เอาอีกเเล้ว มารมาตอนนั่งสมาธิ สวดมนต์ ผมหลุดจนได้

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย noum77, 15 กันยายน 2016.

1. noum77

noum77 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สิ่งที่ผมจะเล่านี่หลายคนอาจจะคิดว่าผมโกหกเเต่ผมไม่ได้โกหกเลย สมัยก่อน 5 ปีที่เเล้ว ที่ผมจะเข้ามาทางเวปพลังจิต ผมก็ออกเเนวฟักโก๊สนี่เเหละ คือไม่เชื่อ เรื่อบาปบุญคุณโทษเกี่ยวกับการหมิ่นพระพุทธศาสนา เลย เวลาใครเดือดร้อน ประสบอุบัติเหตุ ผมรู้สึกชอบสมน้ำหน้าพวกมัน อาจจะเป็นว่าสมัยก่อนนั้น เราเกิดมาในสภาพเเวดล้อมที่เเย่ ไม่มีความสุข กดดัน ชีวิตย่ำเเย่ ทางจิตใจ อยากให้คนอื่นเเย่เหมือนเรา ( เรื่องผู้หญิงไม่มั่วนะ เหล้าผมไม่กิน บุหรี่ผมไม่สูบ ผับผมไม่เคยเข้า รักสัตว์ มาก เหยียบจิ้งจกตาย ต้องมานั่งขอโทษมัน ตอนนี้จะ 34 เเล้ว )

สมัยก่อนนี่ชอบเลยพวกสวดมนต์ ทำบุญกับพระเนี่ย ผมดูถูกมากถึงกับบอกเลยว่า ทำบุญกับพระพวกนี้ เอาไปซื้อข้าวให้หมากินดีกว่า เรื่องพระพุทธเจ้ามันคือเรื่องหลอกลวงดีๆนี่เอง ผมหนักกว่าพวกที่มาป่วนเวปพลังจิตอีก อยากจะไปเข้าคริสต์เพราะ พระเอาเเต่เงิน บ้านผมใกล้วัด อยู่ที่วัดนะเห็นมาเยอะ ก็เลยไม่ชอบ จนไปเจอคนๆนึง รับผมเข้าทำงาน เข้าศรัทธาในพระพุทธเจ้ามาก นั่งทำงานอยู่เปิดบทสวดมนต์ฟังอีกเเล้ว เเล้วสวดตาม ชอบทำบุญ ช่วยเหลือคน (เข้าเป็นเกย์นะ เเต่เค้าไม่เคยเอาผู้ชาย หรือ ผู้หญิง ) มีคนหลอกรับประทานหลายคน ให้ออกมอไซต์บ้าง ส่งเรียนบ้าง เเต่ไม่เคยได้ฟัน สมัยนั้นผมชอบมาก เคยถามว่า พี่ๆ ทำเเบบนี้สวดมนต์เเบบนี้ ช่วยเหลือคน หาเงินเค้าวัดปีนึงหลายเเสน คนจะบวชไม่มีเงินเค้าหาทางบวชให้ เลยถาม พี่ได้อะไรบ้าง ไม่เห็นพี่จะได้ดีอะไรเลย ยิ่งทำบุญยิ่งทำดียิ่งเดือดร้อน มีเรื่องตลอดเค้าบอกว่า สงสัยเวรกรรมเเต่ชาติปางก่อนทำหนักมาเยอะ

เดือนที่เเล้ว บริษัทเจ๊งละ ต้องไปเป็นลูกจ้างเค้า ทุกวันนี้เเกก็ทำเเบบเหมือนเดิม ทำบุญ ช่วยเหลือคน ปฏิบัติดี เเต่ท้ายที่สุดเมื่อ 4 ปีก่อน เเกดึงผมทางธรรมได้นะ ผมก็เเปลกใจเหมือนกัน ตอนผมออกจากบริษัทเเก มาทำธุรกิจส่วนตัวที่บ้าน คิดได้ผมเริ่มสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเต่นั่งได้ไม่นานหรอกนะครับ เเรกๆก็สวดมนต์ ธารณปริตร บทเดียว เเล้วก็เเผ่เมตตาทุกวันนี้ มาทุกวันนี้ บทท่องบทสวดมนต์ 10 บท ต่อวันได้ คาถาเด่น เช่ส พาหุง ปัจจัค จักรพรรดิ์ ใช้เวลาสวดวันนึง 60-75 นาทีได้ รวม นั่งสมาธิ เเผ่เมตตา เเต่ที่น่าเเปลก คนที่สร้างความเดือดร้อนให้ผมก็คือคนใกล้ตัว

