เสนอแยกห้อง พระทางใน กับ พระทางนอก ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 2 เมษายน 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เป็นตัวของตัวเองน่ะครับ

ดีที่สุด. ไม่ fake ครับ

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ช่วยแจง SWOT หน่อยครับ เผื่อได้ความรู้ไปใช้

3. blackeye

blackeye เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยอะเอาให้พอประมาณคับ เล่นพระ หาหลักให้ตัวเองสนุกกับการสะสมพอคับอย่าจริงจังกับการช่วยมากไป ไม่ดีเอาพอประมาณ เบสิคคนเล่นพระแต่หละคนไม่เท่ากัน ด้านนอกจากโลกไซเบอร์มีเทคนิคการเรียนพระอีกมากมาย ที่เราๆท่านนึกไม่ถึงเอาเวลาไปศึกษาดีกว่า เพราะคนเค้าเชื่อสิ่งที่เราบอกต่อเมื่อ เค้าต้องมีเบสิคระดับนึงและสอดคล้องในการสะสมเดียวกับเรา ขนาดปลายปีที่แล้ว งานกรมท่าเรือ ประกวดพระงานใหญ่ อ.ผมเรียกผมให้ไปร่วมงาน และเป็นกรรมการตัดสินพระเหรียญด้วย ผมเดินมั่วๆ อยุ่สนามพระผมหน้างานก็เช่าๆตามแผงไปหมดไปหลายตังอยู่ พอถึงเวลาตัดสิน ผมเดินไปลานตัดสิน ไม่ติดบัตรที่หน้าอก รปภ. แม่งยังกั้นผมไม่ให้เข้าเลย บอกน้องเข้าไปทำไร 55+มันเห็นผมเด็กสุดในคนเข้าไปตัดสิน คนอื่นๆผ่านฉลุย ผมเลยหยิบบัตรจากกระเป๋า กางเกงชูให้ดู เพราะผมขี้เกียจโชว์ว่ากรูกรรมการ เพราะจริงผมกะเข้าไปไม่ได้ตัดสิน ใครตัดสินก็ตัดไป กรูจะไปดูพระฟรีจากคนส่งประกวด 555+ กับขอความรู้พวกกรรมการ เพราะสำนึกตัวเองเสมอว่ายังด้อยนัก และไม่อยากแกว่งเท้าหาเสี้ยน อ.ผมมาเดินมาดูผมก็แกล้งทำเป็นช่วยเค้าดูพระไปงั้นๆอะเวลาคนขอคำแนะนำผมก็บอกสำหรับคนที่พอดูแล้วรับได้ คนที่หลงไปไกลแล้วก็บอกเค้าไปสมาคมพระเครื่องเลยพี่ถ้าเช็คพระ 500 คับ เค้าจะได้ตาสว่างเพราะสมาคมน่าเชื่อถือกว่าเราช่วยเค้าอ้อมๆ ถ้าจับพลังก็ บอกไปว่าเราไม่เป็น ช่วยมือใหม่คนเก่งๆใครก็อยากช่วยหนะแต่ มุมมองคนเราช่วยเค้ายากคับ

ช่วยคนอื่นอะช่วยได้ช่วยคนที่เค้าเข้าใจเราด้วย อย่าตึงมากไป แล้วจะมีความสุขกับการสะสมพระคับ ไม่งั้นงานอาจจะงอกได้เค้ามองดีก็ดีไป มองเป็นอื่นก็ซวยเรา วงการนี้มันเป็นงี้หละคับยอมรับมันและอยู่ให้มีึความสุขดีกว่าคับเราเปลี่ยนแปลงมันไม่ได้ แต่เราปรับตัวให้เข้ากับวงการได้

4. กำแพงพระ

กำแพงพระ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2011
    เรื่องจับพลัง ผมก็เชื่อนะว่าน่าจะเป็นไปได้
    ว่าแต่ว่าน่าจะเลือกพระแท้ไปจับพลังดูว่าพระองค์ใดมีพลังด้านใดสูงกว่า
    ไม่ใช่เอาพระเก๊ไปจับพลัง เพราะบางองค์เก๊แต่พลังแรงมากๆ
    พลังความโลภของผู้สร้างเองนั่นแหละครับที่ประจุในพระ แรงๆจริงๆ

