เอาภาพพระพุทธรูปไว้ที่หน้าจอในคอม ผิดไหมครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Mr.Chote Sudhi, 10 มกราคม 2011.

1. Mr.Chote Sudhi

Mr.Chote Sudhi เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2006
    จากการที่ผมขึ้นรูปพระพุทธชินราชไว้ที่จอคอมพิวเตอร์
    เป็นประจำเครื่อง เพื่อกราบไหว้ทุกครั้งที่เปิดคอม แต่เกิด
    ความคิดว่า จะเป็นการปรามาสหรือไม่ในเมื่อผู้ที่ใช้คอม
    ซึ่งก็เป็นคนในครอบครัว บางครั้งอาจจะจิ้มเมาส์ แล้วลาก
    ไปมาผ่านหน้าพระเพื่อหา File ที่ต้องการ การกระทำ
    เช่นที่กล่าวผิดหรือไม่ ขอท่านผู้รู้กรุณาให้ความรู้ด้วยครับ

2. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    ก่อนทำ ก็ทำใจให้เป็นกุศล
    ขณะกำลังทำ ก็ทำใจให้เป็นกุศล
    หลังจากทำแล้ว ก็ทำใจให้เป็นกุศล

ก่อนเอารูปพระพุทธชินราชไว้ที่จอคอมพิวเตอร์ก็ทำใจให้เป็นกุศล
    ขณะกำลังเอารูปพระพุทธชินราชไว้ที่จอคอมพิวเตอร์ก็ทำใจให้เป็นกุศล
    ห่ลังจากเอารูปพระพุทธชินราชไว้ที่จอคอมพิวเตอร์แล้วก็ทำใจให้เป็นกุศล

พยายามอย่าให้อกุศลใดมาทำให้กุศลที่ทำนั้นเศร้าหมองย่อมเป็นผลดี ฉะนั้นขอให้มั่นใจในความดีที่ทำนะครับย่อมได้ผ่ลดี อย่าได้หวั่นไหวในกิเลสมารที่คอยรุมเร้าเราอยู่เนือง ๆ

ฉะนั้นมีสติไว้เสมอ ๆ นะครับ

อนุโมทนาครับ

3. e20ehq

e20ehq เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่นิยม นำภาพอะไรมาทำเป็น Wallpaper เลยครับ เปลืองหน่วยความจำโดยเปล่าประโยชน์ครับ

ขอให้ระลึกถึง พระรัตนตรัย ในใจ เถิดครับ ดีกว่า มีรูปเคารพ มากมายครับ

4. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ปรามาสครับ ถึงเจตนาจะไม่มี แต่พระพุทธเจ้า พระอริยะเจ้า เป็นของสูงยิ่ง พื้นหลัง ชื่อก็บอกแล้วครับว่า เป็นของที่ต่ำ ถ้าคนธรรมดาทำเพื่อสร้างศรัทธาก็ถือว่าได้บุญมากกว่า แต่ถ้าเป็นพุทธภูมิก็ไม่ควรละเลยเรื่องเล็กน้อยอย่างนี้ครับ

5. koongKTM

koongKTM เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2010
    โดยส่วนตัวคิดว่าไม่เป็นการปรามาสนะคะ
    ทุกอย่างต้องดูที่เจตนา ไม่ได้มีเจตนาปรามาสนี่คะ
    เมื่อเห็นภาพแล้วเกิดความสบายตา สบายใจก็น่าจะทำได้
    กุ้งเองก็ตั้งภาพหลวงปู่ดู่ไว้ที่หน้าจอเหมือนกัน
    เห็นแล้วก็สบายใจ นึกถึงคำสอนของท่าน แล้วความเครียด
    จากงานที่กำลังทำก็ผ่อนคลายลงไปได้เยอะค่ะ

6. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    :z6 แล้วทำไม ถ้าเป็น พุทธภูมิ ทำไมไม่ได้ละคะ พุทธภูมิพิเศษกว่า คนธรรมดา หรือคนธรรมดาพิเศษกว่า ละคะ งง ไม่เข้าใจเลยอะคะ พี่ชาย
    :z10 พี่ชายใจดี ส่งภาพสมเด็จองค์ปฐม มาให้เลยขึ้นเป็นภาพหน้าจอ ตอนแรกก็รู้สึกกลัวๆนะ แต่ข้อดี มี2 อย่าง คือ ขยันอ่านหนังสือมากขึ้น เพราะพ่อมองอยู่ 2ได้ตั้งสัจจะ บ่อยขึ้น ทำให้ ไม่กล้าขี้เกียจ
    ไม่รู้ว่าหนู คิดถูกหรือผิดนะคะ ต้องถามพี่ๆท่านผู้รู้ในเวปนี้ ดีกว่าคะ
    ช่วยแนะนำด้วยคะ
    rabbit_eatingrabbit_eating ขอบคุณคะ

7. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

ขึ้นอยู่กับเจตนาครับ ปัญญา ศรัทธา วิริยะ

8. wannop karakate

wannop karakate เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าก็ดีนะ เอาไว้ฝึกจับภาพพระได้ด้วยว่างก็มอง จะได้จำแม่นๆ

9. สุวรรณหงส์

สุวรรณหงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    เจตนาเป็นที่ตั้ง - จิตเราเป็นกุศล กุศลก็เกิด คิดมากไปใย ขอโมทนา.....

10. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ไม่เป็นการปรามาสหรอกครับ ตรงกันข้ามจิตของคุณเป็นกุศลด้วยซ้ำไป ถ้าคิดว่าเป็นการปรามาส

ถ้าอย่างนั้นผู้หญิงที่แขวนพระเครื่อง ไม่บาปกว่าหรือ เพราะผู้หญิงเป็นสีกานี่นา

หรือเวลาเรานั่งรถลอดสะพานคนข้าม แล้วในรถมีพระพุทธรูป พระเครื่อง รูปพระพุทธรูป รูปพระสุปฏิปันโน ไม่เป็นการปรามาสหรือ

เพราะฉะนั้น อยู่ที่สิ่งที่เรียกว่า "ความเข้าใจ" เมื่อมีความเข้าใจที่ถูกต้อง ก็สามารถวินิจฉัยได้ว่าอะไรผิด อะไรถูก

กรณีของคุณ ไม่มีเจตนาอย่างที่หลายๆท่านบอก เพราะฉะนั้นวางใจลงได้ครับ....

11. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนำภาพห้องพระผมไว้หน้าจอเลยครับ

รู้สึกดี ช่วยให้ระลึกถึงพระบูชาที่ตนเองกราบไหว้

ใช้เป็นอนุสติไปในตัว เพราะอยู่หน้าคอมเกือบทั้งวันเลย

12. ดอกแคคู่

ดอกแคคู่ สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2010
    คำสอนกับภาพท่านพุทธทาสไว้หน้าจอเหมือนกัน เปิดมาก็ยกมือไหว้ จะได้เตือนสติ

13. วารุนี

วารุนี เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวเองใช้วิธีเซฟไฟล์ไว้บนสุดบนหน้าจอ เปิดไฟล์เพื่อกราบพระหลังเปิดเครื่องและก่อนปิดเครื่อง และ/หรือเวลาอื่นๆ

14. inkbomber

inkbomber Active Member

ดิฉันว่าไม่เป็นการปรามาสนะคะ
    เพราะขึ้นอยู่กับเจตนามากกว่าคะ
    ดิฉันก็ใช้รูปหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    เปิดคอมพิวเตอร์ทีไรก็มีแต่ความสบายใจคะ

15. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมไม่ทราบได้นะครับว่าปรามาสไม......แต่ที่รู้คือผมไม่ทำ....

พระอาจารย์เล็กเคยบอกว่า เมื่อจิตละเอียดขึ้นมาก ก็จะเห็นความปรามาสได้มากกว่าคนที่จิตหยาบอยู่......ผมไม่ได้กล่าวว่าผมจิตละเอียดนะ.....แต่ผมว่าไม่เป็นเหตุสมควรครับ....สำหรับส่วนตัวผมนะ....

เพราะการเปิดเวบหรือทำงานมีทั้งงานที่ต้องลากตัดผ่านท่านบางครั้งเปิดเจอภาพที่ไม่เป็นอันสมควร....ก็ซ้อนไปมากับภาพพระพุทธเจ้าที่เป็นพื้นหลัง.....ใจผมยอมรับไม่ได้ครับ....เท่านี้เอง.....

อะไรก็ตามที่เป็นกรรมเป็นความชั่วแม้เพียงเล็กน้อย....ดูแล้วไม่ตั้งใจ....ไม่ใช่ว่าสิ่งนั้นไม่เป็นกรรม.......ผมสำเหนียกอย่างนี้.....เพราะไม่ต้องการให้ทำความชั่วจนชินในใจจนคิดว่าเป็นเรื่องปกติแม้แต่เรื่องเพียงเล็กน้อย.......ก็แล้วแต่ท่านจะพิจารณา.....

