แจกแผ่นยันต์หนุนดวงชะตาฟรี

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย เด็กไร้เดียงสา, 5 ตุลาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. rapwc

rapwc เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2008
    ปิยาภรณ์ วงค์คำจันทร์, เกิด วันพฤหัสบดีที่ 14 เมษายน 2509,
    บ้านเลขที่ 79/625 ขอความเมตตาจากอาจารย์ใช้มนต์เปิดฟ้าดูให้ด้วยค่ะ ตอบผ่านทาง web ก็ได้ค่ะ เพราะพยายามโทร.หาอาจารย์หลายครั้งแล้ว ไม่รับสาย อาจารย์คงจะติดภาระกิจอื่นอยู่เลยไม่อยากรบกวนทางโทรศัพท์ค่ะ อาจารย์อย่าลืมลูกศิษย์คนนี้นะคะ รออยู่นะคะ ขอบพระคุณค่ะ

2. noi091

noi091 เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันแจ้งชื่อให้คุณพรบารมีไป2ครั้งแล้วคอมพ์คงรวนงั้นแจ้งตรงนี้ก็แล้วกันนะคะ ชื่อ สมปอง คลายแก้วค่ะ ที่อยู่มีแล้วนะคะขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยค่ะ

3. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองเทพกชกรอีก ๑ ขวดนะค่ะจะเอาไปให้เพื่อนที่เป็นญาติธรรมกันค่ะ

4. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ดูนะครับไม่มีอะไรที่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่ ครับ บริเวณที่นั้นอาจเคยเป็นที่ตั้งค่ายของทหารชาวมอญ คล้ายเป็นเมืองเก่าแต่ไม่แน่ใจครับน่าจะเป็นที่ควบคุมนักโทษของทหารชาวมอญมากกว่าครับในอดีต
    และบริเวณแถวนั้นมีรุกขเทวดาเพศหญิงที่ดูแลอยู่ด้วยถึงสองท่านครับ ใจดีมีเมต ตามากๆครับ อานิสงฆ์ที่คุณสละที่ทำสาธารณะประโยชน์ทำอ่างเก็บน้ำให้ชาวบ้านจะเป็นบุญใหญ่ครับเข้าไปอยู่ได้ทำอะไรได้ไม่มีปัญหาครับผม

5. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอจองน้ำมันเทพกชกร ด้วยคนค่ะ
    เร็วๆนี้คงได้แวะเวียนไปเยี่ยมอาจารย์ค่ะ เนื่องจากแฟนได้งานอยู่แถวคลองเจ็ด อนุโมทนาค่ะ กิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2009
  6. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 5 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER>[ แนะนำเรื่องเด่น ] </CENTER></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>chantasakuldecha, เมตตาวิหารี, เด็กไร้เดียงสา, jairlinethai </TD></TR></TBODY></TABLE>
    สวัสดีตอนเช้าครับ อาจารย์และทกๆคน
    อาจารย์ได้พักผ่อนเต็มที่ไหมครับ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาไปที่วัดลิ้นทองกับอาจารย์ เนื่องในวันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อศักดิ์ชัย ผมอยากให้อาจารย์ช่วยเล่าเกี่ยวกับลูกศิลษ์ที่เข้าไปหาหลวงพ่อแล้วเกิดอะไรขึ้นกับพวกเขาหล่ะครับ
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ

