เลือกอาหารให้แก่ผู้ประสบภัยน้ำท่วมอย่างถูกหลักอนามัย

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย bangsaennitting, 24 ตุลาคม 2011.

1. bangsaennitting

bangsaennitting สมาชิก

14 พฤษภาคม 2011
    เลือกอาหารให้แก่ผู้ประสบภัยน้ำท่วมอย่างถูกหลักอนามัย
    อาหารการกินเป็นปัจจัยหลักเลยครับสำหรับผู้ประสบภัยและต้องขอขอบคุณคนไทยใจดีทั้งหลายที่เสียสละ บริจาคสิ่งของเครื่องใช้และอาหารมีข้อมูลดีๆ เกี่ยวกับการเตรียมอาหารให้แก่ผู้ประสบภัยครับว่าเราควรจัดอาหารอย่างไร ถึงจะยังประโยชน์และผลดีแก่พวกเขาครับ

อาหารกล่อง
    ปกติเราจะเตรียมอาหารใส่กล่องไปให้ผู้ประสบภัย แต่ถ้ามีโอกาสนะครับ ถ้าไม่ลำบากจนเกินไป การทำอาหารที่ศูนย์ประสบภัยที่จุดอพยพได้ จะดีมาก เพราะอาหารจะยังสดใหม่ แต่ถ้ากรณีเราปรุงอาหารเสร็จแล้ว และต้องเตรียมไปแจกจ่ายให้ชาวบ้านในที่อื่นๆ เราต้องแยกกับข้าวใส่ถุงต่างหากครับ ยืดอายุอาหารให้นานขึ้น จะได้ไม่เสียเร็ว ที่สำคัญไม่ควรเก็บไว้นานเกิน 4-6 ชั่วโมงครับ เพราะอาหารจะเสียได้
    [​IMG] [​IMG]

กับข้าว
    กับข้าวที่ไม่บูดง่าย ต้องเป็นกับข้าวที่ไม่มีกะทิ จะดีมากครับ เป็นของแห้งได้ก็จะดีกว่าเช่น ไข่ต้ม ไข่เค็ม น้ำพริกต่างๆ กุนเชียงทอด หมูทอด หมูแผ่น ข้าวเหนียวนึ่ง ขนมปังกรอบ จะเก็บได้นานกว่า พวกขนมปังควรเลี่ยงนะครับเพราะมันขึ้นราได้ถ้าเก็บไว้นานเพราะอายุมันสั้น ถ้าเด็กๆ หรือคนแก่ไม่สังเกตเผลอกินเข้าไป ก็จะเป็นอันตราย

นมกล่อง และผลไม้
    นมกล่องยูเฮสที อันนี้เหมาะครับเพราะเก็บได้นาน และเป็นประโยชน์ รวมทั้งพวกผลไม่ที่ไม่เสียง่ายจำพวก กล้วยส้ม ฝรั่ง ชมพู่ ผู้ประสบภัยจะได้สารอาหารที่เป็นประโยชน์ วิตามิน เกลือแร่ ครบช่วยเสริมภูมิคุ้มกันโรคได้ด้วยครับ

อาหารกระป๋อง
    มาจำพวกอาหารกระป๋อง อย่าลืมดูวันเดือนปีที่ผลิตให้ดีก่อนนะครับ ก่อนซื้อเช็คสภาพกระป๋องด้วยว่าไม่บุบ ไม่เสีย ไม่บวม

น้ำดื่ม
    น้ำดื่มก็ต้องเป็นน้ำดื่มที่สะอาด แต่ถ้าหากท่านเป็นผู้ประสพภัยเสียเองก็ต้องต้มน้ำให้แลตัวเดือดเสียก่อน และที่สำคัญคือสภาพจิตใจต้องดูแลตัวเองและคนในครอบครัวด้วยนะครับ
    [​IMG][​IMG]

2. ttt2010

ttt2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุกับนักโภชนาการ และข้อมูลที่เป็นประโยชน์ทั้งหลายครับ
    "ยิ่งให้ยิ่งได้ ยิ่งหวงยิ่งอด หมดก็ไม่มา เราไม่หวงกัน เราก็ไม่อด หมดก็มาเรื่อยๆ"

3. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ :cool:

4. thexjeab

thexjeab เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    ช่วยน้ำท่วม SMS ครั้งละ 10 บาท ทุกเครือยข่าย
    ส่งไปที่ 4567899 พิมพ์ข้อความ 3
    สำหรับท่านที่ต้องการร่วมสมทบทุนกับกองทุนคนค้นฅน
    สามารถร่วมบริจาคได้ที่
    กองทุนคนค้นฅน
    ธนาคารกสิกรไทย
    เลขที่บัญชี 1001051411
    สาขาลาดพร้าว 99