16. nao7310

nao7310 เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เหมือนกันค่ะ อัญเชิญภาพวาดพระพุทธรูปของอ.เฉลิมชัย ไว้หน้าจอเหมือนกัน เจตนาคือ พุทธานุสติค่ะ ส่วนใครจะว่าอย่างไรไม่สนใจเพราะเราต้องการเตือนตนเอง อีกอย่างเมื่อเปิดเครื่องมีภาพพระขึ้นมาเราก็กราบท่าน ก่อนปิดเครื่องเราก็กราบท่าน ดีซะอีกเป็นการเตือนตัวเราให้หมั่นปฎิบัติดี เวลานั่งสมาธิใจเราจะไปจดจ่อภาพพระที่เรา download เอาไว้ทุกวัน อีกประการ icon ต่างๆ เราจะวางไว้ด้านล่างใต้ฐานดอกบัวห้ามล้ำเกินกว่านี้เพราะเราคิดว่าไม่เหมาะสมและเป็นการปรามาสพระท่านด้วยค่ะ ขอให้ดูที่เจตนานะคะ ส่วน icon ที่ไม่ใช้ก็เก็บบ้างก็จะดีจะได้ไม่รกจนเต็มหน้าจอ สาธุ

17. khomeraya

เฮ้อ เรื่องนี้ต้องใช้ปัญญานะครับ

ขอให้พิจารณาว่า ถ้าคุณไปนึกถึงใครมากๆ หรือนึกถึงสาวคนรัก หน้าจอคอมพิวเตอร์ของคุณรับรองว่าเอารูปสาวมาลงแทน เพื่อจะได้เห็นหน้าทุกวัน แต่กรณีนี้ไม่ใช่ คุณนึกถึงพระ ก็เลยเอารูปพระมาลงหน้าจอคอมพิวเตอร์ เจตนาอย่างนี้เป็นเรื่องดี เพราะว่าคุณเปิดหน้าจอขึ้นมา คุณก็เห็นภาพพระ ถูกมั้ย เห็นแล้วเป็นยังไง รู้สึกว่าเป็นสิริมงคลหรือเปล่า รู้สึกว่าท่านกำลังมองดูคุณอยู่หรือเปล่า ถ้าคุณจะทำผิด..... นี่แหละเป็นกำไรของคุณแล้ว

สมมติว่าถ้าคุณจะแอบเข้าเวบโป๊ จะเปิดรูปโป๊ขึ้นมา แวบแรกคุณต้องนึกก่อนแล้วว่า เฮ้ย หน้าจอเราเป็นรูปพระนะว้อย นี่คือตัวยั้ง

ส่วนไอ้เรื่องมือไปโดนอะไรเนี่ย คุณหรือคนในครอบครัวคุณไม่ได้เจตนาอะไรหรอก เพราะฉะนั้น ไม่มีเรื่องปรามาสอะไรทั้งนั้น ผมถึงได้ยกตัวอย่างเรื่องนั่งรถมีรูปพระลอดสะพานลอยคนข้าม หรือผู้หญิงแขวนพระ

ถามต่อไปว่า ถ้าคุณจิตนึกถึงพระเกือบตลอดเวลานะ เวลาคุณอาบน้ำ คุณเลิกนึกถึงพระหรือเปล่า ?

เพราะฉะนั้น ขอให้ใช้ปัญญา มีปัญญาประดุจดังอาวุธ !

18. bhuddhany

bhuddhany Active Member

ผมขาดไม่ได้เลยครับเปิดคอมมาต้องเจอพระพุทธเจ้าก่อนไม่งั้น รู้สึกเหมือนขาดกำลังใจในการปฎิบัติเลยครับ สำหรับผมต้องมีเลยครับ และผมว่าอะไรก็ตามมันอยู่ที่ตัวเรามากกว่าว่าเราคิดยังไง

19. khomeraya

ขอแถมอีกอย่างหนึ่งก็คือ ในเวบพลังจิตเนี่ย เราต้องยอมรับว่าก็มีการเข้ามาแสวงหาประโยชน์มิชอบของคนบางคน บางกรณีก็มีการโอ้อวดเกินจริง ซึ่งสิ่งเหล่านี้ถามว่าเป็นสิ่งดีมั้ย ย่อมไม่ใช่อย่างแน่นอน