7. เด็กไร้เดียงสา

เด็กไร้เดียงสา เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นผมต้องขอชมเชยคุณครับที่คุณนั้นเปรียบเหมือนบัณฑิต ผู้มี่มองเห็นความผิดของตนเองถือว่าเป็นบัณฑิตครับ ซึ่งดีกว่าบางคยแม้แต่ทำผิดก็ยังมองไม่เห็นผิดของตนเอง แต่คุณได้มองเห็นความผิดโทษของตนเองนับว่าดีมากๆครับ
    คนเรานะครับทุกคนมีสิทธิที่จะก่อกรรมสลับขั้วกันได้อยู่ตลอดครับ ไม่มีใครที่เกิดมาแล้วดีเพียบพร้อมไปตั้งแต่เกิดยกเว้นผู้ทรงคุณมาเกิดเท่านั้น แต่เราท่านทุกคนมีโอกาสทำได้ทั้งกรรมดีและกรรมไม่ดีสลับกันได้ครับเป็นเรื่อง
    ธรรมดา แต่มานึกแก้ไขตนเองได้ทันนั่นก็มีบุณอันดีแล้วครับ
    ตามที่ดูนะครับ ผมขอตอบแบบกลางๆนะครับ ไม่ได้บอกว่าของผมนั้นใช่ชัวร์หรือของท่านอื่นที่ดูให้คุณนั้นผิด แต่ขอตอบตามจริงดังนี้ครับ
    ชีวิตคุณนั้นเหมือนมีทางแยกสองทางให้เลือกเดิน ถ้าคุณเลือกทางผิดก็จะกลายเป็นแบบ นักเลง นักรัก นักเล่นไปได้เลยครับ
    แต่ถ้าคุณเลือกทางถูก ชีวิตคุณจะดีแบบไม่น่าเชื่อ ในอดีตกาลคุณก็สร้างกรรมดีสลับกรรมไม่ดีซับซ้อนมาเช่นนี้เหมือนกันครับ
    วงจรของการโกงและความเห็นแก่ได้นั้นนั้นติดมาจากการสั่งสมที่เก็บเอาไว้ในสัญญาเก่าเพราะในอดีตคุณก็ถูกเพื่อนยุยงส่งเสริมให้คดโกงเงินทองของคนอื่นเขา แถมยังติดหนี้เขาไว้แล้วไม่ยอมใช้เขาอีก นี่เขาเลือกว่าเพื่อนพาเสียครับในอดีตชาตินั้นเคยเอาของจากพระจากวัดมาให้ทางบ้านมาใช้ทางบ้านแต่ไม่มากครับในอดีตคุณก็ติดหนี้สงฆ์อยู่นะครับคุณชดใช้วิบากก่อนจะเกิดมาเป็นมนุษย์นั้นหลายภพทีเดียวครับ พอมีผลบุญที่พอส่งคุณให้มาเกิดได้มาในชาตินี้คุณก็ยังเจอเพื่อนที่ไม่ดีคนที่ไม่ดีที่เคยร่วมกรรมกับคุณมาชวนเข้าร่วมวงจรกรรมเดิมๆอีก แต่คุณโชคดีครับที่คุณตั้งสติได้ เพราะผลวงจรกรรมนั้นคุณได้ชดใช้ไปบ้างแล้วเหลือเพียงเล็กน้อยเท่านั้นครับ
    ขอให้คุณหมั่นชำระหนี้สงฆ์ไปเรื่อยๆนะครับ จะดีขึ้นเอง อะไรที่ทำแล้วเห็นว่าเป็นกรรมดำ ขอให้ละครับ ติดหนี้สงฆ์นั้นมันใช้หนี้กันยาวเลยนะครับ ชาติที่แล้วก็เคยติดเคยใช้หนี้กรรมมาแล้วชาตินี้พยายามอย่าติดอีก
    ขนาดผมนั้นมีภพนึงผมเคยเกิดเป็นหมาวัด ผมพอรู้ว่าผมเคยเกิดเป็นหมาอยู่ในวัด ผมกลัวเลยว่าเราเคยทำอะไรเคยติดหนี้อะไรในสงฆ์บ้างจึงทำให้ในชาตินี้ผมถึงช่วยวัดสร้างวัดทำบุญกุศลในเขตของสงฆ์อยู่ตลอดเวลาเพราะไม่ทราบว่าชาติที่ผมเคยเกิดเป็นหมาวัดนั้นผมทำอะไรที่ไม่ดีไว้บ้าง หนี้สงฆ์นั้นสำคัญมากนะครับ
    การงานของคุณจะเด่นชัดในตอนอายุ30ปีครับ งานที่เหมาะกับคุณคือการเอกสารครับถ้าคุณทำอันนี้แหละเยี่ยม อีกอันนึงก็พืชผลทางการเกษตรครับอันนั้นดี เพราะในอดีตกาลคุณเคยทำทางนี้มาครับ
    ผมขอตอบตามจริงดังนี้นะครับ
    ขออนุโมทนาบุญในการทำดีของคุณด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2009
  8. เด็กไร้เดียงสา

