เสียงธรรมพูด ใครเคยเจอมาบ้าง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 2 มิถุนายน 2020.

1. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    mp3.หลวงปู่หล้า เสียงชัดมาชัดเลย ท่านว่า "หนึ่งทุกข์ในปัจจุบัน"

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

อร้า.... มีหลักฐานแล้ว 1 รายการ
    เชื่อว่ามีอีกเยอะแต่ยังไม่มา

3. ชมทรัพย์

ชมทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2015
    ย้อนกลับไปฟังได้ทุกครั้ง กรอหน้ากรอย้อนหลังเหมือนเดิมเป๊ะๆ เลย

4. ❤️ปราวตี

❤️ปราวตี สมาชิก

3 มิถุนายน 2020
    ผมคิดว่า..
    ผมคงจะต้องหาความหมายของคำว่า ธรรมก่อนนะครับ

5. ธรรมแท้ว่าง

ใช่ใช่ใช่
    ธรรม คือสิ่งทั้งหลายที่มีอยู่จริงตามธรรมชาติ ที่เป็นได้ทั้งรูปธรรมและ
    นามธรรมคับ

6. ❤️ปราวตี

ถ้าธรรมแบบนี้ ผมคิดว่า....
    ผมคงได้ยินเสียงธรรมทัังวันทั้งคืนเลยครับ ฮา

7. ธรรมแท้ว่าง

เสียงธรรมที่อริยบุคคลได้ยิน
    จากธรรมชาติ ไม่ได้เกิดบ่อยๆ
    เหมือนเสียงนกคับ

8. ❤️ปราวตี

ผมคิดว่า
    ผมคงต้องมาดูก่อนแล้วล่ะครับว่า
    อริยบุคคลชั้นไหนครับได้ยินเสียงธรรมแบบที่คนทั่วไปไม่ได้ยิน
    แล้ว ใครบอกอะครับ ไม่ได้กวนนะครับ

9. ธรรมแท้ว่าง

พระอริยเจ้าหลายรูปก็จะนำมาเล่า
    เป็นส่วนประกอบในการ
    สอนลูกศิษย์
    เท่าอ่านเจอ และฟังจากคลิปเสียง
    ต่างๆ
    จึงสนใจอยากได้ผู้มีประสบการณ์มา
    ช่วยยืนยัน
    ว่าความจริงเสียงธรรมนั้น
    เป็นยังงัยคับ

10. เอิร์ลเกรย์

เอิร์ลเกรย์ มัฌชิมาปฏิปทา

เวลากำลังจะไหลตามความโกรธมีเสียงจากลิ้นปี่เป็นเสียงหวานนุ่มเย็นบอกว่าต้องเมตตานะ ชาคิดว่าชาคงจะประสาทที่ได้ยินเสียงลิ้นปี่พูด เล่าให้ฟังเฉยๆ พอจะเรียกธรรมได้มั้ยคะลุงแมว

11. maokvid-1800

maokvid-1800 เป็นที่รู้จักกันดี

สังเกตไหมฮับ

ว่า เรื่องนี้(ธรรม) มีความ แยบคาย
    ที่แตกต่าง จาก อะไรโลกๆ ไม่ใช่
    อริยะ อยู่ จิ๊ดนึง ขณะนึง สั้นๆ

ไม่ค้าง ไม่คา

หาก ค้างคา ก้เคลื่อน ไปเปน
    ธรรมชาติแบบโลกๆ

จน ทำให้ต้อง หัวเราะ ห้ามตนไม่ได้

เสียงธรรม

เสียงกลองรบ

เสียงสังข์แปรทัพ

มีแน่ เสียงนั้น ไม่ต้องนั่งฟีงจนจบ
    แค่สัมผัสกระทบสั้นๆ ก้ แปรทัพ
    รบได้ทันที

