เสียงหลบคืออะไรคับ

ในห้อง 'Music & Karaoke' ตั้งกระทู้โดย เมธาวี1, 13 กรกฎาคม 2012.

1. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาที่เข้าใจนะครับ ขอร้องอย่าก็อปมาเพราะผมไปเสริจใน google มาหมดแล้วก็อธิบายคลุมเครือ ไม่ชัดเจน ใครพอมีประสบการณ์ตรงบ้างคับ

2. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    อยากทราบเหมือนกันค่ะ ว่าหลบยังงัย....????

3. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจง่ายๆก็คือ คีย์เพลงที่สูงๆ เกินกว่าที่เสียงปกเราจะร้องได้ จึงต้องใช้เสียงหลบแทน
    โดยบีบเสียงให้สูง คล้ายๆกับเสียงเป็นผู้หญิง

อย่างเช่นเพลง "เรื่องบนเตียง" ลองเปิดฟังนะครับ สังเกตุการร้องกลางๆเพลง
    "ทำได้เพียงแค่ฝ้านน.."

4. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    Good answer! :cool::cool::cool:

5. ชมพู่หวาน

ที่คุณ sansky แนะนำมาเป็นผู้ชายหลบ....แล้วผู้หญิงล่ะค่ะจาหลบยังงัยดีค่ะ(f)

6. VeggieGuy

เสียงหลบของผู้หญิงก็เหมือนกับผู้ชายครับ
    ลองฟังดูตัวอย่างเพลงที่คุณเอ๋ (klangprai) ร้องเพลงนี้ครับ
    [URL="http://palungjit.org/posts/6474378[/COLOR][/B][/URL]
    มีหลายคำที่มีการหลบเสียงเหมือนกันเพราะเพลงนี้เสียงผู้หญิงต้องใช้คีย์ค่อนข้างสูงครับ
    (ถือโอกาสประชาสัมพันธ์เพลง อิอิ)

7. sansky9

sansky9 เป็นที่รู้จักกันดี

บีบเสียงให้สูงๆๆ สังเกตว่าเสียงจะไปก้องๆ อยู่แถวโพรงจมูก โพรงศีรษะด้านบนๆ (หน้าผาก) ครับ
    เสียงที่ได้ยินจะเป็นเสียงที่แหลมปี๊ด สูงปรี๊ดๆ เลยหล่ะครับ ต้องฝึกฝนบ่อยนะครับ

8. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

มีคนมาตอบเรื่องเสียงหลบไปแล้ว งั้นผมเข้ามาตอบเรื่องการหลบเสียงแล้วกันครับ
    การหลบเสียงคือ การที่หากไป ไม่ออกเสียงให้ใครได้ยินอีก
    เช่นช่วงนี้ผมกำลังหลบเสียงอยู่ อิอิ....

catt3 ขำๆนะครับ :cool:

9. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: ขำอ่ะ คุณพินิจ..
    หลบหน้าหรือหลบเสียงค่ะนี่..

10. pporjai

(k) เสียงหลบ คือเสียงสูงที่เราปีนไปไม่ถึง..
    ผู้หญิงน่าจะต้องร้องเสียงเบาลง แล้วเอาไมค์ไว้ห่าง ๆ
    เพื่อให้เสียงแหลมน้อยลง ใช่ไหมคะ ..
    ทำยากนะคะ คงต้องฝึกบ่อย ๆ แบบน้องสันต์บอกนะ

11. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    เอางี๊เลยเหรอคะคุณเบิ้ม อิอิ เรื่องเสียงหลบเอ๋ก็อธิบายไม่ได้เหมือนกัน แต่เอ๋คิดว่าถ้าเราฟังเพลงบ่อยๆ ร้องเพลงบ่อยๆมันจะเป็นเองโดยธรรมชาติรึเปล่าคะ