ได้ครับแต่เอาเป็นช่วงบ่ายๆนะครับผมขออกไปทำธุระในตลาดซักเล้กน้อยครับ

9. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณครับอาจารย์ถูกเผงตอนนี้ทำบุญสร้างพระองค์ปฐมปิดทองกะทำบุญสร้างพระชำระ

หนี้สงฆ์สร้างโบสถ์วิหารอะไรเป็นบุญเอาหมดผมจะตั้งใจทำบุญไปยันตัวตายครับ

ขอเรียนถามเรื่องเนื้อคู่หน่อยครับขอความสงเคราะห์จากอาจารย์ด้วยครับ

ช่วงนี้ไม่มีใครเลยแต่คนที่เคยดูทางในเคยบอกเนื้อคู่ผมจะเจอตอนผมอายุ30และจะแก่กว่าผมใช่หรือไม่ครับช่วงอายุ30เรื่องงานจะดีมากตรงตามที่อาจารย์บอกเป๊ะ

อย่าว่าหนี้ในอดีตเลยครับปัจจุบันก้อมีเป้นหนี้บัตรเคดิตพวกอีซี่บายหลายบริษัทกู้เอามาถลุงอะครับติดแบ

คลิสต์เลยดีแล้วแหละสมกะความระยำหลายปีแล้วครับ

ตอนแรกกะว่าไม่ใช้ช่างแม่งมันสันดานเดิมมันบอกตรงจะที่อาจารย์ทายขอนับถือแม่นมากครับแต่ตอนนี้ต้องใช้แล้วครับขอช่วยแม่ปลดหนี้แบงค์ก่อนครับหนี้หมดเดวก้อจะเคลียของผมอย่างที่อาจารย์บอกจะได้ไม่ต้องเป็นสัตว์เดรฉานเป็นทาสเค้าคอยใช้แรงงานหรือสัตว์นรก

หนี้บัตรผมหลายบริษัทครับยอดรวมไม่น่าจะเกิน30000ครับเล็กน้อยคับค่อยๆผ่อนตอนนี้ทำงานโรงงานใกล้บ้านอะครับกะว่าช่วยแม่ใช้หนี้แบงค์ก่อนครับหมดเดวจะรีบเคลียร์

ถ้าผมยังไม่ม่องเสียก่อน

ทิ้งท้ายขอนับถืออาจารย์ที่ทักได้แม่นยำ

นิสัยส่วนตัวถ้าดีก้อดีสุดๆ

ถ้าเลวก้อระยำที่สุดเช่นเดียวกันครับ

10. สุคะตะถะ

สุคะตะถะ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองเทพกชกร 10 ขวดครับผม
    ช่วงนี้ผมอาจจะไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยนักเพราะพยายามที่จะช่วยผู้คนแถบภาคตะวันออกอยู่ เมื่อวานนี้ก็ไปวางเหรียญทำน้ำมนต์แถวอ.เมือง ชลบุรี ไล่ไปตั้งแต่ บางทราย อ่างศิลา แหลมแท่น บางแสน หาดวอน น่าเป็นห่วงครับ น้ำขึ้นสูง คลื่นแรงมาก