เปนเสียง ควรฟัง

ฟังปั๊ป โลกราบ เปนหน้าตะโพน

12. แค่พลัง

แค่พลัง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2017
    เสียงอะไร ก็ไม่สำคัญเท่าเสียงตัวเองนะ บางคนเกิดมาหลายปี ยังไม่เคยฟังเสียงตัวเองเลยสักครั้ง พอมองข้ามเสียงตัวเอง เหมือนหญ้าปากคอก หาแต่ยอด ก็จอดครับ

13. ปราบเทวดา

ปราบเทวดา ลอยลำ

16 กุมภาพันธ์ 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    จิตมันมีความประหลาด อัศจรรย์ในตัวฮับ ลุงแมว
    ฟังหลาวงปู่พุธ เล่า เคสตัวอย่าง

เกร็ดธรรม
    หลวงปู่พุธ ฐานิโย

วัดป่าสาละวัน
    อ.เมือง จ.นครราชสีมา

หลวงพ่อ ไปอบรม พระนักศึกษา
    ของสภาการศึกษามหามกุฎราชวิทยาลัย
    มีพระองค์หนึ่ง
    พอหลวงพ่อเทสน์แล้ว แกชอบคัดค้าน
    โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เรื่อง
    ที่ว่า พิจารณาเห็นโครงกระดูกนี่แหล่ะ
    แกก็ไปขัดแย้งว่า มันเป็นไปไม่ได้

หลวงพ่อก็บอกว่า .. คุณอยากลองไหมล่ะ ..

"อยากลองเหมือนกัน"

อ่าว..อยากลองผมจะบอกวิธีให้

ให้กำหนดจิตเพ่งลงที่หน้าอก กำหนดจิตลอกหนังออก
    แล้วก็เฉือนเนื้อออก นึกให้มันถึงกระดูก
    นึกย้อนกลับไปกลับมา
    กลับไป กลับมาทั้ง ยืน เดิน นั่ง นอน

ในขณะ ที่เรานึกอยู่นั้นมันยังไม่รู้ไม่เห็นก็ช่างมัน อย่าไปเสียใจ
    แกก็ทำอยู่สองสามวัน

ทีนี้
    พอเสร็จแล้ววันหนึ่งแกมาหาแต่เช้ามืด
    มาถามว่า
    " ทำไมหลวงพ่อปล่อยผีไปหลอกผม "

ฮึ๊ .. เอาแล้วซิ

แม้แต่ผี ผมก็ไม่เคยเห็น
    แล้วผมจะไปปล่อยผีไปหลอกคุณได้อย่างไร
    แล้วมันเป็นอย่างไรที่ว่า คุณ ว่า ผีไปหลอกคุณ

คือ มันเป็นอย่างนี้
    ผมนั่งกำหนดพิจารณา
    จะให้มันเห็นโครงกระดูกอย่างที่หลวงพ่อว่า
    ทำอย่างไรมันก็ไม่เห็น แต่ ตก บทมันจะเห็น
    ผมจะไปเดินจงกรม พอพนมมืออธิฐานจิตเท่านั้น

พอก้าวหน้าไปปั๊ป
    โครงกระดูกมันมาเดินนำหน้ามาสอนให้ผมเดินจงกรม
    ผมเดินตามมันไป เวลาหันกลับมา
    กลับถึงที่สุดจงกรมแล้ว ก็เดินกลับมา

อ้าว..มันก็ตามมา นำหน้าผมไปอีก
    จนกระทั่ง นึกกลัวขึ้นมาก็ขึ้นไปบนกุฏิ
    จะไปนั่งสมาธิ เผื่อให้มันหาย
    เอาจีวรมาคลุมโปง แล้วก็นั่งสมาธิ
    โครงกระดูกมันก็มานั่งสมาธิแข่งผม อยู่นั่นแหล่ะ

ทีนี้
    พอนอนลงไป อ้าว..มันก็มานอนด้วยเหมือนกัน
    ลงผลสุดท้าย ผมนึกกลัวมากขึ้น ผมก็ร้องเอะอ่ะขึ้นว่า

" หลวงพ่อ อย่าทำผม " แล้วมันก็หายไป
    แล้วก็ยังถามว่า
    คำว่า " หลวงพ่อ อย่าทำผม " นี่เป็นคาถาได้หรือเปล่า .....

