เรื่องเล่าจากคุณยาย เงือกในลำห้วย

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย yanjai_makmy, 15 กรกฎาคม 2020.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    คนที่เล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังก็คือคุณยายแท้ๆของผมเอง ท่านเสียไปนานแล้วตอนผมอยู่สักประมาณ ป.4-ป.5 ได้มั้งไม่บอกนะว่ากี่ปีแล้วเดี๋ยวคนรู้อายุ 555 เข้าเรื่องเลยละกันผมเป็นคนที่ชอบฟังยายเล่าเรื่องประสบการณ์แกให้ฟังมากๆเลย เพราะสมัยผมเป็นเด็กทางเข้าหมู่บ้านยังเป็นทางเกวียนอยู่ไฟฟ้าไม่มีสมัยนั้นเขาจะใช้ตะเกียงน้ำมันก๊าซหรือไม่ก็เทียน ถ้าจำไม่ผิดไฟฟ้าน่าจะเข้าตอนผมอยู่สัก ป.2 ได้มั้ง

สมัยก่อนเหรียญ 25 สตางค์ใช้ซื้อขนมได้นะ แต่ผมยังไม่แก่นะ แค่อยู่ชนบทเฉยๆ 555 มันก็ไม่แปลกอะไรที่ยุคสมัยของยายมักจะมีเรื่องเล่าอะไรแปลก ๆ เพราะว่าเทคโนโลยีมันยังห่างไกลมากๆ ยังไม่เข้าเรื่องอีก ...

สมัยก่อนป่าริมห้วยมันจะเป็นป่ารกมากต้นไม้ใหญ่หนาทืบเลย ลำห้วยสมัยก่อนมีจระเข้นะ แต่ตัวไม่ใหญ่มาก ชาวบ้านก็จะชอบเอาวัวควายไปเลี้ยงใกล้ ๆ กับริมฝั่งห้วยเพราะไม่ต้องตักน้ำให้มันกิน สบายหน่อย เพราะถ้าอยู่ไกลน้ำ ตอนเที่ยงเจ้าของก็จะต้องไปตักน้ำให้มันกินทุกวัน ๆ ผมก็เคยทำนะ สมัยเป็นเด็กก็เลี้ยงเหมือนกัน

คนที่ไปเลี้ยงวัวเลี้ยงควายที่จมน้ำตายก็มักจะโดนของพวกนี้ ลักษณะที่เงือกจะทำร้ายคนก็คือ ถ้าคนไปอยู่ใกล้ ๆ น้ำก็มักจะทำให้คนวิงเวียนศรีษะหรือเป็นลม หรือสะกดให้คนเดินลงไปในน้ำ หรือถ้าอยู่ในน้ำอยู่แล้วก็จะทำให้เป็นตะคริว

เงือกจะกินเลือด (ยายบอกงั้นนะ) คนที่จมน้ำตายแล้วตัวซีดไม่มีเลือดก็จะโดนพวกนี้แหละ (จะว่าไปคนจมน้ำตายก็น่าจะซีดอยู่แล้วไหม) ส่วนวิธีการแก้ไขเวลาเจอเงือกง่ายมาก ๆ เลย

ยายบอกว่าถ้าเดินอยู่ใกล้ ๆ ริมฝั่งห้วยแล้วอยู่ๆเกิดเวียนหัวแบบไม่มีสาเหตุ หรืออาการเหมือนคนเมา ให้บ้วนน้ำหมากลงไปในน้ำ แล้วเงือกมันก็จะไป ประมาณว่ามีคนรู้ทันเลยให้แดกน้ำหมากแทน คงอับอายละมั้งเลยหนี (อันนี้คิดเองนะ) ส่วนตัวคิดว่าเงือกกับผีพรายมันคนละอย่างกันนะ

2. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

3. torphak

torphak เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เหมือนพรายน้ำไหม เคยได้ยินยายพูดเหมือนกันเพราะบ้านยายอยู่ใกล้แม่น้ำ ยายเคยเล่าให้ฟังเรื่องพรายน้ำ (ผีที่อยู่ในน้ำ) คงทำนองเดียวกันมั้งคะ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกันครับ บางที่เรียกผีเงือก
    บางที่เรียก ผีพรายน้ำ แล้วแต่ท้องถิ่น