12. pporjai

:cool: พี่ใจว่าเสียงหลบน่าจะเป็นร่องเสียง ร่องอื่น ๆ ที่ไม่ใช่เสียงปกติของเรา น่ะนะ..ไม่รู้ว่าจะเรียกว่าอะไร เพราะบางเพลงที่ร้องก็ปีนกะไดไปไม่ถึงเหมือนกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 สิงหาคม 2012
  13. klangprai

นึกออกแล้วค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าถูกตามหลักรึเปล่า อาจจะเป็นวิธีเลี่ยงไปเปล่งเสียงจากอวัยวะส่วนอื่น
    เช่นกำลังเปล่งเสียงจากกระบังลมเสียงไม่ถึงก็อาจมาใช้เสียงจากช่องปากแทน ผิดพลาดขออภัยนะคะ ช่วยกันเดา อิอิ

14. Pinit

Pinit ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

อ่อ แบบนี้เอง ผมทำได้ตั้งแต่เด็กแล้วครับ การเปล่งเสียงจากอวัยวะส่วนอื่น rabbit_run_away

15. klangprai

อืมมมม นึกแระว่าต้องโดนยิงมุกนี้ อิอิ

16. VeggieGuy

ที่คุณเอ๋ว่ามาก็เห็นด้วยนะครับ บางทีมันก็อธิบายไม่ได้ มันเป็นไปเองถ้าเราร้องบ่อยๆ
    อีกอย่างหนึ่งที่สังเกตได้คือ มันเป็นการสอดรับกันของฐานเสียงที่เปล่งออกมาผ่านลำคอ พอเราหลบเสียงมันจะต้องใช้ฐานจากนาสิก (จมูก) เข้ามาช่วยด้วย และต้องใช้ลมมากว่าปกติเพื่อดันให้เสียงออกมาไม่ค่อยเกินไปครับ

17. ชมพู่หวาน

ขอบคุณทุกๆๆท่านเลยค่ะที่ช่วยสร้างความเข้าใจเรื่องการหลบเสียง.....แต่เท่าที่อ่านมาทุกคำอธิบาย ( ยกเว้นของคุณพินิจ...อิ...อิ...) จะเข้าใจที่พี่ใจอธิบายมากที่สุดค่ะ .....แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ชมพู่คิดว่าก้อหลบไม่ร้องเพลงนั้นซะเลย น่าจะดีที่สุดนะคะ อิ...อิ.....(k)(k)(k)(k)

18. ashitakasan

ashitakasan Active Member

ขออนุญาตตอบบ้างนะครับ

ในการร้องออกเสียงที่โน้ทสูงมากๆ มีโอกาสที่เราจะร้องไม่ถึงและทำให้คำนั้นเพี้ยน เราจะมีวิธีออกเสียงให้ถึงได้หลายวิธี

1. ออกเต็มเสียง(Chest voice หรือ chest tone) วิธีนี้ จะเหมือนร้องเพลง/พูดปกติ แต่เสียงจะดังและค่อนข้างเหมือนตะโกน บางครั้งอาจจะฟังดูไม่ไพเราะถ้าปล่อยออกมามากเกินไป แต่จะทำให้ได้เนื้อเสียงที่แน่นและทรงพลัง อาจจะยกตัวอย่างการใช้เสียงเต็มเช่น เอ๊ะ-จิรากร เพลงใจกลางความรู้สึกดีๆ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=pAhDGA9lcDg"]ใจกลางความรู้สึกดีๆ - YouTube[/ame]

ตอนที่ร้อง "แม้ และถึงแม้วันเวลา..." ตรง "แม้และถึงแม้" เป็นโน้ทที่สูงพอสมควรสำหรับผู้ชาย และเอ๊ะก็ใช้เสียงเต็มๆในการออกเสียง ถ้าลองร้องดูจะรู้สึกว่า ต้องใช้กำลังในการเปล่งเยอะเพื่อให้เสียงออกมาตรงคีย์ตรงโน้ท สำหรับผู้หญิงจะรู้สึกร้องง่ายกว่านะครับเพราะว่าผู้หญิงจะเสียงสูงกว่าผู้ชายโดยธรรมชาติอยู่แล้ว