อู๊ย.. เรียนมาจนจะ พ่วงปริญญาไปห้อยฝาผนังกุฏิแล้ว
    ยังจะโง่ถึงขนาดนั้นเหรอ
    นี่แหล่ะ เพราะความโง่ของเรา นั่นแหล่ะ เราจึงไม่เชื่อ

ทีนี้ เราเชื่อหรือยัง เชื่อหรือยัง
    ท่านบอกว่าเชื่อแล้ว ว่ามันเป็นไปได้

ก็มันเป็นไปได้ แล้ว ท่านจะไปปฏิเสธ อย่างไร
    ทีนี้
    สิ่งที่มันเป็นไปได้นั้น
    มันไม่ใช่ว่าโครงกระดูกมันเป็นผีมาหลอกคุณ
    แต่ จิตของคุณนี่ เพราะคุณอยากรู้อยากเห็น
    มันจึง แสดงมโนภาพขึ้นมาให้คุณเห็น

ทำไมจึงต้องสร้างมโนภาพขึ้นมา
    เพราะ
    มโนภาพ มันเป็นความรู้อย่างหนึ่ง

เช่น เราจะ อาจจะรู้ว่า ในกายของเรานี่มีโครงกระดูก

แต่เมื่อเราภาวนา ลอกเนื้อ ลอกหนังออกแล้วไปเห็นโครงกระดูก

เราก็รู้ว่า อ่อ..!! ในร่างกายของเรามีโครงกระดูกจริง

เราก็รู้ธรรม เห็นธรรมตามความเป็นจริง นั่นคือมโนภาพ

แม้ว่าเราจะกำหนดดูตัวของเรา จนกระทั่งเห็นว่าเรา
    ตายลงไปแล้ว เน่าเปลื่อยผุพังลงไปแล้ว
    อันนั้นมันก็คือมโนภาพ มโนภาพอันนี้ ท่านเรียก ว่า นิมิต

ทีนี้ นิมิตอันนี้ ถ้านอนหลับไป ท่านว่าฝัน

ถ้านั่งสมาธิแล้วจิตมันหลับในเป็นสมาธิ

มันเกิดสว่างขึ้นมาแล้ว ฝันเห็นสิ่งต่างๆ ท่านเรียก ว่า นิมิต
    มันก็คืออันเดียวกันนั่นแหล่ะ

การรู้ธรรมเห็นธรรมนี่ บางทีมันก็รู้เป็นภาษาขึ้นมา
    บางที ก็รู้เป็นตัวเป็นตนขึ้นมา

การรู้เป็นตัวเป็นตนนี่ ก็คือ มองเห็นความตาย
    เห็น ร่างกายคนแหล่ะสัตว์ตายอยู่ข้างนอก...

อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่ http://palungjit.org/threads/ตายแล้วเกิด-หลวงปู่พุธ-ฐานิโย.336833/page-2

14. เอิร์ลเกรย์

เอิร์ลเกรย์ มัฌชิมาปฏิปทา

เสียงธรรมที่ลุงแมวได้ฟังมาเป็นยังไงคะ ชาเคยได้ฟังมาจากเพื่อนและพระ เกิดจากนิมิตรบ้าง เกิดจากฝันบ้าง วันนี้ชาฝันว่าได้อ่านพระไตรปิฎกเห็นข้อความที่อาเฮียพยายามจะสื่อในพระไตรปิฎกจะเชื่อได้ไหมคะ ชาทำจิตให้เป็นกลางๆรู้ไว้ค่ะ

15. จงปล่อยวาง..