นอกจากจะทำให้ดูเหมือนอุบัติเหตุว่าตกน้ำ
    เหมือนที่ จขกท เล่า ยังสามารถดึงขาลากลงไปใต้น้ำได้ คือจมแบบไร้ฟองอากาศเลย
    พอนึกภาพเทียบกับคนจมน้ำทั่วไปได้นะครับ
    วิธีแก้อีกอย่างคือ ทำให้มีเลือดออกจากกายเค้าจะปล่อยเองครับ
    ปล ๑๕ ปีก่อนดึงรุ่นน้องตายไปคน ทั้งที่มีคนเล่นน้ำห่างกันเมตรเดียวอีก ๒ คน
    ส่วนอีกคนรอด เป็นที่มาเรื่องเล่าวิธีแก้ครับ ^_^

5. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ ที่เล่ามานี้ เป็นอาการของ "พราย"
    +++ ตอนอยู่ที่เกาะแห่งหนึ่ง มีเด็ก "ลูกทะเล" จมน้ำตาย 4 คน
    +++ เป็นกลุ่มเด็ก 6-7 คน ว่ายน้ำแข็งมาก ว่ายได้เร็วและไกล
    +++ อายุ 10 กว่าขวบกันแล้วทั้งนั้น (ผมเคยเห็นทั้งกลุ่ม)
    +++ รอดมาได้ 2 คน ก็เลยถามสาเหตุของการที่ เพื่อนจมน้ำ
    +++ เด็๋กที่ รอดมาได้เล่าว่า เป็น "ผมยาวคล้ายสาหร่าย ในน้ำ"
    +++ เข้ามาใกล้เรือที่พายอยู่ (ตอนนั้น เด็กอยู่บนเรือแจว ไม่ได้อยู่ในน้ำ)
    +++ แล้วมันก็ "ล่มเรือ" พวกเด็กตกน้ำ แล้วก็ ติดกับผมของมัน เหมือนติดแห
    +++ ที่รอดมาได้ เพราะกระโดดไปไกลจากมัน ก่อนเรือล่ม
    +++ แต่อีก 4 คน โดดไม่ทัน ตอนนั้นผมเป็นพระรูปเดียวบนเกาะนั้น
    +++ และได้สอบถามรวมทั้ง สวดศพเด็ก ๆ เหล่านี้ด้วยตนเอง
    +++ เงือกกับพรายทะเล มีส่วนคล้ายกัน
    +++ ต่างกันที่ ขนาด เงือกจะ ตัวเท่าคน
    +++ ส่วนพรายทะเล จะตัวเล็กกว่าคน

+++ แต่ยังมี พรายน้่ำจืด อีกอย่างหนึ่ง
    +++ ที่เหมือน ค่าง แต่ตัวใหญ่เท่าคน
    +++ มันเคยมาเข้าฝันที่ เขื่อนในชัยภูมิ
    +++ มันสื่อว่า มันหิวมาก อยู่ใต้น้ำ
    +++ อยู่ใต้ต้นไม้ใหญ่ ที่ผมเห็นริมน้ำนั่นเอง
    +++ ตอนนั้นผมเป็นพระธุดงค์อยู่
    +++ ก็เลยบอกให้โยมไป หาอาหารแล้วจุดธูปบอกมันไป
    +++ โยมคนนั้นก็เลยเล่าว่า เคยไปทอดแหแถวนั้น
    +++ แล้วเจออะไรบางอย่าง ตัวใหญ่พอ ๆ กับคน
    +++ ทอดแหไม่ติด แต่รู้สึกกลัว ๆ เลยไม่ยุ่งแถวนั้น
    +++ พอรุ่งเช้า ก็เอาอาหารแล้วจุดธูป ตามที่ผมบอก
    +++ ถือว่าเป็นการ "เล่าประสพการณ์ สู่กันฟัง" ก็พอ นะครับ

6. Kazemiro

Kazemiro สมาชิกใหม่

29 มิถุนายน 2020
    แวะเข้ามาอ่านครับ