แชร์ประสบการณ์วัตถุมงคลสายวัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย taudom, 16 ตุลาคม 2016.

1. taudom

taudom Active Member

12 มิถุนายน 2015
    สวัสดีครับ นานๆแวะเข้ามาสักที วันนี้ว่างครับ ขอมาเขียนแชร์ประสบการณ์เรื่องปัจัตตังให้อ่านกันครับ ซึ่งประสบการณ์ที่ได้พบเจอผมไม่สามารถชี้ชัดได้ว่าเกิดจากอะไร ได้แต่คาดเดาด้วยปัญญาอันน้อยนิดว่า เป็นเพราะของมงคลของครูบาอาจารย์ท่าน
    เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อก่อนผมไม่เคยได้เข้าปฏิบัติธรรม สวดมนต์ก็ไม่ค่อยจะสวด ได้แต่ทำบุญตามวาระต่างๆบ้างเท่านั้น พึ่งจะมาสวดมนต์นั่งสมาธิจริงจังได้เกือบสามปีแล้ว ก่นอนหน้านั้นผมมีประสบการณ์เกี่ยวกับวิญญาณบ่อยมาก มากจนชิน ความกลัวเปลี่ยนเป็นความชิน เคยแม้กระทั่งทะเลาะกับผี แต่หลังจากมาเข้าวัดท่าซุงแล้ว ผมเริ่มนั่งสมาธิสวดมนต์มากขึ้น รู้จักการแผ่เมตตา ทำบุญมากขึ้น และได้แขวนและพกพา "สมบัติพ่อให้" ติดตัวอยู่ประจำ หลักๆที่พกติดตัวตลอดคือ พระคำข้าว พระหางหมาก ผ้ายันเกราะเพชร ลูกแก้ว เชือกแดง ผมไม่เคยพบเจอวิญญาณอีกเลย ก็นึกแปลกใจ แต่ก็ไม่เคยถามใครว่าเป็นเพราะเหตุใด เพราะตัวไม่ได้คิดว่าเป็นเรื่องจำเป็นสำหรับชีวิต เจอหรือไม่เจอ ก็เฉยๆ จนกระทั่งมีโอกาสได้ไปนอนบ้านเพื่อนผู้หญิงรุ่นพี่ท่านนึง ก่อนไปผมเคยได้รับรู้มาว่า บ้านนี้มีสารพัดวิญญาณอาศัยอยู่ ก็เลยนึกอยากลองของเล่นๆ ก่อนไปผมก็เลยไม่ได้พกวัตถุมงคลติดตัวไปเลยสักชิ้น เป็นการลองของที่ไม่ใช้ของ 5555 ไปถึงก็นั่งคุยกันจนดึก ช่วงจะเข้านอนผมก็ขอตัวนอนนอกบ้าน ส่วนเพื่อนรุ่นพี่นอนในบ้าน ก็สมใจหมายครับ โดนดีเข้าจริงๆ ทั้งเดินผ่าน ทั้งดึงผ้าหุ่ม ทั้งนอนเบียด พูดคุยข้างหู ตอนนั้นก็เริ่มมีความกลัวอยู่บ้าง เพราะห่างหายไม่เจอหน้ากันมานานกลับมาเจอกันคราวนี้เลยดีใจตื่นเต้นเป็นธรรมดา ก็ถูกกวนอยู่เกือบชั่วโมง ก็เลยพูดว่าในใจ ถ้าท่านๆยังก่อกวนอยู่แบบนี้ ผมจะไม่เกรงใจแล้วนะ นึกพูดในใจได้สักพัก ก็ไม่เป็นผล ยังเที่ยวทำเป็นลิงหลอกคนเหมือนเดิม ผมก็เอาเลยครับ มโนก็ฝึกมาแล้ว ช้าอยู่ใย สร้างม่านแก้วคลุมตัวเอง แล้วกำหนดภาวนาลมหายใจพร้อมๆกับคาถา "สัมปะจิตฉามิ" ได้ผลครับ ไม่เกิน สิบนาที เงียบ หายหน้าหายตาไปหมดเลย พอแน่ใจแล้วว่าจะไม่ถูกรบกวนอีก ก็เลยภวานาจนหลับสนิทไปเลย
    จบครับ
    ผมไม่รู้นะว่าการได้กลับมาพบเจอกับวิญญาณอีกครั้งเป็นเพราะผมไม่พกวัตถุมงคลติดตัวไปรึปล่าว หรือเป็นเพราะเหตุใด อันนี้ก็เกินจะคาดเดา

2. undfined

undfined เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    แต่ก่อนผมไม่อาราธนาวุตถุมงคลก่อนนอน ผมมักจะฝันร้ายหรือเจอผีอำ
    ตั้งแต่ผมอาราธนาก่อนนอนผมก็ไม่เจออีกเลย ไม่เคยมันว่าเจอผีนับแต่นั้นมา
    เพราะก่อนนอนผมจะอธิษฐานว่าอย่าให้สิ่งใดมารบกวนข้าพเจ้าในการ ฝึกสติ ฝึกสมาธิ ฝึกกรรมฐาน หรืออย่ารบกวนในการนอนหรือโผล่มาทำให้ข้าพเจ้าจิตตก

3. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

...ขอให้สังเกตุอีกอย่างคือ ผีปกติธรรมดา พื้นๆจะไม่เจอค่ะ ถ้าเจอก็ระดับสูงเลย เช่น เจ้าที่หรืออื่นๆ ดังนั้นจึงต้องมีสติ และมักเจอในฝัน ส่วนใหญ่จะมาเพื่อทดสอบหรือลองจิตเรา ถ้าเห็นว่าจิตเราแข็งหรือมีสติ มีสมาธิ ท่านเหล่านั้นจะไม่ยุ่งอีกเลย