แจกเกศาหลวงปู่ท่อน ญาณธโร 20 ท่านครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย ขอนไม้แห้ง, 6 กันยายน 2011.

1. ยุ่นปี่

ยุ่นปี่ Active Member

18 สิงหาคม 2011
    ได้รับแล้วครับ
    ขอบพระคุณมากครับ
    พรชัย

2. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    แจกเกศาหลวงปู่ท่อน ญาณธโร 10 ท่านครับ

ธรรมบทใดที่อ่านแล้วชอบใจที่สุด
    ตอบ หลวงปู่มักเตือนว่า   คนดีชอบแก้ไข   คนจัญไรชอบแก้ตัว   คนชั่วชอบทำลาย   คนมักง่ายชอบทิ้ง   คนจริงชอบทำ  คนระยำชอบติ

บอกเหตุผลว่า คุณรู้จัก หลวงปู่ ท่านได้อย่างไร
    ตอบ อ่าน จากเวปไซต์ =http://www.watpa.com/board_detail.asp?

หลวงปู่เป็นศิษย์ของใคร
    ตอบ หลวงปู่คำดี ปภาโส วัดป่าชัยวัน จ.ขอนแก่น (มรณะภาพเเล้ว หลวงปู่มรณะภาพในวันที่ ๑๗ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๒๗ )

เกรียงชัย อูสมบัติชัย
    73/1-2 ถ.ประชา ต.เมืองเดช อ.เดชอุดม จ.อุบลบลราชธานี 34160

อนุโมทนากับการส่งมอบสิ่งดีๆให้กับเพื่อนสมาชิกนะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2011
  3. เทียน

เทียน Active Member

10 สิงหาคม 2006
    ผมยังไม่มีวาสนาได้อัฐิหรืออังคารของครูบาอาจารย์องค์ใดมาบูชาเลยครับ
    ตลอดหนึ่งปีที่ผ่านมาผมพยายามรักษาศีลห้าเกือบจะสมบูรณ์ครับ มีล่วงเพียงการพูดเล่นพูดไม่จริงเป็นบางคราว โหลดเทศน์ครูบาอาจารย์หลายๆ องค์มาเปิดฟังเป็นปกติแทบจะทุกวัน เวลาอยู่ในรถก็เปิดวิทยุฟังธรรมหลวงปู่วัดป่าบ้านตาดเป็นประจำครับ ถ้าคุณขอนไม้จะกรุณาแบ่งอัฐิ หรืออังคารธาตุครูบาอาจารย์ไว้ให้กราบไหว้ ก็จะขอบพระคุณยิ่งครับ หากได้รับก็จะได้จัดหาเจดีย์หรือผอบมาบรรจุและถ่ายภาพลงบอร์ดต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ตุลาคม 2011
  4. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    ได้รับเกศาพ่อแม่ครูอาจารย์แล้วน่ะครับ

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญด้วยครับ

ปล.ผมอยากได้อัฐิ+อังคาร พ่อแม่ครูอาจารย์มาไว้ระลึกบูชาเป็นอนุสติด้วยครับ

... ภาพผอบเจดีย์ที่จะรอใส่อัฐิ,อังคาร พ่อแม่ครูอาจารย์ครับ(มีอันใหม่น่ะครับ)
    หมายเหตุ ผอบที่ถ่ายออกนี้เป็นผอบที่ผมใส่พระบรมสารีริกธาตุ ที่ผมรอจะนำไปถวายวัดหลังออกพรรษานี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      263.5 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      259.5 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      264.4 KB
      เปิดดู:
      109
  5. ชยันต์โต

ชยันต์โต สมาชิกใหม่

12 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเคยใส่บาตรองค์หลวงปู่ที่วัดป่าเขาน้อย หลวงปู่จันทรา ที่พิจิตรครับ ท่านเมตรตามาก จึงทำให้ผมมีโอกาศกราบท่านอีกที่ วัดป่าเขาช่องลมเฉลิมพระเกียรติ พระอาจารย์ต้นบุญ ศิษย์หลวงปู่อ่ำท่านนิมนต์มาเทศน์

องค์หลวงปู่เป็นศิษย์สายหลวงปู่มั่นอีกองค์หนึ่งที่ผมรับรองได้ว่ากราบได้อย่างสนิทใจ
    อาหุเนยโย
    เป็นสงฆ์ควรแก่สักการะที่เขานำมาบูชา
    ปาหุเนยโย
    เป็นสงฆ์ควรแก่สักการะที่เขาจัดไว้ต้อนรับ
    ทักขิเณยโย
    เป็นผู้ควรรับทักษิณาทาน
    อัญชะลิกะระณีโย
    เป็นผู้ที่บุคคลทั่วไปควรทำอัญชลี
    อะนุตตะรัง ปุญญักเขตตัง โลกัสสะ
    เป็นเนื้อนาบุญของโลก, ไม่มีนาบุญอื่นยิ่งกว่า
    ตะมะหัง สังฆัง อะภิปูชะยามิ
    ข้าพเจ้าบูชาอย่างยิ่ง เฉพาะพระสงฆ์หมู่นั้น
    ตะมะหัง สังฆัง สิระสา นะมามิ
    ข้าพเจ้านอบน้อมพระสงฆ์หมู่นั้น ด้วยเศียรเกล้า

