แจ้งความคืบหน้าการสร้างองค์พระเจดีย์"วิสุทธิมงคลมหาบูรพาจารย์"รายละเอียดหน้า 33

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย องค์ชายสาม, 31 กรกฎาคม 2011.

1. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    สาธุ
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

2. samanattta

samanattta Active Member

สอบถามคะ

เจดีย์องค์เล็กบรรจุอัฐิธาตุหลวงปู่ดุลย์ มีเจ้าภาพหรือยังคะ
    และยังขาดเจดีย์องค์เล็กใดบ้างที่ยังไม่มีเจ้าภาพ

ขอบคุณคะ

3. องค์ชายสาม

ตอนนี้เจ้าภาพองคืพระเจดีย์มีครบหมดแล้วครับ
    แต่จะมีการเสริมฐานเขียงองค์พระเจดีย์ทุกองค์ให้สูงขึ้นกำลังอยู่ระหว่างประสานงานกับทางช่างครับ
    ถ้าได้ความอย่างไรผมจะมาบอกบุยอีกทีนะครับ

4. kittikorn

kittikorn เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาสาธุ กับทุกรูปทุกนามที่ร่วมกันทำกุศล
    ในครั้งนี้ด้วยเทอญ

5. องค์ชายสาม

รายการที่ยังขาดเจ้าภาพ
    ๑.เจ้าภาะฉัตรสัปโทน ๔ ทิศพร้อมเสาค้ำเจ้าภาพละ ๘,๐๐๐ บาท ยังขาด อีก ๒ เจ้าภาพ
    ๒.เจ้าภาพถวายตะเกียงน้ำมันสแตนเลส ขนาดสูง 80 ซม.ดวงละ 2,900 บาท
    ๓.เจ้าภาพถวายตะเกียงน้ำมันสแตนเลส ขนาดสูง 40 ซม. ดวงละ 1,450 บาท
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->​
    <!-- google_ad_section_end -->

6. องค์ชายสาม

สาธุ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ
    <!-- google_ad_section_end -->​
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

7. องค์ชายสาม

บุญใหญ่เสริมฐานเขียงองค์พระเจดีย์
    ให้สูงขึ้นอีกเจดีย์ละ 30 ซม.

เนื่องจากว่าตัวองค์พระเจดีย์อันเดิมที่มีท่านผู้ใจบุญได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพมาแล้วนั้น
    องค์พระเจดีย์อันเดิมสูง 1.50 ม. จึงตกลงหารือกันจะเพึ่มความสูง
    ให้กับเจดีย์ทุกๆองค์โดยจะให้ช่างทำการสร้างฐานเขียง
    โดย 1 เจดีย์จะเพึ่มฐานเขียงยกให้สูงขึ้นอีก 30 ซม. ทั้งหมดจะสูง 1.80 ซม.
    ฐานเขียง 30 ซม. ที่เพึ่มขึ้นจะมีทั้งหมด 3 ชิ้นต่อ 1 เจดีย์
    จะมีความสูงชิ้นละ 10 ซม.รวมกัน 3 ชิ้นเป็น 30ซม.
    ค่าใช้จ่ายทั้งค่าหินและค่าแรงเฉลี่ยอยู่ที่ฐานเขียงชิ้นละ 1,000 บาท
    ทั้งหมด 27 ฐานเขียง คิดเป็นเงิน 27,000 บาท
    จึงขอบอกบุญมายังท่านทั้งหลายมาร่วมกันสร้างบุญใหญ่ยกองค์พระเจดีย์ให้สูงเด่น
    ฐานองค์พระเจดีย์มีความสำคัญมากมีอานิสงส์มาก
    เจ้าภาพฐานเขียงละ 1,000 บาท
    หรือทำตามกำลังศรัทธาก็ได้นะครับ
    สาธุ

8. องค์ชายสาม

ขณะนี้มีผู้ใจบุญร่วมเป็นเจ้าภาพ
    ฐานเขียงองค์พระเจดีย์แล้วจำนวน 2 เจ้าภาพ
    ยังขาดเจ้าภาพฐานเขียงอยู่อีก 25 เจ้าภาพ
    เจ้าภาพละ 1,000 บาท
    หรือตามกำลังศรัทธก้ได้นะครับ

