เมื่อโดนคนรักหลอกลวง เขาจะได้รับผลกรรมนั้นมั้ยครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย oMymindo, 12 กุมภาพันธ์ 2008.

1. oMymindo

oMymindo สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2008
    คือว่า มีผู้หญิงคนหนึ่ง(ซึ่งเป็นเพื่อนผม) มาขอคบกันผม ( เขาเป็นคนมาขอคบผมเองน่ะครับ ) แล้วเราก็คบกันซักระยะ เขาก็บอกว่า เขาลืมแฟนเก่าไม่ได้

( ซึ่งผมมารู้ภายหลังเลิกกันคือ เขากับแฟนเก่ายังติดต่อกันอยู่และแอบๆคบกัน ) สุดท้ายเราก็เลิกกัน โดยเขาให้เหตุผลว่า เข้ากันไม่ได้ ( แต่อันที่จริงคือ เขากลับไปคืนดีกับแฟนเก่าเขา )(หลังเลิกกัน ผมก็ขอที่จะไม่พูดกับเขาอีกต่อไป ด้วยหลายๆเหตุผล ) ผมก็เสียใจ ร้องไห้ไม่เป็นอันทำอะไรหลายวัน

แต่เหตุผลที่เขาไปบอกเพื่อนๆของผมที่เลิกกันคือ ผมชอบทำตัวเป็นเจ้าของ ชอบหึง อะไรมากไปอย่างนี้ ( บอกกันผมอีกอย่างนึง ) แล้วก็บอกกับเพื่อนว่า ผมเป็นคนไปจีบเขา ( ทั้งๆที่จริงเขามาขอคบผม ) เพื่อนก็มองผมว่า เออ รู้ทั้งรู้ว่าเขามีเจ้าของแล้วยังไปจีบ โง่หรือปล่าว บางคนก็พูดกับผมว่า น่าสมเพช

( คำพูดเหล่านั้น มันทำให้ผมรู้สึกแย่มากๆเลยครับ ) ทั้งๆที่ความจริงไม่ใช่อย่างนั้นเลย แต่ในฐานะที่ผมเป็นผู้ชาย ผมก็ไม่ได้พูดแก้ตัวอะไร แล้วผู้หญิงคนนี้ก็เป็นคนเจ้าชู้ คือประมาณว่า เห็นใครหน้าตาดีๆใน Hi 5 ก็จะโพสข้อความจีบ ( ทั้งๆที่ตัวเองก็มีคนที่คบอยู่แล้ว ) อะไรประมาณนี้ แล้วก็ชอบเที่ยวชอบดื่ม
    สรุปๆที่เขาทำก็คือ

1. ช่วงเวลาที่คบกัน เขาก็แอบไปคบกับแฟนเก่า
    2. เขาบอกกับเพื่อนๆผมคนล่ะอย่าง กับที่เขาทำ
    3. การกระทำกับคำพูดหลายๆอย่างของเขาทำให้คนอื่นมองผมว่า น่าสมเพช
    4. เขาเที่ยวไปจีบใครต่อใคร ทั้งๆที่มีคนคบอยู่
    5. ชอบเที่ยวชอบดื่ม(ทั้งที่ตอนนี้กำลังเรียนอยู่)

ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า ที่เขามาขอคบกันผมนั้น เพื่ออะไร? ผมไปทำอะไรให้เขาๆถึงได้หลอกผมถึงขนาดนี้ ?
    ตลอดเวลาทุกวันนี้ผมนึกเสมอว่า อยากให้ผลกรรมที่เขาทำไว้กับผม สนองกลับคืนไปให้เขา ( ในใจตอนนี้ไม่เหลือความรู้สึกดีๆให้เขาต่อไปแล้ว )

( คล้ายๆกับคำสาปแช่ง ผมรู้น่ะครับว่ามันไม่ใช่สิ่งที่ดีเลย แต่ผมก็อยากให้เขาได้รับผมกรรมที่เขาทำไป อยากให้รู้ว่าการโดนคนที่รักหลอกมันเป็นยังไง )