ธนู ชัยชนะ 401/15 ถ.สิงหราชเดโชชัย ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก 65000

ขนาดไฟล์:
      333.4 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      313.5 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      237.4 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      282.2 KB
      เปิดดู:
      75
  6. anan2099

anan2099 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    ขอรับเกศาหลวงปู่ท่อน ญาณธโร

ขออนุโมทนาสาธุ ขอรับด้วยครับ
    ผมรู้จักหลวงปู่ท่อนครั้งแรกโดยเคยร่วมฟังพระธรรมเทศนา ของท่านพระอาจารย์ปราโมทย์ ปาโมชโช แล้วท่านกล่าวถึงหลวงปู่ท่อน
    หลวงปู่ท่อนเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่คำดี ปภาโส
    ขออนุญาตตอบเท่าที่ถามนะครับ
    อนันตร์ภัทร นาควงษ์วาน
    26/2 ม.4 ต.ขุนแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม 73120

7. ijara

ijara Active Member

9 มิถุนายน 2011
    ยังไม่ได้รับเลยค่ะ ยังรออยู่ค่ะ

8. pisut108_p

pisut108_p สมาชิกใหม่

ขอความอนุเคราะห์ด้วยคับ

ไม่รู้ว่ายังทันหรือเปล่าคับ

พอดีรู้จักหลวงปู่จากคุณหมอมุก แล้วก็ไปกราบท่านเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา

หลวงปู่เป็นศิษย์ หลวงปู่คำดี ปภาโส

บทธรรมที่ชอบที่สุด คือ
    จากหนังสือบันทึกธรรมจากหลวงปู่ หน้า 30
    "การปฏิบัติธรรม อย่าอยากได้อยากเห็น อยากเป็นใดๆเลย ให้รู้มันอยู่อย่างเดียว มีอะไรก็ช่าง รู้อยู่อย่างเดียว ถ้าอยากก็ไม่ไปไหน เป็นสมาธิอยู่ก็หลุดจากสมาธิ เราปฏิบัติเพื่อความปล่อยวาง เพื่อละความยึดมั่นต่างๆเพื่อละความยินดียินร้าย เราเป็นผู้ดูไม่ใช่ผู้บังคับให้มันเป็น"

ถ้ามีเส้นเกษาหลวงปู่เหลือซักเส้น ผมก็ขออนุเคราะห์ด้วยคับ

ส่วนศีล ก็ถือศีลห้าเป็นประจำทุกวันคับ ส่วนฟังธรรมก็จะไปฟังกับพระเป็นประจำ แล้วก็นั่งสมาธิมาตั้งแต่อายุ 15 ตอนนี้ก็ 32 คับ

ยังไงถ้ายังมีพอแบ่งปันได้ ขออนุเคราะห์คับ
    ชื่อ นายพิสุทธิ์ กระแจะจันทร์
    275/ข(ขวด) ต.ท่าฉลอม อ.เมือง จ.สมุทรสาคร74000

แนบรูปหลวงปู่ท่อนที่ไปกราบมาให้ชมกันคับ ส่วนอีกภาพเป็นภาพเจดีย์ที่จะเก็บรักษาพระธาตุคับ

• New Image.JPG
      New Image.JPG
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      73
  9. tombangjak

tombangjak เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2007
    เขาแจกกันไปนานแล้วนะครับ ผมเองยังไม่เคยมีโอกาสได้ไปกราบหลวงปู่ เลยครับ ได้แต่ฟังเทศน์ของท่าน ทางยูทูป ที่มีคนเมตตาเอามาลง แต่คุณได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่ นี่ก็โชคดีมากมากแล้วนะครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ

แล้วเจดีย์นั้น ซื้อมาเตรียมเก็บรักษาพระธาตุของใครเหรอครับ หรือว่าเตรียมเก็บรักษาเกศา หลวงปู่ครับ แต่เขาเลิกแจกไปนานแล้วนะครับ

10. pisut108_p

อดเลยนะคับ พอเพิ่งเข้ามาเจอ

เจดีย์ก็มีบรรจุพระธาตุที่ได้มาจากท่านต่างๆน่ะคับ

11. tombangjak

อาจไม่อดก็ได้นะครับ อธิฐานจิต แล้ววันหนึ่งท่านอาจมาโปรดก็ได้นะครับ หรือว่าอธิฐาน ไว้แล้วน๊อ

12. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

บ่นอะไรครับ 55+ อธิษฐานจิตทำไงครับได้โปรดสอนผมและน้องๆที่ไม่รู้ด้วยครับ อนุโมทนา

13. tombangjak

ก็อธิฐาน ว่าให้มีน้องใจดี๊ ใจดี มาแจกให้อะ แถวๆนี้ คนใจดีเยอะมากกกกกก โดยเฉพาะ คนที่ชื่อขึ้นด้วย จ. นึกๆแล้ว อยากอธิฐาน ขออะไร อีกสักครั้ง แต่กลัวน้อง จ. จะเดือดร้อน 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2012
  14. rachaphong

rachaphong สมาชิก

อนุโมทนาสาธุครับ ผมเคยได้รับชานหมากหลวงปู่ตอนงานหลวงปู่ศรีแล้วครับ

15. ton2499

ton2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีครับ
    ขออนุโมทนานะครับ
    ขอรับด้วยนะครับ
    ผมชื่อ วงศกร พรหมเสนะ (น้องต้น)
    บ้านเลขที่ 81/1 ซอย16 ถนนทะเลหลวง
    ตำบลบ่อยาง อำเภอเมือง
    จังหวัดสงขลา 90000
    ขอบคุณนะครับ

16. tombangjak

เฉพาะท่านนี้เท่านั้น

เอาอย่างนี้แล้วกันนะครับ เห็นคุณศรัทธาหลวงปู่ ให้ส่งซองกันกะแทก แบบเล็กสุด และกล่องพลาสติก แบบที่ใส่พระเครื่อง มาให้ผม 1 กล่อง หากต้องการรับจริง ผมจะแบ่งให้ 2 เส้น (ผมก็ได้รับแจกจากในกระทู้นี้แหละครับ แต่จะแบ่งให้คุณ) ผมจะส่งแบบใส่ซองซิบ และใส่ลงในกล่องที่ใส่พระเครื่อง นั้นส่งกลับไปให้คุณ ทาง EMS (เงินค่าส่งไม่ต้องส่งมาครับ เก็บไว้ทำบุญต่อไปครับ)

ที่อยู่ในการส่งซองกันกระแทก และกล่องพลาสติก ให้ PM มาถาม ที่อยู่ผม ภายใน 3 วัน (หากเกินถือว่าอดนะครับ)

ย้ำ..เฉพาะท่านนี้เท่านั้น

17. pisut108_p

ผมเพิ่งมาเปิดดู วันที่สามพอดีเลย เกือบไม่ได้นะคับ
    ผมส่ง PM ไปให้แล้วคับ
    ผมขอขอบคุณน้ำใจและความกรุณาของคุณ Tombangjak ด้วยคับ

ด้วยความนับถือคับ
    พิสุทธิ์:cool:

18. tombangjak

คุณได้สิทธิ์นั้น เดี๋ยวนี้ ยินดีด้วยคร๊าฟ
    มีเรื่องจะเล่าให้คุณฟังด้วย วันนั้นว่าจะเล่าแล้วละ แต่ขออุ๊บไว้ก่อน จริงๆ แล้ว เป็นเรื่องน่าแปลกมาก จริงๆแล้ว กระทู้นี้เก่าพอสมควรแล้ว แต่เมื่อสองสัปดาห์ก่อนหน้านี้ ผมได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ แล้วตั้งใจจะแบ่งให้คนคนนึง ในกระทู้นี้ ก็เลยมาหาชื่อเขา เพื่อจะ PM ไปบอก (ตั้งใจจะให้เขานานแล้ว แต่ไม่ได้แจ้งเขาสักที) และได้ใส่ซองให้เขาเพื่อเตรียมส่ง ในคืนวันที่ 3 มีนา พอเช้าวันที่ 4 ผมก็อาบน้ำตามปกติ ตอนอาบน้ำ ก็นึกถึงคนในกระทู้ในนี้ว่า มีหลายคนที่อยากได้ แต่เราจะแบ่งให้ทุกคนก็คงไม่เหลือแน่ๆ ก็คิดแค่นี้ พอแต่งตัวเสร็จ ก็เข้ามาที่เวบพลังจิตนี่ ผลปรากฎว่า ต้องแปลกใจ ที่มาเจอคุณนี่แหละ ไปขุดกระทู้ขึ้นมา คิดๆ ก้แปลกดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มีนาคม 2012
  19. jaetechno

jaetechno เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้ยยแล้วของผมล่ะ...55+อุตส่าห์จองไว้เป็นอาทิตย์ก๊ากๆๆๆ อนุโมทนาครับ

20. tombangjak

ใจน้ำแข็งๆ ไว้ พี่ไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่นัก ที่มีก็ ได้แจกจากในนี้แทบทั้งนั้นเลย