เห็นภาพนี้ที่เด็กๆ กราบ ครูฝึกหัด คิดยังงัยกันบ้างครับ?

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย (-*-), 7 พฤศจิกายน 2014.

1. (-*-)

(-*-) เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2014

สำหรับผม เคยมีประสบการณ์ได้เรียนกับครูฝึกหัดเหมือนกัน
    เพราะว่าเคยเรียนอยู่โรงเรียนสาธิต ซึ่งส่วนของมหาวิทยาลัยเป็นโรงเรียนสร้างครูนั้นเอง
    จึงมีการส่งครูฝึกหัดก่อนจบให้มาสอนจริงกับเด็กมัธยม

สำหรับผมเจอประสบการณ์ไม่ค่อยดี กับครูคณิตศาสตร์ท่านหนึ่ง
    คือปกติผมจะนั่งท้ายๆ ห้องไม่ค่อยฟังครู เพราะว่าตอนนั้นผม
    อ่านหนังสือที่บ้านเอง และอ่านล้ำไปแล้วด้วย

ซึ่งผมก็ไม่เคยมีปฎิสัมพันพูดคุยกับครูแม้ในห้องและนอกห้อง
    หรือไปแกล้งครูเลย

จนถึงวันสอบ ผมคิดว่าผมทำได้เกือบหมด
    แต่พอเกรดออกผมกลับได้ 3 (เต็ม 4) ซึ่งทำเอาผมงงมาก
    ก็เลยเดินไปถามครูคนนั้นที่ห้อง ว่าครูครับผมทำได้นะครับ
    แต่ทำไมผมได้คะแนนเท่านี้ครับ

ครูตอบว่างัยมั้ยครับ .. เธอรู้ได้งัยว่าเธอทำได้?
    ผมนิ่งไปครู่หนึ่ง แล้วเดินออกไป
    หลังจากนั้นก็มารู้ว่าคะแนนถูกแก้กลับมาเป็น 4

มาแชร์ประสบการณ์ชีวิตอีกมุมหนึ่งให้ฟังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2014
  2. (-*-)

จริงๆ ยังมีประสบการณ์กับครูฝึกหัดอีกท่านครับ แต่สอนวิชาวิทยาศาสตร์
    คนนี้เป็นผู้ชาย หลายคนก็ลือมาแล้วว่าครูคนนี้เก่งที่สุดในรุ่นเลย
    (หมายถึงเรียนเก่ง)

ซึ่งก็มีลักษณะการสอน และโดยมากจะแสดงออกในการสนทนา
    ที่เต็มไปด้วยคำถามถามขึ้นมาบ่อยๆ

แต่ผมว่า คนเก่งๆ ในหัวมักจะคิดเรื่องต่างๆ มากกว่านะ
    มากกว่าที่เขาจะคิดว่าจะให้มีลูกศิษย์ มาทำการกราบอะไรแบบนี้

ยกเว้นคนที่คิดเรื่องการเมือง การเลื่อนขั้น ล่ะนะจึงจะสนใจเรื่องแบบนี้

ดังนั้นรูปกราบข้างต้นนั้น ผมจึงคิดว่าเป็นการแสดงเล่นๆ กัน
    ระหว่างครูกับนักเรียนมากกว่า เพื่อเอาภาพขึ้น Social

3. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

สถาบันฝึกหัดครูอาจปฏิวัติการฝึกหัดตรูอยู่เงียบๆ
    เพื่อสร้างประชาชนเจ้าของประเทศเจนเนอเรชั่นใหม่
    ลุงแมวบอกว่าให้รู้ทันเหตุ ทันผลเพื่อไม่หลวมตัว
    ไปเป็นเหยื่อก็พอ
    เพราะบทบาทของคนที่มีหน้าที่แก้ไขปรับปรุงสังคม
    อาจกำลังขับเคลื่อนอยู่