ผมไม่นึกเลยว่า คนที่ผมรัก จะทำให้ผมเสียใจจนมาถึงทุกวันนี้
    สุดท้าย ขอรบกวนถามท่านทั้งหลายว่า
    ผู้หญิงคนนี้จะได้รับผลกรรมอย่างไรบ้าง กับที่เขาทำเช่นนี้

2. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปคิดถึงอดีตอีกเลย ใช้ชีวิตในปัจจุบันให้ดีที่สุด
    อโหสิให้เขาด้วย เพื่อเป็นอภัยทานจะได้ไม่มีเวรต่อกัน

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ และขอแสดงความดีใจด้วยเช่นกัน

ดีแล้วที่เข้าขอเลิกซะตั้งแต่ตอนนี้ คุณลองนึกดูซิถ้าเกิดว่าคุณคบกับเขาสักสามปีและก็แต่งงานกัน แล้วเขาแอบคบกับแฟนเก่าเขาอยู่มันจะยิ่งเสียใจหนักกว่านี้อีกเป็นร้อยเป็นพันเท่าทวีคูณ

ดีแล้วที่เขายังปราณีคุณ เลิกซะก่อน

เรื่องกรรม ไม่ต้องคิดมากครับเขาได้รับกรรมแน่ ๆ ที่ทำกับคุณ
    และคุณก็ควรจะ อโหสิกรรมกับเธอซะ ไม่คิดแค้นไม่คิดจองเวรกัน ไม่สร้างกรรมใหม่ในใจ ถ้าคุณทำได้ภพใหม่ชาติใหม่ก็ไม่ต้องมาทำกรรมกับเขาอีก

ลืมเธอซะ ผู้หญิงที่ดีกว่าเธอมีอีกมากมายครับ

4. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    ทำใจค่ะ สิ่งที่เล่ามาผู้หญิงคนนี้ไม่ได้มีความดีเลยค่ะ ยิ่งทำใจได้ง่าย
    คนดีๆ ยังมีอีกมากนะค่ะ ปล่อยเค้าไปเถอะ อโหสิกรรมให้เค้า
    จะได้ไม่ต้องจองเวร ไม่ต้อง มาจองกรรมกันอีก ผลของกรรมที่เค้าทำ
    ได้รับแน่นอน โดยไม่ต้องไปสาบแช่ง ยิ่งเค้าใช้ชีวิตประมาทอย่างนี้
    เห็นมามากแล้ว คือ แพ้ภัยตัวเองเข้าสักวัน ปล่อยเค้าไปตามทาง
    เข้าใจว่ายังต้องทุกข์ไม่หายได้ง่าย แต่สักวันเราก็ต้องเดินต่อไป สู้สู้ นะค่ะ

5. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ผมอยากรู้ว่าถ้าเราอโหสิให้แล้วแบบนี้ผลกรรมของเค้าก็น้อยลงซิ ลองคิดดูเพราะเราคือเจ้ากรรมเค้า ถ้าเราเลิกไม่ตามจองเวรแล้วเค้าจะได้รับผลกรรมอย่างที่ควรหรือ เค้าทำเราเจ็บขนาดนี้.....

ผมด้อยปัญญา ใครมีปัญญารู้แจ้งในสิ่งนี้ช่วยตอบหน่อย

6. s4509613669

s4509613669 เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    นึกเสียว่าสิ่งใดในโลกล้วนเกิดจากกรรมทั้งนั้น...อดีตคุณเองอาจไปทำอย่างนั้นกับเธอก็เป็นได้ (ทุกอย่างล้วนมีเหตุและมีผล) ส่วนคุณอโหสิกรรมแก่เธอคนนั้นถือว่าประเสริฐแล้ว หากอนาคตชาติหน้ามีจริงคุณกะเธอคนนั้นก็ไม่ต้องมาทุกข์กันอีก แต่กรรมคือสิ่งที่กรรมทำไปแล้วเธอประพฤติผิดศีล ทำให้กรรมซึ่งเธอได้กระทำไปนั้นได้ฝังเมล็ดพันธุ์แห่งกรรมนั้นลงไปในจิตใจ และรอวันที่จะออกดอกออกผล(ผลที่กระทำผิดศีล) ต้องเกิดกับตัวเค้าแน่แต่อาจเป็นคนอื่นแทนเราเพราะเราได้อโหสิหรรมไปแล้ว...ออกความเห็นนะจ๊ะ

