เหตุผลที่มุสลิม..ไม่ยอมรับศาสนาคริสต์

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย vnoen, 15 กุมภาพันธ์ 2008.

1. vnoen

vnoen เป็นที่รู้จักกันดี

::.25 คำถามสำหรับผู้ปฏิบัติตามคำสอนของพระเยซู.
    ส่งหน้านี้ให้เพื่อนอ่าน | พิมพ์

1) คุณปฏิบัติตามคัมภีร์ไบเบิลทั้งพันธสัญญาเก่าและพันธะสัญญาใหม่หรือเปล่า ?
    มัทธิว 5:17-19 : " อย่าคิดว่าเรามาเลิกล้างธรรมบัญญัติและคำของผู้เผยพระวจนะ เรามิได้มาเลิกล้าง แต่มาทำให้สมบูรณ์ทุกประการ เราบอกความจริงแก่ท่านทั้งหลายว่าตราบใดที่ฟ้าและดินดำรงอยู่ แม้อักษรหนึ่งหรือขีดๆหนึ่งก็จะไม่สูญไปจากธรรมบัญญัติจนกว่าสิ่งที่จะต้องเกิดได้เกิดขึ้นแล้ว"

2) คุณรู้ไหมว่าเด็กผู้ชายจะต้องทำสุนัต (การขลิบหนังปลายอวัยวะเพศชาย) ?
    เยเนซิศ 17:10-11 : นี่เป็นพันธสัญญาของเราซึ่งเจ้าจะต้องรักษาระหว่างเรากับเจ้าและเชื้อสายของเจ้าที่จะสืบมา คือผู้ชายทุกคนจะต้องเข้าสุนัต เจ้าจงเข้าสุนัตตัดหนังหุ้มปลายองคชาติของเจ้า นี่จะเป็นหมายสำคัญของพันธสัญญาระหว่างเรากับเจ้า ทั้งยอห์นแบพติสต์
    (ลูกา1:59) และพระเยซู (ลูกา 2:21) ก็เข้าสุนัต
    3) คุณรู้หรือเปล่าว่าดอกเบี้ยก็เป็นที่ต้องห้าม ?
    เลวีนิติ 25:36-37 : อย่าเอาดอกเบี้ยหรือเงินเพิ่มอะไรจากเขา แต่จงยำเกรงพระเจ้าเพื่อว่าพี่น้องเจ้าจะอยู่ใกล้ชิดกับเจ้าได้ เจ้าอย่าให้เขายืมเงินด้วยคิดดอกเบี้ย
    สดุดี 15:5 : เขาเป็นผู้ที่มิได้ให้คนอื่นกู้เงินโดยคิดดอกเบี้ยและไม่ยอมรับสินบนต่อสู้ผู้ไร้ความผิด ผู้ซึ่งกระทำสิ่งเหล่านี้จะไม่หวั่นไหวเป็นนิตย์
    4) คุณปฏิเสธรักร่วมเพศหรือไม่ ?
    เยเนซิศ 19:24 -25 : แล้วพระเจ้าทรงให้กำมะถันและไฟจากพระเจ้าตกจากฟ้าลงมาบนเมืองโสโดมและเมืองโกโมราห์ และพระองค์ทรงขยี้เมืองเหล่านั้น ลุ่มน้ำทั้งหมด ชาวเมืองทั้งสิ้นและพืชต่างๆ
    5) คุณรู้หรือไม่ว่าการตั้งต้นคริสต์มาสเป็นประเพณีของพวกบูชาเทวรูป ?
    เยเรมีย์ 10:2 - 4 : พระเจ้าตรัสดังนี้ว่า "อย่าเอาอย่างบรรดาประชาชาติหรืออย่าคร้ามกลัวเพราะหมายสำคัญของท้องฟ้าตามที่บรรดาประชาชาติคร้ามกลัวนั้น เพราะเนียมของชนชาติทั้งหลายก็เท็จ เขาตัดต้นไม้จากป่าต้นหนึ่งเป็นสิ่งที่มือช่างได้กระทำด้วยขวาน เขาทั้งหลายก็เอาเงินและทองมาประดับ เขาตอกไว้แน่นด้วยค้อนและตาปู มันก็เคลื่อนไหวไปมาไม่ได้
    6) คุณปฏิบัติตามบัญญัติ 10 ประการหรือไม่ ?
    มัทธิว 5:19 : เหตุฉะนั้น ผู้ใดได้ทำให้ข้อเล็กน้อยสักข้อหนึ่งในธรรมบัญญัตินี้เบาขึ้น ทั้งสอนคนอื่นให้ทำอย่างนั้นด้วย ผู้นั้นจะได้ชื่อว่าเป็นผู้น้อยที่สุดในแผ่นดินสวรรค์ แต่ผู้ใดที่ประพฤติและสอนตามธรรมบัญญัติ ผู้นั้นจะได้ชื่อว่าเป็นใหญ่ในแผ่นดินสวรรค์
    มาระโก 12:29 : พระเยซูจึงตรัสตอบคนนั้นว่า "ธรรมบัญญัติเอกนั้นคือว่า โอ ชนชาติอิสราเอล จงฟังเถิด พระเจ้าของเราทั้งหลายทรงเป็นพระเจ้าเดียว

2. djinn

djinn เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    เยี่ยมไปเลยครับ น่าสนใจมาก ขอบคุณๆ