สิ่งที่ทำก็เพื่อช่วยแบ่งเบางานของพ่อหลวงท่าน เพราะท่านทรงงานหนักเหลือเกินเพื่อช่วยชาวไทยเราทุกๆคน หลายครั้งที่ไทยปลอดภัยจากภัยทั้งมวลสืบมาจากท่านทั้งสิ้น หลายคนอาจไม่ทราบเพราะท่านไม่ต้องการปิดทองด้านหน้าครับ ดำเนินตามรอยพ่อ

11. เด็กไร้เดียงสา

ด้วยอำนาจคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ คุณบิดามารดา คุณครูบาอาจารย์ เทวดาเทพพรหมทั้งหมด ด้วยอำนาจคุณทานบารมี ศีลบารมี ภาวนาบารมี ขอโปรดแผ่เมตตาบารมีสงเคราะห์ เหล่าดวงจิตในโลกทิพย์ ทั้งหมดทุกภพทุกภูมิ ขอให้พ้นจากความทุกข์ทรมาร ขอให้มีภพภูมิที่สูงขึ้นดีขึ้น เหล่าจิตวิญญาณเจ้ากรรมนายเวรเจ้าหนี้เจ้าสินทุกภพภูมิ ขอให้เป็นอภัยทานต่อกันและกันทั้งขอขมากรรมซึ่งกันและกรรม อย่าได้เบียดเบียนอย่าได้อาฆาต อย่าได้ผูกพยาบาท แก่กันและกัน ด้วยอำนาจทานบารมี ศีลบารมี ภาวนาบารมีที่เหล่ามนุษย์ทุกรูปทุกนามต่างได้บำเพ็ญเพียรมาจงปกปักรักษาให้รอดพ้นจากภยันตรายทั้งสิ้นเทอญ พุทธังทั่วจักรวาลัง ธรรมมังทั่วจักรวาลัง สังฆังทั่วจักกวาลัง
    (บทนี้บัญญัติไว้ ณ เวลา02 .00น วันที่ 22 กรกฏาคม 2552)
    ขอให้ทุกท่านสวดมนต์ภาวนา แผ่เมตตาจิต ในวันนี้ทุกท่าน
    ผมต้องตื่นนอนมาเพราะนอนไม่หลับพยายามจะทำอย่างไรก้ไม่หลับ และสิ่งที่ผมไม่คาดคิดว่ามันน่าจะเป็นไปได้มีหลายท่านบอกไว้แต่ผมก็ไม่คาดว่าน่าจะเป็นไปได้ถึงขนาดนี้ ในวันนี้ที่22 กค 2552 ยอมรับครับว่ามีภาวะของดวงจิตในโลกทิพย์ มากมายที่สุดนับตังแต่เห็นพบเจอมา เอมันแปลกมากครับ นี่ผมยังไม่เชื่อตนเองเลยเหตุการณ์แบบนี้มันมีเกิดขึ้นได้ถึงขนาดนี้เลยหรือ มีดวงจิตที่ทุกข์ทรมาน พร้อมเหล่าอวิชาไสยเวทที่ไม่ดีมากมายครับ เอาง่ายๆครับเต็มเป็นหน้ากระดานเลยครับ
    ขอให้ทุกท่านสวดมนต์ภาวนาแผ่เมตตาจิตกันทุกครอบครัวนะครับในวันนี้
    (โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับอย่าตื่นตระหนกตกใจหรือหลงเชื่อในสิ่งที่ผมบอกมา ) แต่ผมยอมรับครับว่ามีมากจริงๆ ขอตัวทำกิจเพื่อส่วนรวมก่อนนะครับ

12. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    เช้านี้ก่อนมาทำงาน ก็ร่วมสวดมนต์ พุทธคุณ, ธรรมคุณ, สังฆคุณ, พาหุงฯ, กรณียเมตตสูตร,ชินบัญชร, คาถาพระมหาจักพรรดิ์ แผ่ไปยังทุกภพทุกภูมิ ด้วยครับ