7. sr2509

sr2509 Active Member

30 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนากับทุกความเห็นครับ สรุปคืออโหสิกรรมให้เธอและแผ่เมตาให้เธอเสมอครับ และอย่าเก็บเหตุหรืออดีตมาให้เป็นบัจจุบัน และอนาคตนะครับ

8. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

แม้เราจะอโหสิ ไม่ถือโทษเขา เขาก็ยังได้รับผลของกรรมที่เขาทำ ยกตัวอย่าง พระพุทธเจ้าของเราถูกเทวทัตทำร้ายต่าง ๆ โดยพระองค์ไม่ถือโกรธด้วย เวลานี้พระพุทธเจ้าปรินิพพานไปแล้ว แต่เทวทัตยังอยู่ในนรกรับผลของกรรมอยู่ครับ

9. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    เดินหน้าต่อไปค่ะ ยังมีคนที่รักคุณอีกหลายคน

10. hack super fast

hack super fast เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณ Charnk มากครับ กระจ่างแล้ว
    เพราะผมส่งสัยมาตั้งแต่เด็กเกี่ยวกับเรื่องนี้
    .
    .
    .
    แล้วผลที่ได้รับจะลดลงรึเปล่าละครับ หรือเท่าเดิม?

11. แม่ลูกตาล

แม่ลูกตาล เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2007
    กรรมใคร ใครรับค่ะ แต่ถ้าเป็นไปได้ให้กรรมนั้นยุติที่เราจะดีที่สุด เมื่อยุติแล้วถ้ามีโอกาส ก็ช่วยแนะนำหนทางที่จะยุติกรรมเก่าแล้วสร้างบุญใหม่จะดียิ่ง ๆ ขึ้นค่ะ

12. oMymindo

oMymindo สมาชิก

12 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณมากครับ

(||) ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เสียเวลา ในการตอบ ให้กำลังใจ และคำแนะนำมากๆครับ ผมจะพยายามนำไปใช้ ( ถึงแม้จะฝืนใจมากๆก็ตาม )
    แต่บางทีเวลาอยู่คนเดียวมันก็อดคิดถึงเรื่องเก่าๆไม่ได้อ่ะครับ :(
    เฮ้อ กลุ้มจัง . . . .

(smile) ต่อไปนี้ก็คงต้องคิดถึงแต่ปัจจุบันและอนาคตเท่านั้น !!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2008
  13. ต้นสติ

ต้นสติ สมาชิกใหม่

คุณต้องให้อภัยเธอก่อนแล้วตัวคุณเองนั่นแหละที่จะรู้สึกดีขึ้น.ให้คิดว่าเมื่อชาติก่อนคุณอาจเคยทำเช่นนี้กับเธอมาก็ได้ถ้าคุณจองเวรกันมันก็จะวนกลับมาที่เดิมอยู่เรื่อยไป.กรณีของคุณเหมือนฉันค่ะ.ฉันวางแผนแต่งงานกันกับเขาแต่เขาหนีไปขอผู้หญิงอื่นแต่งทั้งที่ใช้ชีวิตร่วมกันกับฉัน.ตอนแรกฉันคิดเหมือนคุณ(สาปแช่งต่างๆนาๆ)สุดท้ายอโหสิกรรมให้ไปแล้วค่ะสบายใจขึ้นมากเพราะตัดกรรมกันไป.แล้วคุณจะรู้ว่าบนโลกใบนี้มีเรื่องกรรมเวรมากมายให้เราได้ชดใช้จงเลือกที่จะทำกรรมดีชดใช้เขาและสะสมกรรมดีต่อไปนะค่ะ

14. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

อโหสิกรรมให้เขาไปค่ะ แต่เขาก็ได้รับผลกรรมนั้นถึงแม้ว่าเราจะอโหสิกรรมให้เขา เวลาก็จะทำให้คุณดีขึ้นค่ะ อย่าไปเสียเวลา เสียใจกับคนที่ไม่ได้รักเรา คนที่เราจะคิดถึงตลอดเวลาก็คือพ่อ แม่เรา เพราะท่านรักเรามาตั้งแต่เราเกิด รักที่ไม่หวังผลตอบแทน เอาใจช่วยให้กำลังใจดีขึ้นนะ

