เรื่องเด่น เวลาจะอธิษฐานควรอธิษฐานอย่างไร ?

ในห้อง 'หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน' ตั้งกระทู้โดย tamsak, 15 พฤศจิกายน 2019.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22

ถาม:
    พอดีอธิษฐาน หน้าพระทุกเช้าว่า ขอให้ลูกเจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ยิ่ง ๆ ขึ้นไป มีญาณเข้มแข็งยิ่ง ๆ ขึ้นไป สามารถช่วยเหลือบุคคลที่ควรช่วยเหลือได้ ห่างไกลจากนักเลงอันธพาล บุคคลเหล่านี้ขอให้ถอยห่างไกล หนูก็อธิษฐานทุกวันเลยเจ้าค่ะ พระท่านจะเบื่อไหมเจ้าคะ ?

ตอบ: ไม่เบื่อหรอก ทุกชั่วโมงได้ยิ่งดี ต้องเผื่อเหนียวไว้ ประเภทเดียวกับสุนทรภู่ สุนทรภู่ท่านว่า

“ขอเดชะพระเจดีย์คิรีมาศ บรรจุธาตุที่ตั้งรังสรรค์
    ข้าอุตส่าห์มาเคารพอภิวันท์ เป็นอนันต์อานิสงส์ดำรงกาย
    (ตอนนี้เขาอธิษฐานแล้วนะ)
    จะเกิดชาติใดใดในมนุษย์ ให้บริสุทธิ์สมจิตที่คิดหมาย
    ทั้งทุกข์โศกโรคภัยอย่าใกล้กราย (เป็นไปได้ยาก หัวเราะ)
    แสนสบายบริบูรณ์ประยูรวงศ์
    ทั้งโลโภโทโสแลโมหะ ให้ชนะใจได้อย่าใหลหลง (อันนี้ยิ่งยากใหญ่)
    ขอฟุ้งเฟื่องเรืองวิชาปัญญายง ทั้งให้ทรงศีลขันธ์ในสันดาน
    อีกสองสิ่งหญิงร้ายแลชายชั่ว อย่าเมามัวหมายรักสมัครสมาน
    (ตรงนี้เขารอบคอบกว่าเรานะ ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย เขาไม่เอาเลย)
    ขอสมหวังตั้งประโยชน์โพธิญาณ ตราบนิพพานชาติหน้าให้ถาวรฯ”

นิมนต์เถอะ..ตูไม่ไปด้วยหรอก นิพพานชาติหน้า ...(หัวเราะ)...

ถาม : เกิดชาติหน้านิพพานเลยสิครับ อธิษฐานอย่างนี้ ?

ตอบ: ชาติหน้าของเขา คืออนาคตกาล ไม่รู้ว่าชาติไหน อธิษฐานได้ พระท่านไม่รำคาญหรอก อธิษฐานบารมีเป็นความตั้งใจมั่น ปักความตั้งใจของเราให้มั่นคง ถ้าหากว่ากำลังบุญของเราถึง สิ่งเหล่านั้นจะเป็นจริงทันที

ถาม : ท่านไม่เบื่อนะเจ้าคะ ?
    ตอบ: ไม่เบื่อจ้ะ นี่ยืนยันว่าไม่เบื่อ

ถาม : แล้วท่านว่าอธิษฐานอย่างไรเจ้าคะ ?
    ตอบ: ขอให้มีความเป็นอยู่คล่องตัว มีความปรารถนาที่สมหวังทุกประการ คำว่าไม่มีขออย่าได้มีในชีวิต ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพาน และขอให้ถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญ

ถาม : สาธุ (หัวเราะ)
    ตอบ : เฮ้ย! สอนให้อธิษฐาน ...(หัวเราะ)... มันเล่นมักง่ายเลยนี่หว่า มัวแต่สาธุอยู่ เลยลืมหมดว่าเขาอธิษฐานอะไร ...(หัวเราะ)...

พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน จ.กาญจนบุรี
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ เดือนมกราคม ๒๕๔๖

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤศจิกายน 2019
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้