การจับพลังผมว่าคนที่ทำได้จริงน่าจะน้อยมากๆ ไม่รู้จะไปหาบุคคลที่ทำได้จริงที่ไหน
    แล้วเราจะไปหาบุคคลเหล่านั้นเจอหรือครับ เอาเวลาไปหาพระแท้น่าจะง่ายกว่ามั้งครับ

เข้าใจท่าน พี เสาวภานะครับ ว่าท่านมีเจตนาดี แต่ก็
    ไม่รู้ว่าจะแยกห้องดีไหม เพราะหากผู้เริ่มเข้ามาใหม่ๆ เข้าไปผิดห้อง ก็อาจหลงทาง
    กู่ไม่กลับเลย เพราะไม่มีอาจารย์ทั้งหลายคอยทัดทานครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 เมษายน 2012
  5. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ ผมรู้จักอาจารย์ท่านหนึ่งเล่นพระมาหลายปี ก็พอมีพระดีๆกับเขาอยู่บ้าง อยู่ๆไปด้วยความใสซื่อและหวั่นไหวง่ายจนตกควายไปหลายรายการก็หันหน้าเข้าหาการจับพลัง สุดท้ายก็ยังต้องมาเสียของดีๆให้แก๊งจับพลังตุ๋นกันเข้าไปอีก

6. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    <table class="tborder" id="threadslist" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" width="100%" align="center"><tbody id="threadbits_forum_128"><tr><td class="alt1" id="td_threadstatusicon_284674">[​IMG] </td> <td class="alt2"> </td> <td class="alt1" id="td_threadtitle_284674" title=""> [​IMG] แนะนำ เว็บพลังจิต [​IMG] [/RIGHT]
    </td> <td class="alt1" align="center">4</td> <td class="alt2" align="center">724</td></tr></tbody></table>

7. พี เสาวภา

ยังตามอ่าน ความเห็นของทุกท่านอยู่ครับ

8. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    คติธรรม คำสอน

พระอาจารย์ชา สุภัทโท
    โยม ไม้อันที่อาตมาถืออยู่นี่นะ มันสั้นหรือว่ามันยาว?
    โยม ไม้อันนี้ธรรมชาติแท้ ๆ ของมันมีแค่นี้ เท่านี้ มันไม่สั้น และก็ไม่ยาว
    โยม ความต้องการที่จะให้ไม้นี้มันสั้นเข้า หรือยาวออก นั่นแหละ ทุกข์
    ทุกสิ่งทุกอย่าง ถ้าเรายอมตามธรรมชาติที่มันเป็นอยู่ ยอมที่ไหน ทุกข์ก็ไม่เกิดที่นั่น สมมุติว่าวันนี้ โยมหาเงินได้ ๑๐๐ บาท ธรรมชาติของมันแค่ ๑๐๐ บาท จะอยากให้ได้มากกว่านั้นก็ไม่ได้ จะอยากให้ได้น้อยกว่านั้นก็ไม่ได้ หาได้ ๕๐ บาท ธรรมชาติของเขาก็แค่นั้น หาไม่ได้เลย ธรรมชาติของมันก็เท่ากับหาไม่ได้เลย ยอมตามธรรมชาติที่มันเป็นทุกอย่าง ทุกแห่ง ทุกข์ก็ไม่เกิด ธรรมะอย่างนี้ปฏิบัติที่ไหนก็ได้ เวลาใดก็ได้ ใคร ๆ ก็ปฏิบัติได้ ปฏิบัติเมื่อไหร่ ที่ไหน ทุกข์ก็ไม่เกิดเมื่อนั้น ที่นั่น
    โยม อีกอย่างหนึ่ง สมมุติว่าถ้าเราจะปลูกต้นไม้ อันดับแรก เราต้องเตรียมดินให้ดี ขุดหลุมกว้างเมตร ลึกเมตร คลุกดินด้วยปุ๋ยคอกดย่างดี แล้วจึงปลูกต้นไม้ลงไป เมื่อปลูกแล้ว เราต้องคอยดูแล โดยหมั่นรดน้ำ พรวนดิน ดายหญ้า และล้อมรั้วกันอันตรายให้ หน้าที่ของเรามีเพียงแค่นี้ ทำให้ครบ ทำให้ดีที่สุด ส่วนผลที่ต้นไม้จะให้นั้น บางชนิด ๑ ปีให้ผล บางชนิด ๓ ปี ๕ ปี ๑๐ ปี นั่นเป็นเรื่องของเขา เป็นเรื่องของต้นไม้เขาเอง
    โยม อย่าลืมนะ หน้าที่ของเรานั้น ทำเหตุให้ดีที่สุดเท่านั้น ส่วนผลที่จะได้รับเป็นเรื่องของเขา ถ้าเราดำเนินชีวิต โดยมีการปล่อยวางเช่นนี้แล้ว ทุกข์ก็ไม่รุมล้อมเรา ธรรมะอย่างนี้ใคร ๆ ก็ปฏิบัติได้ ปฏิบัติที่ไหนก็ได้ ปฏิบัติเมื่อไรก็ได้
    -------------
    ในฐานะที่ผมก็อยู่ในนี้มานานพอควร
    ขออนุญาตไม่ออกความคิดเห็นครับ พี่ P ด้วยความเคารพ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2012
  9. bikarn

bikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ยกมือสนับสนุนให้แยกอีกเสียงครับ...

10. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    เวะมาดูผลสรุปนะครับ แต่ของน้าโตว์ยังไม่อ่านละครับเวลามีไม่มาก แล้วต้องไปแล้วด้วย

11. พี เสาวภา

ผมว่ากระทู้นี้ ก็อ่านผ่านตาคนมา ๔ พันกว่าครั้งแล้ว

มีทั้ง เสนอ ไม่แยก

ไม่ออกเสียง

หรือ เสนอให้แยก

ผมเองไม่ได้มีเจตนามาถึงขั้น โหวตอะไรหรอกครับ มาหยั่งถามมากกว่า ให้คนอิ่มตัวในแนวคิด แล้วสำรวจว่า มีคนมีแนวคิดไปในทางใด ส่วนการจะทำแบบใดๆ คงต้องมีมติร่วมกันว่าจะทำอย่างไร ครับ

ผมเองมีจุดยืนของผม ในการ สะสมพระเครื่องเหมือนกัน สไตลือาจจะแตกต่างไป เรื่อง ตานอก ตาใน หรือ การซื้อ ขาย

แต่อย่างไร จุดร่วม คือ ชอบดูพระ ส่องได้ทั้งคืนไม่เบื่อ และ อยากเป็นส่วนร่วมของสังคม เว็บพลังจิต แบบจริงจัง ที่ปรองดองครับ และ แยก ความเห็นที่ขัดแย้งออกจากกัน เพื่อลดการกระทบกระทั่ง

และอยากให้ สิ่งที่ชอบมีมาตรฐานครับ และอยากจะบอกว่าในที่สุด ผมต้องการเชื่อมาตรฐานมากกว่าบุคคลครับ

สาเหตุ เพราะ ลิ้นคน พลิกได้ ครับ

12. praboran

praboran เป็นที่รู้จักกันดี

มาตราฐานมาจากใครเอ๋ย ถ้าไม่ใช่บุคคล ด้วยความเคารพ

13. พี เสาวภา

มาจากระบบครับ

ระบบจะกรองบุคคล

ไม่ใช่ทุกคน จะมีมาตรฐานครับ

ด้วยความเคารพครับ

14. จิ๊กซอ

จิ๊กซอ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2009
    :cool: NO โหวตครับ

15. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะ พี่ๆทุกท่านและเพื่อนสมาชิกบอร์ด
    ยาขอนอกประเด็นหน่อยนะคะ แบบว่าอยากระบายอารมณ์นี๊ดนึงคะ แต่จะตั้งกระทู้ใหม่ก็กลัวรกพื้นที่เวป ขออาศัยพึ่งพาปรับทุกข์ที่นี่นะคะ
    ข้อความข้างล่างหากทำให้ท่านขุ่นข้องหมองใจต้องขออภัยด้วยคะ แต่มันเป็นความจริงจากคนธรรมดาที่พึงจะมีความรู้สึกนึกคิด
    ไม่ทราบว่าผู้ดูแลระบบ ตรวจสอบ PM เพื่อป้องกันความเสียหาย หรือ เพื่อความสอดรู้สอดเห็นเรื่องของคนอื่นกันแน่ ไม่ทราบผู้ดูแลระบบบางท่านเคยกระทำเยี่ยงนี้หรือไม่ ที่เข้าไปอ่าน PM ของท่านอื่นด้วยความรู้สึกของตนเอง มากกว่าหน้าที่ แต่ที่แย่ที่สุดยิ่งกว่านั้น คือ ไม่เคารพสิทธิส่วนบุคคล อ่านPM แล้วปลอมไอดีใหม่ โพสคำพูดเสียดสีกระทบกระเทียบเปรียบเปรย หรือ ไม่ลอกเลียนแบบความหมายในเนื้อความ PM มาโพสหยอกล้อกันเล่น แบบกระทบกระเทียบ อีกนั่นหละ ก็ไม่ทราบว่า ผู้ดูแลระบบเป็นหญิงหรือผู้ชายที่กระทำเยี่ยงนี้ ถ้าเป็นชายทำไมทำตัวเยี่ยงผู้หญิง ขาดความเป็นผู้นำ และ มีจิตใจที่ดีงาม แต่ถ้าเป็นหญิงก็ขาดคุณธรรม และ จริยธรรม ประจำใจ ก็ไม่ทราบด้วยความอิจฉาริษยา หรือ ด้วยเหตุผลใด ทำไมจึงทำให้บุคคลธรรมดาต้องคิดแบบนี้
    ทำไมเวปไซต์จึงไม่ตรวจสอบผู้ดูแลระบบบางท่าน ที่ขาดคุณสมบัติ เพื่อไม่ให้เกิดความเสื่อมเสีย หากวันหนึ่งบุคคลธรรมดาจะลุกมาอ้างสิทธิเสรีส่วนบุคคลที่สมควรพึงจะมี หากบุคคลเหล่ามิได้ก่อเหตุให้เกิดความเดือดร้อน แต่ไม่ได้รับความยุติธรรม หรือ โลกใบนี้จะกำหนดค่าของคน ที่บุญบารมี และ ทรัพย์สินเงินตรา จึงยอมหมอบราบคาบแก้วเพื่อเขาเหล่านั้น และ สุดท้าย หากโลกใบนี้มีแต่คนเช่นนั้นจริง สังคมจะอยู่กันอย่างไรในวันข้างหน้า

ปล. ยาไม่ได้กล่าวอ้างอิงถึง คุณ TT ( ย่อสั้นๆนะคะ ) หรือ สมาชิกท่านใด ยาเพียงบ่นอะไรบางอย่าง ที่คิดมานานแล้ว แต่เนือยๆเหนื่อยๆที่จะพูด แต่บางครั้งทนไม่ไหว ก็ต้องถามออกไปตรงๆว่า ท่านทำเพราะหน้าที่ หรือ ความสอดรู้สอดเห็นของตนเองกันแน่
    ยาขอบ่นสำหรับผู้แลระบบบางท่านที่ทำนิสัย ชอบบุกรุกความเป็นส่วนตัวเพื่อนสมาชิกนะคะ :mad: หุหุหุ ยาบ่นเพราะว่ายาถูกบุกรุก 5555555

16. พี เสาวภา

ดูจาก เสียงที่เข้ามาบ้าง

น่าจะมี ไม่ออกเสียงจำนวนมากครับ ตามจำนวนครั้งที่เปิด กับ เสียงที่โหวต

ผมก็มา หยั่งดู ถ้าเห็นว่าไม่มีประโยชน์ส่วนรวม ก็ทำตามส่วนรวมครับ

17. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    จ๊าบซ่าส์

เอิ๊กๆๆ ชอบสุดใจขาด;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือดิ้นเล๊ย ทั้งที่ไม่เคยเจอกัน แม้แต่กลิ่นจักกะแร้ก็ไม่เคยดม มีสิทธิ์กีดกันออกไปได้ แต่ไม่มีสิทธิ์เอามาประจาน หยามหมิ่นความเป็นคนที่เขียนเหมือนกันต่อสาธารณะชน เดี๋ยวกรรมใดใครทำเขาก็รับเขาเองแหละท่านผู้ยิ่งหญ่ายยยยยยย นี่แค่ความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้น ด้วยความเคารพจ้า ดีเปิดดู เขารู้ก็ดีเขาจะได้รู้ว่าเรารู้สึกกับเขาอย่างไรบ้าง แบบลูกผู้ชายดี ผมไม่รู้จักกับใครเป็นส่วนตัว แต่ถ้าท่านใดมาดีจริงใจขอกราบด้วยใจจริง

18. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

พระกุวังหน้าถึงกาลอวสานเสียแล้ว