ที่ผมว่าเเปลกก็คือ ตอนผมท่องคาถา นั่งสมาธิเเรก 1 บท กับ นั่งสมาธิ 10 นาที เเรก ชีวิตผมดีขึ้นนะ เเต่ก็มามีเรื่องกับคนใกล้ตัวอีกเเล้ว เหมือนยิ่งท่อง ยิ่งมีปัญหา เดือนละ 1-2 ครั้งได้ รุ่นเเรงเลยเเต่ละครั้งเเต่ เป็นคนใกล้ชิด ทิ้งกันไม่ขาดเเละผมต้องพึ่งเค้า ก็ท้อหลายครั้งเลย ว่าจะเลิกหละเกี่ยวสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเต่ เเบบลองดู ลองดู ผมก็เพิ่มบทสวดมนต์ กับเวลานั่งสมาธิมากขึ้น มากขึ้น เหมือนว่า ยิ่งเราไปได้ไกลมันยิ่งรุนเเรง วัน - สองวันก่อนผมยังไปเที่ยวรู้สึกดีมาก วันนี้ มันเอาอีกเเล้ว เอาคนอื่นมามีปัญหากับผมเพิ่มด้วย

คนนี้ผมบอกตรงๆ ผมเกลียดมาก เเต่ทุกครั้งที่เกลียดก็พยายามเเผ่เมตตาให้คนๆนี้ เเต่ระยะหลังๆ ผมไม่ทำเพราะผมไม่ชอบคนนี้เอามากๆ เพราะชองกร่างบ้าอำนาจเหลือเกิน เเละผมน็อตหลุดมากเลยจากสวดมนต์ นั่งสมาธิ มาใช้คาถาสาปเเช่ง กะเอาให้ตาย อัมพาต ไปทั้ง 2 คนเลย เเละผมคิดว่าจะเลิกเเล้วหละ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ตอนนี้ผมมีความรู้สึกให้มัน 2 คนตาย เเต่ผมคงไม่ไปฆ่าเค้าหรอก เพราะไม่ใช่เเนวผม เเต่อยากให้มัน 2 คนตายจริงๆ ตอนนี้เปิดใน google เเช่งเขมร เเช่งวิบัติพินาศ ผมขนมาเเช่งมันหมด ประกาศิตพระร่วง ก็เอามาเเช่งพวกมัน

นั่งสมาธิก่อนเเล้วเเช่งไปเรื่อย ๆ อยากให้พวกมันตายมาก 2 คนนี้ทำบุญเยอะมาก เเต่ชอบ กร่างๆเป็นมาเฟียเก่า ส่วนอีกคน ชอบพูดให้คนอื่นทะเลาะกันเกลียดกัน คืนนี้ผมจะนั่งสมาธิเเล้วเเช่งพวกมัน ทั้งคืนเลย ที่ผมตั้งกระทู้นี้ก็คือต้องการกำลังใจอะนะ ไม่รู้จะทำยังไงกับพวกมัน 2 ตัวนี่ดี ขอคำเเนะนำหน่อยนะครับ เเต่ผมคงไม่ไปทำร้ายพวกเค้าหรอก เพราะกลัวติดคุก กลัวบาปกรรม ได้เเต่เเช่ง รู้นะครับว่าเเช่งคนอื่นมันบาปหนัก เเต่ผมเหลืออดเเล้ว

ผมควรทำยังไงดีครับ จะสายขาว หรือ เปลี่ยนไปสายดำเหมือนเดิมดี ช่วยเเนะนำเอาบุญให้ผมหน่อยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กันยายน 2016
  2. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,003
    ตอนคนเรากวาดบ้านใหม่ๆ ฝุ่นผงที่เราไม่เคยเห็น แต่ต้องไอ จาม เกิดอาการแพ้มันบ่อยๆก็มีอยู่

พอเรากวาดมันนานๆเข้า มันมารวมตัวกันมากๆ เราก็จะเห็นมันชัดแล้ว

ต้องค่อยๆกวาดอย่างใจเย็น แล้วตักออกไปทิื้งนอกบ้านหรือใช้เครื่องดูดฝุ่น ดูดกองฝุ่นที่มากองรวมกัน

ถ้าใจร้อน มันจะกระจายกลับเข้าไปในบ้าน
    -----------------------------

ยินดีกับคุณ ที่ได้เริ่มสวดมนต์ภาวนา ขนาดทำในระยะเวลาสั้นๆ ยังได้เห็นฝุ่น คือกิเลส อาสวะ ฯลฯ ที่หมักดอง ตกค้างในใจ ( ใจคือบ้าน )

