เหนื่อยเหลือเกินกับชีวิต เมื่อไหร่จะหมดเวรหมดกรรมสักที

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย bbb22, 6 เมษายน 2010.

1. bbb22

bbb22 สมาชิก

ไม่รู้ชาติก่อนสร้างเวรสร้างกรรมอะไรมาหนักหนา ทำไมชีวิตถึงได้มีแต่ความลำบากไม่รู้จักจบจักสิ้น โดนรังแกโดนเอาเปรียบมาตั้งแต่เด็ก เจอแต่เพื่อนไม่ดี พอเจอคนดีๆ ไม่กี่วัน ก็ต้องจากกันไป ชีวิตเหมือนไม่มีใคร เหมือนอยู่ตัวคนเดียวในโลก ไม่มีเพื่อนเลย ชาติก่อนเราคงเป็นคนเห็นแก่ตัวมาก ชาตินี้ก็เลยต้องโดดเดี่ยว ไม่มีใคร ทรมานเหลือเกิน เมื่อไหร่จะหมดเวรหมดกกรรมสักที คนรอบข้างก็ชอบทำร้ายจิตใจ พยายามแผ่เมตตา แล้ว จะสวดมนต์ก็ไม่มีแรงแม้แต่จะสวดมนต์ เหนื่อยเหลือเกิน ชีวิตคนเราทุกคนมันจะมีวันพบแสงสว่างเหมือนกันหมดทุกคนมั้ยครับ

2. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

หยุดก่อน ควบคุมสติและอารมณ์ค่ะ อย่าพึ่งตีโพยตีพายกับความลำบากของชีวิต อย่าพยายามมองตัวเอง คุณรองมองออกไปให้ไกลๆให้พ้นตัว คุณจะรู้ว่าผู้คนที่ลำบากมากมายแสนสาหัส มีมากกว่าคุณ แล้วความลำบากของเขาก็มากมายเฉกเช่นกับคุณนะแหละ ดูประเทศอฟริกา แอทิโอเปียซิ คุณว่าคุณลำบากแล้วคุณรองมองดูพวกเขา เขาต้องต่อสู้ดิ้นรนเพื่อให้ชีวิตอยู่รอดไปวันๆ แต่พวกเขากับดูเหมือนไม่ได้ทุกข์ร้อนในความลำบากนั้นเลย สิ่งที่คุณเจอมาเช่นเพื่อนไม่ดี มันก็เป็นธรรมดา ธรรมชาติ เราไม่สามารถทำให้ใครดีกับเราได้ทุกคน เหมือนอยู่คนเดียว ก็ใช่เราเกิดมาก็ตัวคนเดียว ตายก็ตายคนเดียว แล้วคุณจะไปหวังให้ใครเขามาอยู่เคียงข้างคุณตลอดไปมันก็คงไม่ใช่ การที่มาพบมาเจอะเจอ ในช่วงเวลาสั้นๆก็ถือว่า มีบุญสัมพันธ์ หรือมีเวรต่อกัน แต่เมื่อต้องพลัดพรากจากกันไปก็ถือว่าทำบุญ ทำกรรมกันมาแค่นั้น

หากคุณอยากมีชีวิตที่มีความสุข คุณต้องตัดความทุกข์ และความคิดของคุณออกไปให้ได้ก่อน ทุกอย่างมันขึ้นอยู่กับความคิดเรา ทุกสิ่งอย่าง เกิดขึ้น ตั้ืงอยู่ แล้วก็ดับไป ไม่มีอะไรที่เป็นของเรา หรืออยู่กับเราได้ถาวร คุณจะทำยังไงให้มีความสุขให้ได้ก็ปรับใจตัวเอง ไม่มีเพื่อน ฉันก็ต้องอยู่ได้ คนรอบข้างจะพูดจะให้ร้าย ใส่ไฟ ก็อย่าได้แคร์ ใครทำไรเราก็วางอุเบกขา นิ่งเฉยให้กฎแห่งกรรมมันดำเนินไปตามทางของมัน คนเราเกิดมาเพื่อชดใช้กรรมคิดแค่นี้ก็พอ เกิดมาไม่รู้กี่ภพกี่ชาติ ทำกรรมมาขนาดไหน สิ่งที่เราทำกับคนอื่น อาจจะมากมายมหาศาลกว่าที่คนอื่นเขาทำกับเรา ควรเชื่อในเรื่องกฎแห่งกรรม เมื่อเราเชื่อแล้วเราก็จะคิดได้ ปลงได้ว่า อืม ใช้กรรมไปให้หมดถ้าเราใช้ไม่หมด เดียวบางเวลาก็ต้องมาใช้อยู่ดี ให้เขาเอาๆคืนเสียให้พอ แต่ไม่ใช่ให้งมงายปล่อยชีวิตไปตามกระแสกรรม แล้วไม่ทำไรให้ชีวิตตัวเองดีขึ้น หรือมีความสุขทางใจมากขึ้น อันนี้ก็ไม่ใช่ บุญ บาป ต้องแยกกัน กรรมเรามีก็ใช้ไป แต่การพัฒนาชีวิตทำตัวเองให้อยู่เหนือกรรม ก็สามารถทำได้ ด้วยการคิดบวก แล้วอย่าปล่อยให้จิตใจเราหม่นหมองไปตามความยากลำบากที่เป็นอยู่

