ต ผมขนลุกซู่อย่างอัตโนมัติ เกือบ
    จะหลุดจากสมาธิ

"ทำสมาธิต่อไปเถอะโยม" หลวงพ่อสื่อจิตบอกผมในขณะนั้น และเดิน
    มาใกล้ผมมากขึ้น เอามือแตะที่ศีรษะผม ผมจึงรู้สึกถึงความอบอุ่นแผ่
    ซ่านไปทั่วอณูร่าง ผมจึงทำสมาธิต่อไปได้ลึกและนานขึ้น...

"หลวงพ่อมาหาผมหรือนี่..."

แม้ผมจะเคยปรามาสท่านไว้มาก และไม่เคยคิดจะระลึกถึงด้วยซ้ำไป
    เลยรู้สึกสำนึกถึงความผิดตนที่เคยทำมา แต่ท่านดูเหมือนจะรับรู้ว่าผม
    คิดอะไรไว้บ้าง ท่านส่งพลังแห่งความเมตตาและให้อภัยมาอย่างมาก
    ล้น จนผมน้ำตาไหลอาบแก้ม ผมบังคับกายทิพย์ในนิมิตนั้นให้ก้มกราบ
    ท่านแทบเท้า

ท่านยังเปิดนิมิตให้ผมเห็นว่า ณ สถานที่แห่งนั้นมีแต่คนใส่ชุดขาวนั่ง
    สมาธิอยู่หลายร้อยหลายพันชีวิต และยาวเหยียดสุดลูกหูลูกตา จนเต็ม
    พรึบทั่วอาณาจักรสวรรค์ นี่เองหรือที่เรียกว่าสวรรค์... เต็มไปด้วยท่าน
    ผู้มีบุญทั้งหลาย ผมมีบุญยิ่งนักที่ได้มาเห็นภาพที่สวยงาม และน่า
    เลื่อมใส มองไปแล้วพาให้ใจสงบเยือกเย็๋นไปด้วยก่อนหลวงพ่อท่านจะ
    จากไป ผมกราบเท้าท่านอีกสามครั้ง

ท่านสั่งไว้ว่า "อย่าย่อท้อในการปฏิบัติ ท่านจะดูแลอยู่ไม่ห่าง"

ทันใดนั้นผมก็รู้สึกตัวออกจากสมาธิ และพบว่าน้ำตาไหลอาบเปียกแก้ม
    ทั้งสองอย่างไม่รู้ตัว มันเป็นน้ำตาแห่งความอิ่มเอมใจยิ่งนัก และนับ
    ตั้งแต่นั้นผมก็ศรัทธาในตัวหลวงพ่อท่านมาก และไม่กล้าบังอาจ
    ปรามาสท่านอีกเลย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2011
  2. Scorpius

Scorpius เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ดีแล้วครับ ที่คุณแบงค์คิดได้ นับถือน้ำใจครับ.

3. kindai

kindai เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ความเมตตาของหลวงพ่อหาที่สุดมิได้ครับ ท่านเมตตาลูกหลานท่าน อยากให้พ้นจากอบายภูมิ อย่างน้อยเอามาเก็บไว้ที่สวรรค์ และมีนิพพานเป็นที่สุดครับ

4. ธัมมัง

ธัมมัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2011
    อนุโมทนาด้วยค่ะ ดิฉันเคยเจอท่านในฝันตื่นมาถึงกับร้องไห้เหมือนกันค่ะ

5. bluebaby2

อนุโมทนาด้วยครับที่พบหลวงพ่อ

6. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ความจริงบางอย่างก็เป็นเรื่องยากที่คนจะยอมรับ
    นอกจากจะประสบด้วยตัวเอง การจะเชื่อหรือไม่เชื่อไม่เป็นไร
    แต่ที่สำคัญอย่าไปปรามาสพระ เพราะมีโทษหนักครับ
    เมื่อยังไม่เชื่อก็ควรพิสูจน์ด้วยการปฏิบัติ
    ขออนุโมทนากับคุณแบงค์ที่ได้รู้ความจริงด้วยตนเอง
    และควรขอขมาโทษต่อพระรัตนตรัยด้วยครับ