นอกจากจะได้กำลังของจิต จากการสวดมนต์แล้ว ให้ฝึกแผ่บุญกุศลและเมตตาจิตต่อทุกชีวิตที่เกี่ยวกับเรา ทั้งที่จำได้ จำไม่ได้ นับตั้งแต่อสงไขยในอสงไขยภพชาติมาแล้วไม่ถ้วน หากยังไม่เชื่อมั่นว่า กำลังใจหรือพลังใจตนยังไม่พอที่จะแผ่ได้ ให้นึกน้อม(นึกด้วยความเคารพ) ต่อพระมหาโพธิสัตว์ที่มีบารมีสูงๆสักองค์หรือหลายองค์ก็ได้ ( เช่นหลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ หลวงปู่ปาน หลวงพ่อวัดปากน้ำ ฯลฯ) ขอให้ท่านช่วยรวมกำลังพระรัตนตรัยและกำลังแห่งความดีงามทั้งหลายที่เป็นธรรมคุ้มครองโลก เชื่อมต่อกับจิตใจเรา แล้วส่งความรัก ความปรารถนาดี ความสำนึกผิด คำขอขมากรรม คำถอนคำสาป ฯลฯ ให้ไปถึงสรรพชีวิต ที่เป็นเจ้ากรรมนายเวร เจ้าบุญนายคุณ ทุกชีวิตที่เกียวข้องกันมา ให้ได้รับ หากรับไม่ได้ ก็ขอให้ส่งไปถึงเทวดาหรือจิตวิญญาณศักดิ์สิทธํิ์ที่คุ้มครองดูแลพวกเค้า ช่วยให้พวกเค้าได้ระลึก สำนึกได้ถึงความดี การให้อภัย ( ตรงนี้สำคัญมาก ต้องนึกถึงเทวดาหรือจิตศักดิ์สิทธิ์ที่ดูแลพวกเค้าอยู่)

ทำมากๆ แล้ว ความคิดปรุงแต่งทางร้าย ที่เป็นความชัง จะอ่อนกำลังลง

----------------------------

มารภายใน สำคัญที่สุด ณ เวลานี้ คือ นิวรณ์ห้า ในตัวคุณ ที่คุณกำลังได้เห็นมัน แต่มันก็พยายามย้อนศร อ้อมหลังความสว่างของจิต มาบงการจิตใจคุณให้ทำตามมัน จะได้ไล่มันไปไม่ได้ และ ปั่นจิตใจคุณให้ดึงพลังงานสีดำมาทำลายตัวเอง ไม่ได้ใช้ไปทำลายใครหรอก

มารภายนอก ณ เวลานี้ คือ...เทวบุตรมาร

บุคคลประกอบกิจการใด ถ้ามีอุปสรรคมาขัด่ขวาง ก็มักกล่าวว่า " มารรังควาญ"

อันว่า มารผจญ คน่ตามล้างผลาญนี้ จัดเป็นมารภายนอก
    ท่านกล่าวว่า เทพบุตรมาร
    ได้แก่ ผุ้ต่ำกว่าตน , ผู้เสมอตน, ผู้สูงกว่าตน, บุตร,ภรรยา, พ่อ,แม่,มิตร,สหาย,ญาติ,พี่น้อง, ทรัพย์,สมบัติ

มารตัวนี้กำจัดได้ด้วยอำนาจพรหมวิหารสี่

แผ่เมตตาและพรหมวิหารให้เค้ามากๆ

ทุกชีวิตมีดวงแก้วแห่งธรรมในรูปนาม ,กายใจ

เมื่อมีพรหมวิหารสี่มาก ดวงแก้วแห่งธรรมก็จะขยายกว้างเป็นเกราะแก้วกันภัยจากภายนอกได้มาก ตามกำลังบุญบารมี

การสาปแช่ง คิดร้าย พูดร้าย ทำสิ่งร้ายๆ คือการเอาโคลนมาพอกดวงแก้วของตน
    และปล่อยให้พลังงานไม่ดีทั้งหลาย เข้ามาห้อมล้อมทำลายตนเองได้

-----------------------------------------

บทพระธารณปริตร ถ้าคุณทราบคำแปล และสวดบ่อยๆ ก็ได้เห็นอานุภาพบางส่วนที่เกิดกับคุณแล้ว ตรงไหน พิจารณาย้อนไปก็จะเห็น

ให้เพิ่มการแผ่เมตตา พรหมวิหารสี่ให้มากๆครับ จะหยุดใจไม่ให้ก่อเวรภัยใหม่ได้ และจะเป็นการเริ่มสร้างพลังงานที่ดีสั่งสมไว้ในใจ