ทุกข์ก็รู้ว่าทุกข์มองดูแล้วก็ปล่อยวาง สุขก็อย่าไปหลงไหล เพราะสุข ทุกข์อยู่กับเราไม่นาน เกิดขึ้นแล้วก็ดับไปในที่สุด เมื่อคุณสุขที่สุดแล้วก็ไม่มีทางไปไหนได้อีก ก็ต้องตกวูบมาที่ทุกข์ เมื่อทุกข์มากๆมันจะทุกข์ได้ขนาดไหนอีก หลังชนกำแพงแล้วมันก็ต้องมีทางขึ้นสูงกันบ้้ืางแหละ

อย่าอ่อนแอ อย่าท้อแท้ หัดอยู่ให้ได้ด้วยตัวเองค่ะ จะมีใครหรือไม่มีใคร ชีวิตเราก็ต้องเดินต่อไป รองนึกถึงถ้าโลกนี้มีเราคนเดียวดิ เราจะรู้สึกอะไรไหม ไม่หรอกเพราะเราเกิดมาธรรมชาติมันเป็นอย่างงั้นอยู่แล้ว เกิดมามีเราคนเดียว แต่พอเราเกิดมามีผู้อื่นหน่อย เราก็อยู่ไม่ได้โดยที่ไม่มีใคร ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อย่าไปหวังพึ่งใครเลย นอกจาก คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์เท่านั้น อย่าเอาอย่างอื่นเป็นสรณะที่พึ่ง วันไหนไม่สบายจิต ไม่สบายใจทุกข์ก็สวดมนต์ไหว้พระ ให้ความฟุ้งลดลง ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็นั่งสมาธิ หายใจเข้าออกรู้ สุดท้าย การคิดบวก และคิดแต่สิ่งดีๆ จะช่วยชีวิตคุณได้มาก ไม่เชื่อรองดู อย่าดึงกระแสลบเข้ามาใส่ตัวสิ่งที่คุณพูดมาทั้งหมดเป็นเรื่องลบๆทั้งนั้น แล้วกระแสของสิ่งดีๆจะวิ่งเข้ามาหาคุณได้อย่างไร เอาใหม่นะ คิดใหม่ทำใหม่ ถ้าต้องการหลุดพ้นจากความรู้สึกเหล่านั้นจริงๆ ส่งที่อยู่มาแ้ล้วจะส่งหนังสือไปให้อ่าน อาจจะผลิกชีวิตจากหน้ามือเป็นหลังมือเลยก็ได้ค่ะ

ชีวิตคนเราทุกคนมันจะมีวันพบแสงสว่างเหมือนกันหมดทุกคนมั้ยครับ
    มีแน่นอนค่ะ ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะพบแสงสว่างเหมือนกันหมด ว่าแต่ว่าจะเลือกเดินไปพบมันหรือป่าว เป็นกำลังใจให้นะค่ะ อย่าคิดมากเลย มองคนที่เขาแย่ๆกว่าเราแล้วเราจะรู้ว่าปัญหาทั้งหมดของเราเท่าหางเขียดนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2010
  3. Jubb

Jubb เป็นที่รู้จักกันดี

บาปกรรมไม่สามารถส่งผลมากกว่าที่เราเคยกระทำลงไปได้ เพราะงั้นสิ่งที่คุณกำลังเจอไม่ได้เลวร้ายเกินไปกว่ากรรมที่ได้ทำลงไป ถ้ารู้ว่าสิ่งที่ได้รับมันแย่ก็หมั่นทำความดี ทำบุญกุศลให้เยอะๆ แล้วหลายๆ สิ่งหลายๆ อย่างก็จะดีขึ้นเอง(แต่ต้องใช้เวลา)