4. ธรรมแท้ว่าง

การให้เด็กฝึกกราบไหว้ด้วยความอ่อนน้อม
    ตามมารยาทไทยไม่ใช่เป็นการเสียเวลาหรือ
    ถ่วงความเจริญ
    ครูที่ยืนอยู้หน้าชั้นเรีบน
    นั้นก็ไม่จำเป็นต้องรู้สึกว่าเด็ก
    มากราบตนเองแต่เปรียบเทียบว่า
    หากนักเรียนต้องการ
    แสดงความเคารพและ
    เลื่อมใสใครสักคนที่มีพระคุณต่อตนเอง
    นักเรียนสามารถแสดงออกด้วกิริยาแบบนี้
    ก็ได้น๊ะจ๊ะ
    พิจารณาตามสถานที่ให้เหมาะสม
    ไม่ใช่พื้นถนนก็ทำการกราบแต่
    ใช้กิริยาอันอื่นแทน
    เป็นต้น

5. ธรรมแท้ว่าง

รุ่นลุงแมวครูก็ปล่อยเรื่องมารยาท ไม่เน้นเท่าไร
    อาศัยคนแวดล้อมเครือญาติ
    ว่ากล่าวบ้าง และสังเกตเอาบ้าง
    ฝึกหัดตนเองเป็นส่วนใหญ่
    ไม่เช่นนั้น ลุงแมวก็อาจมีกิริยากระด้างกระดอน
    แบบไพร่สถุนไม่ได้มาเขียนอะไร
    ให้ใครอ่านหรอก
    การอบรมบ่มเพาะเป็นเรื่องจำเป็น
    ถ้าทำจนตกผลึกแล้วก็เข้าสังคมได้ง่าย
    ไม่เขินไม่อายแต่ถ้าทำไม่ได้น่าอายกว่า

6. (-*-)

ผมคิดว่า การที่นักเรียนลุกขึ้นยืนไหว้จากโต๊ะ มันพอเหมาะ และเหมาะสมแล้ว
    ซึ่งพอเหมาะกว่าการลุกลงพื้นและหาที่ลงกราบนะครับ

และส่วนมากการกราบกับพื้น จะใช้สำหรับการกราบแสดงความเคารพสูงสุดครับ
    ซึ่งผมจะทำก็ต้องเมื่อ กราบพระ ครับ

และการทำอะไรที่มันมากเกินพอดี จะทำให้คนอื่นๆ ที่ไม่เคยทำนั้น ทำตามยากขึ้นไปอีก

การแสดงความเคารพครูอาจารย์ที่แท้จริง ถ้าในฐานะอาจารย์
    ถ้าเป็นผม ผมต้องการเห็นการเคารพจากใจ แสดงออกมาทางกายเล็กน้อยก็พอ
    แต่ต้องสามารถสัมผัสได้ว่าจริงใจ

และมากกว่านั้น คือการปฏิบัติตามคำสั่งสอน คำแนะนำ
    หากปฏิบัติตาม ชื่อว่า เป็นการเคารพอย่างสูงทางอ้อมครับ
    เพราะปกติแล้วคนจะปฏิบัติตามคำแนะนำสั่งสอนได้นั้น
    จะต้องมีเกิดความเคารพศรัทธาเชื่อถือกันเสียก่อน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2014
  7. ธรรมแท้ว่าง

จากในภาพถ้าเป็นครูสอนวิทย์แต่จงใจ
    ให้เด็กมากราบอภิวาทเบ็ญจางค์
    ต่อตนเองก็เกินงาม
    น่าจะฝึกในคาบวิชาสังคมหรือภาษาไทย
    โดยคุณครูของวิชานั้นๆ เข้าบรรยากาศกว่า

8. (-*-)

ถ้าดูในรูปดีๆ จะสงสัยว่าคนถ่ายรูปไม่กราบอาจารย์ด้วยเหรอ?

9. ธรรมแท้ว่าง

สังคมโซเชี่ยลเน็ตวันนี้
    จัดฉากถ่ายทำเพื่อเหตุผลของแต่ละคน
    บ้างเพื่อสนุกสนาน บ้างอยากให้คนจำตนเองได้
    แต่ภาพเมียจูงสามีเหมือนจูงสุนัข
    จากเน็ตจีนนั่นก็น่าจะถ่ายทำเพื่อความฮา
    หรือถูกจ้างจัดฉากแสดงเพื่อทำลายวัฒนธรรม
    แบบเนียนเนียน จากประเทศที่ชิงชังจีน

10. (-*-)

ครูคนนี้อาจจะพูดว่า ..
    ครูไม่มีการบ้านจะให้นะ แต่มีภาระกิจเดียว
    ใครอยากได้เกรด 4 บ้าง ยกมือขึ้น?