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

7. นภัสดล

นภัสดล เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    ตามความคิดของผม หลวงพ่อท่านสอนแนวนี้ด้วยอยากให้ทุกคนได้เห็น เพื่อพิสูจน์ว่าภพภูมิต่างๆ นรก สวรรค์ นั้นมีจริงเป็นพื้นฐาน เมื่อเห็นแล้วจะได้ปฏิบัติเพื่อหลีกอบายภูมิให้ได้เป็นเบื้องต้น และหากกำลังใจมีเต็มแล้ว ก็ให้ปฏิบัติเพื่อพระนิพพานเป็นที่สุด สาธุ ขอให้เจริญในธรรม

8. เอทัศน์

เอทัศน์ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณนภัสดลค่ะ..
    คนเราหากไม่นำเรื่องกฎแห่งกรรม นรก สวรรค์เพื่อให้ได้คิดแล้วนั้น..คงไม่มีทางที่คิดจะเข้าหาธรรมะหรอกค่ะ
    อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

9. นาคาuwเศียs

นาคาuwเศียs เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2010
    อนุโมทนาขอรับ
    เป็นความรู้สึกเดียวกับผมตอนได้ สมเด็จองค์ปฐมบรมครู มาบูชาใหม่ๆเลยครับ
    ผมฝันว่า หลวงพ่อกับหลวงพ่อปาน2รูป นั้งอยู่เบื้องหน้า ตัวผมก็ก้มลงกราบท่านทั้ง2โดยอัตโนมัติหลวงพ่อฤาษีลิงดำให้ผมเข้าไปหาท่านใกล้ๆ แล้วท่านก็ให้ผมแบมือออก แล้วท่าน
    เหมือนให้อะไรผมสักอย่างแต่ไม่ทราบว่าเป็นอะไร ถึงตอนนี้ผมก็สะดุ้งตื่น พอตื่นขึ้นมาผมน้ำตาไหลพลากเลยโดยควบคุมความรู้สึกไม่ได้ มันดีใจจนบอกไม่ถูก ท่านทั้งสองช่างเมตตาต่อผมยิ่งนัก ทั้งที่ผมไม่เคยเจอท่านทั้งสองเลยเพียงเคยเห็นแต่รูปเท่านั้น แต่ตอนในฝันจิตเรารู้ว่าเป็นท่านทั้งสองแน่นอน ตั้งแต่ตอนนั้นผมก็บอกกับตัวเองว่าตั้งแต่บัดนี้ข้าฯจะไม่ทำให้ครูทั้ง2เสียชื่อโดยเด็ดขาด พยายามรักษาศีลให้บริสุทธิ์ที่สุด สวดมนต์ไหว้พระเป็นประจำทุกวัน ทำบุญทำทานเมื่อมีโอกาส เชื่อคำสั่งสอนของบิดา-มารดา และพยายามไม่ทำชั่วทุกชนิดโดยเจตนา เพียงเท่านี้ชีวิตผมก็รู้สึกว่า ดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด นี่เป็นเพียงสัญญากับตัวเองเท่านั้นยั่งมีอนุภาพขนาดนี้ ขอบพระคุณท่านทั้ง2ที่ชี้ทางสว่างให้กับข้าพเจ้ารวมถึงเพื่อนมนุษย์อีกหลายๆคน
    .........................................................................
    การทำดีไม่จำเป็นต้องให้คนอื่นรู้ แต่ตัวเราย่อมรู้ว่าเราทำอะไร เราย่อมมีความสุขในสิ่งที่ทำ
    ถึงบางครั้งผลอาจจะช้าบ้าง อย่าพึ่งท้อถอย จงทำมันต่อไป เพราะสิ่งที่เราทำย่อมส่งผลเสมอ สาธุ สาธุ..