ขอขมาต่อพระรัตนตรัย พ่อแม่ ครูอาจารย์ ทุกชีวิตที่มีคุณต่อเรา ตั้งแต่อดีตเป็นอสงไขยในอสงไขยภพ ไปด้วยบ่อยๆ จะลดอุปสรรคในชีวิต

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 กันยายน 2016
  3. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

1,003
    วิถีการฝึกฝน ที่จะได้ผล ไม่เหมือนกัน

บางคน แม้จะทนเจ็บปวดนั่งสมาธินานๆไม่ได้ ก็จะรักษาอารมณ์ที่จะทำให้จิตใจยังคงวนเวียนกับธรรมที่เป็นเครื่องสนับสนุนให้ใจสงบได้

เช่น ในชีวิตประจำวัน หมั่นใช้อารมณ์คิด-นึกที่น้อมลงไปในเรื่องไตรลักษณ์ คือเกิดขึ้น-ตั้งอยู่ และดับไป , ทุกสิ่งไม่เที่ยง คงทนได้ยาก ทนได้สักครู่แล้วต้องจางคลายแตกสลาย เป็นต้น

หรือ นึกคิดในเรื่องการขอต่อพระโพธิสัตว์หรือพลังงานความดีที่รักษาโลก ให้ชีวิตทั้งหลายมีความสุข พ้นจากทุกข์ ชื่นชมยินดีที่ชีวิตอื่นได้ดี และพิจารณาเห็นได้ว่า บางเวลาบางกรณีแม้เราช่วยเค้าไม่ได้เพราะเป็นวิบากกรรมของเค้า แต่เมือ่ใดก็ตาม ที่เหตุปัจจัยเหมาะที่จะช่วย เราก็จะช่วย
    ไม่ว่าจะช่วยด้วย มโนกรรม วจีกรรม หรือกายกรรมใดๆ

เมื่อใช้ชีวิตแบบนี้ได้นานไป

จิตใจ จะสงบสุขได้ง่าย

เพราะ ในเวลาลืมตา ใช้ชีวิตประจำวัน เราได้ให้อาหารที่ดี มีภูมิต้านทานต่อนิวรณ์ห้า และกิเลสอื่น ต่อจิตใจเราเอง เป็นประจำ

พอมานั่งสวดมนต์ หรือ กำหนดจิตในเวลาทำสมาธิแบบหลับตา จิตใจจะคลายตัวจากเรื่องภายนอกได้ง่าย

แล้วสักวัน จะเชื่อเต็มหัวจิตหัวใจว่า ..สุขในศีล สมาธิ ปัญญา .. นั้นยิ่งกว่าสุขปลอมๆในโลก

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตพูดในอีกมุมหนึ่งนะครับ
    ยังไม่ต้องเอาเรื่องปฎิบัติอะไรนะครับ
    ฟังหูไว้หูแล้วกันเนาะ
    ดวงจิตเดิมมันมาทางสายขาว เป็นสายพลังงาน
    มีครูบาร์อาจารย์ที่ดีคอยหนุนและเคย
    ช่วยเหลือคนให้หายจากโรคภัยไข้เจ็บมาก่อน
    แบบไม่หวังผลอะไรด้วย ถึงจะห้าวแป้งเกลียดใคร
    อะไรอย่างไรก็ตาม แต่ลึกๆพอจะเอาจริงๆก็ไม่อยาก
    ให้เค้าเป็นอะไรหรอก เพราะส่วนใต้สำนึกของจิต
    จริงๆมันไม่ใช่แบบพวกฆาตกร. หรือเพชรฆาต
    ที่จะฆ่าคนได้แบบตาไม่กระพริบ แต่ก็ไม่ใช่คนที่จะยอม
    คนหากว่าเราไม่ผิด พอเข้าใจนะครับ..
    ดังนั้นถ้าจะให้แนะนำ ก็คือทำบุญของเราอะไรไป
    แบบไม่ต้องหวัง ทำเพื่อมุ่งประโยชน์ต่อผู้อื่นครับ..
    เด่วต่อไปวาระมาถึง ความสามารถที่จะเกิดขึ้น
    มันจะเกิดประโยชน์ต่อผู้อื่นๆได้..แม้ว่าจะมีเพียง
    พอที่จะทำร้ายทำลายคนได้ก็ไม่ใช้ทำร้ายคนอยู่ดี
    นั้นหละครับ พูดถึงในอนาคตนะครับ

