เออ.เฮ้ย!! มันใช่ อย่างที่ผมคิดรึป่าวครับ เกี่ยวกับคำว่า"งบประมาณแผ่นดิน"

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย TheKunKeng, 28 มิถุนายน 2016.

1. TheKunKeng

TheKunKeng เป็นที่รู้จักกันดี

คือ อยู่ดีๆ เมื่อวานผมก็คุยกับคนรู้จัก บนรถเมล์อะครับ คุยถึงเรื่องเศรษฐกิจการเมือง แล้่วก็คุยเลยมาถึงเรื่อง งบประมาณ ที่จัดสรร มาพัฒนาท้องถิ่นอะครับ แล้วผมก็อยู่ ดีๆ ก็พูดประโยคหนึ่งขึ้นมาว่า
    "โธ่!!..ผมว่า ไอ้พวกนักการเมืองหรือหน่วยงานที่โกงกินงบประมาณแผ่นดินไปนั้น มันก็เหมือนผิดศีล ข้อ 2 ข้อลักทรัพย์(อทินนาทานาเวรมณี)นั่นแหละนะ เพราะว่างบประมาณแผ่นดินได้มาจากภาษีของประชาชนแล้วก็รายได้ทางด้านอื่นๆของรัฐอะนะ มันก็เหมือนเงินกองกลางที่คนส่วนใหญ่ลงขันรวมกัน ถ้าจะทำหรือจะซื้ออะไร ต้องขอความเห็น หรือ ขออนุญาติจากคนส่วนใหญ่ก่อน(ต้องบอกและชี้แจงกันก่อน)ถึงจะถูก เพื่อจะได้ใช้จ่ายจัดสรรหรือสร้างอะไรที่มันเป็นประโยชน์กับสังคมและคนส่วนใหญ่ แต่นี่พวกที่โกงงบไปนี่มันเห็นแก่ตัวมากและบาป เหมือนกับการนำเงินกองกลาง ที่เค้าอนุญาติให้ใช้ได้ก็เฉพาะต้องผ่านการยินยอมของประชาชนคนส่วนใหญ่ไปแล้ว แต่นี่นำมาใช้อย่างไม่เกิดประสิทธิภาพเกิดประโยชน์เท่าที่ควร และซ้ำยังเอาเงินจากงบบางส่วนแบ่งเอามาให้ตัวเอง ฉะนั้นผมคิดว่า มันคือ การผิดศีล ข้อ 2 อะนะ บาปอย่างมากด้วย ตามจำนวนเงินที่ตนได้มา"<<และผมมา คิดๆ ประโยคที่ผมพูดเมื่อวานนี้ผมว่า มันน่าจะเป็นแบบนี้นั่นแหละนะ ผมไม่น่าคิดผิดเท่าไหร่หรอก เป็นการผิดศีลแบบ ง่ายๆ อย่างที่คนทำ ตีเนียน แต่ไม่เนียนตลอดรอดฝั่ง หรอกอะนะ มันผิดศีลยังไงก็คือผิดศีลแล้วล่ะ รับกรรมอันมโหฬาร มโหฬี กันไปก็แล้วกันนะ เหอะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2016
  2. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

เกิดจากโลภ โกรธ หลง เป็นสาเหตุสำคัญในการโกง

3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

1.ฉ้อราษฏร์
    2.บังหลวง
    นักการเมืองหรือนักกินเมือง ลงได้มีโอกาสทำไปแล้ว
    ไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่ง หรือทั้ง ๒ อย่างย่อมมาเสียใจ
    ตอนแก่เพราะจะตกนรกทั้งตอนเป็นและตอนตาย
    นรกตอนเป็นคือต้องนอนคุกตอนอายุ 60 ปีอัพบ้าง 70 ปีบ้าง
    เป็นมะเร็งบ้าง อัมพาตบ้าง โรคหัวใจบ้างเป็นต้น
    คนไปร่วมงานศพจะเป็นแขกผู้ไม่ค่อยให้เกียรติสักเท่าไร
    ที่ไปก็เพราะจำใจไป 555

4. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ตอนที่เจ็บปวดมากคือ เมื่อคนในครอบครัว
    ที่รักเขาถามว่าทำไมถึงทำยังงี้....แล้วตอบ
    คำถามนั้นไม่ได้เพราะยิ่งตอบยิ่งปวดใจพิลึก

5. เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา

เทพบุตรลั้ลลาลั้ลลั้ลลาาา เพื่อมวลมนุษย์แลสรรพสัตว์

12 พฤศจิกายน 2014
    ในคนส่วนใหญ่ของคน70ล้านคน ทั้งที่เป็นฆารวาสญาติโยม พระเถรเณรชี ย่อมมีทั้งคนเลวสุดๆ ไปจนถึงดีจนถึงขั้นบรรลุพระอรหันต์ ฉนั้นบุคคลหรือกลุ่มบุคคลใด ที่เบียดบังเอาทรัพย์สินหรือสิทธิประโยชน์ต่างๆที่คนส่วนใหญ่เหล่านี้พึงได้พึงมีพึงเป็น บุคคลหรือกลุ่มบุคคลนั้นต้องได้รับกรรมที่เผ็ดร้อนแน่นอน ยกเว้นเจตนาทำเพื่อให้คนส่วนใหญ่เหล่านี้ในด้านใดๆ ด้วยความจริงใจ บริสุทธิ์ใจ ไม่มีนอกมีใน มีหน้าฉากหลังฉาก..พูดตามหลักการ ไม่ได้ว่าใครนะครับอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มิถุนายน 2016