เสียงธรรม เสียงอ่านหนังสือ "จิตที่พ้นจากทุกข์"

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย peerayuth, 18 เมษายน 2011.

1. peerayuth

peerayuth เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2009
    หนังสือ "จิตที่พ้นจากทุกข์" ที่ผมได้จัดจำเป็น Audio book เพื่อเป็นธรรมทานนี้ เป็นหนังสือที่ผู้เขียน (ลุงหวีด บัวเผื่อน) ได้เล่าเกี่ยวกับประสบการณ์ในการปฏิบัติสมถะกรรมฐานและวิปัสสนากรรมฐานของท่านเป็นลำดับ และยังได้สอดแทรกแง่คิดต่างๆ เกี่ยวกับธรรมะและการดำเนินชีวิตตามคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

โดยความเห็นส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า "จิตที่พ้นจากทุกข์" นี้เป็นหนังสือเกี่ยวกับแนวทางปฏิบัติธรรมที่ดีมากเล่มนึง เนื้อหาในหนังสือน่าสนใจ แนวการเขียนนั้นใช้ภาษาที่อ่านแล้วเข้าใจง่าย สำหรับผู้ที่สนใจเกี่ยวกับการปฏิบัติกรรมฐานเพื่อการพ้นทุกข์จากวัฏฏะที่เราต้องเวียนว่ายอยู่ในขณะนี้

หากท่านผู้ฟังทั้งหลายคิดว่าเนื่้อหาในหนังสือดีมีประโยชน์ ผมอยากจะฝากให้ช่วยเผยแพร่เป็นธรรมทานต่อๆไปด้วยนะครับ ขออนุโมทนาล่วงหน้าครับ

สุดท้ายนี้ต้องขอขอบพระคุณทีมงานเว็ปพลังจิตที่ช่วยสนับสนุนการเผยแพร่ธรรมะในครั้งนี้ด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. fashe

fashe Active Member

11 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณในธรรมทาน อนุโมทนาสาธุนะครับ

3. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    *

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่าน

<IFRAME style="BORDER-BOTTOM: medium none; BORDER-LEFT: medium none; WIDTH: 600px; HEIGHT: 300px; OVERFLOW: hidden; BORDER-TOP: medium none; BORDER-RIGHT: medium none" src="http://www.facebook.com/plugins/likebox.php?href=http%3A%2F%2Fwww.facebook.com%2Fpages%2FBuddhaSattha%2F158726110822792&width=600&connections=20&stream=true&header=false&height=300" frameBorder=0 allowTransparency scrolling=no></IFRAME>
    *<!-- google_ad_section_end -->
    เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O[​IMG]

ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O[​IMG]
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่
    www.tangnipparn.com
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

4. ปัญญาพร

ปัญญาพร เป็นที่รู้จักกันดี

:) ขออนุโมทนาบุญกับการสร้างสรรค์สิ่งดีงาม เพื่อพระพุทธศาสนานะคะ
    และอยากให้คุณ peerayuth อ่านนิทานอีสปให้เด็กๆ ฟังบ้าง เพื่อเป็นการปลูกฝังคุณธรรม ให้กับเด็กๆ ที่จะเติบโตเป็นอนาคตของชาติ คิดว่าเด็กๆ คงชอบฟังเสียงคุณ peerayuth นะคะ
    ถ้าคุณ peerayuth สนใจก็คลิกไปที่เว็บฟังธรรมดอทคอมนะคะ
    http://www.fungdham.com/fable/fable01.html

5. Rujiwan_t

Rujiwan_t สมาชิกใหม่

ได้ฟังอย่างมีความสุขต้องขอขอบคุณมากค่ะ ขออนุโมทนาค่ะ

6. junoo

junoo เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ในเสียงธรรมด้วยค่ะ สาธุ

7. keolavanh

keolavanh สมาชิกใหม่

10 กรกฎาคม 2010
    Kap kop pra khun ka
    Anumothana sadhu
    ainsi qu' avec la personne qui a lu ce livre magnique
    mille mercis