15. ying_tuy

ying_tuy เป็นที่รู้จักกันดี

อโหสิกรรมให้พวกเค้าไปคะ ชิวิตเราต้องเดินต่อไปคะ

16. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ให้อภัยเขาครับ ใช่ครับ ให้อภัยเขาครับ ใครทําอะไรได้อย่างนั้นเเน่นอน อันนี้กฏหลักของสัจธรรมครับ สําคัญคือ มันผ่านไปเเล้วก็ให้ผ่านไปครับ อย่าไปยึดติด เรายึด เราก็เป็นฝ่ายทุกข์อยู่ฝ่ายเดียว เขาไม่มารับรู้ด้วยครับ เเต่อย่างที่บอกครับ ให้อภัยเขา บุญจากการให้อภัยนั้นมีอานิสงส์เเรงครับ ให้อภัยเเล้วก็เเผ่เมตตาไปให้เขานั่นล่ะครับให้เขาคิดได้ในซักวัน ตามนี้ครับ เข้าใจครับว่า ทําลําบาก เเต่ถ้าหมั่นทําเป็นประจํา อีกหน่อยเราจะวางอะไรลงได้ง่ายขึ้นครับ ยังไง จขกท ก็โหลดหนังสือชีิวิตเป็นอย่างนี้ใต้ comment ผมไปอ่านได้นะครับ อ่านเเล้วรับรองว่า จะคิดอะไรได้อีกหลายอย่าง เจริญในธรรมครับ

17. magnagiled

magnagiled เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับแน่นอนครับ

ผมเห็นกับตัวเองเลย

18. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับผลกรรมนั้นแน่นอนค่ะ...แล้วผู้หญิงคนนี้ก็จะถูกผู้ชายคนที่เธอรักจริงๆทำกับเธอเหมือนที่เธอเคยทำกับคุณจขก.แน่นอนค่ะ....อนุโมทนาบุญค่ะ..สาธุ