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าให้ตอบว่า เมื่อไรจะหมดเวรหมดกรรม อันนี้ขอตอบตามความจริงเลยคือ เมื่อเ้ราเข้านิพพานเป็นพระอรห้นต์ครับ เเต่อย่างไรก็ตาม เราสามารถทําให้ทุกอย่างดีขึ้นด้วยการรักษาศีล สวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร เทวดาที่ปกป้องเรา ดีที่สุดก็เเผ่เมตตาไปให้เพื่อนร่วมโลกทุกคน ทุกสรรพสัตว์ครับ การเเผ่เมตตานั้นถึงกันจริงนะครับ ผมขอรับรองเลย เพราะผมเคยพิสูจน์ในเรื่องนี้ เเละทุกวันนี้ก็เห็นเเล้ว ถ้าเราตั้งใจเเผ่เมตตาจริงๆด้วยความศรัทธาเเละมุ่งมั่น ยิ่งถ้าไม่ลังเลด้วยเเล้วล่ะก็ เราจะเห็นความเปลี่ยนเเปลงได้จริงๆครับ จขกท นําไปปฏิบัติเเล้วกันนะครับ เเล้วจะเข้าใจเอง ชีวิตยังไงต้องมีอุปสรรคอยุ่เเล้วครับ ยังไงก็มาโหลดหนังสือชึีวิตเป็นอย่างนี้ใ้ต้ comment ผมไปอ่านด้วยนะครับ เล่มนี้จะช่วยให้คุณมองอะไรได้อีกกว้างขึ้นในเเง่บวกครับ เจริญในธรรมครับ

5. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมเวลา ที่เคยคิดว่าหมดหวังอะไรก็ตาม
    เมื่อโลกมันไม่เปลี่ยนตามที่เราคิด ผมเลยหาทางคิดทำอะไรนอกกรอบ หรือทำอะไรที่ไม่เคยทำหรือไม่ค่อยได้ทำ ทำสิ่งดีๆนะครับ

เช่น ไม่เคยพาตัวเองไปดูหนังคนเดียวก๋ไป ไม่เคยขึ้นตึกสูงๆ ไปดูวิวไกลๆให้สุดสายตา (ผมว่ามันทิ้งอะไรไปได้เยอะเลย)

คิดซะว่ามันเป็นกรรม ที่เราได้เกิดมาเป็นมนุษย์ มีกรรมเป้นของตนต้องชดใช้ แต่ก็ใช่ว่า มันจะแย่ซักทีเดียว ผมเองก็หลายหนไป สวดมนต์จนท้อ เพราะไปคาดหวังว่าจะได้อะไรมากเกินความจริง

ผมเลือกที่จะทำให้ตัวเองมีค่าที่สุด ถึงเมื่อก่อน คิดว่าตัวเองไม่มีค่าเลยแม้จะไม่มีปัญหา อยู่เฉยๆก็ตาม
    เช่นจะชวนเพื่อนเทพระหลวงปู่ดู่ ไรท์CD~ธรรมะแจก อะไรที่มันไม่ได้ใช้ค่าใช้จ่ายอะไรมากนัก

มันช่วยให้เรามีคุณค่าในเวลาที่คุณคิดว่ามันน่าผิดหวังไปหมด

..... ใครว่าคุณไม่มีใคร ..ตัวคุณเองไงที่รักคุณมา ดูแลมาตลอด ให้ความสำคัญกับเค้าเยนอะๆนะครับ.... เรื่องจะมากแค่ไหน ไงก็มีตัวเรา ครับ จะตาย จะอดก้ตัวเอาไม่มีใครพรากไปได้ครับ :cool:

และผมยังคงแจกรูปนี้ให้ทุกคนที่ท้อ เพราะผมรูสึกดีที่มองมัน คิดด้านๆดี และยิ้มไปกับทุกข์ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      43.4 KB
      เปิดดู:
      1,031
  6. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราทุกคนเกิดมาล้วนเกิดแต่กรรมนะคะ ขึ้นอยู่กับว่ากรรมดีหรือกรรมชั่วจะส่งผลก่อน แต่อย่างไรก็ตาม เราคงแก้ไขอดีตที่เราทำผิดพลาดไม่ได้ เราควรทำปัจจุบันให้ดีที่สุดนะคะ คนเราเกิดก็เกิดมาคนเดียว ตายก็ตายคนเดียว เราต้องเป็นที่พึ่งของตัวเราให้ได้นะคะ