ปล.คนมาแนวๆนี้จะเจอเรื่องแบบนี้เกือบทุกคนครับ
    ในนิวรณ์ ๕ ประการคือ เรื่องความพยาบาท
    พอถ้าช่วงไหนคุณไม่มีเรื่องความพยาบาท อาฆาตแค้น
    ต่อมาเรื่องนิวรณ์ ที่จะเจอก็คือ ความขี้เกียจครับ
    หลักมี ๒ เรื่องแค่นี้หละครับ เรื่องอื่นไม่ค่อยมีหรอกครับ
    ลองสังเกตุดูเล่นๆ (^_^)

5. noum77

1
    ขอถามนะครับ เเละผมเป็นอะไรเวลาเห็นภาพพระที่เราเคารพบางครั้ง มันเหมือนมีอะไรบังคับอะไรด่าพระองค์นั้นที่ทั้งๆไม่อยากจะด่าหรือว่าท่านเลย เหมือนมันฟลุบขึ้นมา

6. NAMOBUDDHAYA

1,003

อย่าหวั่น-ไหว กับ สิ่งกระทบทางใจ

ให้ตั้งสติ-สัมปชัญญะ สอนใจตัวเองว่า ..มันเป็นอาการของจิต ๆๆ

( เป็นการปฏิบัติสติปัฏฐานหมวดจิตตานุปัสสนา และ ธรรมมานุปัสสนา - เพื่อให้สติสัมปชัญญะ พลิกอกุศลจิตให้เป็นกุศลจิต ได้ทัน )

-----------------------------------------------------

เป็นมาจากหลายสาเหตุ คือ วิบากอกุศลจิตจากการปรามาสในอดีต ,

พลังงานที่ไม่เป็นคุณ อันเป็นผลมาจากบทคาถา มนตรา คำสาปแช่งที่เคยไปยุ่งเกี่ยว , กิเลสมารภายใน, ฯลฯ

แต่ ไม่ว่าจะมาจากเหตุใด

ให้ตั้งสติ-สัมปชัญญะ ในปัจจุบัน ให้มั่น

ใจเย็นๆ กำหนดให้ทัน ว่าเป็นเพียงแค่สิ่งภายนอกมาปรุงแต่งจิต

เป็นเพียงปัจจัยมาปรุงแต่งจิต

จิตไม่ใช่เรา

เราไม่ใช่จิต

เมื่อเห็นแล้ว

ใจจะหวั่น และ ไหว น้อยลง

ใจจะเฉย เหมือนยิ้มต้อนรับแขกที่มาเยือน แต่ไม่เปิดประตูให้เข้าบ้าน

------------------

อย่าลืม ที่ผมเน้นไว้แต่แรก ...ให้ขอขมาฯลฯ บ่อยๆ พอๆกับแผ่พรหมวิหารสี่

7. NAMOBUDDHAYA

1,003
    วิบาก คือ ผลจากการกระทำของเราในอดีต ไม่ว่าจะด้วย กาย วาจา ใจที่เจตนานึกคิด

สิ่งที่จะมากระทบทางตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ สมองคิด-นึก ก็เป็นผลมาจากวิบากในอดีตและปัจจัยแวดล้อมปัจจุบัน

เมื่อมันมากระทบแล้ว จงใช้สติ-สัมปชัญญะ เป็นเครื่องตั้งรับ และ บริหารจัดการ

ถ้าตั้งรับไม่ทัน หรือ จัดการไม่ดี ชีวิตเราจะต่างกันไปได้ระหว่างฟ้า กับ ดิน

---พระธรรม เป็นสิ่งเลิศในสามภพ เพราะ ไม่ว่าสัตว์โลกใด จะต่างกันมากน้อยเพียงใด
    เพียงเปิดใจรับธรรมอันเป็นกุศลไว้ในจิตใจได้มากเท่าไร ทุกข์ก็ทำอันตรายต่อจิตใจได้น้อยลง เป็นปฏิภาคต่อกัน มากเท่านั้น

8. NAMOBUDDHAYA

1,003
    สวดอย่าหยุด แผ่เมตตา พรหมวิหาร ไม่ขาด แล้วพลังงานไตรสรณคมน์และพระโพธิสัตว์ ฯลฯ จะทยอยล้าง และปรับแก้ตัวสื่อกรรมในธาตุขันธ์ กาย-ใจ นี้ทีละเคสๆๆ ไปเรื่อยๆ

ทำไปจนกว่าจะเบาบาง และหาย นั่นแหละครับ

...เมื่อมีสิ่งมาขวาง จงกระหยิ่มยิ้มย่องในใจเถอะว่า เริ่มเห็นความสำเร็จของการปฏิบัติธรรมแล้วครับ สาธุ