13. chantasakuldecha

chantasakuldecha เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านแล้วน่ากลัวมากๆครับ แต่อย่างไรผมได้สวดมนต์นั่งสมาธิและแผ่เมตตา ทุกๆเช้าและก่อนนอนครับ ขออย่าได้เกิดเหตุการณ์ที่ไม่ดีขึ้นเลยครับ

14. เด็กไร้เดียงสา

ผมพึ่งเข้านอนตอนเวลา8.00น ของเช้าวันนี้ครับ เมื่อคืนไม่ได้นอนทั้งคืนครับผมนั่งภาวนาถึงรุ่งเช้าถึงเวลา 06.59 น พอหลังท่านเจ้าคุณธงไชย วัดไตรมิตรท่านเริ่มนำพาพระสงฆ์สวดมนต์ภาวนาผมจึงถอยออกจากสมาธิครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ
    วันนี้งดตอบคำถามหนึ่งวันครับและของดรับโทรศัพท์ด้วยหนึ่งวันครับ
    ขอให้ทุกท่านร่วมกันสวดมนต์ภาวนากันด้วยนะครับทุกครอบครัว
    อนุโมทนาบุญ

15. chantasakuldecha

อนุโมทนา สาธุ สาธุ อย่างไรก็ตามรักษาสุขภาพด้วยครับ;aa44

16. เด็กไร้เดียงสา

วิเคราะห์สุริยคราส 22 กค 52
    (สิ่งที่ผมจะนำเสนอนี้เป็นความเชื่อตามเหตุผลหลายแง่มุมครับโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ)
    - ถ้าด้านตามหลักการของการเคลื่อนที่ของดวงดาว ก็ถือว่าเป็นเหตุการณ์ที่ปกติเป็นเรื่องธรรมดาของโลกครับ ไม่มีอะไรที่น่าวิตกเป็นของธรรมดาเปรียบเหมือนมีกลางวันและก็มีกลางคืน
    - ถ้าด้านของโหราศาสตร์ก็แล้วแต่ความเชื่อกับสถิติที่ว่าถ้าดาวดวงนั้นเคลื่อนที่โคจรมาพบกับดาวดวงนี้จะส่งผลให้เป็นเช่นนั้นเช่นนี้ อันนี้ก็ขอให้รับฟังกันแบบกลางๆไว้ก่อนครับเพราะเป็นเรื่องของการคาดคะเน
    - ถ้าถามว่าการเคลื่อนที่และแรงที่ดวงดาวส่งผลนั้นจะมีอะไรเกิดขึ้นไหม ตอบย่อมมีแน่ครับจะมากจะน้อยอีกเรื่องนึง เอาง่ายๆเราได้รับพลังการความร้อนและพลังงานต่างๆจากดวงดาว เช่นรับพลังการความร้อนและแสงส่วางจากพระอาทิตย์ ฯลฯ ดังนั้นในการเคลื่อนที่ของดวงดาวย่อมอาจมีผลกระทบบ้างเป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่จะส่งผลอย่างไรก็ให้ฟังนักดาราศาตร์และนักวิทยาศาสตร์มาวิเคราะห์กันให้ฟัง
    - แต่ถ้าทางด้านของพลังลี้ลับและทางความเชื่อของไสยเวทฯลฯ ถือว่าวันดังกล่าวส่งผลมากถือว่าเป็นวันแรงที่แรงคือ วันนี้เป็นวันพระเดือนดับและเป็นวันพระใหญ่ด้วยครับ และตามธรรมดา ส่วนมากที่เราพบเจอกัน เวลาที่เกิดสุริยุปราครา นั้นส่วนมากมักเกิดในตอนบ่ายเที่ยงหรือเย็น เป็นส่วนมากแต่วันนี้ที่22กค 52 เกิดขึ้นตอนเช้าตรู่ ตามมิติทางความเชื่อทางด้านนี้ถือว่าเป็นวันฟ้าดับ วันเปิดประตูมิติ ทางโลกทิพย์ ซึ่งก็ไปตามความเชื่อของแต่ละท่าน ครับ ในเรื่องนี้
    สรุปครับ ทุกสิ่งทุกอย่างมี360องศาให้เรามองอย่ามองแค่30หรือ90 องศาครับ คนเราคิดได้เชื่อได้แต่ต้องตามความเป็นจริงอย่างมีเหตุและผลครับ และที่สำคัญสิ่งที่เราสมควรเชื่อเชื่อในสิ่งที่พระพุทธองค์ทรงสั่งสอนดีกว่าครับเชื่อเรื่องบุญบาปกฏแห่งกรรมผลของการกระทำจะดีที่สุดครับ