2. ทีนี้ มาถึงเรื่องหลบเสียง ในทางทฤษฎี เรามีวิธีหลบเสียงอยู่ 2 แบบใหญ่ๆ ก็คือ
    2.1 หลบแบบเสียงลม (falsetto)
    2.2 หลบแบบเสียงขึ้นหัว (head voice หรือ head tone)
    การหลบเสียงทั้งสองแบบ มีข้อดีคือ ช่วยให้เราร้องโน้ทที่สูงๆได้ง่ายขึ้น และสามารถต่อยอดให้ไปถึงโน้ทที่สูงกว่าการร้องเต็มเสียงแบบปกติได้ และถนอมเส้นเสียงได้มากกว่า ทำให้เสียงไม่แหบไวในระยะสั้นและลดความเสี่ยงต่อริดสีดวงเส้นเสียงในระยะยาว แต่คุณภาพเสียงอาจจะด้อยกว่าการร้องเต็มเสียงในเรื่องของพลัง ในทางปฏิบัติ การหลบเสียงทั้งสองแบบนี้อาจจะแยกจากกันได้ค่อนข้างยากครับ ขึ้นอยู่กับปริมาณลมที่ปนออกมาในเนื้อเสียง

- การหลบเสียงแบบลมหรือ falsetto จะทำให้เสียงฟังดูเบาบาง อ่อนโยน นุ่มนวล เซ็กซี่ ทำได้โดยการใส่ลมเข้าไปในเสียงเยอะขึ้น เหมือนเสียงแผ่วลง ลองนึกถึง แดน-วรเวช เพลงสภาวะทิ้งตัว

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=XfFJQb9T40s"][Audio] แดน วรเวช - สภาวะทิ้งตัว - YouTube[/ame]

ตรงท่อนฮุก "หากตกอยู่ในสภาวะทิ้งตัว จะไม่มามัวยืนมองให้เสียเวลา.." คำว่า "ทิ้งตัว" กับ "เสียเวลา" จะเป็นการหลบเสียงที่ค่อนไปทางเสียงลม สำหรับนักร้องหญิง นึกถึงมารายห์ แครี่ย์ หรือลิเดีย ที่ใช้เสียงลมเยอะมาก

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=mIhI23gBBPQ"]Mariah Carey - My All - YouTube[/ame]

- การหลบเสียงแบบขึ้นหัว หรือ head voice จะมีเนื้อเสียงที่แน่นกว่า นึกถึงนักร้องโอเปร่าเลยครับ นักร้องโอเปร่าซึ่งร้องเพลงเป็นอาชีพและมักเป็นเพลงเสียงสูงๆ จะใช้เสียงนี้เป็นหลักเพื่อถนอมเส้นเสียงไม่ให้เสื่อมสภาพไว ลมจะปนออกมาในเสียงน้อย ฟังดูทรงพลังกว่าเสียงลม สำหรับตัวอย่างการใช้เสียงหลบแบบนี้ในเพลงป๊อบทั่วไปก็เช่น บี้-เดอะสตาร์ เพลงรักนะคะ

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ASzqx7MxkGU"][MV] รักนะคะ - บี้ The Star - YouTube[/ame]

ท่อนฮุก "รักนะคะคนดีของฉัน โปรดจงมั่นใจ..." ตรง "โปรดจงมั่นใจ" เป็นการหลบเสียงที่ค่อนไปทาง head voice ครับ

เกร็ดเล็กๆน้อยๆ ฝากไว้ครับ
    ปล.ผมไม่ได้ก๊อปเนื้อหามาจากที่ไหนนะครับ แต่อาจจะคล้ายๆกับที่คุณเจ้าของกระทู้เคยฟังๆมา เพราะน่าจะมาจากแหล่งความรู้เดียวกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2012