19. annimar

annimar สมาชิก

ได้พบแบบนี้เหมือนกัน เสียใจทุกทีที่นึกถึงเวลาที่ผ่านมา คำพูดดีๆที่มีให้กันมานานถึงห้าปีเขาเชื่อคนอื่น ผู้หญิงคนนี้มีครอบครัวแล้วและมีลูกสามคน ผู้หญิงคนนี้ใส่ร้ายดิฉันมานานที่ละอย่างจนเขาคล้อยตามและเริ่มพูดและมีสีหน้าใส่ดิฉันๆไม่รู้ตัวก็ง้อเขามาตลอดจนวันนึงเขาด่าดิฉันหยาบมาก ดิฉันเริ่มคิดถึงสัญญาณที่่สัมผัสว่าเขาเปลี่ยนไป และเขาก็ว่าดิฉันว่าไปพูดเรื่องเขากับผู้หญิงคนนี้ทั้งที่ดิฉันไม่เคยทำเลย และดิฉันก็งงพยายามปรับความเข้าใจกับเขาๆไม่ฟังเพราะอะไรก็ไม่ทราบเขาเริ่มไม่โทรมานานๆและหายไปแต่เขากลับไปหาผู้หญืงคนนั้นตลอดเวลาทุกเดือนหรือเวลาว่างไปอยู่กันตลอดและมีคนมาบอกดิฉันว่าสามีผู้หญิงคนนี้รู้ว่าภรรยาเขามีชู้แต่ก้ไม่ว่าเพราะต้องการประโยชน์จากเขาดิฉันพยายามเตอนเขาให้คิดทำดีนึกถึงบาปที่ไปยุ่งกับผู้หญิงที่ไม่ซื่อสัตย์ เขาถูกหลอกเขากลับบอกว่าไม่เชื่อคบกันมานานแล้ว ดิฉันบอกเขาว่าดิฉันรักเขาคิดดีกับเขาอยากให้เขาทำด้เพื่อตัวเอง เขาส่งข้อความมาด่าดิฉันมากกว่ายี่สิบข้อความดิฉันก็ทราบว่าควรปล่อยเขาไป แตาดิฉันขอพบเพื่ออยากให้เขาพูดต่อหน้าดิฉันว่าทำไมทำกับดิฉันแบบนี้ ดิฉันผิดอะไร และพอดิฉันหาหลักฐานว่าดิฉันไม่เคยทำอย่างที่ผู้หญิงคนนนั้นบอกเขาสักเรื่อง คนที่ทำคือผู้หญิงคนนั้นเองเขาเห็นหลักฐานยิ่งด่าดิฉันและบอกว่าไม่ต้องหาอะไรมาให้ดูอีก และทุกวันนี้เขาไปแล้วแต่ไปอยู่กับผู้หญิงที่มีครอบครัวแล้วและให้เงินผู้หญิงใช้เลี้ยงทั้งบ้านโดยสามีเขาก็ปล่อยผู้หญิงคนนี้นมาให้พบกับเขาตลอด ดิฉันไม่ทราบว่าสังคมไทยทำไมกลายเป็นสามียินดีให้ภรรยาที่ไม่มีอาชีพมีชู้และใช้เงินที่ภรรยาได้มาจากคนอื่นโดยไม่อาย แล้วผู้หญิงคนนี้เขาไม่อายเลยไปกับเขาทุกที่มีคนมาทักก็ทำเฉยๆไม่รู้ไม่ชี้ ผู้หญิงคนนี้อายุ 47 ปีลูกคนโต21ปีแล้วมั้ง ดิฉันเสียใจว่าดิฉันไม่ได้ทำอะไรทำไมคนที่รักดิฉันมานานอยู่ก็ไปโดยไม่ลา และหลงผู้หญิงคนนี้เชื่อหมดทั้งที่เคยรักดิฉันบอกว่าจะไม่ปล่อยดิฉันไป ดิฉันน่ารักมากไม่นึกถึงตัวเองไม่เคยเรียกร้องอะไรให้ตัวเอง แล้วทำไมเขาลืมไปหมดเลย มีคนบอกว่าผู้หญิงคนนี้ประสบการณ์สูงมากเพราะเคยเป็นพยาบาลแต่ออกมานานแล้ว ปากหวาน เอาใจจนเขาหลงทำผิดศิลข้อ3 ทำไมเขาโกรธดิฉันที่เตือนเขา และทิ้งดิฉันไปและด่าดิฉันว่ามึงทุกคำทั้งที่เขาไม่เคยพูดมาก่อน มันเสียใจเวลาเจอคำพูดแบบนี้ ดิฉันไม่มีใครนอกจากเขาคนเดียวพอเขาไปแบบนี้ก็นึกว่าตัวดิฉันผิดตรงไหน ทำไมผู้หญิงคนนั้นทำให้เขาเชื่อได้หมด หลอกเขาก็เชื่อผู้หญิงคนนั้นส่งรถยนต์มาจอดขวางหน้าประตูบ้านดิฉันและโทรมาด่าหยาวันละแปดครั้ง และทำแต่ละอย่างที่ดิฉันไม่เคยนึกว่าตัวเองจะมาเจอ ดิฉันทำบุญและให้อภัยเขามาเสมอค่ะ ขอบคุณเขาที่ทำให้รู็จักคำว่าคนมากขึ้น แล้วสามีเขาทำไมยอมให้ภรรยาทำแบบนี้โดยไม่หย่าได้ล่ะคะ เป้นครอบครัวที่น่ากลัวและแปลกมากจริงค่ะ

20. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อโหสิกรรมให้เขาครับ วิบากกรรมของเราเอง เขามาเอาคืนเรา ควรทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เขาไปครับ อย่าอาฆาตรจะจบกันเพียงชาตินี้
    ผิดศีล ข้อกาเม จะเกิดเป็นกระเทย ไม่มีคนจริงใจด้วยในความรัก
    ผิดศีล มุสาวาทา พูดอะไรไม่มีคนเชื่อถือ ทำอะไรไม่เจริญ
    ผิดศีล สุราเมระยะ เกิดเป็นคนโง่เขลาเบาปัญญา ถูกหลอกได้ง่าย