10. evlarmy

evlarmy เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยเป็นแบบคุณ จขก. ครับ
    ไม่ค่อยเชื่อในหลวงพ่อ แต่พอมาศึกษาดูแล้ว
    ความคิดก็เปลี่ยนไปครับ ถึงผมจะไม่เคยเจอหลวงพ่อท่านก็ตามครับ

สาธุ สาธุ

11. Orange_Zaa

Orange_Zaa เป็นที่รู้จักกันดี

แค่อ่านข้อความก็น้ำตาแตกเลยค่ะ ปิติสูงมาก บารมีท่านหาที่เปรียบมิได้จริงๆ ต่อไปนี้ลูกจะปฎิบัติตามคำสอนของหลางพ่อ ไม่ออกนอกลู่นอกทางไปใหนอีก เพราะลูกรู้แล้วว่าทางนี้เป็นทางสายตรงที่จะทำให้ลูกได้ไปเจอหลวงพ่อตลอดไป .....

12. MayBuddhaBlessYou

MayBuddhaBlessYou เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ อ่านไปก็ขนลุกไป เคยเจอท่านค่ะ ช่วงนั้นฝึกกรรมฐานหนักมากค่ะ ท่านมาหโปรดแต่เป็นในฝัน หลวงพ่อฤาษีท่านมาพร้อมกับหลวงพ่อปาน ลอยมาคนละข้าง มาบรรจบเหนือศรีษะเราพอดี ในตอนนั้นฝันว่านั่งสมาธิอยู่ด้วย ท่านมาแล้วไม่พูดอะไร ได้แต่มองแบบนิ่งๆ ทั้ง 2 องค์ค่ะ ไม่รู้ว่าท่านมาหาเราได้อย่างไร มโนมยิธิก็ไม่เคยฝึกกับเขา แต่ก็ระลึกถึงท่านอยู่เป็นประจำ หากเป็นเรื่องราวของพระสงฆ์ที่ลูกศิษย์ลูกหานำมาโพสต์ ตนเองชอบอ่านที่หลวงพ่อเล่ามากที่สุดเลยค่ะ อ่านแล้วได้ธรรม และสนุกด้วย กราบหลวงพ่อสุดหัวใจค่ะ

13. Bazaarmen

Bazaarmen เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2011
    อนุโมทนาด้วยครับ ........ ผมนี่ยังแย่อยู่เลยย ขอบคุณครับ ได้อ่านแล้วรู้สึกให้เป็นกำลังใจเร่งทำ ครับ สาธุ สาธุ สาธุ

14. duangkamol

duangkamol เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ เมตตาขององค์หลวงพ่อท่านหาที่สุดมิได้
    น้อมกราบองค์หลวงพ่อฤาษีของพวกเราหลาย ๆ คนอย่างสุดหัวใจเลยค่ะ
    กราบ กราบ กราบ

15. bluebaby2

ผมเอามาจากหนังสือครับ ไม่ได้พูดถึงตัวเอง

16. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

..อืม อ่านแล้วก็รู้สึกว่า คุณแบงค์เธอสเกทซ์กรรมได้ ก็น่าจะทราบถึงภพภูมิต่างๆ หรือการมีของเทวดา พรหม และนิพพาน หรือว่าประสบการณ์นี้ เกิดขึ้นมาก่อนที่จะสเกทซ์กรรมได้ค่ะ เมื่อได้พบหลวงพ่อท่านในสมาธิแล้ว...จึงนำความรู้ที่ได้มาช่วยคนในด้านสเกทซ์กรรม

...แต่ถ้าการปรามาสหลวงพ่อ เกิดขึ้นภายหลังที่ได้รู้ได้เห็น และสามารถสเกทซ์กรรมได้ ดิฉันก็เกิดความสงสัยว่า..ถ้าสามารถรู้ถึงเวรกรรมได้ เพราะเหตุใดจึงไม่เชื่อ หรือไม่คิดว่า ภพภูมิต่างมีจริงดังที่หลวงพ่อท่านได้บอกกล่าว หรือว่านี่้จะเป็นตัวอย่าง ที่หลวงพ่อท่านเคยบอกเคยสอนไว้ว่า."..การติดในฌาน หรืออภิญญา ก็ไม่ได้เป็นแนวทางที่จะพ้นทุกข์ ยังคงเวียนว่ายตายเกิดเหมือนเดิม."

17. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อท่านไม่เคยทิ้งลูกหลานเลยครับ จะยังไงก็ยังสงเคราะห์อยู่

ความเมตตาที่ท่านมอบให้ยิ่งใหญ่มากๆครับ

18. faveur

faveur เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะที่นำมาให้อ่านกัน
    ดิฉันได้อ่านหนังสือของหลวงพ่อ เรื่องตายแล้วไม่สูญ ซึ่งมีน้องชายของเพื่อนดิฉันที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อมานานแล้ว ได้มอบหนังสือให้ดิฉัน ตอนแรกๆเลยดิฉันเพียงแต่ได้ยินชื่อของหลวงพ่อท่าน แรกๆดิฉันก็เฉยๆค่ะ คิดว่าตัวเองคงไม่มีบุญวาสนาที่จะได้รู้จักท่านมากไปกว่าที่ได้ยินเพียงกิตศัพท์ของหลวงพ่อท่านเท่านั้น โดยปกติดิฉันปฏิบัติธรรมสายของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน(ดิฉันและครอบครัวเคารพศรัทธาหลวงพ่อจรัญท่านมาก) พอดิฉันได้อ่านหนังสือ ตายแล้วไม่สูญ ดิฉันก็มีความรู้สึกว่า ดิฉันได้รู้จักปาปบุญ นรก สวรรค์มากขึ้น และมีความรู้สึกเคารพและศรัทธาในองค์หลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านมาก จนดิฉันตั้งจิตอธิษฐานขอกราบเป็นศิษย์ของหลวงพ่อท่านอีกคนนึง และต่อมา เมื่อพี่สาวกลับมาจากต่างประเทศเพื่อมาทำบุญและพักผ่อน ก่อนกลับไป ดิฉันได้มอบหนังสือเล่มนั้นของหลวงพ่อฤาษีให้กับพี่สาวนำไปที่ต่างประเทศด้วย พี่สาวบอกว่า จะนำไปให้เพื่อนๆอีกหลายคนได้อ่านด้วย

ขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อฤาษีและหลวงพ่อจรัญ ด้วยเศียรเกล้าค่ะ

19. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

เคยฝันถึงท่านอยู่บ่อยๆ ท่านมีเมตตาไม่เคยทิ้งลูกหลานเลยค่ะ เมื่อก่อนสมัยที่เริ่มศรัทธาท่าน ก็ฝันว่าท่านกำลังแสดงธรรมให้ญาติโยมอยู่ เราเดินมาท่านก็ยิ้มให้แล้วกวักมือเรียกให้เข้าไปนั่งฟังท่าน ตื่นขึ้นมาก็ปิติใจมากๆ น้ำตาไหลเลยล่ะ

20. bluebaby2

เห็นหลายๆ คนเล่าถึงประสบการณ์เกี่ยวกับหลวงพ่อก็ปลื้มใจครับว่าหลวงพ่อไม่
    เคยทิ้งเราดังคำพูดนี้ครับ

"ขณะใดที่ใจของลูกยังรักษาอภิญญาสมาบัติไว้ รักษาปฏิปทาสาธารณ
    ประโยชน์ ขณะนั้นลูกจงภูมิใจว่า พ่ออยู่กับลูกตลอดเวลา ถึงแม้ว่า ร่างกาย
    กายาของพ่อจะสลายไป แต่ใจของพ่อยังอยู่กับใจของลูก ลูกจะไปไหน ก็ชื่อ
    ว่าพ่อไปด้วย ช่วยลูกทุกประการ"