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจะให้แนะนำเกี่ยวกับภาพพระตอนนี้นะครับ...
    ในช่วงนี้ อ่านที่แนะนำดีๆนะครับ
    เพราะว่ามันจะเป็นเฉพาะบุคคลนะครับ..
    คือช่วงนี้นะครับ ไม่ว่าจะเห็นภาพพระองค์ไหน
    ไม่ว่าระดับไหนก็ตาม หรือจะเป็นระดับที่เราเห็นว่าดีๆก็ตาม
    หรือว่า จะเป็นระดับที่ดีที่สุดก็ตามนะครับ(เข้าใจนะครับ)

และแม้ว่าสิ่งที่จะเห็นเป็นสิ่งที่ไม่ชอบแค่ไหนก็ตาม
    และไม่ว่าจะระดับใดก็ตาม
    ในช่วงเวลานี้ก็ตามนะครับ

และจำไว้ให้มั่นว่า แม้ว่าจะเห็นได้แบบลืม
    ตาเปล่าๆแล้วเห็นได้ก็ตามนะครับ...

ให้ไม่สนใจทุกๆกรณีนะครับ..
    ให้เฉยๆไว้ ไม่ต้องวิพากษ์ วิจารณ์
    หรือพยายามที่จะค้นหาคำตอบ
    หากมาเป็นระดับที่ดี ควรให้ความเคารพ
    แต่ว่า อย่าไปยึดมั่นถือมั่น
    หากมาเป็นระดับที่ไม่ชอบ ให้เฉยๆไว้ทุกกรณี..
    ให้คิดเสมือนว่า สิ่งที่เห็นเป็นเพียงมายาจิต
    เป็นเพียงกลจิตชนิดหนึ่งเท่านั่นครับ

เอาไว้ให้คุณพ้นวิบากเกี่ยวกับการใช้คำพูดไปก่อนครับ..
    ซึ่งมันไม่ได้มากมายจนถึงขั้นขวางอะไรๆของจิตเราในอดีตได้ครับ
    แต่มันยังมีอยู่ครับ เข้าใจเนาะว่าคุณไม่ได้โดนปิด แต่ตรงนี้มันจะขวาง
    เพราะไม่ฉนั้นไอ้ตัว วิบาก(กระแสที่จรเข้ามาเรื่อยๆ
    ในที่นี้ก็คือกระแสความคิด ให้แก้ด้วยการกำหนดอโหสิ
    กรรมด้วยการ ลากเสียงสิให้ยาวๆ
    จากตรงกลางลิ้นปี่แล้วผลักของไปให้ขยายกว้าง
    ออกจากกลางลิ้นปี่เราประมาณ ๓ ถึง ๔ ครั้ง
    พอจิตนิ่งๆ ให้อุทิศส่วนกุศลที่เราเคยทำมาซ้ำ
    มาจากตรงต่ำแหน่งเดิมครับ ทำทุกครั้ง
    ที่ระลึก นึกขึ้นได้ คิดขึ้นได้)

ตรงนี้มันจะไปฉุดกระแสที่เราจะ
    เข้าถึงระดับครูบาร์อาจารย์เดิมที่ดีๆของเราครับ..
    ให้ระวังเรื่องนี้ให้ดีๆนะครับ...

เรื่องการเห็นพวกนี้ รวมทั้งตอนที่นั่งสมาธิด้วยนะครับ...
    เด่วพอจิตสามารถที่จะพอทำอะไรได้บ้าง เป็นชิ้นเป็นอัน
    หรือว่าใช้งานได้...
    ตัวจิตมันจะมีเครื่องย้อนรู้ได้เอง ว่าอะไรเป็นอะไร
    ระดับไหนจริงๆหรือไม่จริง โดยไม่ต้องไปถามใครครับ

หากพลาดปรามาสไปก็อย่าลืมขอขมาพระรัตนตรัยไว้ก่อนนะครับ
    ปล.ประมาณนี้หละครับ..(^_^)