สาธุ
    <!-- google_ad_section_end -->​
    <!-- google_ad_section_end -->

9. anbang

anbang เป็นที่รู้จักกันดี

วันพฤหัสบดีที่ 5 เมษายน 2555 <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    ครอบครัวคูวัฒนวณิช
    (โดย นายอันปัง คูวัฒนวณิช 26-28 ถ.สมบุญ-เกตุวัลห์ ต.ตลาดหลวง อ.เมือง จ. อ่างทอง)<o:p></o:p>
    <o:p></o:p>
    ขอร่วมทำบุญ 6 อย่าง บำรุงพระพุทธศาสนา<o:p></o:p>
    1.ร่วมบุญสร้าง พระพุทธลาภวิมลมงคลบพิตร วัดท่อใหญ่ จ.ชลบุรี จำนวน 999 บาท<o:p></o:p>
    (โอนเข้าบัญชี วัดท่อใหญ่ ธ.กสิกรไทย 459-2-26919-3)<o:p></o:p>
    2.ร่วมบุญสร้าง พระธาตุเกตุแก้วจุฬามณีศรีมงคล ต.หล่มเก่า จ.เพชรบูรณ์ จำนวน 555 บาท<o:p></o:p>
    (โอนเข้าบัญชี วัดศรีมงคล ธ.ธนชาต 453-2-03147-4 )<o:p></o:p>
    3.ร่วมบุญ หล่อพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ วัดคลองพระเจ้าฯ จ.ระยอง จำนวน 555 บาท<o:p></o:p>
    (โอนเข้าบัญชี วัดคลองเจ้า ธ.กรุงไทย 224 - 0 -35611-1 )<o:p></o:p>
    4.ร่วมบุญสร้าง พระเจดีย์วิสุทธิมงคลมหาบูรพาจารย์ ณ.พักสงฆ์บ้านวังตะแบก จ.นครสวรรค์ จำนวน 888 บาท<o:p></o:p>
    (โอนเข้าบัญชี พระอภิวุฒิ ภุมภา ธ.ไทยพาณิชย์ 881-2-16100-8 )<o:p></o:p>
    5.ร่วมสร้างห้องน้ำ สำหรับภิกษุ-สามเณร ณ.สำนักสงฆ์พระธาตุเจดีย์มังกรทอง อำเภอฮอด เชียงใหม่ จำนวน 555 บาท<o:p></o:p>
    (โอนเงินเข้าบัญชี พระณัฐวัฒน์ กนฺตสีโล ธ.กรุงเทพ 505-0-37372-8 ) <o:p></o:p>
    6.ร่วมบุญบูรณะ วัดสวนดอก อ.ปัว จ.น่าน จำนวน 448 บาท<o:p></o:p>
    (โอนเข้าบัญชี วัดสวนดอก พระอาจารย์พงษ์พันธ์ ธ.กสิการไทย 320-2-68694-9 )<o:p></o:p>
    ขอให้พระพุทธเจ้าทั้งหลาย พระธรรมทั้งปวง พระสงฆ์ทุกท่าน พระฤาษีทุกท่าน ทวยเทพ-เทวดา
    รุขเทวดา
    ครู-อาจารย์ เจ้าที่-เจ้าทาง ผีบ้าน-ผีเรือน บรรพบุรุส ปู่ย่า-ตายา พี่-น้อง ยาติ มิตร บริวาร ท้าวจตุโลกบาล พญายม พญาคุฑ พญานาค สัมพเวสี ปีศาจ ภูต พราย เปรต อสูรกาย เจ้ากรรมนายเวร เจ้าหนี้-ลูกหนี้ ในทุกภพ ทุกชาติ ถ้วนทั่วจักรวาล อนัตจักรวาล จงมาร่วมอนุโมทนาบุญนี้ด้วยเถิด<o:p></o:p>
    ขอทุกท่านจงร่วมกล่าวคำอโหสิกรรมให้แก่กันและกัน ถวายบุญนี้เป็นพุทธบูชา<o:p></o:p>
    ขอความสุข ความเจริญ ความมั่งมี จงมีแก่ท่านทั้งหลาย และตัวข้าพเจ้า <o:p></o:p>
    ขอพระรัตนตรัยเป็นเกราะเพชร คุ้มครองภัยอันตราย ต่างๆ ตลอดกาล<o:p></o:p>
    ขอพระพุทธศาสนาเป็นเครื่องชี้นำจิตใจ ในทุกชาติต่อจากนี้เทอญ......<o:p></o:p>

10. องค์ชายสาม

สาธุ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->​

11. thanawan_sep

thanawan_sep สมาชิก

ขอแบ่งบุญ

ขอจองเจ้าภาพตะเกียงน้ำมันขนาด80Cm. 1 ดวงได้มั้ยคะ วันที่12/4/55 จะนำเงินไปให้ที่วัด เพราะจะเดินทางไปนครสวรรค์ อยากไปแวะทำบุญที่พักสงฆ์ด้วย ต้องการนำผ้าขาวไปบริจาคด้วย ไม่ทราบว่าได้มั้ยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2012
  12. องค์ชายสาม