และหมั่นสร้างกุศลมากๆๆ ทาน ศีล ภาวนาให้ถึงพร้อม และ มีจิตคิดแต่จะให้ผู้อื่นมากๆ เดี๋ยวเราก็มีเพื่อนเยอะๆๆนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ ^^

7. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้สู้ๆคะ อย่าท้อถ้าจะทำความดี อนุโมทนาบุญคะ

8. maythanu

maythanu เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่แปลกหรอกครับ ชีวิตคนเราเกิดมาไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ แต่มันโรยด้วยหนามกุหลาบ แม้แต่ชีวิตของผมเองผ่านอะไรมาค่อนชีวิตแล้ว ก้อยังไม่ได้ดีซักกะที แค่พอเอาตัวรอดไปวันๆ จนป่านนี้ยังไม่มีอารัยเป็นของตัวเองซักอย่างแม้แต่แฟน แต่ผมก้อยังไม่ท้อ เพราะเชื่อว่ายังพยายามไม่ถึงที่สุด ลองมองดูคนที่เค้าแย่ๆๆๆกว่าเราสิครับ ถ้าคุณคิดตามจะรู้ว่าคุณไม่ได้แย่ไปกว่าคนอื่นหรอก ทุกคนย่อมมีทุกข์กันทั้งนั้นแหละ พระพุทธเจ้าสอนให้มนุษย์มีความเพียรครับ สู้ต่อไปครับ แค่นี้ทำได้ป่าว จะเป็นกะลังใจให้นะครับ

9. Nida_P

Nida_P Active Member

ใช่ คนเรามีทุกข์ ขอให้มันผ่านไปนะคะ
    ทุกวันนี้เราก็ยังมีทุกข์อยู่ทุกคืนวัน วันๆมันผ่านไปช้ามากๆ คิดสั้นตลอดเวลาแต่สงสารลูกไม่รู้ว่าถ้าไม่มีเราเค้าจะอยู่กันยังไง เพราะพ่อเค้าก็ไม่สนใจ

สู้ต่อนะคะ เราต้องผ่านไปได้คะ หรือไม่เราก็จะชินกับมัน

10. คนบ้านสะแก

คนบ้านสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคำถาม
    จะนานแค่ไหน อยู่ที่ตัวเรา คนอื่นไม่เกี่ยว

แต่ที่แน่นอนที่สุด คือมันจะไม่อยู่กับเราตลอดไปหรอก

อะไรจะฉลาดเท่า คน

11. ayoo

ayoo เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    "ฟ้าหลังฝนย่อมสดใสเสมอ" หมั่นทำความดีเยอะๆๆ อย่าท้อแท้ เป็นกำลังใจให้น่ะค่ะ

12. ohake999

ohake999 ศีล สมาธิ ปัญญา

22 พฤษภาคม 2006
    ผมอยากให้คุณลองมองไปรอบๆตัวเองนะคับ ยังมีคนอื่นที่ลำบากกว่าคุณหลายเท่านัก อยากให้คุณอดทนต่อสู้อย่าท้อแท้นะคับ เพราะคนอื่นๆเขาเหนื่อยลำบากกว่าคุณมากเลย ผมยินดีเป็นกำลังใจให้คับ

13. eMuay

eMuay Active Member

เปนกำลังใจให้เจ้าของกระทู้นะคะ มีสติเสมอ แล้วมันจะผ่านพ้นไปได้นะคะ......

14. moderntof

moderntof Active Member

7 มิถุนายน 2010
    เมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นแหละ (หมดเวรหมดกรรมน่ะ) เผลอๆ มาหมดตอนอ่านข้อความนี้ก็ได้นะ
    อิอิ... :boo:
    ที่คุณต้องบ่น ก็เพราะมันเป็นตัวคุณ เป็นเพราะคุณไม่เหมือนใคร (ก็ดีแล้วนี่!)
    ในโลกนี้ไม่มีอะไรสมบรูณ์แบบหรอก ชะตาชีวิตคุณ มีไว้สำหรับคุณ ทำไมไม่มองตัวเอง
    ว่า "แปลกดีหว่ะ ฉันภูมิใจมากกับตัวตนของฉันแบบนี้" ไม่ต้องไปเปรียบเทียบกับใครหรอก พอแล้ว เปรียบเทียบกับตัวเองก็พอ! คุณน่ะหมกมุ่นอยู่กับการเปรียบเทียบ คาดหวัง ดูถูกตัวเอง ชื่นชมตัวเองบ้าง มัวแต่ตัดสิน-ลงโทษตัวเอง มันจะหาความสว่างจากที่ไหนได้ล่ะ
    แค่นี้ก่อนนะ เดวจะไปดูบอลต่อ... :cool:

15. beautiful soul^^

beautiful soul^^ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    ยิ่งรู้ว่าชีวิตมีปัญหา ก็ยิ่งต้องขยันสวดมนต์ สร้างบุญนะคะ สู้ๆๆๆๆนะคะ รู้ว่ามันเหนื่อยมันท้อ เเต่ทำยังไงได้ เกิดมาทั้งทีก็ต้องลุยอย่างเดียวเท่านั้น เป้นกำลังใจให้นะคะ ขอให้คุณมีสติ โชคดีคะ

16. หมอเป่า

หมอเป่า เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างนี้ต้องทำใจให้เป็นกลางก่อนครับเเล้วคิดว่าชีวิตนี้เกิดมาเราต้องพึ่งตัวเองส่วนคนดีๆมาเเต่ช้าหรือเร็วไม่สามารถตอบได้ที่ว่าโดนรังเเกอาจไม่เกี่ยวกับเวรกรรมก็ได้ถ้าคนที่ชอบรังเเกคนอื่นบ่อยเป็นวิสัยของคนพาลอยู่เเล้วเเต่ที่บอกว่าโดนเองเปรียบอาจเกี่ยวกับกรรมเเต่ทำอะไรไว้ไม่สามารถบอกได้เช่นกันครับ

17. kit933

kit933 สมาชิก

15 กรกฎาคม 2010
    กรรมที่ทำให้ไม่เจริญ คุณต้องแก้ด้วยบทนี้ค่ะ
    สอบถามได้ เตรียมปากกาจดด้วยหล่ะมีหลายบทสวดและวิธีปฏิบัติร่วมด้วย
    สายด่วนคลายเครียดสุขภาพจิตใจ โดยผู้เชี่ยวชาญทางจิตแพทย์<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    รับปรึกษาปัญหาชีวิตทุกรูปแบบที่เกี่ยวข้องกับการตัดสินใจในด้านต่างๆ พร้อมคำแนะนำดีๆในการตัดสินใจสำหรับคุณ<o:p></o:p>
    เช่น ปัญหา การงาน, ครอบครัว, ความรัก, การเรียน, เพื่อน, วัยรุ่น ฯลฯ<o:p></o:p>
    โทรมาปรึกษาเราซิครับ ที่คุณกิต มืออาชีพด้านการแก้ไขปัญหาส่วนตัวโดยเฉพาะ<o:p></o:p>
    0849433836 ช่วยสังคม 15 นาทีแรกปรึกษาฟรี!!!ไม่เสียค่าบริการใดๆทั้งสิ้น<o:p></o:p>
    หรือ http://arnus1980.plazathai.com<o:p></o:p>
    หรือ http://arnus1980.hi5.com/friend/p489373417--arnus_1980--html;jsessionid=A4D022BCCFD0A28BF5B6AA6E8187BDD2<o:p></o:p>
    hi5 : arnus1980.hi5.com <o:p></o:p>
    ปัญหาคืออะไร? จะตัดสินใจยังไง?<o:p></o:p>
    รู้ปัญหา แต่ไม่รู้จะทำยังไง?<o:p></o:p>
    ให้เราช่วยคุณซิครับ<o:p></o:p>
    โทรมาปรึกษาเราเลย เรายินดีให้บริการคุณ<o:p></o:p>
    โทร.0849433836 หรือ http://arnus1980.hi5.com/friend/p489373417--arnus_1980--html;jsessionid=A4D022BCCFD0A28BF5B6AA6E8187BDD2 hi5 : arnus1980.hi5.com
    <o:p> </o:p>
    ***หมายเหตุ การปรึกษาแล้วแต่ความสมัครใจ ไม่มีการบังคับใดๆทั้งสิ้น<o:p></o:p>
    - ปัญหาการงาน เช่น วิธีสัมภาษณ์ให้ได้งาน กลเม็ดเคล็ดลับวิธีการพูดที่คนไม่ผ่านเรื่องสัมภาษณ์งานควรรู้ พูดไม่เป็น พูดไม่เก่ง ไม่มีทักษะในการพูด เรามีวิธีสอนคุณ แล้วคุณจะรู้ว่าวิธีสัมภาษณ์ให้ได้งานไม่ยากอย่างที่คุณคิด<o:p></o:p>