ในขณะเดียวกัน เวบพลังจิตก็มีเรื่องดีๆมากมาย ไม่ว่าจะเป็นประสบการณ์ในการปฏิบัติธรรม การบอกบุญ ข่าวสารพระพุทธศาสนา

ถ้าเปรียบเทียบสิ่งที่ไม่ดี กับสิ่งที่ดีในเวบพลังจิตนี้ ถามว่าอย่างไหนจะมากกว่ากัน ซึ่งคำตอบนี้ตอบไม่ยาก

การเป็นผู้สนับสนุนเวบพลังจิตของผมก็เหมือนกัน ผมไม่ได้ตั้งเจตนาจะสนับสนุนเรื่องที่ไม่ดี ตรงกันข้ามผมมีเจตนาจะสนับสนุนเรื่องราวอันเป็นกุศลในเวบแห่งนี้ แต่เนื่องจากว่าเรื่องไม่ดีกับเรื่องดีนั้น ก็อยู่ในเวบนี้ทั้งคู่ เพราะฉะนั้น ต้องตั้งเจตนาไว้ว่าเราไม่สนับสนุนเรื่องที่ไม่ดี

หันมาดูกรณีของเจ้าของกระทู้ เจตนาของเจ้าของกระทู้เป็นเรื่องดีมาก เพราะใจนึกถึงพระ (นึกถึงพระก่อนตายด้วยซ้ำไป เอ้อ เอาซิ) แล้วคุณนึกถึงพระทุกวัน เปรียบเทียบกับการที่คนในครอบครัวของคุณจะมาใช้คอมพิวเตอร์แล้วลากเม้าส์ไปโดนหน้าพระ โอกาสไหนจะมากกว่ากัน ก็ต้องถือว่าคุณมีโอกาสเห็นรูปพระมากกว่าถูกมั้ย เพราะเครื่องนี้เป็นเครื่องของคุณ

แล้วคุณ "เจตนา" ที่จะให้คนในครอบครัวของคุณลากเม้าส์ไปโดนหน้าพระหรือเปล่า หรือแม้กระทั่งถ้าคนในครอบครัวของคุณลากเม้าส์ไปโดนหน้าพระจริง เจตนาของเค้าตอนนั้นเป็นอย่างไร หรือเค้ารู้สึกไม่ชอบ ก็เลยพยายามลากเม้าส์ไปจิ้มหน้าพระอยู่บ่อยๆ ก็ไม่ใช่ทั้งนั้น

ถ้าคิดว่าลากเม้าส์ไปโดนหน้าพระเป็นการปรามาสทุกกรณี อย่างนี้ถ้าเราถวายสังฆทาน ถ้าถวายพระพุทธรูปด้วย ห้ามจับตรงพระอุระของพระพุทธรูปซิ จะต้องจับที่ฐานอย่างเดียว เพราะตั้งแต่พระอุระขึ้นไป ถือว่าเป็นของสูงมาก

เพราะฉะนั้น อย่ากังวลไปเลย เราไม่ได้เจตนาที่จะไปปรามาสท่าน มือไปโดนเนี่ย มันเลี่ยงไม่ได้ แต่เรา "เลี่ยงใจ" ของเราได้ จริงมั้ย และการที่ใครจะไปลากเม้าส์โดนเศียรพระในหน้าจอเนี่ย ถามว่าเรา "ยินดี" มั้ย เรามีเจตนาในการ "สนับสนุน" เค้ามั้ย ก็เปล่าทั้งเพ

ขอแนะนำเพิ่มเติมว่า ถ้าคุณไม่สบายใจ ก็ขอขมาพระรัตนตรัยให้ทุกวัน ทำเป็นประจำยิ่งดี

เพราะฉะนั้น โปรดตั้งสติ และใช้วิจารญาณพินิจพิเคราะห์เรื่องนี้ให้ดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2011
  20. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถามง่ายๆเลยก็คือ........ถ้าจิตเรามีความคิดเพียงสงสัยแม้แต่เพียงเล็กน้อย.....ว่าสิ่งนั้นไม่ดีขึ้นมาในใจ........และเห็นว่าไม่สมควรที่จะทำ......

คุณจงรีบหยุดการกระทำนั้นเสีย........เพราะว่ามันย่อมเป็นสิ่งที่จะติดอยู่ในใจคุณต่อไป......เท่านั้นเองครับ......ไม่ยากเลย.....

บางสิ่งบางอย่างไม่ต้องการคำอธิบาย.....เพียงถามใจตนเองก็รู้......