ได้ครับ

13. thanawan_sep

thanawan_sep สมาชิก

ขอบคุณนะคะ ตอนนี้ซื้อผ้าดิบไว้ 1 พับ(ได้ผ้ายาว167หลา) และก็จะรวบรวมเงินบริจาคไปเรื่อยๆจนกว่าจะถึงวันหยุดสงกรานต์ โดยได้จากเพื่อนที่โรงงาน LOLANE และผู้บริหารคะ

14. องค์ชายสาม

ยังไงเก็บภาพมาฝาก
    ให้ทุกคนได้อนุโมทนากันด้วยนะครับ
    สาธุ

15. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

๓.เจ้าภาพถวายตะเกียงน้ำมันสแตนเลส ขนาดสูง 40 ซม. ดวงละ 1,450 บาท

อันนี้ผมขอจองครับ... โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบ

16. องค์ชายสาม

สาธุ

17. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

อ้าว ต้องขอโทษอีกที่ครับ

2.เจ้าภาพถวายตะเกียงน้ำมันสแตนเลส ขนาดสูง 80 ซม.ดวงละ 2,900 บาท

ตามที่ลงไว้ ไม่ได้ระบุ จำนวนดวง ว่าแต่ละรายการมีกี่ดวง
    ถ้าแบบ 2900.00 ยังมีเหลืออยู่ ขอเปลี่ยนเป็น แบบ 80 ซม. ได้มัยครับ...
    ผมอ่านดู ก็นึกว่า มีแค่รายการละดวง

อนึ่ง ช่วยระบุจำนวนที่เหลือแต่ละรายการด้วยจะทำให้ดูชัดเจนและง่ายขึ้นขอรับ

18. องค์ชายสาม

ต้องการอย่างละ 8 ดวงครับ
    ตอนนี้ยังขาดอยู่อีกเยอะครับ

19. VikingsX

งั้นตามนี้นะครับ...
    ๒.เจ้าภาพถวายตะเกียงน้ำมันสแตนเลส ขนาดสูง 80 ซม.ดวงละ 2,900 บาท

จำนวน 2 ดวง ร่วมเป็นเงิน 5,800.00 บาท

วันที่ 07 เมษ. 55 เวลา 13.43 น. สถานที่ A03861

จำนวน เงิน 5,809.97 บาท

จาก KTB 081-0-00021-0 ---> SCB 881-2-16100-8

นาย ไวยวุฒิ โสตถิทัต ....

ขอ อุทิศส่วน กุศล... ให้แก่...

ปู่ ย่า ตา ยาย
    ครอบครัว โสตถิทัต และ ครอบครัว ชาญภูมิดล

นาย สุพร โสตถิทัต บิดา

นาง ชไลศรี โสตถิทัต มารดา
    นาย อรัญ ชาญภูมิดล ลุงเต่า
    นาย สุพงษ์ โสตถิทัต ลุงเล็ก
    รศ.นส. สุพัฒน์ โสตถิทัต อาเป้า
    นาย อัศวิน โสตถิทัต พี่ชาย
    นางสาว สลักจิต แสงเมือง (ห้องกบ)
    พลตรี ดร.ขัตติยะ สวัสดิผล (เสธฯ แดง เสธฯ แห่ง เสรีชน)
    แด่..วีรชน คนกล้า ที่เสียสละชีวิตในเหตุการณ์เรียกร้อง ประชาธิปไตย ตั้งแต่ 14 ตค. 2516 - 29 กพ. 2555 ทุกผู้ทุกนาม (มีเสียชีวิตเพิ่มหลังเหตุการณ์)

ขอ อนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่าน ทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอ เจ้ากรรม นายเวร ทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และ ขอ อุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ เทพเจ้า ทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และ เทพเจ้า ทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และ พระยายมราช ขอเทพเจ้า ทั้งหลายและ พระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และ ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หาก ท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและ พระยายมราช จงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้ อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผล บุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่ง พระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึง พระนิพพาน เพียงใดขอคำว่า ไม่ดี ไม่มี ไม่ได้ และ ไม่สบาย จงอย่าได้บังเกิดแก่ ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว ตั้งแต่ ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้ เถิด...

ว่าง ๆ จะมาอัพภาพสลิปครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      40.7 KB
      เปิดดู:
      165
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2012
  20. องค์ชายสาม

สาธุ