10. NAMOBUDDHAYA

1,003
  11. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

....ขาดการ พิจารณา และ ศึกษา ว่า พระพุทธศาสนา สอนเรื่องอะไร..มี จุดประสงค์ คืออะไร....ดู ความหมายแห่งนิพพาน คือ ความสิ้นไปแห่งราคะ โทสะ โมหะ อันใด นั้นคือ นิพพาน.....ศิล สมาธิ ปัญญา สงเคราะห์ ลงได้กับ มรรค8....ที่ว่า ด้วย สัมมาทิฐฐิ...คือ รุ่งอรุณของการศึกษา....คิดว่านะ คิดว่า ควร เรียนรู้ เพิ่มเติมว่า....พระพุทธศาสนา สอนเรื่องอะไร เป็นเบื้องต้นนะครับ...:cool:..ตั้งเข็มไว้ถูก อย่างน้อยพอำปได้...เป๋ไปบ้าง อ้อมบ้าง หลงบ้าง ยังถือว่า กล้อมแกล้ม...ตั้งทิศไว้ ผิด ก็ ได้ผลคนละเรื่อง เลย..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2016
  12. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    1
    มารไม่มี บารมีได้เกิด(ขันติบารมี ปัญญาบารมี)

ผมมองเป็นบททดสอบ เจ้าของ มากกว่า

คุณต้องพลิกความรู้สึกตัวเองให้ได้

ใช้ปัญญา สอนเจ้าของ ให้เห็นโทษ

ปัญญาเกิดขึ้นได้ ต้องพิจรณา ความรู้สึกตัวเอง
    ในขณะที่มันแสดงอำนาจของมันออกมา
    เผาเจ้าของ..

มาให้กำลังใจนะครับ

13. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

โปรดฟังอีกครั้งหนึ่ง .............

14. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

หัวหน้างาน ขนาดตกงาน ก็ยัง ใส่ใจในธรรม ไม่ทิ้งธรรม เหมือนเดิม ทำไมเป็นแบบนั้น

เจ้าของกระทู้ ต้องตั้งจิต พิจารณา หัวหน้างาน ที่นำคุณเข้าทาง ธรรม ให้ดีๆ

เป็นเพราะ ท่าน มีความสุขจากการให้ การทำทาน หรือ !?

ย่อมไม่ใช่ เพราะ สุขที่เป็นการส่งจิตออกนอก ย่อม แปรปรวน กวัดแกว่ง
    เจ้าของกระทู้ก็สังเกตได้ ว่า มันกวัดแกว่ง สุขคละเคล้าทุกข์ บีบคั้น ทนได้ยาก
    น่าสงสัย ........ซึ่งในทางธรรม เราจะเรียกว่า "สุขที่เป็นการส่งจิตออกนอก"

ดังนั้น หัวหน้างานเก่า ท่าน น่าจะเห็น สภาวะธรรม ที่เลิศกว่า ประเสริฐกว่า
    มุ่งเอา "สุขจากการให้ จากการทำทาน จากการช่วย ....."

สภาวะนั้น ทำให้ ต่อให้หมดตัว หรือ ต้องพลีชีพ ก็ สละออกได้ เพื่อ "ธรรม"

ตอนนี้ เจ้าของกระทู้ ยังไม่เข้าใจ

แปลกแต่จริง ธรรมนั้น ไม่ใช่อาศัยการเข้าใจ แต่ อาศัย การหมั่นสดับ การตั้งจิต
    พิจารณาไปยัง ธรรม(นายเก่า)ภายนอก ก็จะสามารถ เห็นธรรมภายใน(ตน)

พอเห็นได้แบบนั้น จะเข้าถึง แบบไม่ต้องถามว่า นายเก่า ท่านเห็นอะไร
    ท่านเข้าถึงอะไร จึงสงบ รำงับ มี ชีวิตาเพื่อ ธรรม

ปล.ลิง : ฆราวาสบางคนก็ยังไม่เที่ยงต่อธรรม อาจจะกลับไปกลับมาได้ อันนี้ก็
    ต้องเปิดใจ เผื่อไว้ด้วย ไม่เช่นนั้นจะเกิดอาการ ไปเห็นพระแล้วจิตลังเลในมรรคผล
    ทำให้เกิด ทิฏฐิ เคลื่อน ....พอจิตเคลื่อน หรือมีดำริ ...ก็จะเกิด คำประเภทปรามาส
    ผุดขึ้นในจิต ซึ่ง นักภาวนาจะพิจาราณา ความยินดี ยินร้าย ...ถ้าไม่มี จะถือว่าเห็น
    สภาวะจิตไม่โดนย้อมด้วยคำปรามาส จะถือว่า "พ้น" เห็นการ "พ้น" จะเรียกว่าเห็น วิเศษ หรือ วิปัสสสนา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2016
  15. noum77

1
    ถ้าเกิดเราเเช่งเค้าไปเเล้ว มันมีผลเลยหรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมคิดได้เเล้ว เราไม่ควรทิ้งทางธรรมเลย ขอบคุณมากนะครับ