จงปล่อยวาง.. Active Member

ฝันว่าได้อ่านพระไตรปิฎกคงดีกว่าฝันว่าไม่ได้อ่าน
    เมื่อก่อนผมเคยไปนอนค้างที่วัดกลางคืนฝันว่าเห็นตู้พระไตรปิฎกสวยงามแต่ไม่ได้อ่าน

หลังจากนั้นก็ฝันต่อว่าไปสถานที่แห่งหนึ่งมีพระชราเปิดประตูให้เข้าไปดูต้นโพธิ์3 ต้น
    มีโพธิ์เงินโพธิ์ทองอีกต้นไม่แน่ใจว่าโพทองเหลืองหรือโพแก้ว หว่า
    แต่ทั้ง 3 ต้นมีประกายระยิบระยับสวยงามเวอร์วัง ..และจบ
    เล่าเล่นๆ เพราะดันระลึกถึง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2020
  16. ปราบเทวดา

2
    แปล ว่า จะได้เจอ สัปปบุรุษ แต่ไม่ยอมเข้าไปฟังธรรม เลยพลาดโอกาสไปช่วงนั้น

17. hbrsjdat

hbrsjdat สมาชิก

สติเป็นคนฮู้เจ้า ฮู้ว่าคือกิเลส แต่บ่หลงกลมันดอก อิอิ

18. กระร่อน

กระร่อน จิตฺเตน นียติ โลโก

แล้วถ้าจับกินละครับ
    จะอ่านเสียเวลา55

19. ปราบเทวดา

2
    ถ้าจับกินจะแปลว่า

จะได้เจอ พระทุศีล เป็นอาจารย์ หลงเชื่อไปในทางที่ผิด ยกหางกันไปในทางที่ผิด

20. Supop

Supop เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ข้าพเจ้าขออนุโมทนาในธรรมทุกท่านด้วยความเคารพครับ

ประสบการณ์ของข้าพเจ้าไม่รู้ะตรงหรือมีประโยชน์กับลุงแมว รึเปล่านะครับ

ของข้าพเจ้านั้นจากที่ประสบมาและใคร่ครวญดูแล้ว มีทั้งภายนอกภายใน ทั้งนิมิตภาพ เสียง กลิ่น รส สัมผัส

ภายนอกคือไม่ใช่เสียงจากนอกห้อง หรือนอกบ้าน บนหลังคา หรือใต้ดิน แต่หมายถึงเป็นธรรมที่บอกมาจากผู้อื่น(ภพภูมิอื่น) จะเป็นแนวสอนธรรม แนะนำ ตักเตือน หรือดุด่า และเสียงมันจะก้องอยู่ในหัว
    แต่เสียงนี้เราจะได้ยินคนเดียว แต่หลังจากได้ยิน เราจะสงสัย และต้องมาคิดต่อหรือค้นหาต่อว่า หมายถึงอะไร และจำข้อความคำพูดนั้นได้

ภายใน คือ อันนี้มันเหมือนกับ เราคบคิดใคร่ครวญหรือค้นหาแล้วได้คำตอบ ลักษณะคำพูดจะเหมือนก้องกังวาลอยู่ในใจ(มีสติรู้ตัวอยู่ตรงไหนเกิดตรงนั้น) แล้วจะเกิดสุขและปิติตามมา กระจายออกไป อย่างไม่รู้ขอบเขต และห้ามอาการนั้นไม่ได้ แล้วก็วางสิ่งที่รู้นั้นไปไม่หวนไปใคร่ครวญถึงอีก และพอจะนึกถึงว่า ข้าพเจ้าเคยเจอคำตอบของอะไรบ้าง นึกยังไงก็นึกไม่ออก แต่มันมารวมอยู่ในองค์ความรู้ของข้าพเจ้า

ถ้าพอจะเป็นประโยชน์บ้าง ข้าพเจ้าก็ขออนุโมทนาครับ

ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