8. peerayuth

เรื่องนี้ยินดีครับ ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งว่าการสอนเรื่องคุณธรรมนั้นจะต้องปลูกฝังตั้งแต่ตอนเป็นเด็ก จำได้ว่าตัวผมเองก็ชอบอ่านหนังสือนิทานชาดกมาตั้งแต่เด็กโดยมีคุณแม่หามาให้อ่าน

ยังไงถ้ามีโอกาสได้จัดทำขึ้นมาเมื่อไหร่คงต้องรบกวนคุณปัญญาพรช่วยเป็นธุระนำไปเผยแพร่ให้เด็กๆได้ฟังด้วยนะครับ

9. talkjoss

talkjoss เป็นที่รู้จักกันดี

สาาธุด้วยจิตใจ ขอบคุณครับ (^_^)

10. chanerat

chanerat สมาชิกใหม่

สาธุ อนุโมทนานะคะ

11. raphiphan

raphiphan เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2006
    โมทนา สาธุ ในธรรมทานนี้ด้วยครับ

12. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    348
    สาธุๆ อนุโมทนาด้วยค่ะ ^_^

13. buasawan

buasawan Active Member

24 มิถุนายน 2010
    สาธุ กำลังนึก อยากได้เสียง อ่าน หนังสือของลุงหวีด อยู่พอดีเลยคะ และ อีก 1 เล่ม เรื่อง จิต อิสระ มีไหมคะ สาธุ ด้วยนะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. mali1163

mali1163 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

15. peerayuth

ไม่ทราบว่าหมายถึงหนังสือ ชีวิตเสรี(จิตอิสระ จึงไร้ทุกข์) หรือเปล่าครับ

16. ปัญญาพร

ปัญญาพร เป็นที่รู้จักกันดี

:) ยินดี และขอบคุณเป็นอย่างยิ่งค่ะ...ถ้าคุณpeerayuth จัดทำขึ้นมาเมื่อไหร่ รบกวนแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ ดิฉันจะนำไปเผยแพร่ให้เด็กๆได้ฟังอย่างแน่นอนค่ะ...เพราะตอนนี้ก็จัดกิจกรรมเสียงตามสายที่โรงเรียนอยู่ โดยพยายามสอดแทรกคุณธรรม ควบคู่กับสาระที่เด็กๆ ควรรู้ แต่ยังขาดนิทานคุณธรรมสั้นๆ ที่ให้แง่คิด และความบันเทิง ที่เหมาะสมกับช่วงสมาธิของเด็กระดับประถมศึกษา ( 1-2 นาที )...ต้องขออนุโมทนาบุญ ในธรรมทาน และกุศลจิตกับคุณpeerayuth อีกครั้งนะคะ...ขอบคุณค่ะ

...สาธุ กำลังนึก อยากได้เสียง อ่าน หนังสือของลุงหวีด อยู่พอดีเลยคะ และ อีก 1 เล่ม เรื่อง จิตอิสระ มีไหมคะ สาธุ ด้วยนะคะ....

:) หนังสือของลุงหวีด เรื่อง จิตอิสระ ที่คุณbuasawan หมายถึง คงเป็นเล่มนี้นะคะ

ขอขอบคุณข้อมูลจากชมรมกัลยาณธรรม
    www.kanlayanatam.com/Mybookneanam/Jit_amata

17. peerayuth

ยินดีมากครับ ถ้าจัดทำเสร็จเมื่อไหร่ผมจะแจ้งให้ทราบนะครับ

18. peerayuth

เผอิญหนังสือจิตอิสระผมยังไม่ได้จัดทำขึ้นเลยครับ ถ้ามีโอกาสและมีผู้สนใจผมจะพยายามจัดทำให้เร็วที่สุดครับ

19. nugyn

nugyn สมาชิกใหม่

ขอบคุณมากครับ

20. tana05

tana05 Active Member

11 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนา สาธุแด่ คุณพีระยุทธ น่าจะเขียนถูกน่ะครับ ธรรมทานชุดที่เป็น Audio Book นี้มีคุณค่ามากยิ่ง ด้วยจิต คารวะครับ