16. NAMOBUDDHAYA

1,003

ผลที่เกิดทันที คือ ผลร้ายต่อ รูป-นาม , กาย-ใจ หรือธาตุสี่-ขันธ์ห้า ที่เราครอบครองชั่วคราวนี้

จะสาดน้ำโคลนใส่ใคร ตัวภาชนะก็ต้องเปื้อนน้ำโคลนก่อน
    ยิ่งใช้ภาชนะเดิมๆคือรูปนาม กายใจนี้ ในการทำไม่ดี หรือสาดโคลน
    น้ำโคลนก็ได้โอกาสซึบซับ เข้าไปในเนื้อภาชนะ ได้มาก จนแยกออกยากขึ้นทุกวัน

ยินดีด้วย ที่คุณรู้ตัว และหยุดที่จะสร้างสิ่งไม่ดีด้วยกาย วาจา ใจ
    อันเป็นการทำร้ายตนเอง และ ลามไปถึงชีวิตอื่นครับ

fishh_;aa26

17. NAMOBUDDHAYA

1,003
    อาหารที่เลี้ยงศีล สมาธิ ปัญญา ให้มีกำลังตัดกิเลส

อาหารที่เลี้ยงศีล สมาธิ ปัญญา
    ให้มีกำลังตัดกิเลส

ธรรมโอวาทหลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง

--------------------------------------

"พรหมวิหาร 4 นี้เป็นธรรมะกลาง
    ที่ว่ากลางก็เพราะว่า ถ้าบุคคลใด
    มีอารมณ์ใจ ทรงอยู่ในพรหมวิหาร 4
    เป็นปกติ บุคคลนั้น จะมีศีลบริสุทธิ์
    อยู่ตลอดเวลา จะมีจิตทรงฌาน
    อยู่ตลอดเวลา
    และก็จะเป็นคนมีความฉลาด
    ในด้านปัญญาสามารถ ตัดกิเลส
    เป็นสมุจเฉทปหานได้โดยง่าย

ถ้าจะกล่าวกันว่า กรรมฐานบทนี้
    เป็นกรรมฐานใหญ่ก็ว่าได้
    นี้กล่าวกันโดยนัยหนึ่ง ก็คือว่า

พรหมวิหาร 4
    เป็นอาหาร อาหารเลี้ยงศีลให้อ้วน
    มีกำลัง เป็นอาหารเลี้ยง สมาธิให้มี
    กำลัง อาหารเลี้ยง ให้มีดคมกล้า
    สามารถจะฟาดฟันกิเลสเป็น
    สมุจเฉทปหาน"

https://www.facebook.com/BuddhaSatt...726110822792/1393345560694168/?type=3&theater

ไฟล์ที่แนบมา:

18. น้ำเกลี้ยง

น้ำเกลี้ยง เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2014
    โมทนาท่านแสงเทียนที่สวดมนต์ภาวนานะครับ ดีงามจริงๆ ส่วนเรื่องแช่งเราเอามรณานุ

สติมาเล่นก็ได้ครับเวลาที่อยากตื้บใคร ประมาณว่า เดี๋ยวก็ ตาย ha กันหมด จะเอาอะไร

ยังไงกับมัน 555 สู้ต่อไปครับ!

ปล ของผมจะไม่ออกแนวโหด แต่จะออกแนว กรรมตามสนองเพราะ หญิงมากว่า กริกริ

19. NAMOBUDDHAYA

1,003

ไฟล์ที่แนบมา:

20. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

11
    จะเล่าชีวิตจริงให้ฟัง
    คนบางคนเกิดมา..แค่จับ..ดอกไม้ก็บานนนน
    ทำอะไรดีไปหมดเก่งฉลาดสามารถคนเหนือคน
    ทำอะไรที่ชาวบ้านทำไม่ได้แต่หล่อน.....ได๊คะ

จนคนที่ทำไม่ได้ไปไม่ได้...แต่ทำเป็นคืออิจฉาาาาาา
    อย่างแร๊ง(ออกสำเนียงใต้นะได้ใจเลย)

คุณเธอทำใง
    รู้ปะ

คุณเธอไปวัดทำบุญทุกวันพระ
    พอทำบุญเสร็จ
    เธอไปกรวดน้ำ
    คุณเธอ....ด่าแข่งชักเขาทุกครั้งที่ทำบุญเสร็จ
    พอคุณเธอทำไปนานเข้านานเข้า
    เธอ....เขี้ยวงอกคะ...งอกจริงๆคะ
    อยากรู้มั๊ยคะเป็นอะไร

เป็นยักษ์ค๊าาาาาา
    เป็นยักษ์ในคนนี่เลยค๊าาาาา