แจ้งข่าวหลวงปู่แดง สิริภทฺโท วัดห้วยฉลองราษฏร์ มรณะภาพครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เยาวราช, 11 มกราคม 2013.

1. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    แจ้งข่าว หลวงปู่แดง สิริภทฺโท ยอดพระเกจิเมืองลับแล เพื่อนโทรมาบอกเมื่อเช้าครับ....หลวงปู่แดง สิริภทฺโท มรณะภาพเมื่อวานวันที่10 ม.ค.ครับ กำหนดการณ์คร่าวๆสวดถึง15...แลัววันที่16มีงานตัดลุกนิมิตร จากนั้นถึงนำร่างท่านไว้โลงแก้ว..กำหนดการณ์ประมาณนี้...ว่าจะขึ้นไปกราบท่านอยู่แต่ท่านมรณภาพก่อน...ขอกราบน้อมส่งหลวงปู่แดงสู่พระนิพพานครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2013
  2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ตกใจมากครับ ตั้งใจสงกรานต์นี้จะไปกราบท่านอีก ไม่ทันซะแล้ว กราบส่งหลวงปู่สู่งแดนพระนิพพานครับ

3. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยไปกราบ หลวงพ่อแดง แต่มีความตั้งใจมานานแล้ว ผมบุญไม่ถึงไม่มีโอกาสได้กราบท่าน คิดว่า กุมภา มีนา จะไปภาคเหนือแล้วเชียว ขอส่งหลวงปู่สู่ภพภูมิแห่งความสงบ

4. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบน้อมส่งหลวงปู่ครับ............เป็นข่าวที่น่าใจหายและอาลัยยิ่งมากครับ......เคยได้กราบท่านแคครั้งเดียวเมื่อคราวไหว้ครูเมื่อ 2 ปีก่อน

5. ออกพราน

ออกพราน เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    น้อมกราบหลวงปู่ครับ

6. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

กราบไว้อาลัย และน้อมส่งหลวงปู่ครับ............

7. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    น้อมกราบไว้อาลัยหลวงปู่ครับ

8. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    กราบไว้อาลัย และน้อมส่งหลวงปู่ครับ

จุติ จุตัง อะระหัง จุติ นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ ฯ

9. เยาวราช

เยาวราช เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    แจ้งข่าวร่วมเป็นเจ้าภาพร่วมสวดได้นะครับลองติดต่อวัดได้ครับ..ผมเองไ้ด้ร่วมไปเรียบร้อยครับ...ผมนั้นได้แค่เห็นลป.ท่านไกลๆแต่ไม่ได้เข้าไปกราบเมื่อปี2545ผ่านมา10ปีว่าจะๆขึ้นก็ไม่ได้ขึ้นไป...จะไปเดือนหน้าบ้านเพื่อนคนที่แจ้งข่าวแต่สุดท้ายก็ไม่ทันแล้วครับ

10. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ด้วยความอาลัยครับ

11. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    น้อมกราบหลวงปู่ด้วยความอาลัยและเคารพยิ่งครับ

12. 686

686 Active Member

น้อมกราบหลวงปู่ด้วยความอาลัยครับ

13. auan24

auan24 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    เห็นกระทู้แล้วตกใจมากค่ะ พึ่งไปที่วัดมาเมื่อปีใหม่ แต่ไม่มีโอกาสได้กราบท่านตามที่ตั้งใจ เนื่องจากท่านอาพาธและต้องมีคนดูแลใกล้ชิดจึงต้องไปจำวัดที่บ้าน โชคดีได้เจอพี่ลูกสาวหลวงปู่ ที่ใจดีมากๆให้เกศาหลวงปู่มาบูชา .... กราบไว้อาลัย และน้อมส่งหลวงปู่ด้วยค่ะ

14. curio

curio เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    น้อมกราบหลวงปู่ครับ จากลูกศิษย์คนหนึ่ง

15. skyfall

skyfall สมาชิกใหม่

ผมเคยไปกราบหลวงปู่หลวงปู่ท่านเมตตามากขอน้อมกราบหลวงปู่สู่นิพพานครับ

16. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

มีเกล็ดเล็กๆมาเสริมนิดหน่อยครับ..ตอนท่านอาพาธครั้งหลังสุดท่านบอกให้กรรมการวัดทำการจัดงานตัดลูกนิมิตรก่อนปีใหม่ แต่คณะกรรมการวัดประชุมกันแล้วลงความเห็นให้จัดงานหลังปีใหม่เหตุผลคือช่วงก่อนปีใหม่ชาวบ้านกำลังเก็บเกี่ยวพืชไร่ไม่ค่อยมีเวลามาช่วยที่วัด สุดท้ายหลวงปู่ก็อยู่ไม่ทันได้ตัดลูกนิมิตรฉลองอุโบสถอันเป็นสิ่งที่หลวงปู่ตั้งใจสร้าง โดยท่านบอกว่าพวกมึงตัดกันเองกูไม่อยู่ให้พวกมึงแล้ว กูจะไปอยู่กับหลวงพ่อไซร์อาจารย์กู ย่อมแสดงว่าหลวงปู่ท่านรู้วันละสังขารของท่านล่วงหน้าเป็นแน่แท้ สาธุ