แล้วนักเรียนก็ต่างก้มลงกราบคุณครูด้วยความซาบซึ้ง ^^

11. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เด็กๆคงรักและเคารพครูมากค่ะ...
    ติงเองเข้าใจความรู้สึกนี้เป็นอย่างดี
    สำหรับท่านั่งกราบติงดูไม่ค่อยชัดค่ะ ว่าเด็กๆกราบแบบไหน

12. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องเป็นภาพที่ คุณ ติงติง นำมาให้นี้ครับ จึงจะดูงดงาม ต้องไม่ใช่ให้ครูมายืน

13. deity

อ่อนน้อม แต่ไม่อ่อนแอ

14. deity

แต่คนที่ได้รับการกราบก็ต้องปฏิบัติตนให้ตั้งมั่นอยู่ในศีลธรรมเพื่อให้เป็นที่เคารพนับถือจากเด็กๆด้วย

15. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

เวลากราบต้องศอกต่อกับเข่าไม่ใช่เหรอ
    ผู้หญิงจะนั่งพับเพียบแบบเข่าทับปลายเท้า
    ผู้ชายจะนั่งฝ่าเท้าชนกับขาไม่ได้นั่งทับ
    ส่วนปลายเท้าต้องเก็บซ่อนด้วย
    ผมล่ะเจ็บไปหมดทั้งขาและเอวแถมยังโดนเขว้งด้วยกระเป๋าตังค์อีก
    ครูหาว่าผมกราบเหมือนเจ๊กไหว้เจ้าอ่ะ:':)'(

16. deity

มันไม่ใช่ของง่ายเลยนะ ทำตัวสำมะเลเทเมา เจ้าชู้ประตูดิน ไม่ได้เด็ดขาด ฯลฯ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2014
  17. deity

ผมมองในด้านที่ว่า ครูนั่งเสมอนักเรียน ไม่ยืนค้ำหัวนักเรียนแบบในภาพของจขกท แต่ จขกท เอง ก็คงจะไม่ได้เห็นด้วยกับภาพของตัวเองหรอก เพียงแต่นำ ภาพมาเป็นตัวอย่างเท่านั้นเอง

18. ติงติง

ขอบพระคุณมากค่ะพี่ระมิงค์
    ติงเคยเห็นคนที่นั่งพับเพียบแบบเก็บปลายเท้ารู้สึกว่าสวยงามและเรียบร้อยมากค่ะ
    แต่ตนเองทำได้ไม่สวยเลย แอบอายที่นั่งไม่เรียบร้อย
    (หาท่านั่งเก็บปลายเท้าไม่ได้ค่ะพี่)

19. (-*-)

ครูติง จัดให้นักเรียนทำทุกวิชาเรียนเลยเหรอครับ
    กราบกับพื้นเลยเหรอครับ?

20. ติงติง

ภาพนี้เป็นภาพที่คัดลอกมาจากInternernetค่ะ
    ปกติ เด็กๆจะกราบแบบนี้ในวิชาสังคมศึกษาที่คุณครูกำลังสอนเรื่องมารยาทไทย ที่ติงแอบขำเสมอ ที่เด็กๆทำท่าทางเหมือนผีดิบที่เคลื่อนไหวช้าๆ หาไม่ได้ในชีวิตประจำวัน เด็กที่ทำแบบนั้นมักได้รับรางวัลชนะเลิศในการประกวดมารยาทไทย ที่ปกติแม้ในชีวิตประจำวันก็ไม่ค่อยได้ใช้
    ยกเว้นเวลาเราไปกราบญาติผู้ใหญ่ ที่ท่านนั่งพื้น
    (เช่นไปกราบขอพรคุณแม่ในวันแม่ ไปกราบคุณยายในวันขึ้นปีใหม่ประมาณนั้นค่ะ)