แนะนำ " พระดีราคาเยาว์ - พระกรุเก่าในตำนาน "

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย T-1970, 3 กุมภาพันธ์ 2008.

1. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ..เจตนาที่ผมเปิดกระทู้ในหัวข้อนี้ ก็เพื่อแนะนำเพื่อนๆสมาชิกที่นิยมพระเครื่อง และกำลังเริ่มต้นศึกษา..แต่มีงบประมาณที่จำกัด จึงขอแนะนำว่า..หากท่านต้องการแสวงหาพระเครื่อง โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อปกป้องคุ้มครองและเป็นมงคลต่อชีวิต..สมควรเริ่มต้นที่พระกรุแท้ๆราคาไม่แพงครับ..แล้วทำการศึกษาด้วยตนเองจากพระชนิดนั้นๆ โดยยึดถือไว้เป็นองค์ครูก่อน..เมื่อท่านเริ่มดูเป็นแล้ว จึงค่อยๆไต่ระดับไปสู่พระเครื่องยอดนิยมประเถทต่างๆต่อไป...ซึ่งวิธีนี้จะช่วยให้ท่านเกิดความชำนาญและเชี่ยวชาญในดูพระเครื่องครับ...
    ...พระองค์แรกสุด เป็นพระรอดเนื้อชินเขียว จ.พะเยา มีอายุการสร้างมากกว่า 200 ปีโดยประมาณ(สมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานี)..เป็นพระที่เคยโด่งดังในอดีต เนื่องจากผู้ที่ได้แขวนบูชา ต่างพบประสบการณ์ในเรื่องมหาอุตม์และคงกระพันด้วยกันทั้งสิ้น จึงทำให้พระกรุเนื้อชินเขียว จ.พะเยา เริ่มเป็นที่รู้จักและยอมรับกันในวงการพระเครื่องมาตรฐาน..แต่พระเนื้อชินเขียวพะเยาไม่ได้มีเพียงแต่พิมพ์พระรอดหน้าเดียวหลังยันต์-พระรอดสองหน้าเท่านั้น...แต่ยังมีพระนาคปรกหลังยันต์อีกด้วย( รูปที่ 2 ) โดยเฉพาะพระนาคปรกพะเยา จัดเป็นพระที่พบเห็นจำนวนน้อยที่สุด และหายากที่สุด(เป็นพระในตำนานอย่างแท้จริง)...ระดับราคาของพระรอดพะเยาเนื้อชินเขียวแท้ๆในวงการพระเครื่องทั่วไป น่าจะราวๆ 1,000 - 3,500 ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความสวยงามของสภาพพระ...

...พระปิดตาคลุมโปง กรุวัดท่าพระ กทม. ปัจจุบันขึ้นทำเนียบพระปิดตายอดนิยมเป็นที่เรียบร้อยแล้ว..นับเป็นพระดังในอดีต ซึ่งค่อยๆเลือนหายไปเรื่อยๆจากวงการพระเครื่อง จนเกือบจะกลายเป็นตำนานไปแล้ว..เนื่องจากพระปลอมทำออกมาได้ใกล้เคียงมากๆ ในขณะที่พระแท้ๆมีจำนวนจำกัด...เป็นพระที่ผู้แขวนบูชา ต่างยอมรับในประสบการณ์อีกเช่นกันไม่แพ้พระปิดตาสำนักอื่นๆครับ...ระดับราคาในวงการพระเครื่องทั่วๆไป น่าจะไม่เกิน 5,000 บาทครับ...

...ส่วนพระปิดตาองค์สุดท้าย ที่ผมได้นำมาแนะนำในวันนี้ไม่ใช่พระกรุครับ..แต่เป็นพระปิดตาเนื้อตะกั่วอวน รุ่นแรก ของหลวงพ่อแดง วัดเขาบรรไดอิฐ จ.เพชรบุรี..อายุการสร้างไร่เรี่ยกันกับพระปิดเนื้อผง ประมาณ พ.ศ.2512 - 2514 ..พุทธคุณและประสบการณ์ต่อผู้แขวนบูชาเหมือนกันกับพระเนื้อผงครับ...เพียงแต่พระปิดตาเนื้อชินมีจำนวนการสร้างที่น้อยกว่าเนื้อผง...ระดับราคาอยู่ที่หลักพันต้นๆ...

...ข้อควรระวังก็คือ...พระทุกองค์ที่ผมได้แนะนำในวันนี้ ของปลอมได้ทำออกมานานแล้วครับ จึงควรพิจารณาให้รอบคอบก่อนตัดสินใจเช่าพระครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      36.1 KB
      เปิดดู:
      1,968
      ขนาดไฟล์:
      34.2 KB
      เปิดดู:
      633
      ขนาดไฟล์:
      18.3 KB
      เปิดดู:
      541
      ขนาดไฟล์:
      18.5 KB
      เปิดดู:
      532
      ขนาดไฟล์:
      38.1 KB
      เปิดดู:
      549
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2008
  2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    คุณที..คุณไม่ลงชื่อพระอีกแล้ว......สมาชิกที่เริ่มต้นเขาจะรู้จักชื่อได้อย่างไร

แก้ไขด้วยครับ สมาชิกรอนะครับ........ขอบคุณครับ....................

ถ้าใส่เสียงเพลงลงมาด้วยยิ่งชอบเพราะผมเป็นแฟนคลับคุณ

3. T-1970

T-1970 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2007
    ..ต้องขออภัยด้วยครับคุณอดุลย์..วันนี้ไม่รู้ว่าเน็ต+เครื่องของผมเป็นอะไร..หลุดบ่อยมากครับ(ข้างนอกบ้านฝนตกหนักครับ)...

4. สุทธิดา

สุทธิดา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    สงสัยต้องติดต่อคุณที.........โดยตรงกระมัง ว่าท่านเรียกว่ากระไร ........

5. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับ

6. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    พระหลักพันต้นๆถึงพันปลายๆแล้วแต่สภาพความสวยครับพอหาได้ แนะนำ พระคง ลำพูน ครับ แต่ถ้าเหนียวๆบู้มากๆ ก็ หลวงพ่อโต กรุบางกระทิงครับ