17. chantasakuldecha

เมื่อประมาณปี พ.ศ.2539 ผมได้ชมสุริยคราสประมาณช่วงบ่ายๆ เพราะตอนนั้นทำงานอยู่ที่สุขุมวิท ใช้กระจกดำสำหรับเชื่อมงานโลหะดูก็ตื่นเต้นดีครับ แต่วันนี้ไม่ได้ดูเพราะว่าอากาศไม่ดีครับ

18. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

เรียน อ.คนวัดครับ

เมื่อวันเกิดท่านพระอาจารย์ศักดิ์ชัย ผมก้อไปนะครับ แต่ผมผิดพลาดอย่างแรง คือจดเบอร์ใส่กระดาษหน้าคอม แต่ดันลืมหยิบนี่สิครับ ผมไปถึงวัด เก้าโมง ก่า ครับ คนเยอะพอควรครับ แต่บังเอิญผมน่ะ ผมเลยไม่ทราบว่า ท่านคนไหน น่ะครับ ตัวผมเองนั่งถือไม้เท้าครู ไว้ที่บ่าซ้าย หน้ากุฏิหลวงพ่อ ผมก้อเหลือบมองเห็นคน ๆ หนึ่งนะครับ แต่ไม่กล้าที่จะทัก ( กัวหน้าแตก ) มีแก้มบูด ๆ ( แต่ของท่านต้องมี ซีดที่หน้าผากใช่มั้ยครับ ) แต่คนที่แก้มบูด ๆ มองผมบ่อยครับ ดูท่าจะศิษย์มีครู แววตาถึงจะไม่มีอำนาจมากนัก แต่ก้อมากด้วยเมตตา คนเยอะผมเลยนั่ง ๆ มอง ๆ รอลุงผม อาบน้ำมนต์
    วันนั้นพิธีเล็ก ๆ แต่เทพยดา ที่มาน่ะ ไม่เล็กเชียวล่ะครับ ผมก้อนั่งสมาธิ อยุ่ที่ในพิธีนั้น ถ้า อ. อยู่ก้อคงจะรับรู้และสัมผัสได้

ปล. เด่วค่อยมาเล่าต่อนะครับ ขออภัยในความเขลา

ยังเป็นผุ้ฝึกตน

เมตตาวิหารี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2009
  19. เด็กไร้เดียงสา

คนนั้นที่แก้มปูดนะตัวผมเองแหละครับ ผมมองคุณอยู่นะแต่เห็นคุณไม่ทักก็เลยคิดว่าคงไม่กล้าทักมั้ง (55คนมีดีมีครูมองกันออกดีเนาะ)เสียดายครับที่ไม่ได้คุยกันวันนั้นผมก็มัวแต่นั่งกำหนดในตอนปลุกเสกวัตถุมงคลไปด้วยก็เลยทำให้คลาดเคลื่อนกัน ผมเองแหละครับท่านเอ๋ย

20. เด็กไร้เดียงสา

พรุ่งนี้จะตอบคำถามให้ทุกท่านที่ถามผมมาทางพีเอ็มนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้