    - ปัญหาที่ทำงาน เช่น ปัญหาเพื่อนในที่ทำงาน ผู้ร่วมงานเกเร ผู้ร่วมงานวายร้าย ผู้ร่วมงานขี้อิจฉาริษยา จะรับมือกับพวกเหลือขอพวกนี้อย่างไรโดยเราไม่เดือดร้อน ทำอย่างไรให้ผู้ร่วมงานรัก ผู้ร่วมงานไม่คบเพราะเหตุใด คุยไม่เก่ง วิธีสร้างมนุษยสัมพันธ์กับเพื่อนร่วมงาน ทำให้เขาสนใจที่จะคุยกับเรา <o:p></o:p>
    - ปัญหาครอบครัว เช่น ครอบครัวแตกแยก พ่อ แม่ ลูก พี่น้อง มีปัญหาทะเลาะเบาะแว้งกัน ไม่ลงรอยกัน ความคิดเห็นไม่ตรงกัน ขัดแย้งกันอย่างรุนแรง ปัญหาเกี่ยวกับเรื่องส่วนตัวภายในครอบครัวทุกเรื่อง ฯลฯ<o:p></o:p>
    - ปัญหาความรัก เช่น ต้องการรู้ว่าคนที่คบอยู่คิดอย่างไรกับเรา จริงใจ จริงจังกับเราในระดับแค่ไหน การกระทำอย่างนี้ของฝ่ายตรงข้ามสื่อความหมายหรือหมายความว่าอย่างไร คนที่คบอยู่มีพฤติกรรมและนิสัยเป็นเช่นไร ทะเลาะกับแฟนหรือคนรัก จะมีวิธีการแก้ไขและรับมืออย่างไรเพื่อให้คืนดีกันหรือรับมือกับนิสัยแย่ๆของเขาได้อย่างไร ความรักไม่ลงรอย มือที่สามจะรับมือและจัดการอย่างไรกับมือที่สาม ฯลฯ<o:p></o:p>
    - ปัญหาการเรียน เช่น เรียนไม่ดี เกรดตก ปัญหาเรียนไม่เข้าใจ กลเม็ดเคล็ดลับในการจำหรือการเรียนอย่างมีความสุขและจดจำได้ง่ายขึ้น เรียนแบบชิวชิวก็สอบผ่านได้ <o:p></o:p>
    - ปัญหาเพื่อน เช่น ปัญหาเพื่อนในที่เรียนและที่ทำงาน เพื่อนเกเร เพื่อนวายร้าย เพื่อนขี้อิจฉาริษยา จะรับมือกับพวกเด็กเหลือขอพวกนี้อย่างไรโดยเราไม่เดือดร้อน ทำอย่างไรให้เพื่อนรัก ทำอย่างไรให้เพื่อนคบ ไม่มีเพื่อน เพื่อนไม่คบเพราะเหตุใด คุยไม่เก่ง วิธีสร้างมนุษยสัมพันธ์กับเพื่อน ทำให้เพื่อนสนใจ <o:p></o:p>
    - ปัญหาวัยรุ่น เช่น ผู้ใหญ่ไม่เข้าใจ ปิดกั้น วัยรุ่นวุ่นรัก ไม่ลงรอยกับเพื่อน พ่อ แม่ พี่ น้อง คนรอบข้าง วิธีการแก้ปัญหาของวัยรุ่น<o:p></o:p>

18. สุพรรณีย์

สุพรรณีย์ สมาชิกใหม่

เหนื่อยกับชีวิตเหมือนกัน บางทีรู้สึกว่าชีวิตมันไม่มีค่าอะไรเลย ทำดีก็ไม่ได้ดี แต่คนทำชั่วได้ดีกันเต็มเมืองไปหมด ท้อค่ะ

19. yaka

yaka เป็นที่รู้จักกันดี

ลองมองออกไปไกลๆๆนะค่ะ แล้วคุณจะเห็นว่าไม่มีแต่คุณที่ทุกข์ ยังไงก็เป็นกำลังใจอีกคนค่ะ

20. chana14

chana14 เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญทำทาน แจกหนังสือธรรมมะมาก ๆ ครับ
    จะได้แต่สิ่งที่ดีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.5 KB
      เปิดดู:
      4,783